Radio Kapi. Oh, Kapi. Salamu zetu zawafikie popote mumejiunga, na si kupitia sauti ya amani Radio Kapi. Foteni kuanza muktasari wa habari zenyewe ili kuboresha, kuimarisha mfumo wa udhibiti wa fedha za umma ndani ya nchi na nje, kumetekelezwa mbinu mpya ya kusimamia ununuzi za umma SIGMAP ambao sherehe ilizinduliwa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa na Rais wa Kongo mwenyewe. Watu kumi na wawili waliuawa siku ya Mungu na wanamugambo wakodeko kijijini lojo mutani jugu huko hakuna mamlaka ya serikali ayalishutumu duru za kiraia za eneo hilo la Ituri. Watu wane wamejeuriwa na nyumba zimechomwa. Mzozo kati ya bena nkanda na bena mbuji mutani chilenge sababu ya amana ya almasi ya huko jimbo la Kasai Mashariki. Baki pamoja na sindu. Habari kamili. Wizara ya Bajeti ya Kongo inatekeleza mbinu mpya ya kusimamia ununuzi ya za umma SIGMAP, mfumo zumwishi wa usimamizi wa ununuzi wa umma hutoa zamana mbalimbali mbali za usimamizi ni hasa uwazi katika usimamizi wa mikataba ya umma ukamilifu wa ufuatiliaji na kasi za utendakazi. Sherehe rasmi ya uzinduzi iliongozwa hapa Kinshasa, hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na kenda Agosti na Rais ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi. Kwa mujibu wa wizara wa bajeti Emeboji, miongoni mwa maslahi ya mbinu hii ya usimamizi wa SIGMAP, ni kuanzishwa kwa utamaduni wa utendaji kazi katika usimamizi wa bajeti, kurekebisha matumizi ya fedha za umma kwa kuboresha ubora wa matumizi ya bajeti, kuimarisha mfumo wa udhibiti wa fedha za umma ndani ya nchi na nje. Kabla ya kuzindua rasmi mfumo huu, mkuu wa nchi alikaribisha huduma zote zinazohusika na usimamizi wa fedha za umma kuelekea kwenye mfumo wa kidijitali wa usimamizi hili kukomesha ufinyu wowote katika uendeshaji wa Huko Kananga, shirika ya kiraia ya Kongo Mupya inasi kuongezwa kwa nafasi za uzaji wa mahindi kutoka huko Kanyama Kasese na kuzalishwa na jeshi la kitaifa kufuatia shauku iliyoonyeshwa katika maeneo sita zilizofunguliwa. Katika barua iliyotumwa kwa mamlaka ya mkoa, muratibu ya muundo huu katika Kasai Centrale ina wasiwasi hasa kuhusu akina mama ambao hukaa siku nzima mbele ya gala wakigombana bila hata kupata mahindi haya kwa sababu tovuti kufunga kabla ya saa kenda usiku kwa saa za hapa nchini huko Ituri, takriban watu kumi na mbili walikufa siku ya Mungu iliyopita wakati wa shambulio la wanamgambo wa Kodeko kijijini Lojomutani Jugu, eneo ambalo hakuna mamlaka ya serikali. Izaki remio katika usomi wa Ezekiel Muzalia, wanamgambo wa Kodeko waliandaa mashambulizi siku ya sita na yayenga asubuhi ndani ya kijiji Lojo kwenye kilomita mia moja kaskazini na mji Bunia katika tarafa la Jugu. Duru za mahali za julisha ya kwamba ni kwa upande wa saa kumi za asubuhi ndipo watu wale wenye kushika silaha walizingatia kijiji hicho kwa kufyatua masasi angani. Matokeo ni watu kumi na ine kuuawa na miongoni mwao wa raia wengi. Duruzi moja za julisha ya kwamba waaskari wawili wa FRDC huko walipatikana kati ya wahanga. Kulingana na kiongozi wa mtaa wa Mungwalu, ni vigumu kwa sasa kutokeza kwa uhakika idadi ya wahanga waliofariki kwa sababu ni vigumu kuasili ndani ya eneo hilo. Inakuwa zaidi ya juma moja kuweko kwa waasi kunaonekana ndani ya eneo hili. Duru za ukingo za ripoti ya kwamba waasi walipora pia mali nyingi za raia. Shambulizi hili lilisababisha uhamisho wa wakaaji wengi Papitso na eneo zingine za madini. Jeshi la taifa halijatoa kauli lolote kuhusu shambulizi hilo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Tuona baki katika eneo hilo la jimbo la Ituri, tujulishe ya kwamba operasheni za kijeshi za pamoja za FRDC na UPDF ya Uganda zitaendelea kwa miezi miwili zaidi hivyo. Aliamua mamlaka ya kijeshi ya nchi hizi mbili. Maelezo zaidi na Martial Kizabia Mungu kwa usomi wa Ezekiel Muzalia. Ni tangu mwezi wa tatu uliopita ndipo jeshi la taifa FARDC na lile la Uganda UPDF waliandaa mapambano ya pamoja kwa kuwafyeka wahuni wa ADF ndani ya eneo la Boga na la Chabi kusini mwa tarafa la Irumu. Kulingana na duru za kiaskari, vijiji nyingi zilizokuwa mbeleni mikononi mwa waasi wa ADF zilichukuliwa na jeshi katika eneo la Zunguluka asiza mbipa mashini ya kwanza na ya pili, Baitata, Belu, Bwakadi, Katanga na Nyakisozi. Duru tu za kiaskari kwa ngambo ya jeshi FRDC na UPDF pa Boga za hakikisha ya kwamba kufuatana na kuongeza miezi mbili za mapambano, operation hizo za pamoja zitaendeshwa katika msitu wa Zunguluka mpakani mwa tarafa la Irumu huko Ituri na Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, ambapo adui anapendelea kujikusanya. Kwa hiyo shirika la raia la linadhani ya kwamba matokeo hiyo ya pamoja haikufaulu kwa sababu mashambulizi za waasi wa ADF zinaendelea kuwa mwingi katika tarafa la Irumu na la Mambasa. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi kurejeshwa kwa amani ya kudumu katika jimbo la Kivu Kaskazini kunahitaji ushiriki unaoonekana zaidi ya mamlaka ya nchi alisema Emmanuel Ngaruye Muhozi kwenye kipaza sauti cha Claude Lokidile. sababu vile unajua, tarafa letu la Ruchuru limefahamiwa na wajambazi wale wahuni wa M23 wanaosapotiwa na nchi jirani Rwanda na Uganda. tuliweza kumwona bwana administrateur wa territoire ya Ruchuru, tuliweza kumwona liwali wa jimbo, lakini wale wote waliweza kukosa majibu, nikaamua sema ni kuye niweze kusukuma milango huku na kule kwa wale wakubwa wote, ili e, kuwaelezea shida hiyo ya raia wetu na kuweza kuona kama tunaweza kupata jinsi ya kuondoa wale wahuni ndani ya maeneo zetu, ili raia waweze kurudia na kuishi amani kwao. Waliweza kusikia kabisa na kuonyesha kama shida hiyo hawawezi kulala na hawayapata suluhisho. Najua kama majibu sawa na hayo tunayozoea, lakini hatutaweza kulala au kuacha walale wakati yote ambao raiya wetu watakuwa wako ndani ya hali mbaya ambayo wako ndani leo kwenye walikimbilia Uganda na ndani ya matarafa zengine za teritwari ya Ruchuru. Maandamano ya kazara ya wanawake hii siku ya kwanza asubuhi mjini Sange katika mtaa wa Uvira, takriban mama walimaji mia moja waliingia mitani na kuziba barabara ya taifa namba tano kati ya Uvira na Bukavu katika ngazi ya wilaya ya Kinanira huko Sange mengi nawesta Trafiki ilianza tena mchana kati baada ya kuingilia kati kwa nguvu kwa polisi na vikosi vya ulinzi. Watu watatu waliojeruhiwa, ikiwemo kijana mmoja na wanawake wawili, wamepatikana kwenye hospitali ya Sange. Wasiriwa hawa walipigwa na maafisa wa kutekeleza sheria waliotumwa katika eneo la maandamano huko Kinanira. Baadhi ya waandamanaji walivua nguo, wengine wakiwa bila shati, wengine tena wakiwa na fimbo na majembe. Waliapa kwa kusimamishwa kwa kazi ya kunyorosha barabara katika mashamba wanayosema walirithi kutoka kwa mababu zao, na kwamba wamekuwa wakilima kwa miaka kadhaa ili e kulisha familia zao katika kibarua yao. Msemaji wa waandamanaji hao anadai kulipwa kwa mashamba ya mazao ambayo tayari yameharibiwa na mashine. Maeneo haya yapo kati ya Kaungwe na Kinanira Sebeka Zimekusudiwa kuchukua nyumba za kisasa eneo la hekta mia moja hamsini. Serikali za mitaa zilipata agizo kutoka kwa wakuu viongozi wa jimbo kuanza kazi katika eneo hilo la shamba. Hata hivyo, wamiliki wa maeneo haya ya kilimo wanasema hawajawahi kuwasiliana na diaspora au na wakuu viongozi za mitaa na jimbo kuhusu swala hili. Chifu wa jiji Marcel Matabishi Nyange pamoja na mkuu wa tarafa la Uvira B, Jili Malenga Sango walihaidi kukutana na waandamanaji jumanne hii kwa mazungumzo. Toka Uvira, fistongo mama ya bala kwenye baredo kapi. Na katika Kasai Mashariki, mufutano mkali katika eneo la Chilenge, watu wane wamejeuriwa na kuchomwa moto nyumba, bado hazija hesabiwa, matokeo ya mapigano yaliyopinga siku ya Mungu hii wenyezi wa vijiji vya Bena Kanda na Bena Mbui katika kundi la Bena Lwabeya wilayani Chilenge. Pande zinazozozana zinapigania mpaka wa ardhi ambao iko kwenye amana ya alimasi, na katika Jimbo la Mai Ndombe, watu wawili waliuawa na nyumba nne kuteketezwa katika vijiji viwili vya Kwamut, ikiwa ni sehemu ya mzozo wa wa teke yaka Ereni mboma katika usomi wa Jacques Mukonkole. Baada ya utulivu ndogo ulioshuhudiwa katika eneo la Kwamut kufuatia kushuka kwa ujumbe wa serikali ya kitaifa na la jimbo katika mji wa Kwamut, hali ya usalama imezorota tena, wakati huu kuelekea vijiji vilivyoko kati ya mji wa Bandundu na kijiji cha Mongata zinaripoti kuwa siku ya mungu watu wawili kutoka kijiji cha mcheto waliuawa kwa kupigwa risasi na washambuliaji wenye silaha katika shamba hilo litwalo mbulikoko liloko yeni kupatikana pa kilomita mia moja na makumi tatu na muji kwa muta pia nyumba ine zilichomwa moto kijijini mibe na watu hao hao joni mikolo mkuu wa masomo ambaye pia amepoteza nyumba yake anawataka viongozi kulinda mkoa huu upande wake mbungi jimbuni david bisaka aliyechaguliwa pa kwa mute anahakikisha habari ilo na anaomba ushiriki vinapsi wa mkuu wa nchi kwa suluhisho sahihi la mzozo huu wa umwangaji damu katika sehemu hii ya jimbo la Maindombe. Munjini Mbandaka ni mwisho wa msimu wa ukame, lakini vumbi ambalo bado linaruhusiwa na watumiaji wa barabara ambazo zinakarabatiwa linaendelea kusababisha magonjwa kwa wananchi, hasa kikohozi na baridi zimekuwa mara kwa mara katika jiji. Aksante ndugu msikilizaji, taarifa hii ni tayari kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Ukapi.