Copy? Oh, copy. Kumefunguliwa leo hii hapa mjini Kinshasa mikutano kuhusu mazingira ya Pre-COP 27 katika jimbo la Ituri yapata watu wane wawa, kumi na wane waliuawa na makao makumi matatu na sita kuunguzwa wakati wa shambulio la wasi wa ADF mwishoni majuma huko Kiamataa katika mtaa wa Irumu. Hali yaendelea kuwa mbovu tangu siku wa jana huko Kamanyola, mtaani wa Lungu, jimboni Kivu ya kusini. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa Redio Okapi, redio ya amani. Kwa sasa uchambuzi wa habari. Kumefunguliwa leo hii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa mikutano kuhusu mazingira precop venset. Katika hotuba yake, Fe Bazaiba, waziri wa Kongo anayehusika na mazingira na maendeleo, anasema kwamba uwezekano wowote wa kuhimarisha maendeleo kupitia pori inafaa ionekane kama mwanzo wa kutatua magumu ya uharibifu wa hewa duniani. Tujulishe kwamba Mikutano hii iliyozinduliwa rasmi na waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde inahuzuriwa na zaidi ya mawaziri makumi sita na wane wanaosimamia masuala ya mazingira kutoka pande zote za dunia. Mtu yeyote anayetaka kujenga lazima aulize mafundi wanaojulikana katika muundo unaosimamia maswala ya ujenzi ili kukabiliana na tukio lolote linalotokana na ujenzi usiofaa. Wito huu ulitolewa kwa washiriki wa mkutano mkuu wa wataalamu wenye kuhusika na mambo ya ujenzi ilioandaliwa leo, siku ya kwanza na wanafunzi wa chuo kikuu cha majengo Ibete pe Butembo ilikuwa ni katika sherehe kila tarehe tatu mwezi wa kumi ya sikukuu limwenguni yenye kuhusu makao nam. Katika jimbo la Ituri, watu kumi na wane waliuawa na makao makumi matatu na sita kuunguzwa wakati wa shambulio la waasi wa ADF mwishoni mwa juma huko Kiamata katika usultani wa Chabi kusini mwa mtaa wa Irumu. Kulingana na duru zetu, watu wengine walitekwa nyara na waasi hao. Vikosi vya pamoja vya FRDC na jeshi la Uganda viliandaa mashambulizi dhidi ya adui. Shirika la kiraia linatoa wito kwa serikali kufanya kila linalowezekana ili kusaka kundi hili lenye kumiliki silaha. Ezekiel Muzalia. Kwa maelezo, waasi hawa wa ADF walijitokeza usiku wa siku ya sita kwa mkia, siku ya Yenga kwenye kijiji Mulangu, ambapo waliteka nyara watu kumi. Kulingana na duru zetu, habari zilitapanywa mbeleni kuhusu kushambuliwa kwa kijiji hicho na watu wale wenye kushika silaha. Kulingana na shirika la raia, watu kumi na ine waliuawa na nyumba makumi tatu na sita kuteketezwa na moto. Kati ya wahanga kunapatikana wanawake wawili na watoto wawili, zaidi ya jamaa miambili, huko wanapatikana uhamishoni kwenye eneo jirani la Boga, mahali kunapatikana wa askari wa FARDC na jeshi la Uganda. Jeshi hizo mbili zilifyatua kwa hanga bomu zao kwenye ngome za waasi wale, alivyojulisha kiongozi wa vijana wa huko kukuja kwa jeshi hizo mbili ililazimisha adui kuondoka ndani ya eneo hili ambapo ukimya unaonekana tangu magharibi ya siku ya Yenga, ila sauti zinatolewa na wakaaji zikisisitiza kuhusu umuhimu wa kuzidisha doria za mapambano kwa kuharibu ngome zote za waasi wa ADF. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Na huko katika jimbo la Kivu ya kaskazini raia kumi na mmoja waliuawa katika shambulio la waasi wa ADF jana siku ya Mungu katika kijiji cha Beu Manyama, katika sekta ya Beni Mbau, katika mtaa wa Beni, kulingana na kiongozi wa jumuiya ya kiraia ya eneo la Mamove ambaye hutoa taarifa. Hii ni matokeo ya muda. Jeshi kwa upande lake limesema kwamba limepambana na washambuliaji na kuua waasi watatu wa ADF. Habari zingine ni kwamba hali yaendelea kuwa mbovu tangu siku ya siku ya Mungu huko Kamanyola, mtaani wa Lungu, kaskazini mwa eneo la Uvira, mwanajeshi wa FRDC alilunguzwa akiwa hai na raia wenye hasira wanaowashutumu baadhi ya wanajeshi kwa kuhusika na kesi ya wizi huko Kamanyola. Jean Kasami kwa maelezo: waandamanaji waliweka vizuizi tangia ulalo ulala wa Kamanyola ili kuzuia safari kutoka wala kuelekea Uvira. Vizuizi vingine viliwekwa kwenye ingilio ya barabara kupandia milima ya Ngomo na hata njia kwenda mupakani kati ya Rwanda na Kongo hapo Kamanyola. Chanzo cha maandamano ni kitendo kile cha wizi wa usiku ndani ya nyumba ya kijana mumoja mufanyabiashara wa mahali Muhanga. Alijeruhiwa kwa risasi baada ya washambuliaji kumupora pesa na vitu vingine vya samani. Wakaaji waliwazia waaskari wa jeshi la taifa waliotumwa hivi karibuni kutumikia hapo Kamanyola ndiyo wakahusika na kitendo hicho. Mmoja kati ya waskari hao washtumiwa alikutwa ndani ya mfereji alimwangukia, wakati walikimbizwa na wakaaji saa zile za usiku. Askari huyo alishikwa na kuchomwa mzima, wenzake wawili walikimbilia ndani ya kampi yao ya kijeshi wakirusha risasi hewani ajili ya kujinusuru. Mpaka mchana kati, barabara ya kitaifa nambari tano iliendelea kufungwa hapo Kamanyola na kuzuia safari ya magari kati ya Bukavu na Uvira. Nikiripoti kutoka Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Redio Kapi. Jimbo ni Kongo Central. Zaidi ya wakaji makumi saba wa kijiji cha Kimbongo katika sekta ya Boko mtaani ni Mbanzangungu hawana tena mahali ya kuishi, na karibu familia elfu tatu zinazoishi katika vijiji vilivyo karibu na eneo hilo hawawezi tena kufika katika mashamba yao. Ni kutokana na uamuzi wa mahakama ambao ulisababisha kufukuzwa kwa watu hao siku ya pili iliyopita, baada ya kununuliwa kwa kijiji chao kizima na mtu mwingine. Wanabunge wachaguliwa wa, wa mbazangungu walijielekeza hadi kijijini hicho siku ya Mungu, na wanasema kwamba si halali kuondolewa kwa wakaaji wa kijiji kizima. Taarifa ya nanapulirishi mambo yatolewa na mwenzetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. Kwa mujibu wa viongozi waliochaguliwa kitaifa wa Mazangungu, Roger Matondo na Pierre Tsumbu, hekta makumi tisa za udongo inayojumuisha kijiji cha Kimbongo yalinunuliwa na mtu moja. Hakika tangu miaka kadhaa, familia mbili wanayoishi katika kijiji hiki walikuwa wanagombania udongo huu. Ilikuwa baada ya kesi ambapo familia iliyopata ushindi iliuza udongo huu, lakini patarehe 27 Septemba, wanakijiji walishangazwa na timu ya mahakama ambayo ilikuja bila taarifa rasmi kutekelezwa uamuzi wa kufukuzwa uliotolewa na mahakama kuu ya Mazangungu. Wakati wa kufukuzwa kwa lazima, ambaye bado hajafahamika utambulishi wake alikuwa na mabasi mawili na pikipiki, ambapo aliingia katika makao makuu ya sekta ya Boko. Wanakijiji miongoni mwao watoto na wazee ambao wameishi katika kijiji hiki maisha yao yote vibaraka wa mnunuzi huyu walichoma moto nyumba 26 na kila kitu kilichokuwa ndani yake katika vijiji vya Kilumbu na Lufulu vilivyoko juu ya moto kutoka kijiji kikubwa cha Kimbongo. Kwa wakati huu, wenyeji hawa wameachwa kwa hali ya kusikitisha katika sekta ya Buko na hawajapata msaada wowote hadi sasa. Habari zinaendelea jimboni Kasai ya mashariki, barabara kuu tatu ya mji wa Mbujimayi itawekwa lami mwezi huu wa kumi kupitia mradi wa Chile Jelu, ni sawa vile barabara itaofachi beton Lumumba na Kasengulu. Tangazo hilo lilitolewa wiki iliyopita na mkurugenzi jimboni wa ofisi yanayohusika na kutengeneza mifereji ovede. Kwa kifupi, kazi hiyo ilianza tangu miezi kumi na tano katika mji wa Mbujimai na inahusu ukarabati wa karibu kilomita makumi mawili na tano za barabara ya muradi wa Chile Jelu. Katika jimbo la Manyema, karibu mwezi mmoja baada ya kuanzishwa rasmi kwa shughuli ya kuhesabu wanafunzi wote na shule za kipekee, operesheni hii inaendelea lakini kwa shida fulani, kulingana na mkurugenzi jimboni wa ofisi ya uchunguzi Sekope. Miongoni mwa matatizo hayo, Adamu Kamuleti anataja kutokuwepo kwa baadhi ya wakuu wa shule katika shule mbalimbali mbali, na baadhi ya wazazi hawatambulishe watoto wao kama walivyoombwa. Adamu Kamulete yupo kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Magumu ambao tunakutana nayo ni kwanza wa chef detablissement, wengine hawapatikani kumashule zao, wakati wafanyakazi wanapita tena, maandikisho ya wanafunzi kwa masomo bado hayaisha. Magumu iko ya kutambua hii shule na idadi ya wanafunzi ngapi ambao wa inastahili kukua identifie na ku mical prive, utakutana paraport na adres yao walipata antene wanaenda hawawakute. Mara wanafika wanakuta masomo inotumikishwa, lakini dossier ya walimu kumaecole prive haipatikana. Na kwa wazazi, wakati wanampatia mtoto carte de communication juu mzazi ayaze madonee ambao tuko nao, lazima utakutana wazazi wengine hawafahamu kujaza ile madonee, wanazarau mara, hasa hasa watoto ambao wanapatikana kusomo ya kwanza ya pili ama degree sacre elementaire na njoma gumu mbali mbali tuko tunakutana nazo. Wapenda wasikilizaji wa Radio Okapi, kwa sasa tunawaalika kufata kipindi cha pili cha habari. Radio Okapi invite en swahili. Mwalikwa wetu wa leo ni Ale Mukiranya, mratibu makamu wa shirika Gorila Ambassadors ambaye anazungumza kuhusu hali ya ngila katika sekta ya Mikeno katika mbuga la wanyama ya Virunga, jimboni Kivu ya Kaskazini. Anajibu kwa maswali ya Rosali Zawadi. Bwana Ale Mukiranya, jambo. Jambo, utueleze kwanza habari za ngila kwa leo katika sekta ya Mikeno, wanakuwa wangapi na wanao katika hali gani? Kwenye sekta ya Mikeno ku pak nasional ya Virunga kuna kuwa familia kumi na kenda kati yazo zinahabitiwa na watu. Sasa kwa leo, tangu vita ilianza, hazifatiliwe tena na wa garde park wa parke national de Virunga, ni kusema hatujue idadi yazo tangu miezi tatu ine hivi karibuni, kwa sababu Uh, warebel wamekuwa huko, hakuna namna ya kuzifuatilia kujua kama zimeshaongezeka wala kumekuwa ambayo imeshafariki. Na kazi yenu ni kuhimiza uh, wakaaji wanaoishi kando ya mbuga ili walinde ngila. Utuambie, umehimiza watu wapata gani katika mpango huu? Taingia mwaka 2019 program Gorilla Ambassadors imesha wafunza watoto dil Hawa watoto wanisha panda kila mmoja muti moja, nikusema siku ya leo miti karibu elfu mbili imeshapandwa pembeni na kati ya parki nasionali ya Virunga na watoto wanaohuzuria mafunzo ya programu Gorila Ambassadas. Na ni watoto wa umri gani wanaohusika na mpango huu na uhimizaji huu? Ni watoto wenye miaka kati ya mnane mpaka kumi na tano ndio wanapata mafundisho ya programu Gorilla Ambassadors. Ni mafundisho muhimu gani munayowapatia uh, ili waweze kuchangia kwa kulinda ngila? Mafundisho ambayo wanapata ni kuhusu ngila, namna ya kuichunga, namna ya kuto kufanya vitu vibaya kama uwindaji. Ni mafundisho ambayo inawafundisha maana na faida ya kuwa na ngila hapa kwetu mweneo ya Virunga kwa sababu wao ndio wataendelea kuchunga hiyo mali ambayo tuliriti na wao ndio wataendelea kuiriti. Faida kubwa na ngila hapa inaleta makapito a travers tourism, wageni wanakuja wanaziona. Vile vile masomo zimejengwa kwa sababu tunangila hapa masomo. Leo hii kuna maproje za kujenga maji na umeme wa nishatia huko, hizo ni faida ambazo tunakuwa nazo kwa sababu tunachunga mazingira tunakuwa nangila. Hapa kwa ni vijiji ngapi ambavyo vimefaidia uhimizaji huu? Tunatumika kwenye vijiji kando kando ya sekta Mikeno hapo, Kibumba, hata mji wa Goma, tuna ma aktiviti ambazo tunafanya hapa Rumangabo, vile tulikuwa tumeshaanza kabla vita ianze, tunazunguruka kwenye mashule na kuhusu siku sikukuu ulimwenguni ya yangila iliyosherekewa tarehe makumi mbili na nne mwezi huu, unakuwa na ujumbe gani kwa wakaaji wote wanaoishi kando ya mbuga ambako kunapatikana ngila? Kwa siku ulimwenguni yangila ambao ulikuwa le 24 tunahitaji amani irudi katika eneo yetu, kusudi wagarde park waweze tena kufatilia kusurveye ile mangila na tourisme ianzilie tena hapa kou, tumeshafanya mb kupita mwaka moja tangu turisme ilifungwa. Iko pesa ambayo serikali haipate, na hata wakaaji hiyo kidogo ambao walikuwa wakipata haifike tena, kwa sababu turisme inafungiwa. Na nyama hizo hatujui hali yazo kama zimeshaongezeka wala kama moja imesha kufa, kwa sababu hawaweza kuzifuatilia tena, kwa sababu ya kuwapo ya wa, wanamiliki wa M23 kwenye sekta ya Ngila parki ya Virunga. Bwana Alemu Kaniwa. Asante. Asante sana. Radio Okapi. Dosye ya Kiswahili. Mjini Beni, ili kuruhusu uwezeshaji wa wanawake, kunakuwa chama cha wanawake kinachohusika na mambo la malisho Afnake kwa kifupi, na likiwa shirika la mafunzo hasa juu ya kutengeneza sabuni. Wanawake wengi wanashuhudia kwamba mafunzo haya yamewasaidia kuunda shughuli ya mapato na kuwawezesha kujibu kwa mahitaji yao ya maisha. Sadiki Abubakar kwa maelezo, watu karibia mia moja wamefunzwa mafunzo mbalimbali ya kazi ya mkono tokea mwanzo wa mwaka huu. Wanaofaidika na mafunzo yenyewe ni watu wa aina ya kipekee, kwa namna ametueleza Bibi Benge Mkengere Eminoc akiwa mratibu wa Afnak vijana wenye hawana sutia ingine wenye walishaacha masomo kwa kukosa namna ya kusoma na wenye walipoteza wazazi na wajene mama benye banasibiri ma ujeuri mbalimbali mbali, wengi wanaachwa na wabwana na wako na sharje ya batoto wengi wa bwana wanafariki, na wengine katika manyumba wanategemea tu bwana na kama bwana hana inakuwa fujo ndani ya nyumba. Ahadi ya msimu wa Magdushe, ni moja kati ya vijana wali faidika na mafunzo amehakikisha ya kuwa ukosefu wa kazi kwa vijana ni moja katika sababu ya ukosefu wa usalama mjini. Tunajua ya kuwa shida kabambi ya vijana leo ni shomage, na tunajua ya kuwa kama leo ndani ya muji kuna maujeuri, kuna fujo huku na kule ndani ya muji wa Beni, kupitia vijana kwa sababu hawana kazi ambayo inawashika. Ndio maana wakijifunza na wao pia kutengeneza hiyo savon, inaweza wasaidia kukuwa na kitu ambayo itawashika, ili wasishitie ndani Hivyo vitu vibaya. Claudine Kenda Kenda ni mama wa watoto watatu. Bibi huyo aliweza kuachiwa na mume wake, na hilo ndilo sababu ya kumtuma kujifunza kazi ya mikono niliachiwaka na bwanangu, na pre kuachiwa naye baka nionesha kama mi naweza kia kuafnaki kwenye mi naweza prendre mametie fulani, fulani ja kuweza kujiprendre charge na jama niko na watoto tatu. Nilijifunza kupiga galete, nilijifunza kupiga benye, nikajifunza kutengeneza pia chapati, na nikajifunza resama kutengeneza savon na nisaidia juu sami naifahaka mi naweza kuyuzisha kusoko na mina weza kukulisha batoto mina basomesha na mina balipia dawa kwa ngambo yake. Anita Mbuka ni mwanamke katika unyumba, lakini pia aliweza kujifunza mafunzo mengi ya kazi ya mikono kwa niaba lake. Kazi ya mwanamke Radio Kapi. Mwisho wa habari, aksanti kwa kuweza kutufuata. Kwa heri.