Radio Okapi. Zaidi ya wakimbizi elfu mia moja wanalindwa na askari wa Umoja wa, wa Mataifa katika maeneo mbalimbali ya tarafa la Djugu jimboni Turi. Wengi wao wanafanya kazi za shamba bila wasiwasi wasi karibu na makao ya MONUSCO. Bunge la Kitaifa liliruhusu jana siku ya nne kuongezwa kwa mara ya makumi tatu na nne uongozi wa kijeshi katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Wabunge wa majimbo hayo waliomba kuwe kwanza mjadala wa maswali kwa majibu kabla ya kuongezwa kwa uongozi huo. Jambo ambalo halikuwezekana. Dunia nzima inasherekea tarehe 15 Oktoba ya kila mwaka, siku ya kimataifa ya mwanamke wa kijijini. Siku hii inatukumbusha mchango mkubwa wa mwanamke wa kijijini katika maendeleo ya kiuchumi na usalama wa chakula. Katika habari hizi mtapata ushahidi wa mwanamke mkulima mmoja toka jimbo la Kasai Oriental. Huo ndio muhtasari wa habari. Karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na asante kuungana nasi huko jimboni Ituri ambako tunaanzia. Askari jeshi wa MONUSCO wanafanya ulinzi wa takriban wakimbizi elfu mia moja makumi mbili katika maeneo mbalimbali tarafani Jugu. Huko Bule, hekta kadhaa za mashamba zinazunguka makao makuu ya MONUSCO ambapo wakimbizi na wakaaji wa pahali wanafanya kazi za shamba kila siku bila wasiwasi wowote. Katika maeneo ya Jaiba na Jina, makazi ya wakimbizi yamejengwa kuanzia umbali wa mita kumi kutoka kwenye makao ya vikosi vya Umoja wa Mataifa ambapo familia za wakimbizi wanaishi hayo ripoti yake inasomwa na Ezekiel Muzalia. Kati ya wakimbizi hawa kunapatikana wanawake na watoto wanaojikusanya kando na kambi la Monusco Pabule. Wanakuwa zaidi ya elfu makumi munane wanaokuwa ndani ya kambi tatu, wengine wanapatikana Jaiba na Jina kwao. Wakimbizi hawa kuishi kwao kunatokana na kuweko kwa waaskari wa Monusco wanaowalinda mauaji ya mashambulizi ya wasi wa kudeko wanaoshambulia zaidi kambi zao. Ndani ya kambi hizo tulizozitaja wakimbizi wanasema, nina wanukuu, bila Monusco hatujua ya kwamba tungeweza kupatikana hapa. Kwao haiwezekani Monusco iondoke kanto na kambi zao hadi kuboreshwa usalama, alivyosema mwanamke mmoja. Kiongozi wa shirika la raia la usultani wa baima Bajere Malodra Desire anajulisha ya kwamba wakimbizi wengi wangefariki ikiwa Monusco haingi kuwepo. Tujulishe ya kwamba kuwepo kwa waskari wa Umoja wa Mataifa unahakikishia wakaaji ulinzi dhidi ya mashambulizi ya vikunzi vya wanamgambo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu Kusini, kuhamasisha viongozi wa vyama vya kisiasa kwa kuzingatia uchaguzi ujao na kuhusu jukumu la MONUSCO. Hiki ndicho kikubwa cha mkutano ulioandaliwa Bukavu hii siku ya nne kumi tarehe 13 Oktoba mwaka tunao. Ni shughuli iliyoandaliwa na tawi ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO Bukavu kwa lengo la kuangazia changamoto zinazokabili vyama vya kisiasa katika kuandaa uchaguzi, lakini pia msaada wa MONUSCO kwa kusudi hili. Huko Kivu Kaskazini, bunge la vijana la mji wa Beni limejitolea kupambana na taarifa zisizo sahihi katika jamii na kupitia mitandao ya kijamii. Wabunge hawa wa vijana kutoka Beni walitoa taarifa hiyo jana, siku ya nne, kwa mkuu wa ofisi ya MONUSCO Beni, Butembo, Lubero. Wakati wa maongezi, pande hizo mbili zilijadili uwezekano wa mbinu hii ili kuwasaidia vijana wa mji wa Beni kuepuka kusambaza taarifa mbaya katika jamii, lakini pia kuepuka kutumiwa wakidanganywa. Kwa mujibu wa kiongozi wake mkuu wa ofisi ya MONUSCO aliahidi msaada wake kwa njia hii. Bunge la kitaifa liliruhusu jana siku ya nne bila mjadala na wingi wa manaibu mia tatu makumi nane na tatu kati ya mia tatu makumi nane na sita waliokuwepo kuongezwa kwa mara ya makumi tatu na nne uongozi wa kijeshi katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Baada ya kuwasilishwa kwa mradi wa sheria ya kuongeza muda wa uongozi wa kijeshi na waziri wa sheria, wabunge wa Kivu Kaskazini na Ituri walisisitiza juu ya haja ya kushiriki katika majadiliano mazito kabla ya kuongezwa kwa uongozi huo. Hata hivyo, hoja ya kiutaratibu ya mbunge Prosper Bukasa ilikuwa na manufaa ya kuepuka mjadala wowote kuhusu suala la usalama wa hali ya juu. Tumsikilize hapa, mwenyekiti wa tume ya ulinzi na usalama aliyeunga mkono hoja hiyo, Berthe Mubozi, yuko kwenye kipaza sauti cha Michel Kifindangoy Tuko vitani na hayo ya tuomba tuwe makini. Sifikiri kama ni hapa tunaweza tangaza namna tunaongoza suala la wafungwa wa vita. Nikipendelea kurejelea mjadala tuliokuwa nayo na rais hiyo jana, tunapozungumzia mkutano mkuu itakayoandaliwa karibuni mwisho wa mwezi Novemba. Hayo ilianza jana kwa kusema kweli, na wenzetu walipewa taarifa zote zinazofaa. Tunaye kiongozi mpya kwenye ekulu ya jeshi na ikumbuke kwamba hatua hiyo yajibu kwa pendekezo moja ya bunge la taifa. Nafikiri mwenzetu hana makosa wakati anaomba tusimamishe mjadala, wakati iyi mambo yaelekezwa kwa mwendo wa kupelekea jeshi kuongeza nguvu zake katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kikosi cha kitaifa cha wafanyakazi FOSINAT kinapinga kukamatwa na kushikwa kiholela kwa baadhi ya waalimu na idara ya kijasusi katika majimbo. Shirika hilo linazungumzia hasa kesi ya waalimu wasiopungua watano kutoka mji wa Goma, akiwemo mkuu wa Institut de Goma INSTIGO na mwalimu mmoja wa Institut Nyabiondo katika tarafa la Masisi waliokamatwa hivi karibuni. Kulingana na kiongozi wa chama hiki cha walimu mkoani, walimu hao walikamatwa bila kuheshimu utu wao na watu wasiojulikana waliojifanya kuwa ni wafanyakazi wa ANER. Mmoja wa maofisa wa ANER aliyewasiliana naye alisema kuwa kwa upande wa kiongozi wa Instigo ni kwa amri ya menejment, mkuu huyo wa shule alikamatwa na kuhojiwa, hakuna zaidi. Lakini kwa kesi zingine, anasema hajui na anaahidi kuangalia. Mjini Kinshasa, wakaaji wa nyumba zilizojengwa katika shamba la wafu la Kinsuka katika manispa ya Monga Fula wana chini ya wiki moja kuondoka kwenye maeneo hayo. Gavana wa jiji, ambaye alienda huko hii siku ya nne, alisema alishtushwa kuona kiwango cha kuchafua eneo hili ambalo wafu walitakiwa kupumzika kwa amani mengi ya makaburi hayo yaliharibiwa ili kutengeneza nafasi kwa nyumba za matofali au za mabati, na kazi hii ya kuchafua huko inaendelea. Gavana alitangaza kuwa siku ya tatu ijayo nyumba zote hizo zitabomolewa baada ya kazi ya kuwekwa mipaka huko na wataalam. Tumsikilize Jeantiningo Bila katika sehemu hii iliyochaguliwa na Babel Pongu Masimangu. Makaburi haya yamefungwa rasmi tokea ya mwaka wa elfu 15, na aliyenitangulia ayeruhusiwi kujenga tena munamo maeneo haya ya makaburi, sababu bado haijapangiliwa na serikali. Ni kusema ni makaburi inayofungwa kwa raia, inabidi kusubiri karibuni miaka 50 tokea mutu wa mwisho kuzikwa ili kuipa eneo hili lengo lingine. Yeyote ule aliyejenga eneo hili aliaribu na kukashfu makaburi. Wakazi wa Kinshasa wafikia kiwango cha juu cha upungufu wa dhamiri na nisiyoweza kuelewa. Tulikuja hapa ili kueleza watu wale wote, kama tunawapa wiki moja. Siku ya tatu ya wiki ijayo, tutawasili huku na vifaa vya kubomoa majengo zote, sheria inaturuhusu hawa watabomolewa bila kulipwa chochote, kama inavyopangiliwa na sheria. Kumbuka kwamba ubomoaji mwingine kadhaa wa nyumba tayari umefanyika katika eneo hili bila wauzaji kukatisha tamaa wanunuzi wapya. Kwa ufupi, wachafuzi. Kwa kifupi, mjue kwamba takriban wanawake mia tatu walio katika mazingira magumu wananufaika na mradi wa uwezeshaji wao kiuchumi katika jimbo la Kivu Kusini. Wanawake hawa ni waathiriwa wa ubakaji pamoja na wakimbizi, ambao mradi unapokea ufadhili kutoka kwa serikali ya Japani. Uzinduzi rasmi wa mradi huu ulifanyika siku ya nne hii, tarehe kumi na tatu Oktoba huko Bukavu na utatekelezwa na shirika la Fondation Panzi. Lengo la mradi huu ni kuboresha utulivu wa kijamii pamoja na kuboresha uwezeshaji wa kiuchumi wa wanawake walio katika mazingira magumu. Kama nilivyotanguliza kwenye muktasari, dunia nzima inaadhimisha tarehe kumi na tano Oktoba ya kila mwaka siku ya kimataifa ya mwanamke wa kijijini. Siku hii inatukumbusha mchango mkubwa wa mwanamke wa kijijini katika maendeleo ya kiuchumi, usalama wa chakula na shughuli nyingine nyingi. Hata hivyo, maisha ya mwanamke wa kijijini bado yanakabiliwa na changamoto nyingi. Kulingana na vyanzo vingine, mwanamke wa kijijini hafaidiki kikamilifu na mazao ya shamba yake. Fiston Ngoma katika ripoti hii ya Esther Ndalafina. Katika jiji la Bakwa Boa kwenye sekta ya Sangu, wanawake kadhaa kadha wa vijijini kwa sasa wanatumia ardhi kwa ajili ya shughuli za mashambani. Agnes Ndaya anasema anaondoka nyumbani kwake asubuhi na mapema kwenda shambani. Kama mwanamke wa kijijini, anachukua besini lake au kikapo chake, anaenda mashambani kupanda mbegu, baada kupalilia na kuandaa udongo, kuanzia asubuhi na mapema saa kumi na mbili kumaliza jioni saa kumi na moja. Kwa Teresa Kayua, mwanamke huyo ufurahi jasho la uso wake. Ana anafanya kazi nyingi, anapata kidogo kidogo, anachopata hafurahi nacho, anauza bidhaa za shambani kwa bei ya chini na kununua sabuni na sukari kwa bei ya juu sana ili aje kulipa kwa bei ya juu sana pindi shida inapotokea. Zaidi ya kuwa mkulima, mwanamke wa kijiji pia anachukua jukumu la ustawi wa familia yake. Anaporudi kutoka shambani, lazima atayarishe chakula. Ikiwa nguo za watoto na za mumewe ni chafu, analazimika kuzisafisha. Hata ikiwa amezaa yeye, hapumziki anachelewa kulala na kuamka kwa, kwa wakati, akikabiliwa na matatizo ambayo wanawake wa vijijini wanakabiliana nayo. Bwana Paul anataka mipango ya elimu kuandaliwa kwa, kwa ajili yao. Kumpeleka mwanamke shuleni au kituo cha mafunzo ili kuinua kiwango cha ufahamu kidogo. Hii inamruhusu kutambua kuwa kuna vipindi viwili, kipindi cha kuvuna na kingine cha kuuza. Utakumbuka kwamba ni kutokana na wanawake wa vijijini, shughuli fulani katika sekta isiyo rasmi zinafanyika vyema katika jimbo la Kasai Oriental. Kulizinduliwa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita Septemba iliyopita, awamu ya pili ya mradi wa uimarishaji wa mashariki mwa DRC huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Mradi huu unaotekelezwa na Fon Social una lengo kuu la kujibu kwa mahitaji ya watu wanaoishi katika mazingira magumu katika eneo hili. Ni ripoti ya Gilen Kasasia. Kumepita wiki tatu tangu kazi ya mradi timu zimeanzishwa mjini Beni kwa ajili ya marejesho ya usalama mashariki mwa DRC. Kwa sasa wakaaji wengi wa Venise enye hazipite njo difikulte tuko nayo hapa sasa. Wakaji wa Venise wanapaswa kuwa na mwenendo mzuri kulingana na kazi hizo, na hivi zidumu milele. Haya ni matamshi ya kamisa mkuu Ngongoma yangajedu ne kiongozi wa manispaa ya Mulekera. Kwaki yeye mtu yeyote atakayenaswa akiharibu kazi ambazo zimewekwa atapelekwa mahakamani. e eyenapash Ba anje kurudia tena, kusabote ba kazi ya sosial. Kama leta anakupata atakusanione. Kwa muda wa uendeshaji wa mradi huo hakuna mashine yoyote itakayotumiwa hata kama njia fulani inapatikana katika uharibifu mkali, kwa kuwa mradi timo inahusu tu utengenezaji, siyo ujenzi wa barabara, alifahamisha Rafael Basumboli, moja ya wanaosimamia kazi hiyo hapa mjini Beni. timo ni kusema mikono atumika hakuna mashine ile franga ilita fanya kazi na mashine ayo njo sasa tuko na lipa nao population kwani ipate kubasaidia bakiona ki ile kazi iko kabisa kazi na lomba anje alors ayo abata tenir compte na ayo ko projet etu ya timo ko ville de Beni ilalo bilalo kidogo, kidogo tutatengeneza. Kiwango cha pili cha kazi hizo kitahusu ujenzi wa mashule makumi mbili na saba, vituo viwili vya afya, pia nafasi moja ya ku kuchotea maji. Kumbukumbu ni kwamba kwa mwisho wa siku mia moja, wafaidika wa mradi huo watafunzwa na mwisho watapewa wa kila mmoja mia moja dola za Kiumarikani mbalimbali na mshahara wao wa kawaida ili kuendesha kazi itakayowasaidia, alifahamisha Didi Mubinzi, kiongozi wa Fonds Sociali jimboni Kivu Kaskazini. Beni, Gilani Kasasia, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.