Radio Kapi oh, asante kwa kujilingala, kwa kunipa na sauti. Salamu zetu zetu ziwafikie pale Minova, mutani kalehu mujumbo la Kivu Kusini. Fwateni kuanza habari kwa kifupi. Shirika la kiraia la Kivu Kaskazini wanasikitishwa na sulu iliyozingatiwa kwenye mstari wa mbele, wakati idadi ya watu walioondolewa kutoka kwa mahali yao wanateseka. Waasi wa M23 wanatafuta kueneza miezi miwili tangu walichukua sehemu ya mtaa wa Ruchuru humu jimbo la Kivu Kaskazini. Firme Mvonde Mambu, mwanasheria mkuu mupya wa serikali katika mahakama ya Cassation, sasa anaongoza mamlaka ya juu zaidi ya pakiti za amri ya mahakama ya Congo. Mwanasheria mkuu aliyeteuliwa katika mahakama ya uchunguzi kwa amri ya shirika la mahakama ya tareh ma matatu Julai. Kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua ilianza jimboni ule kwa kuona eti yapata watoto mia mbili wameambukizwa wa surua tangu Februari iliyopita, hii ili kukomesha kuenea ya ugonjwa huu jimboni humo. kamili katika Kivu Kaskazini kufikia tarehe 13 Agosti mwaka wa 2012, waasi wa M23 wataeneza miezi miwili tangu walichukua sehemu ya mtaa wa Ruchuru, hali ambayo inasikitisha karibu sehemu kumi za uratibu wa eneo la shirika la kiraia za mtaa kama ilichulishwa hii siku ya tatu wakati wa kikao chao kuandaliwa pale mji mkuu ya Mutahu. Katika taarifa yao, waigizaji hawa kupitia kiongozi wao wanashtumu sulu iliyozingatiwa kwenye mstari wa mbele, wakati idadi ya watu walioondolewa kutoka kwa mali yao wanateseka katika hatua hiyo wake unatishia kutekeleza hatua za shinikizo kwa serikali ya Kongo. Jean-Claude Bambanze kwenye mikrofoni ya radio kapi. Katika hii hali tumegundua ya kwamba jeshi letu haiatak linasubiri tu, au wahuni wat wakuja wapige na kisha wao waanilie kujidefendre. Na baada ya kuongea haya manine, tukakuta kwamba inabidi tufanye maandamano ya kimya kutoka ruchuru mpaka Goma ambako ni ekulu ku kiongozi wa jimbo, ndio anawakilisha rais wetu pale. Twende tumuone, tumuulize, je, hii migini ambayo imekamata wamewaachia wao ama hapana? Wanatuambia kama kuna diplomasia ambayo iko inafanyika, lakini hiyo diplomasia tumekuta kwamba muna uongo mwingi sana hapo. Rwanda walisema kama ni sherti wawe kumsimamisha vita na warudi nyuma ambako walikuwa, lakini lakinijumajana walishambulia jeshi letu katika Kanombe. Jeshi letu halikuweza kuwafuata lakini wanaekala katika defensive ndio maana tunasema kama haya mambo sherti yaweze kumalizika, ili iweze kuruhusu wakimbizi ambao wamesumbuka kurudi makwao. Kumbuka kuwamba pambano la mwisho katika eneo la mapigano kati ya FRDC na wasi wa M23 lilianza munamo tarehe kenda Agosti, ilikuwa katika eneo la Nyesisi kwenye mupaka kati ya vikundi vya Kisigari na Rugari. Huko Ituri, watu kumi na watatu walikufa na wahamiaji wane wa China waliochukuliwa mateka na wahusika wa Kodeko huko Madombo, katika sekta ya Banyali kilo mutaani Jugu, ni wakati wa mapigano kati ya vipengele vya Kodeko dhidi ya wanamgambo wa Zaire mapema hii siku ya nne huko changana na Madombo, maeneo mawili ya uchimbaji madini. Kulingana na vyanzo vya usalama, Wachina hawa walikuwa wakichimba dhahabu na kundi la Wazaire katika uwanja wa madini wa Madumbu unayoitwa Ba jeshi linaendelea hii siku ya nne na msako wa waasi wa ADF katika eneo la chifu la Washu siku moja baada ya shambulio la gereza kuu la Butembo kakwangura. Mapigano yameripotiwa katika vyombo tofauti tangu hii siku ya tatu usiku. Mashirika ya kiraia ya humo nyumbani yanaoonesha kwamba waasi hao waliwaua watu na kupora mali kutoka kwa wakazi walipokuwa wakipita vijiji kadhaa. Blaise Ndongala akitafsiriwa Bashu zimeripotia kuwa watu tatu waliuawa kwenye vijiji vya kasi tu na mali hii. Watu wengine sita walitegwa kwenye kijiji la Katehia katika kitongoji la Bunyuka zimeongeza dhuru hizo. Dhuru letu imehakikisha kuwa wanamgambo hao wa ADF walipora mali nyingi za raia katika kukimbia kwao, hususan nyama za mfugo na vitu nyingi katika maduka pabunyuka, Vutondi, Situ, Isonga na penginepo. Roger Wangeve, kiongozi wa shirika la raia ya Bashu amenene ya kuwa watu wengine waliotegwa katika kijiji la Isonga walinusurika kwa muda wa mapambano yaliyoendeshwa na jeshi la taifa dhidi ya wanamgambo hao, pa saa nane ya usiku kwa mkia Alhamisi hii tukimhojia msemaji wa jeshi la taifa katika eneo Kapteni Anthony Mwalushai ameahidi kueleza mengi baadaye. Tukumbushe ya kuwa wanamgambo wa ADF walioshambulia gereza kuu ya mji wa Butembo katika usiku wa kuamkia siku ya tatu inayopita walijitokeza kwenye bonde la Mwalika katika uwasili wa Bashu mtaani Beni ilinena jeshi la taifa. Na huko Mai Ndombe mvutano unaendelea katika eneo la kwa mutu kuhusu mzozo wa makabila kati ya watu wa Teke ambao ni wazalendo na Yaka wasio wa asili. Wayaka waliokuwa na silaha msituni waliuua wanaume naume sita waliovaa sare mnamo tarehe kumi Agosti mwaka elfu mbili na makumi mbili na mbili, wakiwemo maafisa watatu wa wa polisi na askari watatu waliotumwa kijijini Ngambomi kuwapokonya silaha watu waliokuwa nayo. Mbunge mteule wa kitaifa wa kwa mtu Gi Musomo anaomba kuimarishwa kijeshi ili kurejesha mamlaka ya jimbo katika eneo hili. Kama tulisema hapo mwanzo, sherehe za makabiliano na aueni kati ya mawakili wakuu wa serikali katika mahakama ya hakimu mkazi wa kiingia na kutoka hii siku ya ne mjini Kinshasa, aliyekuwa peje Victor Mumba amestafu mwanasheria mkuu mpya wa serikali katika mahakama ya kasasion Firme Mvonde Mambu sasa anaongoza mamlaka ya juu zaidi ya pakiti za amri ya mahakama ya DRC aliyeteuliwa kuwa mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya hakimu mkazi kwa amri ya shirika la mahakama ya tarehe makumi tatu Julai na katika jimbo la Otu Wele karibu watoto mia mbili wameambukizwa surua tangu Februari iliyopita alisema daktari mkuu wa eneo la afya la humo. Ili kuvunja mulolongo wa maambukizi ya ugonjwa huu, kampeni ya chanjo ilianza siku ya tatu katika maeneo kumi na mbili ya afya. Huu ni mchango kutoka kwa serikali ku. Shughuli hii itakayodumu kwa siku tano inalenga kuwafikia takriban watoto zaidi ya Anatoa wito kwa wazazi kuwaleta watoto wao kwa wingi kwenye maeneo ya chanjo ili kuwasaidia kuzuia ugonjwa huu ambao hadi sasa hauna dawa. Kampeni hii ya chanjo inaungwa mkono na shirika ya kibinadamu ya Medecins Sans Frontieres. Tukiendelea na swala ya afya, tunaacha jimbo la Bau Ele, tunajielekea jimboni Kivu Kusini. Tujulishe eti huko, hata kama kuna utulivu, lazima tupigane zidi ya ugonjwa wa Covid-19. Hivi ndivyo mupango uliopanuliwa wa chanjo Kivu Kusini unatangaza hii tarehe kenda Agosti, katika afla ya uzinduzi wa awamu ya pili ya chanjo zidi ya Covid-19, Daktari Joseph Matundanya, katika sehemu iliyochaguliwa na Rachel Kesembangu so. huko jimboni Kivu Kusini tumechanjwa zaidi ya watu 1042. Nchini tuko karibu watu milioni tatu mia nne wamechanjwa, lakini kwa sasa katika bara la Afrika nchi yetu ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo DRC katika kipindi hiki kuna kesi 36 kama zilivyowasilishwa. Kuna kesi makumi tatu na sita zilitangazwa katika wiki moja huko Kiva Kusini, yaani ugonjwa yupo. Watu wasipochukua hatua muhimu kuhusiana na hilo, bado tunaweza kuwa na msukosuko. Ndio maana sisi kama wausika wa afya lazima tuchukue hatua. Hata kama kuna utulivu, lazima tusifunge mikono, lazima tupiganishe. Ni watu elfu saba na mia sita ambao lazima wapewe chanjo katika awamu hii, sababu ambayo tunaomba wananchi wote wazingatie, ili tuweze kufikia asilimia hii ya ishirini, lakini lengo ni kufikia milioni tatu elfu mia sita ambayo ingekuwa lengo, yaani asilimia 45 nukta mbili ya wakazi wa Kivu Kusini na huko Beni kuna mfululizo wa uharibifu wa, wa taa za barabarani kwenye mimili wa barabara ya Ngite Mavivi iliyowekwa na MONUSCO haswa katika wilaya ya Nzuma make mao Fimbo. Kwa maelezo zaidi, ni mataa za hadharani zilizowekwa na tume la MONUSCO katika mradi wake wa kufifisha ujeuri ya kijamii. Yamepita miaka miwili sasa kwa maeneo yale yaliyokumbwa na usalama mdogo, hususan mashambulizi ya wahuni wa ADF. Kuharibiwa na kuibwa kwa mataa hizi ya wavunja moyo viongozi wa mahali mmoja wao Josue Kapisa, kiongozi wa kitongoji Nzuma, atoa hapa dukuduku duku yake. Sa tunakuta giza hasa njo inaanja kutuvamia kwetu, ni sikitiko sana, kwani tunakuta hatutaweza tena kufanya vitu wetu mzuri, na tutakuwa tu ndani ya oga ya saa yote. Na ndiyo tunaita wakazi wetu wakuwe vraiment makini sana na kuona kama wanaweza weza kukamata ule mtu ama kuidentifie ile magrupu ya wale batu wenye biko na fanya ile nani, kwani ile haiko kufaida yetu. Sie njo tunakuwa waperda, alors haitusaidie kitu kabisa, ila watu wawe makini na wafikia hata wakati mwa kwa kukamata mtu moja wawili wenye biko nafanya hayo jambo, inaweza kutusaidia zaidi. Huzuni yake kabisa, ni kwamba mata hizi ziabomolewa na kuibwa mahali kuna mangome ya jeshi la taifa barabarani. Awaomba kwa jeshi kukinga mataa hizi na kwa wakaaji kutoa nje wanaohusika na kitendo hiki ya kinyama. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Magofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Asante kwako ndugu, uliyetutega sikio katika taarifa iliyoandaliwa na Elize Chikotajivweta na Richard Junior Kamunga, kwa ufundi wake mimi Kindu Charli Luyeye na Bili Landri Betu. Taarifa hii iko kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.