Oh, msimamizi mpya wa jeshi la Kongo Luteni Jenerali Christian Tshiwewe alichukua kiti cha uongozi hii siku ya nne kunako kakokolo jijini Kinshasa ilikuwa chini ya uongozi wa rais wa Jamhuri. Hali ya usalama inaboreka polepole katika maeneo mengi ya tarafa la Jugu, jimboni Ituri. Unyanyasaji wa makundi yenye silaha umepungua kwa kiasi kikubwa, lakini pia huduma za usalama na askari wa monusko wanafanya juhudi kwa kulinda raia, zinasema duru za pahali. Wadau wote katika mchakato wa uchaguzi wa jimbo la Kivu Kusini walizungumza kuhusu changamoto za uchaguzi ujao nchini Kongo, walikutanishwa na tume ya haki na amani ya dayosisi. Hicho ndo kifupi cha habari, karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa redio Kapi. Rais wa jamhuri na kamanda mkuu wa majeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na polisi wa kitaifa wa Congo, Felix Antoine Chisekedi, aliongoza hii siku ya nne katika makao makuu ya FRDC katika kambi ya Kokolo, sherehe za mabadiliko ya uongozi wa jeshi kati ya jenerali wa jeshi wa FRDC anayemaliza muda wake, Generali Mbala Msese, na yule wa mpya luteni Jenerali Christian Tiwewe. Kiongozi mpya huyo wa jeshi alinde ishara ya uongozi na kuitetea mpaka kafara kuu. Huko Ituri hali ya usalama inaimarika polepole, lakini kwa hakika katika maeneo kadhaa ya tarafa la Jugu na kwenye barabara ya kitaifa namba makumi mbili na saba. Kulingana na duru zinazoendana, unyanyasaji wa makundi yenye silaha ikiwemo CODECO umepungua kwa kiasi kikubwa tangu kusainiwa kwa makubaliano ya upande mmoja na viongozi wao, lakini pia kutokana na juhudi za huduma za usalama na askari wa MONUSCO ambao wanahakikisha ulinzi wa raia. Ezekiel Muzalia katika ripoti hii ya Isaac Remu. Kwa kutembea kwenye barabara nambari ishirini na saba Bunia hadi Mahagi, gari zenye kuendesha uchukuzi wa pamoja na zile zenye kusafirisha bidhaa mbalimbali zinatembea bila woga wowote. Hata watembeza pikipiki piki, na wenye kutembea na miguu, miongoni mwao wanafunzi, wanasafiri kilomita mwingi kwa kujielekeza shuleni. Kulingana na washuhuda wengi, mauaji ya kuzidi hazionekani tena nyingi, ila visa ndogo tu vya uporaji Kulingana na mwamini mmoja wa Kikatolike inakuwa kwa sasa miezi tatu, yeye binafsi hajasikia mlio ya masasi ndani ya eneo lake. Wakuu wa kikabila wanajulisha ya kwamba ukimya huo unatokana na nguvu za serikali ya nchi na pia ya MONUSCO waliorahisisha kusainiwa kwa mkataba za kuacha mauaji kwa vikundi vya wanamgambo kodeko na FPC, lakini pia kwa operation za vita zilizoendeshwa na askari jeshi wa FARDC na pia wa MONUSCO. Kulingana na askofu yule wa parokia ya Katolika ya Fataki, Jean Lonjunga, wakimbizi wa moja wanaanza kurudi ndani ya vijiji vyao na kuendesha kazi zao za mlimo. Sauti za wakaaji zinaendelea kuwa nyingi kwa ajili ya kuomba kuharikishwa mpango wa kuwasalimisha PDDRCS. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Huko Goma jimboni Kivu Kaskazini polisi wa mjini wanasema walikamata angalau magunia kumi na tatu ya bangi na masanduku mnane ya dawa ambazo muda wake wa matumizi umeisha. Ilikuwa ni wakati wa operesheni ya doria kali ya pamoja iliyofanywa asubuhi na polisi na askari jeshi wa FARDC katika kata ya mapendo Birere katika manispa Goma. Takriban raia makumi mbili na nane wa Rwanda ambao wako nchini kinyume na sheria walikamatwa wakati wa operesheni hii. Kamanda wa polisi wa mjini anaashiria kuwa bidhaa hizi zote zitakabidhiwa kwa tume ya uharibifu wa bidhaa zenye sumu inayoongozwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa mamlaka kuu na huduma ya mazingira. Kamishina mkuu Job Alisa anaeleza kwenye mikrofoni ya Bernardin Jambu. Unajua, kama mwingine yetu kunakuwa vol amas alo ifo kutafutisha wale watu kama wale, na ndio maana leo ilikuwa kwa karti ya mapendo tumefikia kwa tua ya kupata saki kumi na tatu ya bangi, tunapata karton tatu ya madawa ya farmasi ishakuwa perime. Tumefunga wandugu nye wanyarwanda makumi mbili na munane wenye walikuwa wanakaa goma bila rusa. Unaona ile saki Kumi na tatu ya bangi ina okazione osi bakrimineli wa zile fasi, kama zile ndio kwenye bakrimineli banaorganize ma operasyon zabo zote, ava baende kwenye mashamba ya wizi. Ya pili ni kusema kama kwa nini hao Wanyarwanda wa wamejaa kwa kila kata ya mungini alorke ni mumaveni yenye population iko amo na populasion haitaki kutuelezea. Unaona kama tuko kwa kati ya ya vita na tunaposha kuverifie kama kuna infiltration, kama hakuna watu wabaya wenye wako naopere wa kutoka ngambo na kurudia, wanafanya maoperation a properation wanarudia huko kwao. Kanali Job anaomba ushirikiano wa raia kwa kukemea kesi zinazotiliwa shaka zinazoishi katika vitongoji vyao ili wasionekane kuwa washirika wa watu hao. Tunataka amani mwende mkafanye bidii ili turudi kuishi nyumbani kwetu Bunagana. Hivi ndivyo wasichana wa Bunagana, wakimbizi walio katika maeneo ya Rwasa A, Rwasa D na Rugabo, walivyojieleza siku ya pili Paruchuru kati, mbele ya baadhi ya wafanyakazi wa kibinadamu walioenda kusherekea nao siku ya kimataifa ya msichana. Miongoni mwa wasaidizi hawa wa kibinadamu kulikuwepo shirika la Save Children, ambayo pamoja na mshirika wake taifa, wa kitaifa wa utekelezaji BFED ilikabidhi vifaa vya usafi hasa na baadhi ya vitu vya kawaida kwa wasichana wakimbizi hawa. Lakini kikubwa zaidi wanachokitaka wasichana hawa ambao wengi wao walitoka hasa Bunagana inayokaliwa na M23 ni amani tu ili warudi katika mazingira yao ya asili. Tumsikilize uwa Maria, ana umri wa miaka kumi na sita. Magumwe tulipata chakula ni kuleta vengine avapate na vengine wanapata na engine matwalete vengine avayachimbula na vengine vanachimbula, vengine mkufika vatapata manyumba na bengine vako nazo na masomo. Nase tunapenda turudie kwetu tuende kusoma. Sa bengine ginsi vako na somo, tuko na retare za mingi ginsi muko nafundisha vengine, nase hatusomi na njala yote ikuamu. Tunapenda amani mwende mufe muzuri bunagana yetu nasie turudie kwetu. Huko jimboni Kasai Oriental, wanafunzi kadhaa wanaosoma katika shule zilizo karibu na barabara za Fachi na Salongo katika manispa Kanchi na Bipemba wamekuwa wakishambuliwa na vijana wahalifu uh, kwa tangu karibu wiki tatu sasa, kulingana na mratibu wa chuo cha San Leo, vijana ambao bado hawajatambuliwa na wakiwa na mapanga wanaiba vyombo vya shule, pesa na simu za mkononi za wanafunzi wa shule zilizo karibu na njia panda za njia hizi za Fachi na Salongo. Mchana kwa upe. Leo Kabengele mratibu wa chuo cha San Leo anatoa wito kwa viongozi kuwalinda wanafunzi wasio na ulinzi. Katika jimbo la Kwilu ambako tunajielekeza, Kardinali Fridole Ambongo, askofu mkuu wa jimbo kuu la Kinshasa, akiwa katika ziara ya kichungaji katika mji wa Bandundu tangu siku ya pili iliyopita, alisoma misa ya amani na upatanisho wa wakaaji wa Kwamut katika jimbo hilo la Maindombe, jioni ya siku ya tatu tarehe kumi na mbili Oktoba mwaka tunao. Katika misa hiyo alitoa wito kwa viongozi wa nchi kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo hilo kwa sababu kwa mujibu wake Serikali haipo kwa mutu. Irene Mboma alishiriki misa hii. Ripoti yake inasomwa hapa na Andre Kitenge. Katika mahubiri yake kutoka katika vitabu vya kumbukumbu na Mathayo wakati wa misa hii, mkuu wa kanisa ya Kikatolika alichukizwa sana na mauaji yaliyofanika katika eneo la Kwamutu pale Maindombe ambayo kulingana na yeye sasa ni hatari mbaya katika eneo jirani la Bakata katika jimbo la Kwilu. Kardinal Fridolin Ambongo alionyesha kwamba kama hakuna uangalifu muji lote la Kinshasa itakumbwa na hali mbaya uu wa uovu, yani kusababishwa na majambazi wenye sila wasipokujulikana. Kulingana naye, kila kitu kilichotokea kwa mutu ni kutokana na kuto kuwepo kwa mamlaka ya serikali pale, na alisema mzozo uu ambao unaleta fujo katika jamii ni kwa sababu serikali inapojizuulu na ayupo katika heneo kutakuwa na nguvu za giza, yani inaweza kuchukua madaraka, na ndivyo ilivyotokea kwa mutu, kwa sababu mamlaka ya serikali aiko kwa mutu. Kumbuka kwamba kabla ya misa hii Askofu Mkuu wa Kinshasa aliwatembelea watu waliopoteza makazi wa Kwamut waliowekwa katika eneo la makazi ya Malebo pale Bandundu. katika kitunga chake Fridole Ambongo aliwaletea usaidizi wa kiutu yaani kuwa na chakula na vitu visivyo vya chakula. Jimbo la Kivu Kusini, tume ya haki na amani ya diocese ilikutanisha wadau wote katika mchakato wa uchaguzi ili kujadili changamoto zinazohusiana na uchaguzi uliopangwa kufanyika Disemba mwaka kesho nchini Kongo. Miongoni mwa changamoto kuu zilizotajwa kuna dhamira ya kisiasa ya kuandaa uchaguzi, uchapishaji wa kalenda ya uchaguzi, vifaa vya uwekaji na vifaa vya uchaguzi katika maeneo ambayo hayana usalama. Jean Kasami kwa ripoti. Kwa kuitisha hiyo meza ya dwara wausikao na vile mchakato wa uchaguzi unavyoendelea, walipenda wafikiri iwapo dalili wanazoziona hazitakwamisha uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Wanajiswali ikiwa hakika viongozi wa nchi wanakuwa na utashi mwema wa kuendelesha uchaguzi tena iwapo kuzorota kwa usalama na kuchelewa kwa kutangazwa kalendari ya uchaguzi havitakuwa vikwazo. Katibu wa seni jimboni Kivu ya Kusini Gaudense Maeshe anatuliza hizo wasiwasi wasi. Alikumbusha wakilishi wa vyama vya kisiasa katika mkutano huo kuwa kila chama ambacho kitapana orodha ya majina ya wanawake wengi kitafaidishwa kifedha. Bukavu, Jean Kasami Radio Kapi. kulizinduliwa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita Septemba iliyopita, awamu ya pili ya mradi wa uimarishaji wa mashariki mwa DRC huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Mradi huu unaotekelezwa na Fon Social una lengo kuu la kujibu kwa mahitaji ya watu wanaoishi katika mazingira magumu katika eneo hili. Ni ripoti ya Gilen Kasasia. Kumepita wiki tatu tangu kazi ya mradi timu zimeanzishwa mjini Beni kwa ajili ya marejesho ya usalama mashariki mwa DRC. Kwa sasa wakaaji wengi wa veni zenye hazipite ndio difikulte tuko nayo hapa sasa. Wakaji wa Beni wanapaswa kuwa na mwenendo mzuri kulingana na kazi hizo, na hivi zidumu milele. Haya ni matamshi ya kamisa mkuu Ngongo Mayanga Jidune, kiongozi wa manispa ya Mulekera. Kwaki yeye mutu yeyote atakayenaswa akiharibu kazi ambazo zimewekwa atapelekwa mahakamani. Populasion jiko beneficia eeaan yeye ndio anapasha enjenapasha anje kurudia tena kusabote bakazi ya social kama leta anakupata ata kusanksione kwa muda wa uendeshaji wa mradi huo. Hakuna mashine yoyote itakayotumiwa hata kama nchi ya fulani inapatikana katika uharibifu mkali, kwa kuwa mradi Timo inahusu tu utengenezaji, siyo ujenzi wa barabara, alifahamisha Rafael Basumboli, moja ya wanaosimamia kazi hiyo hapa mjini Beni. Timo ni kusema mikono njoo atumika hakuna mashine ile franga ilitafanya fanya kazi na mashine ayo njo sasa tuko na lipa nao population kwani ipate bakiona kubasaidia ki ile kazi iko kabisa kazi na lomba anje alors ayo abata tenir compte na ayo ku projet etu ya Timo ku ville de Beni kukoba ilalo kidogo, kidogo tutatengeneza kiwango cha pili cha kazi hizo kitahusu ujenzi wa mashule makumi mbili na saba vituo viwili vya afya, pia nafasi moja ya ku tea maji. Kumbukumbu ni kwamba kwa mwisho wa siku mia moja wafaidika wa mradi huo watafunzwa na mwisho watapewa kila mmoja mia moja dola za kimarekani mbalimbali na mshahara wao wa kawaida ili kuendesha kazi itakayowasaidia, alifahamisha Didi Mubinzi, kiongozi wa Fonsi Sosiali jimboni Kivu Kaskazini, Beni. Gilani Kasasia alajuu kapi. Tumalizia na habari za mashariki Makongo kwa kifupi. Jimboni Kivu Kaskazini, familia za wakongo wa tabaka la Jomba waliofukuzwa kutoka Uganda wanawasili kwa mfululizo katika tarafa la Ruchuru tangu mwanzoni mwa wiki hii, kulingana na mashirika ya kiraia na viongozi wa kimila wa Jomba. Familia hizi zinatoka katika kambi ya wakimbizi huko Nyakabande, Uganda, ni kwa umbali wa kilomita kumi kutoka kituo cha mpaka cha Bunagana. Vyanzo hivi vinaongeza kuwa kwa siku chache zilizopita, huduma za Uganda zimekuwa katika harakati za kufunga kambi hiyo. Wakimbizi wa Kongo wana chaguo la kurejea nyumbani au kwenda katika kambi ya Nakivale mashariki zaidi nchini Uganda. Tukisalia katika jimbo hilo hilo huko Beni, angalau viongozi makumi mbili wa mashirika mbalimbali mbali ya vijana Vuguvugu la wananchi na vyama vya wanawake walihamasishwa siku ya tatu dhidi ya kuchezewa na kuungana na huduma za usalama. Ilikuwa wakati wa mazungumzo ya kisiasa iliyoandaliwa na ofisi ya utafiti na usaidizi wa uhusiano wa kimataifa nchini DRC, BEARIC, kwa msaada wa kifedha wa tawi ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO. Lengo ni kuamsha hamu ya vijana kuingia ndani ya fardese na polisi wa kitaifa wa Kongo na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutusikiliza. Kwa herini.