Inchi oh, ya Kongo ya kidemokrasia inaendelea kuimarisha sheria na kuboresha kazi kuhusu haki za binadamu. Masemi haya ni ya mkuu wa MONUSCO na hata waziri wa haki za binadamu waziri wa mazingira Eva Zaiba anatangaza kwamba nchi ya Kongo ya kidemokrasia inakuwa kwa sasa sawasawa sawa na Indonesia na Brazili katika mkakati wa kugombea haki za wakaaji wake. Jimboni Kivu ya Kusini, kilalo cha muda cha Chihanda katika eneo la Nyangezi mtaani Kabare kilizinduliwa jana siku ya pili. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, hamjambo na karibu kufata uchambuzi wa habari nam. Waziri wa Kongo anayehusika na haki za binadamu anasema kwamba nchi ya Kongo imejitolea kabisa kwa kukuza haki za binadamu kwa mtazamo kamili. Alisema hayo jana siku ya pili katika kikao cha makumi tano na moja cha baraza la haki za binadamu huko Geneve. Albert Fabrice Puela anataja uthibitisho ya uandishi na hata uchunguzi wa baadhi ya sheria muhimu katika Bunge la Kitaifa, ni sawa vile sheria kuhusu upatikanaji wa habari ya ulinzi ya watetezi wa haki za binadamu, pamoja na hiyo ya maandamano ya wakaaji kwa upande wake kiongozi wa MONISCO alisema kwamba nchi ya Kongo inaendelea kuimarisha sheria na kuboresha kazi kuhusu haki za binadamu. Bintu Keita hata hivyo, alifafanua kuwa licha ya maendeleo haya, bado hali ni ya wasiwasi, hasa mashariki mwa nchi. Katika jimbo la Kwilu, tuzungumzie mzozo kati ya Wateke na Wayaka huko kwa Mut, jimboni Mai Ndombe. Maadui wawili wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya wakuu wa vijiji vya bukusu na Fadiaka waliokamatwa katika eneo la Bagata katika sekta ya Wamba kuelekea Fatundu walipelekwa siku ya kwanza mjini Bandundu. Hivi karibuni watafikishwa mbele ya viongozi wa sheria ili kujibu kuhusu matendo yao. Kamanda wa kikosi cha FRDC huko Bandundu, Kanali Alembayo anahakikisha kama uwezo wa serikali utarejeshwa katika eneo hili kufuatia operesheni za kijeshi zinazoendelea. Tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma. Ni majambazi walioshughulika kwa kuwaua wakuu Fadiaka na Bukusu. Tulituma waskari kwenda kuwatafuta. Ni majambazi waliokuwa Maindombe na waliopenda kuleta mzozo hapa kwetu jimbo la Kwilu. Kwa bahati, wakuu viongozi walikuwa makini wakitumanisha jeshi na polisi waliowakamata wanusu kati ya majambazi hawa. Kwa sasa tunakuwa nao ili kuwatuma kwenye kifungo. Wanakuwa ishirini na mbili wakiwemo wanaume, wanawake na watoto wao. Tunatumika kwa swali hilo kwa wakati mmoja. Mliona pamoja na viongozi tulikuwa na winda washambulizi hawa, kwa sababu walikuwa wamekimbia. Kwa sasa usumbufu unapunguka na utaendelea kupunguka. Hatuna uwezo wa kuwafunga na kuwahukumu, ila tunawawinda ili kuwatumanisha kwenye mahakama. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, msemaji wa operesheni za kijeshi Sokola ya kwanza anatoa wito kwa wakaaji wa Butembo na eneo zima kuwa waangalifu ili kupambana na tishio la kigaidi. Alisema hayo baada ya mlipuko siku ya kwanza jioni mjini Butembo wa bomu la kienyeji kwenye sinema. Kapteni Antoni Mwalushai anawaomba wakaaji kufahamu tishio hilo na kushirikiana na huduma ya usalama na kuepuka kugombanisha vikosi vya usalama ambavyo vinafanya kazi ya kupambana na adui. Kapteni Antoni Mwalushai anasema kwenye maikrofoni ya Sadiki Abubakar zone dans une aujourdhui alenm kama adui ameshikwa eneo moja, amechukua hatua ya kujielekeza mahali mengine. Leo adui amejielekeza si kwa mji wa Butembo tu alakini, pia katika uwasili ya Bashu. Ni kusema mji wa Butembo ilikuwa katika hatari ya adui tokea zamani lakini kwa muda ambao sisi tulitetea hatari hiyo, kuna watu waliotusikia vibaya na kuandaa maandamano kwa ajili ya kufukuza Monusco hata dhidi ya shirika za usalama. Na kwa muda huo adui alichukua hatua ya kujipenyeza kati yetu, kwa sababu tulimwachia mwanya kupitia vurugo. Na ndo maana naomba kwa raia wote wa juu ya kuwa hatari ni kubwa sana, inatubidi tuwe macho na tuache kupiganisha mashirika za usalama pamoja na washiriki wao wanao lengo ya kumpiganisha adui. na mji wa Uvira na vilevile vile katika mji wa Sange, jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo ilitoa wito kwa watu kukaa nyumbani kwa sababu ya kulazimisha serikali ya Kongo iunge mkono jeshi la FRDC ili kukomboa Bunagana badala ya kuwaachia wanajeshi wa kigeni wa EAC kazi hiyo. Shirika hilo la kiraia linashutumu tabia ya Rwanda ambao inaunga mkono waasi wa M23, pia hotuba ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambayo inazungumzia ukosefu wa vifaa vya kijeshi vya Umoja wa Mataifa dhidi ya waasi ao. Huko Ituri, vituo saba vya redio za jamii katika mtaa wa Mambasa, karibu kilomita 165 kutoka mji wa Bunya, vimepewa vifaa vya mawasiliano na shirika lisilo la kiserikali la Search for Common Ground. Hii ni kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa mawasiliano wa vyombo hivi vya habari na kuviruhusu kuadibisha wakaaji wanaoishi katika mbuga ya Okapi, hatua iliyofurahisha viongozi wa vyombo hivyo vya habari, wanaosema kwamba watatumika ili kutafuta amani katika eneo hilo. Inchi ya Kongo ya Kidemokrasia inakuwa kwa sasa sawasawa na Indonesia na Brazil katika mkakati wa kugombea haki za wakaaji wake, ni hasa zaidi mpango wa kupata bei ya toni moja ya kaboni haya yalitangazwa na F. Bazaiba, waziri wa mazingira na maendeleo, wakati wa mkutano uliosimamiwa kwa pamoja na wawakilishi wa Brazil na Indonesia kuhusu mikutano ya mazingira ya PreCOP 27 ambayo yamefanyika tangu siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, Prince Kihangi, mwanabunge jimboni, anapendekeza mtaa wa Walikale ushurutishwe na mradi wa kupewa mkopo wa kaboni. Mwakilishi huu mchaguliwa wa Walikale alituma barua kuhusu swala hili siku ya kwanza wakati kazi kuhusu mazingira ya precop 27 ilipofunguliwa mjini Kinshasa. Kulingana naye, zaidi ya asilimia makumi tano ya ukubwa wa jimbo la Kiva kaskazini linaundwa na pori ambako kunakuwa mbuga mbili la wanyama Maiko na Kahuzi Biega. Kwa hiyo anaamini kwamba mtaa wa Walikale ni mtaa ambao una uwezo kabisa ya kusaidia kukinga maafa ya hali mbaya ya hewa duniani. Habari zinaendelea. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, kilalo cha muda cha Chihanda katika eneo la Nyangezi mtaani Kabari kilizinduliwa jana siku ya pili. Kilalo hicho cha chuma kilitolewa na Munisco kitasaidia kurejesha tena usafiri kwenye sehemu hii ya barabara ya kitaifa nambari tano, wakati kilalo ya zamani ambalo kilianguka miezi minne iliyopita kinajengwa upya. Hii ilikuwa jibu la ombi la serikali jimboni ili kusaidia watu wanaotumia barabara hii. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Radio Okapi, dossier en Swahili. Naam, katika jimbo la Tanganyika kulikomeshwa siku ya kwanza huko Kalemie kikao cha kuandaa mpango wa kazi jimboni wa utekelezaji wa azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake, amani na usalama. Azimio hii inaboresha hali ya wanawake katika swala la migogoro jimboni Tanganyika. Ni wizara jimboni ya jinsia, familia na watoto ndio iliandaa kikao hicho. Pole Munanga kwa maelezo zaidi ya watu 40 miongoni mwao viongozi kutoka wizara wa ujana na watoto, maafisa wa polisi, wanaharakati kutoka mashirika mbalimbali mbali ya kiraia na vijana walisharikia katika kikao hiki hebu tuwasikilize washiriki wawili wanaeleza kile ambacho walichojifunza katika kikao. Wamama wajisikie kama wamama wako na pouvoir ya kusema na kuongea na kutoa maoni ndani ya makazi zote, eh, ngazi zote, kuanza kuguvernema yetu nasionale provinsiale ndani ya maonge la polise ndani ya arme naretenir retenir resolution 1325 iko na malengo gani? chotukwa wadada sie tuko wavijana na kati litakavyotekelezwa tekelezo kijijini Kalemi. tumeishi ndani ya vita mbalimbali ya wandugu wetu wabatwa na wabantu. Kumbuka kwamba ni shirika la Umoja la Mataifa UNIFAM iliyosaidia kwa kipesa chikao hiki. Toka Kalemie, Pole Munanga, Radio Okapi. Shukrani kwako Polemu nanga. Habari zinaendelea kwa kifupi. Katika jimbo la Ituri, vurugu zinazofanywa na makundi yenye kumiliki silaha zimepunguka tangu kutiwa saini na wakuu ya makundi hayo kwa makubaliano ya kuacha vitendo hivi vibaya katika maeneo ya Jugu na Irumu. Kulingana na duru za usalama, kesi makumi ine na sita za mauaji zilihesabiwa mnamo mwezi wa kenda iliyopita, na zaidi ya watu makumi mane kutekwa nyara. makumi mawili na wawili kati yao waliachiliwa katika eneo la Jugu. Vurugu hii ilifanyika wakati wa uporaji wa mali ya wakaaji. Kwa mujibu wa shirika ya kiraia, serikali lazima iharakishe mchakato wa kupokonya silaha, PDDRCS kwa kifupi. Mjini Goma, mchungaji wa kanisa la kikristo la mataifa yote Emmanuel amefungwa katika gereza kuu la Munzenze tangu jana, siku ya pili baada ya kusikilizwa na mahakama ya kijeshi. Mchungaji huyo Constant Jean Omari alikamatwa tangu siku ya tano iliyopita na kituo cha polisi cha mji wa Goma. Sababu ni kwamba ameshtakiwa kwa utekaji nyara wa watoto. Mwisho wa habari. Asante wa kuweza kutufuata.