Oh, magari na hata watu walianza tena kusafiri kama kawaida kwenye eneo la mupaka la Kasumbalesa tangu leo siku ya ine ya subuhi. Katika jimbo la Tanganyika, Wizara ihusikae na elimu ilianzisha siku ya tatu huko Kongolo kampeni ya kusisimua wazazi katika lengo la kuelimisha watoto. Maeneo mengi ya kilimo ya mashamba ya mahindi yanashambuliwa na kuharibiwa na vidudu vidogo katika eneo la Ruchuru jimboni Kivu ya Kaskazini. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo karibuni. Hau jambo Nikol Kudiangela. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Ukapi. Kwa sasa uchambuzi wa habari. Ni siku ya ine, hii asubuhi ndiyo magari na hata watu walianza tena kusafiri kama kawaida kwenye eneo la mpaka la Kasumbalesa baada ya mzozo uliotokea huko. Madereva wa Zambia wanashutumu viongozi wa nchi ya Kongo kwa kutokuchukua hatua kwa ajili ya usalama wao. Liwali, makamu wa jimbo la Okatanga, alisafiri hadi Zambia kuzungumza kuhusu swala hili na viongozi wa Zambia, jambo ambalo lilisaidia kutatua hali hiyo. Maelezo mengine na Bernard Nyangi katika taarifa iliyoandaliwa na Jangandu Alamis. Mpaka iko wazi, magari za vuka kama kawaida, na wanabiashara wa mipakani waonekana kuingia wala kwenda Zambia wakiwa na bidhaa yao. Huko hali ya rejea nzuri, kisha wanabiashara wa pato ndogo kukataliwa na wachukuzi wa magari makubwa za Zambia pamoja na manchi mengine, wanamemba wa Sadek, jambo iliyopelekea hata mpaka kati ya Kongo na Zambia kufungwa sehemu zile. Huko wadereva wenye kasirani walaumu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoshughulikia usalama wao katika mizozo za mara kwa mara kati ya waandamanaji wa Zambia na wakongomani waliowania kuingia Zambia. Wadereva wawili wa Kongo waliuliwa siku zilizopita. Hayo ilipelekea meya wa jiji la Kasumbalesa kuomba raia wake kuwa tulivu, na hiyo iliboresha hali kwa sasa. Kuna ujumbe inayoongozwa naye gavana makamu wa Katanga nchini Zambia ili kukutanana na viongozi wa nchi hiyo na kutafuta suluhisho la kudumu kwa mizozo hizo za mipakani. Viongozi wa Kongo wanafahamisha kwamba wazalendo wawili wale wa Zambia waliofariki wakati wa vurugo hizo walifariki kutokana na ugonjwa wa kawaida. Jimboni Kongo Central, waziri ausikaye na uchumi anapinga wageni ambao wanachuruza kinyume na sheria. Alisema hivyo kisha kupokea malalamiko mengi ya wafanyabiashara wa Kongomani wakati wa mkutano siku ya tatu na shirikisho la wafanyabiashara wa Kongo na shirika la wafanyabiashara wadogo. Katika mkutano huu waziri wa uchumi Roger Nimi anatangaza kwamba hivi karibuni amri ya kuchunguza biashara itatiwa saini katika swala hili. Kulingana naye, lengo ni kutia mkazo kwa wafanyabiashara kutoka inchi za kigeni kujua kwamba wanafanya shughuli zao katika inchi inayoongozwa kisheria. Nam katika jimbo la Tanganyika, wizara ihusikaye na elimu ilianzisha siku ya tatu huko Kongolo kampeni ya kusisimua wazazi katika lengo la kuelimisha watoto wakiwemo wabinti na wanaume. Kwa kuwa elimu ya msingi ni bure, wazazi wanaombwa kupeleka watoto wao shuleni. Kulingana na viongozi wanaohusika na elimu katika eneo la Kongolo, watoto wengi hawajarejea shuleni. Polemu Nanga kwa maelezo. Kwa mujibu wa baadhi ya vyanzo vya habari katika eneo la Kongolo, kampeni hiyo itafanywa kwa njia ya redio na kwenye barabara ya Kongolo. Kwa upande wa naibu mkurugenzi wa jimbo la elimu Kongolo 1 eh, hadi leo baada ya kwanza kwa mwaka wa shule, watoto kadhaa bado wanajumuika na familia zao, wengine wanaongozana na wazazi wao kwenda shambani na wanatumwa mitaani kuuza karanga au vitu vingine. Wazazi wengine wanasema hawana na namna ya kununua vifaa vya shule vya wanafunzi. Hata hivyo, mkurugenzi wa jimbo la elimu Kongolo 1 anasisitiza matatizo ambayo shule za msingi hukabiliana nazo na elimu hii ya bure. Mwenge Bin Pungu kaongeza kama inabidi kuwakaribisha watoto wanaotoka upande mwingine kama vile watoto wanaokaa na familia bali anaeleza kuwa watoto hawa weko wengi na madarasa ambayo watoto wanapashwa kusoma iko kidogo. Toka Kalemi Polemu na Redio Kapi. Ni kila tarehe sita mwezi wa kumi ndiyo kunasherekewa sikukuu limwenguni wa ulemavu wa ubongo. Madaktari wanaeleza kwamba ugonjwa huu unatokana na matatizo kwenye mishipa kumi na mbili ya muhimu kwenye ubongo. Daktari kiongozi wa kliniki ya Dieu Egram mjini Beni anatoa mashauri ili kuzuia ugonjwa huo. Daktari Baba Mutuza yuko kwenye maikrofoni ya Marki Marofimbo. inarudia mara mingi na wanasemezia mara walezi Ukapi kusema kutumizia dawa kenyeji haiko vizuri. mtoto anagonjwa leo, kesho nampatia vidonge hii, vidonge hii, kesho utashituka mtoto anakuwa mwayo. Kitu cha kwanza kufanya ni kuepuka kutumizia dawa kenyeji ya pili ya kufanya ni hali nzuri ya kuishi, ni kusema kuepuka mafuta mingi, kuepuka sukari mingi, kuepuka kuikaa fasi moya. Inaomba kufanya sport, kutembea, kutembeza kinga au itembeza gari kila siku, hapana. Inakuwa pia kuepuka hiyo wanaita stress, manake kujipatia wakati ambayo unasikia mwili inapumzika, inapumua. Na juu ya hiyo pia naomba kuongeza kitu kujua mjamaa kama kunakuwa magonjwa fulani fulani, magonjwa ya pressure, magonjwa ya shuga, magonjwa ingine ingine, kama inakuwa ndani, ili ya kuanza matibabu mbele, usichunge magonjwa ionekane njo uanze tunziwa, inaomba kwenda kufanya mbele ya wakati check, ili daktari aone kama kunakuwa shida ambayo inaweza kuwa leo ama kesho, akusaidie ili maisha iendelee. Habari zingine ni kwamba jimboni Nor Ubangi, wakaaji wanakabiliwa na mafuriko makubwa kutokana na kujaa kwa mto Ubangi. Hali hiyo inahusu mji wa Gwadolite pamoja na mitaa ya Mobai Mbongo na Yakoma. Mashahidi husema kwamba makao mengi inajaa na maji na kulazimisha wakaaji kuhama. Mashamba pia yamejaa mafuriko na wenyeji wanahofia kuharibiwa kwa bidhaa zao. Leo ni ngumu kusafiri kwenye sehemu fulani za barabara sababu ya hali hiyo. Shirika ya kiraia linaomba msaada wa viongozi na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kwa kusaidia watu awa walioathirika jimboni Kivu ya kaskazini. Maeneo mengi ya kilimo ya mashamba ya mahindi yanashambuliwa na kuharibiwa na vidudu vidogo kutoka Marekani katika eneo la Ruchuru. Habari hiyo ilitolewa na mtaalamu wa kilimo kutoka chama cha wataalamu wa kilimo katika jimbo hilo. Mtaalamu huu wa kilimo anasema kwamba hali hiyo inaweza kusababisha kupanda kwa bei ya mahindi. Anaomba wizara ya kilimo na shirika la Kongo linalohusika na utafiti wa swala la kilimo kujitahidi ili kupata aina mpya za mahindi. Bernarde Nyangi kwa maelezo, kwa mujibu wa kordonata wa mtandao wa wataalamu wa ufunzi wa mlimo ni eneo kubwa za mashamba ya mahindi iliyo haribika katika maeneo za asili za Bweza na Bukoma Mutani Kuchuru kutokana na vidudu hivyo. Kwa mujibu wa hawa, ni tokea miaka tano sasa, vidudu hivyo vimeshambulia mashamba kadhaa za mahindi Mutani huko. Jado Mateso, kiongozi wa shirika lile, unena kuofu hali iyo ipeleke mazao ya mahindi kupunguka na bei ya mahindi kupaa mnara masokoni. Hayo kwa mujibu wake yaweza hata kukuza njaa jimboni humu. Ndiyo maana hawa wapiga yoe na kuomba kwa viongozi wa nchi kuingilia kati sala lile kabla vinyume havijaongezeka, huko wakiomba kwa serikali kupata mbegu nyingine ya mahindi isiyoweza haribika na vidudu hivyo. Pia waomba kwa wizara ya mlimo kuendesha utafiti wa kisayansi ili kuelewa vema tukio hiyo ya kimazingira na mazara yake, ikiwa kwamba mashirika hizo za nyumbani hazina ufundi unaoweza kutokomeza jangalile. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi. Hapa mjini Kinshasa, kazi ya ukarabati ya barabara ya Kimwenza Mission imekuwa ikiendelea hadi leo katika mtaa wa Mongafula tangu zaidi ya mwaka mmoja. Mifereji miwili mikubwa, haswa ile iliyo kwenye nafasi magari yanasimamaka, iitwao inaendelea kutengenezwa na kufurahisha wakaaji. inosafazili kwa maelezo Barabara hii inayoanza baipasi mpaka chuo kikuu Loyola na Kimwenza na kupitia kwenye Unikin na Kindele inaendelea kutengenezwa. Kazi ya muhimu sana ni kuziba shimo kubwa ya urefu ya metri mia saba na metri makumi tatu na ine toka juu hadi chini. Ndiyo sababu madereva na wapita njia wanafurahi na kazi hizi. Wanasema kwamba hapo mbeleni walikuwa wanavuka shimo iliyoko kwa dakika makumi tatu, lakini sasa wanapita kwa dakika kumi kwa miguu. Kwa upande wa wakaaji wa kandokando Wamoja wanafurahi sana, wengine wanasema kwamba kazi hazifanyike vizuri. Kiongozi wa OVD yeye anasema kwamba kazi zinaendelea vizuri na zitaendelea hadi mwisho. Kazi hizi zimesimamishwa hapo mbeleni kwa muda wa zaidi mwaka mmoja. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, kwa sasa nawaalika kufata kipindi cha pili cha habari Radio Kapi, invité en soiree Mwalikwa wetu wa leo ni mkuu wa sekta ya Beya, Bwana Jules Swedi Mindo. Anastahili kutoka mtaani Pangi katika jimbo la Manyema. Anatufasilia hali ya maisha ya wakaji wa eneo hilo. Anazungumza na Florence Kizalunga. Bwana Jules Swedi Mindo, jambo, jambo mama, journalist. Wewe ni kiongozi wa sekta ya Bea, tungependa kujua kunamna ya kijumla, namna gani population ya sekta yako wanaishi? Eh, ndio mimi ni shefu wa sekteri ya Bea mu teritwari ya Pangi, provinsi ya Maniema. Kuhusu mambo ya maisha ya wakaaji, wakaaji wanaishi, lakini magumu ni mengi sana par rapport na maisha kikawaida ya mkaaji. Kuhusu mambo ya masomo, sekteri yetu tuko na di grupu mana masomo karibu mia mbili na zaidi, ila masomo yote hayakujengwa kikawaida na ile inaleta shida. Kuhusu namna ya kulipa walimu kunakuwa magumu sana. Kunakuwa wanafunzi wenyewe wapo wanafundishwa muda wa siku saba tu kwa mwezi mzima, sababu wa walimu wanatoka ku mafasi yao na wanakuja kupokea makuta ku Caritas, banafanya 200 km, wanaacha wanafunzi muda wa ile masiku yote. Ni kusema kama kuhusu masomo, wanafunzi awasome vizuri, na ile yote iko magumu kwa watoto wenyewe, wanaweza kutusaidia kuhusu mambo ya njia ile route de deserte agricole ni magumu sana sababu population iko mingi, lakini njia kabisa haikutengenezwa vizuri na ile na frene development ya entité yetu secteur yetu ya bea. Hata misaada mbalimbali mbali nyingine eza kufika inatukosesha sababu ya njia haiku mzuri. Mlimo nayo haitoshi mazao mengi sababu wakaaji wanalima, lakini ile maproduit ile fitosanitaire nayo inakosa kwa gisi ya kwenda wanaowele vidudu yenye kunaharibisha mlimo katika sekta yetu ya Bea. Na ile sekta yetu ya Bea njo sekta yenye kwa vocation agricole mu territoire yetu ya Pangi. Mambo ya maji, ni kuna groupement kumi, kuna groupement sita yenye inaweza kukua na visima tu viwili na iko na population ya sa 7000 habitan wapo wanakunya maji ya mitoni tu, na visima tu viwili ndio vivi vinajengwa kwa kikawaida. Ile ingine ni maji ya mitoni maji ya mandaki, na kila mara tuko tunapita kwa kusaidia na madawa mbalimbali mbali, lakini haitosheki. Tunaomba tu msaada kwa watu wote wenye wanaweza kutusaidia, na hiyo hailete shida kuna kwa afya ya wakaaji wako inaleta shida sana, sababu maji njo maisha na maji haiko mingi fasi yote, ile ni magumu nyetu kunayo. Sasa bwana, kuna kunakuwa wakati mchache hapa, tumekuona wewe umeshikamanisha makazi ya mjengo ya mama somo maopito, na unaleta pia madawa, hiyo franga unaitosha wapi? E, mimi ni kiongozi wa serikali, pesa ninaipata, siipate kwa politisien au kwa mutu fulani, ni leta njo inanipa ile pesa, na wakati inanipa ile pesa, wananiambia ni niitumikishi kuna kuwa 40% ya fonctionnement na 60% ya investissement. Muulimo wa investissement ile yote nye tunafanya inatokea ndani ya plan yetu ya developement lokal. Sawa vile gisi tunafanyaka prevision yetu budgetaire, yenye tunaita wakaji wote wanaelabore ile prevision budgetaire yetu. Kwa hiyo njo kukila, kila sekter enye tuko nayo magumu, tunaenda kusaidia na patu nye tuko nayo ya secteur ya bedo elege atupatake kwa mutu hata moja e, recette d'interet commun yenye inapasha kuwa kwa ku nivo ya province nayo vilevile atuipate na tunapata redevance miniere na inatoka kufuatana na maombi ile mapasho yenye, yenye iko ndani ya prevision budgetaire ya kwetu. Na hiyo financement wakaaji waweze kuifadikia, kwa kuweza kuendesha makazi mbalimbali bo kusaidia eh, ni ile yenye tunasema yenye iko ndani ya plan ya development local na um, na kwetu haitoshele, sababu ile plan yetu ya development local inaita watu wote wenye wanaweza kuwa na gisi ya kusaidia, njo maana tuisema don elege wanaweza kufanya, na ile plan yetu ya development local iko plaidoyer kwa ile nyeshi tunaweza, si tunaifanya na ile nyatu kuweza kila mtoto mwenye iko na roho mzuri au maoni je, sawa vile iko nakuja, inakuja kufatana na ile plan yetu ya development local kwa, lakini kwetu sisi hatuwezi kukabula pesa sasa kuitia kwa wakaaji, pesa inatumikishwa kufatana na muradi enye ilipangiwa na bije yetu ya sekteri ya bea. Tunakushukuru. Na mimi nakushukuru. Kituo cha kushona viatu ndio mahali yangu ya kuendesha shughuli za lazima. Haya ni masemi ya kavira vairwe Ester, mwanamke pekee mshona viatu hadi sasa katika mji wa Beni. Ujuzi wake unamletea wateja wengi, ambao wengi wao ni wanaume. Tukitaka kujua bi Ester anafanya je wakati kuna kwa wateja wenye hawamulipe vizuri, mwenzetu gilen kasasia alitembelea kituo chake. Fuateni maelezo. Akiwa na ulemavu kwenye mguu wake, pia mama wa watoto sita, kavira vaiwe Esther ndiye mama peke yake anayeendesha kazi ya kushona viatu mjini Beni. Anashona zaidi viatu ya wanaume. Tangu ameanzisha kazi hiyo, kumepita karibu miaka makumi mbili na hii ndiyo inayomtafautisha kazi inayomsaidia kwa kupata vyote vya lazima maishani mwake. Cordonerie nimeichagua ni juu maisha ya kwetu ilikuwa na nguvu sana, nikakia ona tauza tu shindani na uzi na kisu itanisaidia, inanimalizisha vyangu vyote vyenye ninezifanya kazi ya koroneri inapita galeri. Magumu ni mengi katika kazi hii ya kushona viatu, ni kama vile wakati wa klion hawalipi, pia mabandia wanapofika katika nyumba ambamo anashonea na hivi kubeba vifaa vya kazi. Ijapo hivi Bester anayo matumaini ya kutenda kazi hii siku zinazokuja zaidi anavyotenda siku hizi doneri muko pesa lakini unasema kuseme hapa, nimeshimama busiku banakea pasula. Sasa maendeleo inakosekana, tukapata wakutusaidia tuuze tena mautiaje mzuri, kesho tutafungula vitu vya kushangaza. Hata kama anaendesha kikawaida kazi ya kushona viatu ambavyo vimeharibika, kavika Esther atengeneza pia viatu aina mapapa kupitia mayele yake mwenyewe, ambavyo anauzisha kwa elfu kumi franga ya Kongo wala hata kumi na tano dola za kiumarekani. Namna nzuri ya kushona kwake imemletea wa client wengi. Wamoja kati yao wanashuhudia: makodeneri ziko lakini, iike vraiment special mitumikio ya huyu mama kabisa, kwa niveau ya yulu. Mtu mwenye anaelewa kazi yake sana, anaua kumono na muneglige. Unaangalia saa zingine ata tumika bien mais, kama anakusa kukiato yako, anaishona unasantia, unasema noo, ni kuzipita hata na mwanaume. Sasa wakati wa client, wa moja wamoja wamoja hawalipi bisteri, anafanya nini sulie atabeba moya bila kulipa anakuachia mbili, nikaona vinezi uzana. nina bachungaka karibia maseng mwa seng mwa ikaisha ninakitengenezaka tena nena kisukula mzuri ninakitia kubalabala njo nitoshe mofranga zangu za utiaji kabila. Ester anafunza hata watu wengine wanaume pia wanawake wanaotaka kuendesha kazi ya kushona viatu vyombo wanavyotumia ni sizo marto pens, pia mashine ya kushona