Hamjambo yenu popote mumejiunga na sauti Amani radio Okapi. Fuateni kwanza habari kwa kifupi. Wafungwa zaidi ya mia nane walitoroka gerezani Kakwangura mjini Butembo usiku kwa msaada wa maimai humo jimbo mai la Kivu Kaskazini. Wanafunzi wataka maliza masomo katika chuo kikuu pale Kisangani wanaona ada zinazoombwa kwa ajili ya kujidimisha kwa diploma ni kubwa mno. Kama tutasikia malezo zaidi. Kiboko ni mnyama ambao inalindwa nchini Kongo. Kuyaua inaomba kushika kanuni fulani. Alisema Bernardin Mwankimi, msimamizi katika jimbo la Kwilu. Baki pamoja nasi kamili huku Butembo, gereza kuu la Kakwangura lilishambuliwa na watu wenye silaha usiku kuchia kuanzia siku ya kwanza hadi siku ya pili. Walivunja lango la boma kabla ya kuvunja milango ya seli, hivyo kuruhusu kutoroka kwa wafungwa zaidi ya mia nane waliokuwa wamewekwa humo. Washambuliaji hawa hata walichoma moto seli ya kizuizini ya wanawake. Jeshi ambalo liliingia kati lilianzisha operesheni ya kutafuta katika eneo la kaskazini mashariki mwa mji ambapo washambuliaji walielekea. Katika kukimbia kwao, Blaise Ndongala. Ilikuwa usiku wa manane upande wa saa nane unusu mjini, muda ambao mlio wa masasi ulisikilika nyingi kando na gereza kuu la Kakwangura mjini Butembo. Wahasi walivunja mlango kuu ya gereza hiyo kabla ya kuvunja milango ya vyumba ya gereza na kusababisha kukimbia kwa wafungwa wote kwa idadi la mia nane sabini na nne kwa mujibu wa Kibrinel Nkasa akiwa kiongozi wa gereza kuu la Butembo. Wafungwa hamsini pekee ndio wenye kupatikana kwa gereza muda huu. Jeshi la taifa imewashota kidole wanamgambo wa maimai mai kuwa wenye waliosababisha shambulio hiyo. Kapteni Antoni Mwalushai akiwa msemaji wa operesheni Sokola 1 eh, amedai ya kuwa askari polisi wawili waliokuwa wakichunga gereza hiyo waliuawa, na mwanamgambo mmoja pia alifariki, akaacha silaha lake kwa muda wa kujipenyeza kwao. Wanamgambo hao walipora maduka nyingi njiani huko kwenye manispa la Bulengera mjini Butembo, zimeshuhudiwa na duru za nyumbani, walijielekeza kwenye uwasili ya Bashu wakichukua barabara ya Mutanga Mavono kwenye mpaka la mji wa Butembo na mtaa wa Beni. Jeshi la taifa imedai kuendesha msako kuhusiana na kutoroka huku katika gereza la Kwangura, jiji la Butembo lilichafuka kidogo. Hii siku ya tatu asubuhi, washukiwa watatu walikamatwa na wakazi katika wilaya ya Kamesi Mbonzo kaskazini mashariki mwa munji wilayani Bulengera. Watu hawa walishukiwa kuwa wakundi lililovamia gereza la Kwangura usiku. Bahati mbaya, hawa walichomwa moto wakiwa hai na wakazi wenye hasira. Kiongozi wa shirika ya kiraia mtaani Bulengera anathibitisha kwamba katika kukimbia kwao, washambuliaji hawa walipora maduka na kaya kadhaa za wenyeji. Sasa shughuli zote za kijamii na kichumi zimerejea katika hali ya kawaida katika kituo cha biashara kuhusu msako wa washambuliaji kandokando ya kaskazini mashariki mwa jiji, msemaji wa operation ya Sokola ya kwanza Kapitena Anthony Mwalushai anasema, jueni ya kwamba uchunguzi uliendeshwa kabisa tokea shambulio hilo na sasa tunaukamilisho wa kuwa Gereza kuu ya mji wa Butembo, yani gereza la Kakwangura iliweza kushambuliwa na wanamgambo wa ADF MTN wakisaidiwa na washiriki wao wa Maimai. Kwa hiyo ADF ilikuwa na lengo ya kuja kumkomboa mwenzao kwa jina la Kizito aliyoshikwa hapo mjini Butembo siku zilizopita. Kuna pia wanawake kumi na miwili wa ADF waliokuwa katika gereza hiyo, ambao mchakato ya kuhamisha kwao ilikuwa imeanjishwa. Walikuja wengi, idadi ya watu karibia 80 na silaha nzito nzito, na jeshi la taifa iliwasili katika eneo baada Saa chache. Kwa hiyo tumeomba raia wa eneo wawe chonjo, jeshi la taifa ama askari polisi, siyo ndiyo wa adui, adui wetu wa pamoja ni adev. Zaidi ya watu elfu tano waliokimbia makazi yao vijiji vya Madombo, Abeli, Kozo na Bakonde mtaani Jugu humo jimbo la Ituri wanaishi katika mazingira magumu, hawana chakula wala mahali pa kulala ni kufuatia mashambulizi mabaya ya wanamgambo wa Kodeko tangu siku ya tano iliyopita katika taasisi hii ya kitamaduni kulingana na jumuiya ya kiraia huko. Miongoni mwa wakazi hao ni wanawake wajawazito, watoto na watu wa darasa la tatu ambao wanakabiliana na hali mbaya ya hewa. Katika jimbo la Chopo, masomo yametatizwa katika chuo kikuu cha Kisangani tangu isiku ya pili. Wanafunzi wataka maliza masomo wanaona ada zinazoombwa kwa ajili ya kuzidimishwa kwa diploma ni kubwa mno. Hada imewekwa kuwa dola makumi saba na tano ya Marekani kwa kila mwanafunzi. Matukio haya yanaweza kutatiza kalenda ya masomo, hasa kwa vile kutokea siku chache kabla ya mwisho ya muhula wa kwanza wa mwaka huu. Elimu ya juu na chuo kikuu nchini Ekuater inaagizwa na ku wasilisha hii siku ya tatu mujini Mbandaka ya maprofesa kumi na tano wapya wa kudumu katika taasisi ya juu ya maendeleo ya vijijini ISDER Mbandaka. Watasaidiwa na wakuu wa kazi, wasaidizwa, wasimamizi wa mazoezi ya kitaalamu sepepe, ya kwanza katika taasisi hii ambayo inalenga kuboresha ubora wa ufundishaji wake, lakini kuinua uaminifu wa wake, kuwa uanzishwaji wa matumizi makubwa kwa jimbo hilo. Huko Kwilu, kiboko mmoja aliuawa hii siku ya pili na wakazi wa muji na mtaa wa Bulungu, kwa mujibu wa Bernade Mwankimi, msimamizi wa eneo hilo anayesema hivyo. Munyama huyu alishambulia watu katika muto Kwilu ambao ulichochea kuchinjwa kwake. Mamulaka ya eneo inasikitishwa na uchinjaji huo ambao kwa mujibu wake haukufuata utaratibu wa kawaida kwa sababu viboko ni viumbe vinavyotakiwa kulindwa nchini. Huko Kivu Kusini, Barabara nyingi za kitaifa za namukoo ziko katika hali mbaya ya kuharibika. Ofisi ya barabara ya Kivu Kusini inadai kuwa haijawahi kupokea fedha za kufanya kazi katika barabara hizi tangu mwanzo wa mwaka huu. Hii ni hasa barabara ya Shabunda kufungua eneo hili, lakini pia barabara za kitaifa zinazovuka Kivu Kusini. Kampuni ya biashara ya uchukuzi na bandari Onatra ya zamani inadhibitisha kuwa hii siku ya sita ijayo kuondoka kwa mashua ya mb luberu kutoka Kinshasa hadi Mbandaka ikiwa na jahazi la abira na meli tatu za mizigo. Uthibitisho huu unawekwa hadharani katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyopokelewa hii siku ya leo na Redio Ukapi na kutiwa saini na meneja mkuu kwa muda wa kampuni hii ya biashara Martin Lukusa Chibangu Panu, akithibitisha kurejea huku kwa trafiki ya mito baada ya zaidi ya miaka kumi ya kupasuka. Naibu mkurugenzi wa biashara na masoko wa SPT wa alisema Armad Osase kwenye kipaza sauti cha Desire Kanyama naadikisha habari hiyo, na hapa napata wakati wa kuelezea washiriki wetu wote na wateja wakuu ya kwamba mashua Mbelubero itaondoka Kinshasa siku ya sita ijayo na kuenda Mbandaka, na hiyo kutokana na maono ya rais wa jamhuri ya kuboresha kazi za kiwanda na hapa tunaomba wanaopatikana katika eneo la Equateur wajitayarishe, sababu wakati wa kurudi tutahitaji wateja, mizigo na biashara. Leo hii nahakikisha ya kwamba usafirishaji kwa njia ya maji umeanzishwa kati ya Kinshasa na Brazzaville. Najulisha tena kwamba hapa karibu tutafanya iwezekanavyo ajili mashua iondoke Kinshasa hadi Kisangani. ONATRA ya zamani imeamka, hakika njia ya kufuata imetayarishwa. Kwa sasa tunahakikisha matengeneo ya mashua wa kumi mawili na mbili, na kwa hiyo tuna lazima usaidizi wa serikali ya utashi mwema waziri wa fedha katika malipo ya deni yetu, sababu mabenki yapo tayari kulipa fedha hizo. Wataalamu kutoka baadhi ya wizara ya za serikali, watendaji wa mashirika ya kiraia na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa wamekuwa wakikutana tangu hii siku ya pili tarehe kenda Agosti katika duru za tukio la Romeo Golf mjini Kinshasa kwa ajili ya ulinzi zaidi ya watoto na haki zinazoheshimiwa zaidi kwa wasichana na watoto wavulana nchini Kongo. Hii ni wakati wa warsha ya siku mbili iliyoandaliwa na ofisi ya kimataifa ya haki za watoto IBCR. Ni waziri wa masuala ya kijamii, hatua za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa, Modeste Mutinga, aliyezindua kazi hii mbele ya mkuu wa ushirikiano na anayesimamia misheni za muda ya ubalozi wa Kanada na mkurugenzi mkuu wa IBSR. Warsha hii ni sehemu ya mradi mpya unayoitwa kuimarisha mfumo wa ulinzi wa watoto nchini Kongo. Mradi unaofadhiliwa na Global Affairs Canada na unafanyika chini ya unyeketi wa pamoja wa wizara mbili wizara ya masuala ya kijamii vitendo vya kibinadamu na mshikamano wa kitaifa na ule wa jinsia, familia na mtoto. Mwisho wa taarifa yetu. Aksanti kwa kututega sikio katika habari zilizoandaliwa na kusindikizwa na Elize Chiko Tachivueta na Richard Junior Kamuunga, kwa ufundi wa Charli Luyeye na Jean Noel Mukondo. Munaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mitandao ya kijamii ya Redio Kapi.