Oh, mahakama ya wakaguzi wa hesabu ilifikisha ripoti yake kuhusu utekelezaji wa bajeti ya mwaka jana hii siku ya pili katika ofisi ya bunge la kitaifa. Jimbo la Ituri limepewa mpango wa utekelezaji wa shughuli za mpango wa PDDRCS. Mpango huu ulithibitishwa siku ya kwanza iliyopita na serikali ya mkoa na washirika wake. Ulimwengu unasherehekea hii siku ya pili, siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Huko Katanga, waziri wa familia, jinsia na mtoto anawaalika wasichana na mashirika ya kiraia kulaani vitendo vyote vya kibaguzi ambavyo wasichana wanaathiriwa navyo. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza kwenye muktasari, mahakama ya wakaguzi wa hesabu iliwasilisha hii siku ya pili ripoti yake kuhusu utekelezaji wa bajeti ya mwaka jana katika ofisi ya bunge la kitaifa. Kuanzia sasa, hakuna kinachozuia uchunguzi wa sheria kuhusu utoaji wa hesabu kwa mwaka uliofungwa wa fedha na mradi wa bajeti ya mwaka kesho. Uchunguzi wa ripoti hii wa mahakama ya wakaguzi ni sharti la lazima kwa uchunguzi wa bajeti ya mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu. Mkoa wa Kivu Kusini una matatizo ya kibajeti tangu miaka mitatu sasa. Mkuu wa mkoa anakemea wizi wa fedha za serikali unaofanywa na baadhi ya wa wasimamizi wa huduma. Alisema hayo mjini Bukavu siku ya kwanza iliyopita, wakati wa ufunguzi wa vikao vya bajeti ya Kivu Kusini, Teongwa Bije Kasi anaahidi adhabu kali kwa wanaohusika na huduma za kuongeza mapato wanaoiba fedha. Tumsikilize katika sehemu hii ya masemi yake iliyochaguliwa na Emmanuel Elameji wa kabedi na kutafsiriwa na Jaka Sami. Tangia niko liwali wa jimbo ninatumika bila kueneza kiwango cha pesa kinachohitajika ili nifanye nacho kazi, inabidi tukusanye milioni moja nusu wala milioni mbili kwa kutumika nayo kwenye ikulu ya jimbo, lakini tunapata milioni moja pekee. Hii inaonyesha kuwa mali ya serikali inaishia ndani ya mifuko ya watu binafsi badala ya kufikishwa katika mfuko wa serikali. Viongozi ndio wanashipatia kiasi cha juu. Tangu sasa tunachukua mpango wa kuadhibu kila kiongozi wa kazi za serikali ambaye hataeneza kiwango cha pesa anachoombwa ndani ya bajeti ya jimbo. Wako wangapi ambao wanapo dola mia tano kwa mwezi lakini ambao wananunua magari na kujiuzia nyumba za kifahari katika jimbo la Chopo, barabara ya Kisangani Ubundu iko katika hali mbaya sana, ikiwa na urefu wa kilomita mia moja makumi mbili na sita. Barabara hii ina umuhimu mkubwa wa kiuchumi kwa sababu inaruhusu trafiki kati ya Kisangani na jimbo la Manyema kupitia jiji la Ubundu. Maelezo na Jacques Mkongole. Kusafiri barabara inayounganisha jiji la Kisangani na jiji la Ubundu ni kuingia kwenye njia ya msalaba, wanasema baadhi ya watumiaji wa barabara hilo Kufatana na mashimu ya matope zenye kupatikana barabarani, ni vigumu kwa magari na pikipiki kuzunguka kama kawaida. Hakika, kwa sasa kutoka Kisangani inachukua zaidi ya siku moja kwa pikipiki kufika Ubundu au kinyume chake, ambapo katika nyakati za kawaida saa mbili zinatosha. Magari ambayo yalikuwa yanachukua saa nne barabarani imetumia sasa siku tatu njiani. Gilbert Bukungu, rais wa bunge la mkoa wa Chopo, anasikitika kwamba kazi iliyofanywa hapo awali imekoma. Muwakilishi mteule wa wilaya Ubundu anahimiza FONER kutoa njia muhimu za kifedha kwa ajili ya ukarabati wa barabara hii katika hali inayowezekana muji Kisangani. —Jacke Mukonkode, Radio Okapi. Jimbo la Ituri limepewa mpango wa uendeshaji wa shughuli za upokonyaji silaha, uondoaji wa silaha na mpango wa kurejesha katika jamii na uimarishaji, PDDRCS kwa kifupi katika Kifaransa. Mpango huu ulithibitishwa siku ya kwanza iliyopita na serikali ya mkoa na washirika wake kama vile MONUSCO pamoja na shirika la raia la jimbo hilo. Ofisi ya mashirika ya kiraia ya mkoa wa Ituri inaomba viongozi kuharakisha mpango huu kwa ajili ya kutuliza jimbo hilo mpango huu ulikubaliwa kisha kuhitimishwa kwa kikao cha siku ine ya kazi iliyokutanisha wataalamu tokea mjini Kinshasa kwenye uongozi mkuu wa PDDRCS na wenzao wa jimbo la Ituri. Waliweka mkazo kuhusu kushiriki kwa watu wote kwa ajili ya kutoa mpango wa utekelezaji wa jimbo la Ituri kuhusu kupokonya na kusalimisha wanamgambo ndani ya jimbo. Kwake kiongozi makamu wa shirika la raia la Ituri Jean wa nchi wanatakiwa kuharikisha kifedha utekelezaji wa mpango huu kwa ajili wakaaji waliochoka na mauaji warudi ndani ya eneo zao. Kwake liwali makamu wa jimbo la Ituri jemedari Benjamin alonga Boni, mpango huo unakuwa na maana katika njia ya kuleta amani ndani ya jimbo. Monusko kwa ngambo yake unatoa ahadi ya kusapoti kifedha na pia kwa vifaa, mpango huo kuhusu kuleta amani ndani ya jimbo lote. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzali. Kwa habari nyingine kwa kifupi, mjue kwamba kardinali Fridole Ambongo alifika hii siku ya pili tarehe kumi na moja Oktoba kwa mara ya kwanza kabisa pa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu. Kulingana naye ni ziara ya kichungaji ambayo ni ya kipekee ili kuenda kukutana na watu wanaoteseka kutokana na mivutano kati ya jamii, haswa katika tarafa la Kwamuth huko Maindombe, anakusudia kugundua sababu halisi za mivutano hii na kupata suluhisho. Mjini Kinshasa, zaidi ya watu mia tatu wengi wao wakiwa vijana walikamatwa, wakiwemo mia moja kumi na wawili waliofungwa. Haya ni matokeo ya operesheni ya doria kali iliyofanyika na polisi siku ya kwanza katika kata ya mumbele Mombele, ni katika manispa Limete kulingana na kiongozi wa manispa hii ambaye anatoa tathmini hii. Operesheni hii inalenga kuwasaka majambazi wote wanaojulikana kama Kuluna ambao wanaleta ukosefu wa usalama katika mji mkuu hata hivyo, anatoa wito kwa wakazi hasa wa eneo lake kushirikiana na vyombo vya usalama kwa kukemea maeneo ambayo wakuluna hao wamejificha. Duglas Kulu yuko kwenye njia ya simu. Naye Gras Amzati, tulifunga pahali pote, njia zote, na kuanza kutafuta wajambazi wale wote, tulikuwa na manana na majina lao na maadress zao na, ma na walitafutishwa kabisa na polisi na walinasa watu Kwa maombi ya population na kwa kufatana na karatasi tulikuwa nazo, tukaachilia wengine wengine na tulibaki tu na 112 person. Wale wajambazi wameitwa Kuluna na tuliwatoa mikononi kwa komisaria ya police provinciale ya vile ya Kinshasa, na tutaomba population waendelee kutangaza watu wabaya wote wale wanaotia isekurite katikati ya quartier le Mombele, wawatangaze. Haiko operation ya mwisho, polisi itaendelea kabisa kabisa fanya kazi yao juu population yetu ya Limete na ku kartier Mombele waikae na amani. Muda mfupi uliopita, operesheni kama hiyo ilifanyika katika manispa Lingwala. Ulimwengu unasherekea hii siku ya pili siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Kwa hiyo waziri wa familia, jinsia na mtoto huko hoka Tanga anawaalika wasichana na mashirika ya kiraia kulaani vitendo vyote vya kibaguzi ambavyo wasichana wanaathiriwa navyo kwa viongozi wa kisiasa, kiutawala na kimahakama kuwapa adhabu wahusika wa vitendo hivyo. Taarifa yake jangandu inasomwa na mwandishi wetu wa Kalemi, Pole Munanga. Miongoni mwa maovu yanayotafuna maisha ya wasichana wadogo, hasa wa vijijini, kuna ndoa ya mapema, kukosa shule, kazi za kulazimishwa, kubakwa na mengineyo. Mara nyingi msichana mdogo anapata uchungu huu na ushirikiano wa wazazi. Mfano wa Natali anayeishi katika jiji la Lwena kwenye eneo la Bukama ambaye leo ana umri wa miaka 18. Anasema aliolewa akiwa na miaka 16. Alikuwa ametiwa moyo na mama yake, akijelekeza kwa mume wake. Baada ya miezi michache, mume huyu alimwacha mjamzito na msichana akarudi kwa familia yake. Mtoto wake ana miaka miwili na tangu mtoto huyu ajawahi kumwona baba yake. Kwa nguvu ya uzoefu huu wa bahati mbaya, Natali anawauliza wasichana wenye umri wa chini kupinga ndoa za mapema, na hasa kutokubali ndoa ya kulazimishwa. Tukisalia kwa habari hizo hizo, binti wa Beni anahitaji utulivu, usaidizi na kusindikizwa ili kustawi haya ndio tunayoweza kujifunza kutoka shughuli nyingi zilizoandaliwa katika jiji la Beni hii siku ya pili, katika kusherekea mwaka wa kumi wa siku ya kimataifa ya msichana. Hawa wanataka kuona ukatili dhidi yao ukome, ili waweze kuendelea katika ngazi zote. Stefani Mpafu moja ni msichana mmoja kutoka Beni, yuko kwenye mikrofoni ya Mark Marofimbo. Msichana wa Beni ni msichana ambaye anapitia vitu vingi sana, ubakaji, unyanyasaji wa haki zake, mauaji. Kila siku msichana haende kumasomo, ndio maana ni mwito tunayopelekea kwa serikali iweze kutatua mizozo yote ambayo inapatikana huku katika mji wetu wa Beni ili msichana wa Beni aweze kujikuta kwenye nafasi yake, apewe haki zake, asikuwe mwenye kuishi ubaguzi kwa sababu yeye ni msichana, kwa sababu amebakwa. Serikali iweze kujikaza sana kupatia msichana wa beni nafasi yake na, na anajikaza ili naye apewe ile nafasi kidogo kwa nguvu yake binafsi. Anastahili tu msaada kidogo kutoka kwa serikali ili naye aweze kuwa kati ya wasichana wa Kongo na wa dunia nzima. Nam, karibu basi kufuata sehemu ya pili ya habari zetu Radio Kapi Dosie en Swahili. Mtu yeyote anayetaka kusimamisha jengo kwenye mji lazima kwanza aonane, sio tu na huduma za serikali zinazostahiki, lakini pia na mafundi katika suala hilo. Hivi ndivyo tutakavyopigana dhidi ya ujenzi wa machafuko ambayo ni hatari ya umma katika eneo hili. Wito huu ulitolewa kwa washiriki katika kikao cha architecture kilichoandaliwa huko Butembo na wanafunzi kutoka chuo kikuu cha IBTP siku ya kwanza tarehe tatu Oktoba mwaka tunao wakati wa siku ya makazi duniani. Hii ni kufuatia kuporomoka huko Butembo wiki chache zilizopita kwa jengo la ghorofa nne ambalo lilikuwa linajengwa na kuua watu kadhaa. Grevis Salumu kwa ripoti siku zilizopita hapa karibuni, miji za Butembo, Goma pia na Bukavu zilikumbwa na visa vya nyumba zinazojengwa kubomoka na kusababisha wahanga wengi. Watu kadhaa wanadhani kwamba hali kama hii inatokana na wale watu wanaoshimamia kazi za ujenzi ambao wameshindwa kabisa. katika mada yake ambayo ilizungumzia juu ya mipango jumuishi na shirikishi kwa makao endelevu inayodumu wakati wa kongamano la usanifu yani architecture provida, sirwayo akiwa ambazo hazina ma mesurage na ndio maana nasema watu ambao habiko informe, muje informe, sababu watu wengi watapoteza parcelles zao kwa upande wake architecte Paluku Malembe Lazar, ambaye alizungumzia juu ya usanifu na mbinu yake ya taaluma nyingi, yaani architecture son approche multidisciplinaire, kwa lugha la Kifaransa, alitoa shauri la kushirikiana na wataalamu wanaojulikana vizuri ili kupigana na ujenzi ambao hauheshimu kanuni. Pia yeye akiwa mmoja wa kamati inayoshimamia muungano wa kitaifa wa wasanifu nchini Diarasi, yani Ordre National des Architectes, jimboni Kivu Kaskazini, ana haki kisha kwamba kikundi hiki kinaendelea kufanya lile linalowezekana li ili kuwatambulisha vizuri wana memba ambao wanaruhusiwa kushimamia ujenzi wa manyumba ndani ya sekta yao, ili kuepuka janga zinazojitukiza. Mkuu wa ofisi ya kwanza kwenye ukumbi wa mji wa Butembo ambaye aliwakilisha mea wa mji kwenye shughuli hii, nadhani kwamba hii itaweza kusaidia mji wa Butembo kupigana dhidi ya majanga inayotokana na ujenzi mbaya vile donga atapata na matatizo ya kujenga manyumba ni kitu kikubwa sana, na inafaa endelee vile sababu. So, wanasema kake les consequences et dit que plus que les conseils. Mwishoni mwa shughuli hii wanafunzi wa IBTP waliweza pia kuonyesha kazi mbalimbali mbali ambazo walifanya kama azimio, yani projet ya manyumba, vilalo, barabara na vinginevyo. Butembo, Grevis Salumu, Radio Kapi. Basi tumalizie na ufupi wa habari za mashariki mwa Kongo, jimboni Kivu Kusini. Wafanyakazi kunako dwan ya Bukavu walianza kazi tena hii siku ya pili kumi na moja Oktoba mwaka tunao katika vituo vya DGDA. Hii ni baada ya siku chache za mgomo ulioanzishwa kulingana na akaj kulaani swala la kuwa kazi haifanyike kama vilivyo kwanza tena. Kwa kazi hii ni baada ya masikilizano kati ya pande zote mbili ambazo zilikutana siku ya kwanza iliyopita katika makao makuu ya DGDA ya, ya Kivu Kusini. Tukuje basi katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako askari jeshi mmoja wa FARDC anayedaiwa kuhusika na mauaji ya raia katika usiku wa tarehe 7 Oktoba katika duka la dawa pa Eringeti katika tarafa la Beni alikamatwa siku ya kwanza iliyopita. Kulingana na vyanzo vya mahakama, askari huyu aliyetambuliwa kama mshiriki wa kikosi cha 3204 cha FARDC kilichotumwa Eringeti alikamatwa akikimbia na wenzake. Kulingana na chanzo hicho hicho, alipelekwa mara moja kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka wa jeshi Pabeni, ambapo hatua za kisheria zilifunguliwa ili kuweka mwangaza katika kesi hii. Tunafika mwisho wa habari zetu za siku ya leo. Aksante kwani mulikuwa wengi kuungana nasi. Kwa herini.