metimu saa kumi na moja na dakika 5 mjini Kinshasa, saa kumi na mbili na dakika tano pale Chimbulu jimboni Kasai Santrale na wasalimu nyinyi wote wasikilizaji wa sauti amani. Ifuatayo habari kwa kifupi. Riitabola amezidishwa na kazi ya askari jeshi waliotumwa jimboni Maindombe. Liwali wa jimbo alishukuru kuwa msaada wa wahanga wa shambulizi kati ya Teke na Yaka kutolewa na ujumbe toka Kinshasa kipindupindu hakizofi na matibabu ni ngumu. Watu kumi na nne wamefariki na zaidi ya mia saba wameambukizwa huko Moba katika jimbo la Tanganika. Pwawasaidiye ameomba mganga au sika, daktari Barwine Moma wa kulima mia tano eneo la miabi walinufaika na vifaa vya kilimo, majembe na mapanga, kutoka na taasisi za Andre Kadima na Ultime Espoir zinazofadhiliwa na uraisi wa jamhuri huko jimbo la Kasai Mashariki Nami, ewa serikali ambao ulikaa katika eneo la Kwamuti jimboni Maindombe kwa angalau saa makumi saba na mbili ulichukua maazimio kadhaa ili kuwatuliza watu wa Teke na Yaka katika migogoro ya kikabila kwa muda. Gavana wa jimbo hili Rita Bola nazungumuzia hasa kupelekwa kwa askari katika pembe zote za eneo hilo na kusimamishwa kazi kwa msimamizi wa eneo la Kwamuti na kisha wakati huo huo ujumbe wa Kinshasa ukasaidia wahanga wa makabiliano waliolazwa hospitalini. Na Mushowe, mkuu wa mkoa alisema ameridhishwa na kazi ya askari hao waliowekwa kwenye tovuti. Maelezo zaidi na Irene Mboma, iliyotolewa na Pole Munanga. Miongoni mwa maazimio yaliyochukuliwa na ujumbe wa serikali baada ya mazungumuzo na wakaaji wa Kwamut, tunaona kusimamishwa kikazi kwa msimamizi wa eneo hili na uteuzi wa wakuu viongozi wapya wa polisi na wa ANR. Waliosimamishwa kazi wamelaumu na watu kwa kushirikiana na kushurulikia mzozo wa teke yaka kwa uzembe. Ujumbe huo pia unapashwa kusaidia katika dawa vituo vya afya vya Kwamouth ambavyo vilipokea waasiriwa na pesa muhimu ilitolewa kwa chakula na matibabu yao na malipo ya wauguzi. Habari hii imewasilishwa kwa Rejo Kapi na Rita Bola, gavana wa Maindombe, ambaye anatangaza hapa kukamatwa kwa mshambuliaji mwenye silaha. Boti ya nyangumi iliyobeba chakula iliyotolewa na serikali kuu itawasili moja ya asubuhi hizi kwa waliohamishwa wa kwake yeye. Jean Rifate Kabe, mfanya siasa kutoka kwa Mutu, mazungumzo ya VPM waziri wa mambo ya ndani ya weza yasilete matokeo yoyote kwa sababu ya kuto kushirikishwa kwa watu wa Yaka, mmoja ya kundi inayopatikana katika migogoro katika Kivu Kaskazini. Uratibu wa mkoa wa PDDRCS, upokonywa sila, uondaji uokoaji wa jamii na mpango wa kuleta utulivu unatoa wito kwa vikundi vinavyoteketeza jimbo kwa tulivu na kukomesha unyanyasaji dhidi ya raia wa kusubiri kuanza kwa ufanisi wa programu, mchakato ambao tayari umezinduliwa. Makamu wa mratibu wa PDDRCS alisema hayo wakati wa ziara yake Beni wiki jana. Ndaya baje sukisa Josefe, naibu mratibu wa PDDRCS katika Kivu Kaskazini anayesimamia masuala ya kiufundi na uendeshaji, alisema haya kwenye kipaza sauti cha Radio Ukapi na washirika wa moja na tukaweza kukubaliana kwa maeneo mawili ambapo tutaweza kuwakusanisha wapiganaji wa zamani wanaopatikana pakalunguta kwa ajili ya ukamilifu wa mchakato wa kuwapokonya silaha. Kuna eneo ya Masisi kwenye mpaka na wilaya ya Walikale na pia eneo ya Lubero itakaawakusanisha wapiganaji wa zamani wa Ruchuru Bwito na penginepo. Tutazungumza nao na watatueleza kwa ajili gani waliweza kuchukua silaha. Katika mwenendo hiyo ndiyo tutaweza kuwapokonya hao wapiganaji wa zamani wote silaha. Ni kwa ajili ya hiyo ndio tumepatikana hapo Beni zama pamoja na viongozi wa ngazi zote kuona namna gani tunaweza kujiunga ili magundi za wagaidi wanaweza kufahamu ya kuwa kuna namna nyingine ya kutafuta amani nchini pasi na kuchukua silaha. Tunawaomba pia subira na kila mkongomani apate mafikiri ya kuwa hivi sasa ni muda wa kujenga nchi yetu. Huko Kivu Kusini, MONUSCO na vikosi vyote vilivyo hai vinaangazia haja ya kurejesha na kuimarisha uhusiano wa kuaminia kati yake na jumuiya ya wenyeji ilikuwa kati wa warsa muhimu ya siku mbili iliyoongozwa na gavana wa jimbo na ambayo kazi yake ilifunguliwa hii siku ya pili tarehe 13 Agosti katika hotel Panorama mjini Bukavu mbele ya mkuu wa ofisi ya MONUSCO Sud Kivu, kama pamoja na mamlaka ya kisiasa, utawala, kijeshi na kimila, wawakilishi wa mashirika ya kiraia katika utofauti wao wote, mazehebu ya kidini. Katika Kivu kaskazini, hali ya usalama ime changanyikiwa katika kundi la Bwabo. Katika msingi huo, mzozo wa ardhi ambao ulipinga hii siku ya kwanza mumiliki wa shamba na wenyezi ambao wangemiliki shamba hilo kinyume cha sheria kwa zaidi ya miaka kumi kijijini Muhanga katika sekta ya Oso Banyungu mutaani Masisi. Askari waliotumwa na mumiliki wa shamba lililotajwa wangewaondoa wakazi bila kuchelewa, inathibitisha mamlaka ya kimila ya Bwabo mwanaume mwenye umri wa zaidi ya miaka makumi sita mchungaji wa ngombe kutekwa nyara, na ngombe kazaa kubebwa, wengine kukatwa kwa mpanga na wenyezi wenye hasira. Maelezo na keliyoka iliyotolewa na Bernarde Nyangi. Duru za mali za baini kwamba waaskari jeshi waliotumwa na mwenyezi shamba waliwasili huko na kushurutisha wakazi wanaoishi humo tokea ya miaka mengi sasa kuondoka. Ni iyo iliyokuwa chanzo ya mzozo baina ya askari Jeshi na raia. Hakuna mtu aliyefariki ila, kwa mujibu wa viongozi wa mahali pabwabo, raia waliokuwa wakiondoka walipora wang'ombe wengi na kukatakata kwa panga wengine kadhaa. Baadaye hawa wakateka nyara wachunga ng'ombe wenye bado haijafahamika walipo. Dhuru zingine zaongeza kwamba huenda mapema hii leo wang'ombe sitini miongoni mwa walioporwa walirejeshwa na jeshi iliyofuatilia. Shirika la raia pabwabo lalaumu zoezi hiyo ya kufukuza raia kwa nguvu. Kadhalika kiongozi mmoja wa asili wa mkoa wa Bwabo hulaumu kuona mzozo ule wasababisha raia wengi kuziama makaji zao, ni pamoja na raia toka vijiji Kishe, Murambi, Rubona, Birangiro mkoani Bwabo waliokimbilia Pakatoi na Kaniro. Huyo uimiza wafugaji kuwa na zoezi ya kuondosha watu kwa upole kupitia sheria na haki. Watu yapata mia saba kumi na nne waukiwemo vifo kumi na nne. Hii ni idadi ya wagonjwa wa kipindupindu katika ukanda wa afya wa Moba jimboni Tanganyika tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Katika wiki iliyopita, kesi kumi na moja zimesajiliwa kulingana na daktari Barwine Moma, mkuu wa eneo la afya. Kipindupindu hakizofi na matibabu ni ngumu, anaomba msaada kwa mashirika na watu wengine wenye mapenzi mema. Huko Kasai Mashariki, zaidi ya wakulima tano kutoka maeneo kadhaa katika eneo la Miabi walinufaika hii siku ya pili na vyombo vya kilimo, majembe na mapanga, zilizotolewa na taasisi za Andre Kadima na Ultime Espoir zinazofadhiliwa na urais wa Jamhuri. Sherehe hiyo inaongozwa na msimamizi wa eneo la Miabi. Kwa mujibu wa mwakilishi wa mashirika haya, hatua hii inalenga kuongeza uzalishaji wa kilimo na mapambano dhidi ya uhaba wa chakula katika maeneo haya ambapo wa wakazi wanajihusisha zaidi na uchimbaji madini wanufaika wa majaliwa wa haya hekta mia moja wanalimwa bure na mashirika mawili hayo njia ya bure kwenye sehemu ya barabara kindu kibombo wenyezi salomo idi kalonda des escade wamejitolea katika matengenezo ya barabara hii florence kizalunga kati ya jumla ya kilometa mia moja makumi sita mashini za ofisa ya barabara aziko umbali wa kilometa tisini na tano maporomoko yote makubwa yaliyokuwa katika peka makumi tatu n yamefunikwa na kuwekwa ya vizuri. Hivyo basi, kuwaachia watumiaji wa sehemu hii kupita bila malipo. Hadi leo watu wanazunguka kwa uhuru kutoka Kindu hadi kijijini Lombele Nganda, badala ya saa nane watumiaji wa magari sasa wanafanya saa tatu za muda katika umbali wa kilometa tisini na tano. Kiongozi kwa muda wa matapa anasema aksante hapa erosion tunashukuru ofisi ya barabara daima inahakikishia tu wakaaji. Profondeur ya hapa ilikuwa naenda mu 17 metre, ulishawahi kubeba ile barabara ya zamani. Tunakamata na barabara yenye ilikuwa ka depuis periode colonial, tunaifanya bloc moya kulingana na descade. Bahasha iliyotengwa kwa kazi hii ilikuwa dola elfu mia moja makumi tano lakini hadi sasa ni dola elfu mia mbili makumi tano na kazi inaendelea toka Kindu, Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi kwa kukomesha taarifa yetu juweni eti shirika lisilo la kiserikali la Africa Watch linalojihusisha na masuala ya madini linakaribisha hatua iliyochukuliwa na mamlaka ya mkoo inayokataza kuwepo kwa wanaume wanaovalia sare katika maeneo ya uchimbaji madini jimboni huko Katanga. Muratibu wake Emmanuel Mpula anasikitika kuwa licha ya kupigwa marufuku kwa askari na polisi bado wanaonekana. Na ni hapo ndipo tunatia nukta kwa habari za jioni. Shukrani kwa wote waliyetetega sikio katika taarifa iliyoandaliwa na Bi Elize Chikota Chivweta, kwa ufundi wa Paul Badanyama na Mimikindu. Taarifa hii yuko kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.