Oh, Msimamizi wa mtaa wa Bulungu alitoa tangu siku ya kwanza amri ya kutokutembea usiku katika eneo hilo kutokana na hali ya ukosefu wa usalama katika jimbo hilo la Kwilu. Muungano wa vikundi vya kanisa mbalimbali wenye kushirikia ulinzi wa pori mbalimbali mbali nchini umependekeza kwa serikali zenye kuwakilishwa kwenye mkutano kuhusu mazingira PreCOP 27 wachukue amri zenye mafaa kwa ajili ya kuepuka uharibifu wa pori duniani. Ni leo hii siku ya tatu ndiyo kunasherekewa sikukuu ulimwenguni ya walimu. Kwa hiyo B Ivon Kalehezo, mwalimu toka mjini Bukavu, anaomba serikali kushughulikia kazi yao. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Hau jambo, Christel Friti. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi wa kwa sasa uchambuzi wa habari. Katika jimbo la Kwilu, msimamizi wa mtaa wa Bulungu ametoa tangu siku ya kwanza amri ya kutokutembea usiku katika eneo hilo. Uamuzi huu unatokana na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama unaoonekana katika jimbo la Kwilu, kufuatia mzozo kati ya Wateke na Wayaka katika eneo la Kwamut uko Mai Ndombe. Bernardin Mwankimi anaonyesha kuwa uamuzi huu ulichukuliwa wakati wa mkutano wa baraza la usalama ambalo pia lilikataza kabisa kutembea kwa watoto baada ya saa mbili usiku. Ni kwa ajili ya kuwalinda wakaaji. Taarifa ya Irene Mboma yatolewa na Jacques Mkonkole. Amri hii ya kutotoka nje iliyowekwa na msimamizi wa eneo la Bulungu inaanza saa kumi jioni kwa saa za huko hadi alfajiri, na itasalia hivyo hadi itakapotangazwa tena, ili kuwalinda raia wenye amani wa sehemu hii ya Kwilu. Kwa Bernardin Mwankini, hii ni hatua ya kuzuia kufuatiwa kuongezeka kwa, kwa ukosefu wa usalama katika jimbo la Kwilu, lakini juu ya yote kwa sababu ya kuvamiwa kwa watu wanaodaiwa kuwa wavamizi wa Yaka katika jirani la Bagata. Kuhusu taarifa zilizoenea katika mitandao ya kijamii zinazoripoti kuwepo kwa watu wenye silaha ambao hawajatambulika vinginevyo katika maeneo ya jirani na mji wa Bulungu, Bernardin Mwankini anahakikishia kuwa hadi sasa hakuna mutu aliyetambuliwa hivyo ambaye amepatikana na polisi papo hapo. Hata hivyo, anatoa wito kwa wakaaji kuwa watulivu na uangalifu na pia kukemea harakati zozote zinazotia shaka. Miaka minane ya mauaji katika mtaa wa Beni ni mingi. Operesheni za kweli za kuwasaka waasi ni lazima zifanyike. Haya ni madai ya mwanabunge mchaguliwa wa Beni siku ya tatu hii, kwa ukumbusho ya kusikitisha mwezi huu wa kumi ya kuanza kwa mauaji yanayofanywa na waasi wa ADF huko Beni. Mwanabunge Jean Paul Ngahangondi anaamini kwamba jeshi lazima liandae mashambulizi dhidi ya maadui ili kuweka amani katika mji na mtaa wa Beni. Tumsikilize kwenye maikrofoni ya Marke Marofimbo. Pole sana kwa magumu ambayo tunaendelea kupitia, kwa sababu miaka mnani watu na wako ndani ya hali kama hiyo ya mauaji kila siku ndani ya nji ambayo muko serikali. Ni aibu sana kwa mambo ya haya kwa litakongolea, yenye nafaa inafanyika ni kuanzisha mapambano, vita ya kupiga adui. Sasa beni hizi siku hakuna maoperasio militare, haiko tu beni aluchuru. Unaona kama pameachia M23 donc okay. Unajiuliza hii nji vraiment se inaongozewa, ndio ulizo nyetu nanja Sa unafika Beni unakuta wasoda wanasufuri fo ku wapatia mamwae fo kuwatia mkondision nyeko acceptable ifoku warusu wa wafanye vita hivi, tunaweza kufikia amani, kuweza kuorganize arme yetu kusudi ikuwe kapable kuleta amani lakini tu kama itakuwa baskari wiko wanikala tu abafe, kitu we unapenda tufikie amani ae kwa miujiza gani? Najitia kwa nafasi ya ile raia ambayo iliwaze iko na waongozi wa nchi ambao wanaweza kujibu kwa magumu yao, me najikuta iko abandone katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mwezi mmoja baada ya kuanza kwa mwaka wa shule, watoto wengi bado hawajarejea shuleni katika mtaa wa Ruchuru. Habari hiyo inatolewa na shirika ya kiraia na viongozi wa shule mtaani Ruchuru. Viongozi hawa wanahofia uhalifu wa watoto ambao unaweza kuwasababishia matendo mengine mabaya kama vile wizi, ubakaji, utumiaji wa bangi pamoja na maovu mengine. Jean-Claude Babanzi, kiongozi wa shirika ya kiraia, anasema alizungumza na mkurugenzi jimboni wa elimu EPST wiki iliyopita kuhusu tatizo hili, lakini suluhisho inangojewa hadi leo. Yuko njiani mwa simu na Gabriel Wamenya. Kwa mshefri ya busha mingi ziko okupe na rale la deplase na hapa enyewe haiko okupe kulifanya kikao Jumajano na viongozi wa subdivision ya Rutshuru na waprefe na wadirektor mbali mbalimbali, pia walimu na wasindika, hata makomit de paran. Tulipofanya uchunguzi <coughs> yapokuauma shule mbalimbali mbali ambazo zinaikaliwa <coughs> ndani. Kwa hiyo tuliweza kupanda Goma tipu ya sita ambayo imepita, tukaongea na provede pale Goma na tulipozungumza naye, akatwambia kama na ye akatwahidi kama ataenda leo kuonana na Viongozi wa jimbo ili waweze kusaidia namna gani hii shida inaweza kutatuliwa watoto waweze kuanza shule. Kwa mujibu wake, kiongozi jimboni wa elimu Kanapungu Delfin anasema kwamba hatua zote tayari zimechukuliwa na viongozi pamoja na washirika wengine hasa UNICEF na mpango wa chakula duniani ili kukabiliana na shida hiyo. Anaonyesha kuwa washirika wote hao kila mmoja amejitolea kwa kutafuta suluhisho kwa jambo hilo. Jimboni Kivu ya kusini watoto makumi mbili na sita waliokuwa kwenye makundi yenye kumiliki silaha wametenganishwa na makundi hao katika mtaa wa Mwenga. Operesheni iliyowezeshwa na ofisi ya ulinzi wa mtoto ya Munisco ya Kivu ya kusini na washirika wake toka tarehe kumi na tatu hadi tarehe makumi mbili na mnane mwezi wa kenda mwaka hutu. Nao hii ni kufuatana na kampeni ya uhamasishaji inaoongozwa na Munisco na washirika wake kwa makundi mbalimbali mbali. na huko Kamanyola katika mtaa wa Walungu jimboni Kivu ya kusini tu. Shughuli zilianza tena tangu jana siku ya pili jioni, baada ya siku mbili ya mzozo na maandamano ya wakaaji baada ya mauaji ya kijana mmoja mfanyabiashara. Vijana wenye hasira waliweka vizuizi kwenye barabara kuu ya umbali wa kilomita saba kati ya kilalo la Kamanyola na mpaka wa Kongo na Rwanda wakitaka kuondoka kwa wanajeshi wa FRDC ambao walitumwa katika eneo hilo, kulingana na kiongozi wa Kamanyola Francois Matabaro Migabo. Hali hiyo ilitatuliwa kwa kuwepo kwa kamanda wa jeshi la FRDC Nam. Muungano wa vikundi vya kanisa mbalimbali wenye kushughulikia ulinzi wa pori mbalimbali mbali nchini Congo iri kwa kifupi, unapendekeza kwa serikali zenye kuwakilishwa kwenye mkutano wa matayarisho ya kongamano kuhusu mazingira PRECOP 27 wachukue amri zenye mafaa kwa kungojea mwaka wa elfu mbili na makumi na tatu. Wanaomba nchi ambazo zina pori nyingi na za baridi zikiwemo mali ya kaboni duniani ili zipewe misaada ya kutosha kwa ajili ya kuepuka uharibifu wa pori hizo. Kwa hiyo, Askofu Donasien Shole, kiongozi wa muungano huo, alisema hayo jana siku ya pili, wakati wa mkutano huo. Taarifa ya Paul Matendo yatolewa na mwandishi wetu wa Kisangani, Jacques Mkonkole. Katika taarifa yake, Askofu Donasien Shole anasisitiza hasa mahitaji ya wanawake katika utekelezaji wa mikakati ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi iri RDC inauliza COP 27 kwamba mfuko wa kijani kwa ajili ya hali ya hewa pamoja na mifumo mingine ya ufadhili wa hali ya hewa inaruhusu DRC kuepuka unyonyaji wa mafuta na gesi. IDI DRC ni muungano wa imani nyingi unajojitahidi kuleta uongozi wa kimadili na hatua za kidini katika juhudi za kukomesha. Habari zingine. Kwa kutarajia marekebisho ya mpango wa uchaguzi wa mwaka ujao nchini Kongo, ofisi yenye kuhusika na uchaguzi CENI imetuma timu kutafuta maeneo kwa ajili ya kuhesabu na kuandikisha raia watakaochagua. Afrika ya Kusini, Ufaransa, Ubelgiji, Marekani na Kanada ndizo nchi tano zilizochaguliwa na ofisi kuu ya uchaguzi ili kutekeleza operesheni hii iliyopangwa kufanyika mwezi wa kumi na mbili ijayo. Ezekiel Muzalia, katika taarifa iliyoandaliwa na Jeff Ngoy, tume huru la uchaguzi seni lina mpango wa kuhusisha wakongomani wenye kuwa ugenini kwa mpango wa amani. Ni katika mpango huo ndio uliandaa kazi ya kuchunguza eneo za kuorodhesha wapiga kura ndani ya nchi zilizochaguliwa. Kamati hizo zinajiandaa tangu siku ya kwanza ndani ya nchi hizo, kufatana na operation ya kuchunguza kwa upya faili ya uchaguzi. Hawa wanaanda mawasiliano na wananchi hawa, lengo likiwa kuchukua ujumbe wa maana kwa ajili ya mpango ya kuwaorozesha. Majadiliano ya kwanza yalifanyika ndani ya balozi za Wakongomani. Wakati wa vikao hivyo, viongozi wa ujumbe wa kidiplomasia ya Kongo wanaridhika na mpango huo wa tume huru la uchaguzi seni, kwa kufikiria Wakongomani wenye kuishi nchi jirani wanapendelea kutekelezwe operesheni hiyo kwa kutekeleza haki ya raia kama ilivyo kwa wakongomani wote. Ni kutokana na kazi ya mwalimu ndiyo nchi inaweza kusonga mbele kwa hiyo, naomba viongozi kushughulikia kazi yetu. Haya ni masemi ya bi Yvonne Kalehezo, mwalimu kwa zaidi ya miaka makumi tatu mjini Bukavu. Redio Kapi ilimuhoji siku ya tatu hii tarehe tano mwezi wa kumi ikiwa sikukuu ulimwenguni ya walimu. Wapendwa wasikilizaji wa, wapendo wa, wa redio Kapi kwa sasa, fateni kipindi cha pili cha habari. Nam, katika jimbo la Tanganyika kulikomeshwa siku ya kwanza huko Kalemi kikao cha kuandaa mpango wakazi jimboni wa utekelezaji wa azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake, amani na usalama. Azimio hii inaboresha hali ya wanawake katika swala la migogoro jimboni Tanganyika. Ni wizara jimboni ya jinsia, familia na watoto ndio iliandaa kikao hicho. Pole Munanga kwa maelezo zaidi ya watu 40 miongoni mwao viongozi kutoka wizara wa ujana na watoto, maafisa wa polisi, wanaharakati kutoka mashirika mbalimbali mbali ya kiraia na vijana walisharikia katika kikao hiki. Hebu tuwasikilize washiriki wawili wanaeleza kile ambacho walicho jifunza katika kikao. Wamama wajisikie kama wamama wako na pouvoir ya kusema na kuongea na kutoa maoni ndani ya makazi zote ngazi eh, zote kuanza ku gouvernema yetu nasionale, provinciale ndani ya maonge la polise ndani ya arme na retenir resolution 1325 ikuna malengo gani kwa wadada? Sie tuko wa vijana na kati wa vijana kuko wa binti, namna gani wa binti wanapaswa kuwa proteje Juu tuweze na sisi kupitisha message sasa mulange national sababu iko ni mkifaransa tu. Tukisha, tutaenda sasa na sensibiliser mu makusho yoyote ba femme bafame na ba jeune fille ili tupate kujaproprie ile declaration na kuimetre en application. Jinsi gani azimio namba kumi na tatu makumi mbili na tano la baraza la usalama la umoja wa mataifa litakavyotekelezwa kijijini Kalemi. tumeishi ndani ya vita mbalimbali, mbali ya wandugu wetu wabatwa na wabantu. Kumbuka kwamba ni shirika la umoja la mataifa UNIFAM iliyosaidia kwa kipesa kikao hiki toka Kalemie. Pole Munanga, radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kuweza kutufuata.