Daktari Gisele Kilomba, jambo. Jambo bwana journaliste, mwezi wa kumi ni mwezi maalum inayotolewa kwa ajili ya utafiti na kutunza wanawake wanaogonjwa na ugonjwa wa kansa wa matiti. Tunaweza kuelewa hii ugonjwa inatokea wapi? Kwa kweli kansa inatoka namna mbalimbali mbali. Ya kwanza tunasema inatoka mkizazi, maanake kujamaa yangu bakichunguza, anaweza kuuta samwya shangazi yangu samwya mama yangu anaweza kuwa aligonjwaka hiyo kansa ya diziba. Na ingine inatokana tu na sanye, mtoto msichana naanza kuwa kupiberte, hormone naanza kutumika kudamu, ikikuya ya mingi sana, wala ile mahormone nakuya maselile naanza ongezeka, mudesordre, mtu anaweza ifanya kansa na haikutoka kujamaa, na ile ya kudimultiplie mubaya souvent. Na kutaka kumaziba kunaweza kuwa kukafundo kakitu mwake na kwasa kalijue ndani ya liziba ya musika njoo kisha sikia kale kafundo ndani ya liziwa ya musichana mumama iko deja chanjo ya kuenda kudawa. Na tunaweza kuelewa kama ni miaka gani kabisa ya wanawake inaugusiwa sana wala inasumbuliwa sana na hii kansa ya liziwa. Mwanamuke wote kule mwenyanaanza pata malali yake ya mwezi anaweza gonjwa kansa ya liziba juu liziwa iko organe de reproduction externe ya mwanamuke inatumika sawa vile iliko ndani, hormone njoo inatumikisha maziba sasa. Saa mtoto anaanza ondoka, wanasemaka anaanza ondokewa kifue, naanza toka mtoto. Msichana wote, mwanamke wote, muage ya reproduction anaweza gonjwa ile kansa. Na katika maendeleo ya utafiti na kitalam ya kinganga, kuna tayari matunzo kwa ajili ya kuepuka kansa wala pana ku hali ya kansa tutaangalia namna gani tuepuke hiyo magonjwa. Ni magonjwa ya hatari sana, na matibabu yake iko bei kali, tunashurutishwa kukuwa naambia watoto, wasichana, wamama, mama wa baba wajue namna gani ya kujikinga na hiyo magonjwa. Naweza kurudia nyuma, kuko ba mama ba mingi banakuwaka na tabia mtoto wake anaanza toka maziba, banaanza murudisha maziba ile kwa makosa. Kama mtoto wako anaanza toka maziba, mwachi itoke naturel, mama yake mwili nasema itatoka. Na ingine, usafi wa mwili, hygiene corporelle, usafi na tuepusha na vitu mingi. Sitasema kama uchafu naleta kansa. Me saa mtoto anaanza kuwa mupiberte, maziba inaanza toka ungalia kama sina kale kafundo ndani ya liziba yangu, juu kama uko nafanya ile autopalpasion, kujipapasa. Soko na nawa, unapapasa maziba yako polepole, ukivumbua kitu, kisikia ka kitu kamwahakachange tu, nasikia kitu kama kakamuchanga ndani Kimbilia kwenye kuko kituo cha afya, aone daktari, umwelezee hii, nasikia kitu fulani ndani ya ya liziwa yangu. Juu ile njoo inaanzaka sasa, kama ishaanza na kama haitunziwe, itageuka kansa. Kansa hailumake siku, italuma wala. Liziwa moja nakuwa kabambi, ingine nakuwa kidogo, kabambi sana, ingine nakuwa kidogo, unaanza sikia mafundo fundo mule ndani, kimbia kwa upesi juu, sa tunasikiaka ile fundo, tunatosha ile fundo, tunafanya vipimo, tunaangalia kama iko kansa wala kila juma. Na kuwaka pale, ingine inaleta makanseri ile kukatala kunyonyesha. Papa tuko naona hapa, wanamke wanakatala kunyonyesha, aseme hakuolewa mazibe sianguke Maziba unyonyeshe usiponyonyeshe, inaangukaka tu na mateori ingine. Bwana journaliste huko batu bengine biko napevusha batoto biko nasema, mtoto anakwambia maziba nawasha e, usha enea kukua mwanaume aguse, eske maziba kuwasha savediri kujiprostitue? Batu bache kusema wongo kwa watoto, mahormone na kiaka na makomportema watu wazowe waganga, waganga watawafasiria vema. Dakta Gisel Kilomba, tunakushukuru sana. Aksante bwana journaliste.