Kati oh, katika jimbo la Kwilu watu wane wamefariki, miongoni mwa watu walio kimbia mzozo kati ya Wateke na Wayaka kutoka eneo la Kwamut jimboni Maindombe, mtaani Beni. Shirika ya kiraia ya eneo la Banande Kainama linapendekeza doria ziongezwe katika eneo hilo ili kupiga wasi wa ADF. Kampuni ine za uchimbaji madini zilikwenda jana kwenye shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto ofisi ya Lubumbashi kuzungumza hali ya maisha ya watoto. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Karibuni wapendwa wasikilizaji wa Redio Kapi, redio ya amani. Hamjambo. Na kwa sasa uchambuzi wa habari katika jimbo la Kwilu. Watu wane wamekusha fariki miongoni mwa watu waliokimbia mzozo kati ya wateki na wayaka kutoka eneo la Kwamut huko Maindombe. Kiongozi mkuu anayehusika na masuala ya kibinadamu ya Kwilu anasema kwamba vifo hivi vinatokana na hali mbaya ya maisha ya wahami hao na safari mrefu waliotembea kwa miguu. Wahami hao wanaomba serikali kuwapatia pesa ya kuwawezesha kurejea katika vijiji vyao wanakotoka ili waendelee na shughuli zao. Taarifa ya Irene Mboma yatolewa na Vivian Bisimwa. Kati ya watu ine awa waliofariki kuna mwanamke moja na watoto tatu, ni ndani ya wakimbizi waliotoka eneo la kwa mutu kuelekea jimboni Kwilu. Kesi ya mwisho ya kifo ilikuwa siku hii ya tatu na ni mtoto wa miaka mitatu aliyetoka kijijini Fambondo na aliyefariki pamuji wa Bandundu kabla kufika hospitalini. Jeremi Biekele akiwa mkurugenzi wa baraza la wamaziri wa, wa kamisheni kuu ihusikayo na mambo ya kibinadamu katika jimbo la Kwilu husema ya kwamba kutokana na hali mbovu wanayoishi wakimbizi hawa waliofika Kwilu, tayari wamekuwa na kesi ine za vifo, wa moja walikuwa hospitalini na wengine walifariki kabla kufika hospitalini, na aliongeza na kusema ya kwamba wale waliofariki kabla ya kufika hospitalini ni wale waliotembea na miguu kutoka vijijini vyao. Kutokana na mateso wanayoishi, wakimbizi hawa wanaomba namna ya kurudi kwao, kwani wanasema ya kwamba watoto wao hawali vizuri na wanapatikana magonjwa ya malisho mabaya, na ndiyo maana wakufa zaidi. Ombi lao ni kurudi kufanya kazi zao za kawaida kwenye vijijini vyao. Kwa sasa tujulishe ya kwamba waganga bila mpaka ama Médecin sans frontière washughulika na matibabu za wakimbizi hawa katika muji wa kulifunguliwa jana hapa mjini Kinshasa mkutano wa sita wa shirika la wabunge wa Afrika wanaohusika na ulinzi na usalama. Nchi nyingi za Afrika kama Cote Divoire, Benin, Guinea na nyingine nyingi hushiriki katika mikutano hii. Katika hotuba yake, kiongozi wa bunge la nchi ya Congo aliomba wabunge wa Afrika kushughulikia maswala ya ulinzi na usalama barani Afrika. Christophe Mboso alisema kuhusu uvamizi wa Congo unaofanywa na majirani zake wanaodaiwa kuwa ndugu, lakini wame ameamua kujifanya kuwa maadui. Anataja zaidi Rwanda ambayo kulingana naye imeamua kuwa msingi wa vurugu kwa majirani wake hasa nchi ya Kongo. Jimboni Ituri, kiongozi wa operesheni za pamoja ya FRDC na jeshi la Uganda UPDF na makamu wake walijielekeza katika eneo la Boga, karibu kilomita mia moja na makumi mawili kusini mashariki mwa mji wa Bunya, tangu siku ya tatu hadi jana. Lengo ni kuchunguza awamu ya ine ya operesheni za pamoja zinazoendelea zidi ya waasi wa ADF. Kulingana na msemaji wa operesheni hizi, vikosi hivyo viwili vimejitahidi kusaka maadui hao katika mitaa ya Irumu na Mambasa. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Jarada la ine la operasheni za pamoja FARDC UPDF iliyozinduliwa tena inakuwa jumambili itaendeshwa kwa kuwapatia wakaaji tumaini ya kuondoa waasi wa, wa ADF ndani ya maeneo za jimbo la Ituri. Hiyo ni ujumbe iliyotolewa na wajemedari Kamil Bombele Lohanga na Kahanja Muhanga, kiongozi na kiongozi makamu wa operation hizo za pamoja kisha ziara yao jijini Boga kwenye kilomita mia moja makumi mbili na mu ziara hiyo itasaidia jeshi hizo mbili kuboresha mawasiliano kwa ajili ya kuwafyeka vizuri waasi wale ndani ya msitu Wazunguluka, ambapo adui anajikusanya mara kwa mara wakati anafukuzwa na jeshi la taifa FARDC na lile la Uganda. Kwa wakati huo jeshi la nchi ya Uganda lilitolea wakuu ki wa kiaskari wa Congo maiti ya askari jeshi FARDC aliyefariki katika ajali ya ndege iliyokuwa kwenye mapambano zidi ya wasi wa ADF. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, katika mtaa wa Beni, shirika ya kiraia ya eneo la Banande Kainama inapendekeza doria ziongezwe katika vijiji vya Banande Kainama, jirani na usulutani wa Chabi huko Ituri, kinachokuwa eneo ambako waasi wa ADF na vikundi vingine vyenye kumiliki silaha hujificha. Ombi la muundo huu wa raia ilitolewa siku tatu baada ya mauaji yaliyofanywa na waasi wa ADF katika eneo hili na kusababisha vifo vya watu. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, baraza la vijana la mtaa wa Erengeti lilianzisha tangu siku ya kwanza iliyopita kazi ya kusisimua vijana kwa lengo la kujitahidi kwa kutafuta amani katika eneo hili. Kampeni hii ya siku saba itamalizika siku ya Mungu hii kwa kongamano kubwa litakaloandaliwa na viongozi wa vijana wa jimbo hilo pamoja na washirika wengine wanaounga mkono vijana wa Erengeti katika shughuli zao mbalimbali mbali. Marke Marofimbo kwa maelezo. Kiongozi wa kamati ya vijana ya huko Eringeti asema kwamba lengo la uhamasishaji huo ni ya kuvutisha angalisho ya vijana ili wajichukulie mipangilio na mchakato ya kutafuta amani kulingana na juhudi ya viongozi wa nchi. Kupitia serikali hii ya dharura, itakuwa muda mwafaka pia, ili vijana wahamasishwe kuhusu maisha ya jamii, uchumi, uchaguzi bora, mradi za maendeleo na uhusiano bora na jeshi. Fabrice Muhangi ni kiongozi wa kamati ya vijana ya Eringeti. Tunajikaza kwa kuwaweka pamoja na kuongea lugha moja ili usalama uweze rejea kunako muji wetu wa Eringeti na kandokando kando ya muji, sababu muji wetu wa Eringeti watu wengi waliogopa, lakini hizi siku muji unaendelea vizuri, na vijana pia wanaleta mipango mbalimbali mbali, ya kuweza kurejesha usalama pamoja viongozi wa wasolda katika muji wetu wa Eringeti. Tunaendelea kuwahimiza waweze, kama kuna yule ambaye ana rafiki yake katika po ndugu yake aweze kumuhimiza ili arejee aweze kurudilia maisha yake ya kawaida. Shughuli hii ya uhamasishaji yataendeshwa hivi punde mkoani Banande Kainama, na hasa katika usultani wa Beni Mbao. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Habari zingine ni kwamba waziri anayehusika na elimu Tony Mwaba anatangaza kwa wakongomani wote kwa jumla, na haswa kwa wanafunzi waliofaulu kwenye mtihani ya serikali ya mwaka wa 2015 kwamba vyeti vyao vya mwisho wa shule za sekondari vinapatikana kwenye chumba kikuu kyenye kuhusika na shule za msingi na sekondari. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Muungano ya wakaaji wa Kongo wanaofanya kazi bila malipo asvoko, kwa kifupi unamwomba Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanzisha kazi ya kuboresha sheria. Muungano huu wa haki za binadamu husema hivyo kutokana na maandamano jana siku ya ine ya wanasheria na watetezi wa kisheria wa mji wa Goma. Habari zingine, kampuni ine za uchimbaji madini zilikwenda jana kwenye shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto, ofisi ya Lubumbashi, kuzungumzia hali ya maisha ya watoto. Makampuni hayo ni Kamoa na Tenke Fungurume Mining kutoka Lwalaba na MMG na Kiko kutoka Hokatanga. Majadiliano yalilenga jinsi ya kuboresha maisha ya watoto ambao wameathiriwa na uchimbaji madini, mpango uliofurahisha pande zote zinazoamua kuendelea na majadiliano haya kwa ajili ya maendeleo ya watoto Nam. Mjini Goma siku ya pili iliyopita, hospitali kuu ya jimbo la Kivu ya kaskazini iliweza kufanya upasuaji ya kuachanisha mapacha wawili waliokuwa wakikamatana kwa miezi miwili tangu kuzalika. Upasuaji hii ya kwanza katika jimbo hilo ilimfurahisha liwali wa jimbo luteni generali Constant Ndima ambaye aliwatembelea watoto hawa jana asubuhi. Maelezo mengi nawe Bernarde Nyangi. Operesheni hiyo ilifaulu kutokana na msaada wa waganga kaza wa taaluma za upasuaji, wale wa tiba za watoto na kazalika, walioko kwenye hospitali kuu ya Goma na wengine toka kwenye hospitali ya la Afrika. Hawa walisaidiwa pia na waganga wa inji za kigeni kwa njia ya tuvuti, alibaini Daktari Anderson Kibanja, mpasuaji wa watoto kwenye hospitali kuu ya jimbo kwa mujibu wake, operesheni hiyo ilichukua muda wa masaa ine. Huko waganga walifaulu kuwatenganisha watoto wale waliokuwa wakiungana maeneo za tumbo kwenye sehemu ya kushoto ya mapafu. Kwa mujibu wa daktari, kwa bahati nzuri watoto walizaliwa na mapafu mbili, nyongo mbili na matumbo tumbo azikuwa zikiungana, jambo iliyorahisisha upasuaji. Ikumbuke kwamba watoto wale mapacha wa kike walizaliwa kwenye hospitali moja ya Mbingi katika mtaa wa afya wa Limbongo mtani Lubero mbele waharikishwe hapa mjini Goma. Kwa sasa wao na mama yao wako hai, hivyo watendelesha matunzo hospitalini kwa msaada wa pesa toka serikali ya jimbo kabla warejeshwe kijijini kwao kwa Mjini Goma, zaidi ya familia makumi matatu na sita ambao walikuwa wapangaji zamani wamefaidika na viwanja na nyumba tangu mwaka wa elfu mbili na makumi mbili. Hii ni kutokana na mkopo ulioanzishwa na muungano wa wapangaji kwa maendeleo ya Kongo. Kwa kuzungumzia jambo hili, tunampokea Kelvin Lwaboshi, mratibu wa muungano huo, anayejibu kwa maswali ya Bernarde Nyangi. Bwana Kelvin Ula Boshi, Jambo? Jambo sana hiyo, kikundi yenu ya Sildeco inatumika namna gani? Sildeco, muungano wa wapangai kwa ajili ya maendeleo ya Kongo, inatumika kwa kukusanya michango ya wanamemba kwa ajili ya kumaliza hali ya upangai. Ni kusema tunatia michango mbalimbali, tunaikusanya fasi moja watu makumi tano alafu pale tunachangia mtu moja kwa mwezi. Ni tokea mwaka gani mlianza hiyo kazi? Hii kazi tumeianza kwa mwaka wa elfu mbili kumi na kenda lakini mradi ya kujenga imeanza kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili. Na kwa leo hii mnakuwa na wanamemba wangapi tunakuwa na wanamemba mia mbili na nne ambao wameunga vikundi vinne kwa ajili ya hii mradi wa ujenzi ni hapa mjini goma, tu. Ni hapa mjini goma. Na sasa, kwa leo, mmekwisha kuservire watu wangapi mmekwisha kufaidika. Kwa leo tumekuwa tayari na watu makumi tatu na sita ambao wamefaulu kupata manyumba na wengine wamepata viwanja na ile naweza kuisha gharimu mota fulani inatupatia mu 1920 dola. Namna gani mnapanga wana memba ili kwamba waweze kuleta hiyo mchango? Tunapanga wana wanamemba wanakuwa watu makumi tano na wanakuwa na mafungo mbalimbali za kuchanga. Kwa mfano, tunakuwa na vikundi vitano ambavyo vinakuwa na michango tofauti kikundi cha kwanza kinachanga dola kumi na tatu na nusu watu makumi tano wanachangia dola mia sita makumi mbili na tano kikundi ya pili inachanga dola makumi mbili na saba kwa watu makumi tano inatupatia elfu moja mia mbili makumi tano kikundi ya tatu inachanga dola makumi tatu na nne watu makumi tano wanachanga dola elfu mbili mia tano kikundi ingine inachanga dola mia moja na mnane kwa watu makumi tano inakuwa elfu tano na kikundi ya mwisho inachanga dola mia mbili na kumi na sita pale kwa watu makumi tano natupatia elfu kumi za, za franga ya Kimarekani. Na ni kusema kama mupango nge munakuwa munapangilia, ni kusema wakati wale watu wanatoa pesa kila mwezi munamserevira mutu mmoja, ndiyo kila mwezi tunapashwa kupatia mutu mmoja sababu ni, ni mupango ya miezi makumi tano na ni watu makumi tano ni kusema kwa kila mwezi tunapatia mtu mmoja na tunakutana. Kama inatembea vizuri, kuna shida fulani fulani mnakumbwa nayo kwa tokea hapo mlipoanza? Ndio, tunakuwa na shida fulani fulani sababu watu hawana makazi za mzuri, hawana pato. Kuna wale wanalipa nyuma na kauzaifu kidogo, na kuna wale kama kazi iliisha, inakuwa kabisa kwake magumu kulipa. Pale tunamgombolesha na mtu mwingine na alafu tunamrudishia pesa yake ili inakuwa kabisa magumu kwa kikundi. Na ni lengo gani munaokuwa kwa kuanzisha hiyo mradi? Tunakuwa na lengo ya kumaliza hali ya upangai, sababu tunakutana wapangai hawana msaada, nchi haiwasaidie, mashirika ambazo zinasaidia watu wa ufukara haziwasaidie walokate. Alafu ili natupatia namna ya kusema tuchange nguvu fasi moja kusudi tujipigane kwa wenyewe ni kusema munaweza pia hitaji mpate hata hiyo kusindikizwa na serikali ama hata msaada. Ni ombi letu mopasha habari ile, ni ombi yetu kabisa, ambayo tunatega mikono kwa serikali yetu ya Kongo itusindikize kwa hii jambo, sababu kazi tunafanya iko kazi ngumu sana, na ni kazi ambayo serikali yetu ilipaswa kufanya, lakini kwa kukosa kuifanya, tunasema tujipigane kwa wenyewe, lakini tunatega mkono kabisa wa serikali yetu tusaidie, na kwa watu wa moyo mwema mashirika mbalimbali mbali ambazo zinasaidia wafukara pia zitusaidie kupitia hiyo uzoefu mmekisha kuyapata, ama experience mkumunayo. Kwa leo ni kusema ya kwamba katika mji wa Goma, wala jimbo la Kivu Kaskazini, hakuja kuwa bado hiyo mkopo yenyewe wanaita credit habitat, credit habitat, hayakuwa yenyewe tunafanya ni ni mchango yetu peke yake ndio tunapatia mtu sawa kredi ya bita, lakini hatuyapata msaada yoyote ni hatuyazipata. Na hivi mnapendelea kutumika selma mji wa Goma ama mnatarajia kufika hata mitaani na katika majimbo mengine? Ndiyo lengo letu ile. Kwa leo tunakuwa Sud Kivu, tunakuwa kule Kugranor, tunakuwa Walikale, lakini lengo letu ni kusema tufike hata kwa mji mkuu wa Kinshasa. Bwana Loboshi, shukrani, tunakushukuru mpasha habari <laughs> Radio Kapi, dosi en swahili ili hili vijana wachangie kwa kutafuta suluhisho la matatizo makubwa yanayokumba eneo la maziwa makuu, ni lazima washiriki kikamilifu na kwa ufanisi katika mipango yanayochukuliwa na serikali. Hili ndilo pendekezo lililotolewa kwa vijana walioshiriki katika kikao cha siku nne kilichoandaliwa na shirika Paul Institute mjini Goma. Maelezo nawe Rosali Zawadi ni kwa jumla vijana makumi tano toka majimbo mbalimbali mbali za Congo, pia nchi za Burundi na Rwanda walioshiriki kikao hicho. Vijana waliona kwamba hapo mbeleni walishiriki siasa kwa kuchagua viongozi ama kuwasindikiza tu, ila kwa sasa wanapendelea kuchangia namna ingine. Hapa Jean Paul Lusenge toka Beni afurahi ya kwanza mafunzo kuhusu umuhimu wa kazi ya vijana waliweza kutunisha ya kwamba kama inji yetu inaweza kubakia gisi hiko leo, ni kwani kuko mamiti mamiti yetu shatia mkichwa. Ah, mtu analamuka anapata pesa o makuta, Mungu ashaka tayarisha kila kitu, ili naacha watu haweze kutumika. Wanasema ile mabitu tuweze kuvitosha kwanja mkichwa na tulete diskuru ingine yenyewe watu waweze kuadopte, ili tusikone endelea kuwaza vile tuwe gisi juu upate kitu, il faut utumiki, yani patia motivation. siasa ya kweli haiendeshwi kwenye mitandao Alisema mwanabunge Adel Bazizani, mchaguliwa wa mtaa wa Nyiragongo. Baada ya kuhojiana na vijana, aliwashauria kutoka mitandaoni na kukaribia viongozi ili kuelewa vema siasa na kupata mwangaza itakayowasaidia kuwa wanasiasa maalum huku kwetu tumekuwa na difficulty ya kuaprendre mbarabara na surtout mumareseu sociau or mara mingi hiyo mainformation ambayo tumepata imekuwa marimar. Ndio maana niliomba sana, naminasema wageni wakuwe na kusudia kukutana na wakubwa wa viongozi, lakini wamoja wamepana madifikulti ayo mbalimbali. Wanasema kunakuwa viongozi ambayo hawapendi watu wawajogelee. Tumeweza kuwashauria kama kama anaona anafika iko bloke fasi mmoja, ni sharti aone mtu mwingine, wanaza kumfikisha kwa mkuu kiongozi, ili aweze kumfasiria namna gani vitu vinaendeka. Tumejikaza kukua mfano na tumeweza kupana ma mifano mbalimbali na imekuwa kabisa benefiki kwao. Kiongozi kwa muda wa shirika Pole Institute Leopold Muliro anafasiria hapa lengo la kikao hiki, ikiwa ni desturi ya shirika lake kila mwaka. Lengo ya kwanza ni kusema kusisimua dhamiri ya vijana kuhusu mambo ya siasa lengo ya pili ni kusema kutia vijana pamoja, wanakamata hatua kipamoja, kusema wote pamoja tutaweza kuishi pamoja ndani ya amani na uhuru, tukifatilia tukichunguza vile siasa za nchi zetu zinaendesha. Na kingine kia tatu pia ni kusema tabadilishana mafikiri kuhusu ujenzi wa taifa zao binafsi. Vijana wengi wa Kongo wamechukua kusudio la kugombea viti kwenye bunge wakati wa uchaguzi ujao. Mwisho wa habari, aksanti kwa kuweza kutufuata.