Radio Okapi. Oh, Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alikutana na Mfalme Charles III wa Uingereza hii siku ya tatu huko Uingereza. Walizungumzia kuhusu kuimarisha uhusiano kati ya Uingereza na Kongo. Manaibu wengi wa kitaifa wanalaumu wizi wa bajeti katika ngazi zote na matumizi bila utaratibu wa fedha za serikali katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka wa fedha wa mwaka jana. Wizara ya Afya ya Umma, Usafi na Kinga inaandaa kampeni ya kutunza macho bila malipo mjini Kinshasa kuanzia tarehe makumi mbili na tatu Oktoba ijayo. Huo ndio muktasari wa habari. Karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Habari kamili. Akiwa katika ziara ya kikazi nchini Uingereza, rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo alikuwa na mkutano wa dakika hamsini na mfalme Charles Trois wa Uingereza hii siku ya tatu kumi na tisa Oktoba kunako ikulu ya Buckingham. Kwa mujibu ya akaunti ya Twitter ya urais wa Congo, uimarishaji wa uhusiano wa pande mbili kati ya Uingereza na DRC mabadiliko ya kiikolojia na hali ya mashariki mwa DRC ilikuwa katikati kati ya mkutano huu kati ya Mfalme Charles le Trois na Rais Tshisekedi. Na kuhusu utekelezaji wa bajeti ya mwaka wa fedha wa mwaka jana, manaibu wengi wa kitaifa wanalaumu wizi wa bajeti katika ngazi zote na matumizi bila utaratibu wa fedha za serikali. Kwa mfano, mwakilishi mteule wa Kinshasa Sinki Pululu anasema kuwa fedha za ujenzi wa barabara ya Nzolama katika munisipa Ngaliema zimetolewa tangu mwaka jana na hazijulikani wapi zilienda. Kinachoshangaza ni kwamba barabara hii bado imepangwa katika bajeti ya mwaka kesho kwa zaidi ya franga za Kongo bilioni tatu, wakati ilipaswa kukarabatiwa tangu mwaka jana. Kesi hii ni kielelezo kimoja kati ya nyingine nyingi ambazo zinazuia nchi kuendelea, anasema mwakilishi aliyechaguliwa wa Kinshasa. Shirika lisilo la kiserikali la Service Chretien d'animation rurale Jukatanga, ska, kwa kifupi linakaribisha kazi za ukarabati zinazofanyika katika barabara ya kitaifa namba moja kwenye mhimili wa Nguba Lubudi katika tarafa la Lubudi jimbo la Lualaba. Hata hivyo mratibu wake wa kitaifa anasema kuwa madaraja matatu yaliyo katika barabara hii yako katika hali mbaya, na hii inahitaji ukarabati kabla ya mvua mkubwa kunyesha, kwa sababu endapo yanabomoka ya tarafa hili linaweza kutengwa na trafiki kuvurugika. Tumsikilize Gilbert Kayumba, mratibu wa shirika la SCARC kwenye kipaza sauti cha Jean Gandu, na anatafsiriwa na Bernard Nyangi. Ya trois ponts qui sont abîmés. Kuna vilalo tatu vinavyoharibika, ni kama kilalo Ngeleka kwa kilomita 30 na senta ya Lubudi, kilalo Kasanza kati ya Mbebe na Kiabo, kuna pia kilalo Lukendi inayoharibika, ila tulijenga huko kilalo cha msaada, inabidi suluisho la haraka ili uchumi wa majimbo haya yote yasizorote kwenye barabara nambari moja. Kuacha kilalo Lukendi inayopashwa jengwa upya, vilalo vingine ni vibambazi vilivyoharibika, na kama hatuharikishi barabara itakatika, na majimbo kama Hokatanga, Lwalaba, Holomami, Grand Kasai ndiyo yatatatizwa kiuchumi na kiusalama, kama uchukuzi wabaki kama inavyoonekana hivi sasa, ni uchumi kwenye barabara nambari moja ndiyo yatazorota kwa jumla. Alipohojiwa kuhusu swala hilo, msimamizi wa tarafa la Lubudi alithibitisha habari hiyo. Klementini Lutanda anasema kuwa ujumbe kutoka wizara ya miundo mbinu ya mkoa ulikuwa umeenda katika eneo hilo husika ili kutazama hali hiyo. Tunaelekea huko Ituri. Habari ni kwamba kuna masoko ya jumuiya katika tarafa la Jugu yanavutia wafanyabiashara zaidi na zaidi na kutoka katika jimbo lote. Kulingana na vyanzo vya habari, ni kwa sababu ya utulivu unaoonekana huko tangu muda wa miezi mitatu sasa, ambao uliruhusu kuanzishwa upya kwa shughuli za kilimo katika vijiji vingi vya tarafa hilo. Magari kutoka tarafa ya Irumu na Mahagi zinakuja kwa wingi katika masoko haya kila wiki ili kuchukua chakula. Tukibaki huko Ituri tena, karibu asilimia makumi saba ya wakazi waliokimbia ukatili wa waasi wa ADF katika Usultani wa Boga kwa umbali wa kilomita mia moja, makumi mbili kusini mwa Bunia wamerejea katika vijiji vyao vya asili. Hii ni kutokana na utulivu ambao umeshuhudiwa katika eneo hilo tangu kuzinduliwa kwa awamu ya nne ya operesheni za pamoja za jeshi la FARDC na UPDF ya Uganda kuwasaka waasi hao. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanakaribisha hili, lakini yanaomba vikosi vya pamoja kuzidisha operesheni hizi ili kuimarisha amani katika eneo hilo na kuruhusu kurejea kwa watu wengine waliokimbia makazi yao ambao wamekimbia tangu miaka miwili sasa. Mengi na Ezekiel Muzalia. Awamu ya ine ya operation za pamoja za FRDC na UPDF inaonekana kufikia lengo lake lile la kuleta amani pa Boga na Chabi zinazotishwa na ugahidi wa waasi wa ADF. Kulingana na duru kadhaa za ndani, kwa miezi miwili kumeonekana na mkusanyiko mkubwa wa wakaaji katika vijiji vya Ruzinga, Bundundu, Bwarangi na na vile vilevile kuelekea uwanja wa ndege wa Boga. Vikosi hivi viwili vya usalama vimeweka vituo vyao mbali mbalimbali huko ili kuhakikisha ulinzi wa raia na kuharibu ngome zote za adui aliyetawanyika msituni. Duru za kufanana katika eneo hilo vinaripotia kwamba kuweko kwa wasikari wale unatokeza kuanzishwa kwa shughuli za kibiashara kama vile ndani ya eneo huko zunguluka na Chabi. Mkaaji mmoja anashuhudia maeneo ine kati ya matano ya urithi wa dunia nchini Kongo yameorodheshwa kama maeneo hatarini tangu 1919. Yana hatari ya, ya kuondolewa kwenye orodha hiyo na UNESCO ikiwa hakuna juhudi zitafanywa na viongozi. Ni hasa mbuga la Virunga, Kauzi Biega, Garamba na hifadhi ya wanyamapori ya Okapi haswa. Ni hofu na onyo vilivyotolewa na vijana wa Kiafrika katika kongamano la sita la vijana wa Afrika kuhusu urithi wa dunia lililofanyika wiki iliyopita nchini Cameroon. Kijana wa Kongo anaiwakilisha DRC katika mkutano huu wa bara, anatoa wito kwa serikali ya Kongo, aiomba kuzisaidia taasisi zinazosimamia maeneo hayo, ili kuleta amani na usalama katika maeneo hayo. Ala mukirania yuko kwenye mikrofoni ya Denis Lukeso. Mboga yetu iko inapatikana nafasi kama site inabakia ya siku mingi eh, na iko classé en péril inaweza perdre yenyewe, inaitwa valeur universelle exceptionnel, yani faida yake yenyewe lituma bana yandika kwenye patrimoine ya UNESCO sasa site ikaperde ile valeur yake, wanaweza wakadeside wanaitosha kuliste, e, ku liste, na hatutakuwa tena na site ku patrimoine mondial UNESCO. Tunomba wakubwa wasapoti, wapatie vifaa na mingine yote ambayo wanaogerele masite wanahitaji, na warudishe amani na kimya ndani ya masite ile, pourvke kazi iendelee vizuri na hizi site ziweze toka ku classification en peril zikuwe ku classification verte. Kumbuka kwamba mbuga ya Salonga iliyosainishwa kama hatarini sasa imekubaliwa tangu mwaka tunao. Wizara ya afya ya umma, usafi na kinga, kwa kushirikiana na shirika lisilo la kiserikali la Munazamat, inaandaa kuanzia tarehe makumi mbili na tatu hadi makumi tatu Oktoba mwaka tunao kampeni ya kutunza macho bila malipo mjini Kinshasa. Kampeni hii pia inajumuisha usambazaji wa miwani na upasuaji wa macho. Waziri wa afya hivyo anatoa wito kwa watu wa Kinshasa kwenda kujiandikisha katika hospitali kuu ya Kinshasa, Mama Yemo ya zamani. Tusikilize wito huu wa Daktari Jean-Jacques Mbugani katika sehemu hii iliyopendekezwa na Alain Irunge. cher compatriotes katika ugharamio na maandalizi ya uwaziri wa afya usafi na ukingo, katika uungaji mkono wa muungano Munazamat, kuna kampeni ya upasuaji wa ugonjwa wa macho ambayo itaanza tarehe makumi mbili na tatu hadi tarehe makumi mbili na kenda Oktoba elfu mbili makumi mbili na mbili ajili ya kuwatibu wagonjwa wanaougua katarakti hivyo munaalikwa kujiandikisha kwenye hospitali kuu ya jiji la Kinshasa tangu leo. Ni ya muhimu kukumbusha kama kampeni hiyo ya matibabu ni kwa bure, bila malipo. Tunamkaribisha Bi Gertrude Kitembo Mpala, mkuu wa bunge la jimbo la Manyema. Kama unavyojua ilipangwa siku ya pili tarehe kumi na nane mwezi tunao uchaguzi wa magavana na makamu wa gavana wa jimbo la Maniema. Uchaguzi huu haukufanyika tena kwa sababu ya uamuzi wa baraza la serikali kusimamisha utekelezaji wa kalenda ya seni inayotaka kurejelewa kwa uchaguzi wa magavana na makamu wa gavana wa Maniema. Kwa kulizungumzia sikiliza mahojiano ya b Gertrude de Kitembo Mpala na mwandishi wetu Flores Kizalunga. Mama Akitembo Mpala, jambo. Jambo mama Florence, ilitarajiwa siku ya pili hii tarehe kumi na nane Oktoba uchaguzi wa liwali na liwali makamu wa jimbo la Manyema, lakini tumeona kwamba kazi hiyo haikuendeshwa. Nini ndiyo chanzo? Mm, ni kweli tulisema, nadhani ilikuwa siku ya Mungu wakati tulimaniza hiyo wakati ya kufanya kampanye ya wakandida guverneur wakandida liwali yetu ya province, tulisema kama tutakuwa na mukusanyo ama pleniere ya assamblee siku ya pili tarehe kumi na nane mwezi lakini watu wanaona hatukufanya tena hiyo mkusanyo, hatukufanya hiyo uchaguzi ni sababu ku niveau ya Kinshasa ku conseil d'etat, kulikuwa requete en refere suspension, yenyewe balilomba seni isuspendre processus ya uchaguzi wa gouverneur. Sasie tulipata mkanda leo asubuhi yote kutoka kwa seni kutuambia tusimamishe kwanza hiyo activite, ndio maana uchaguzi haikukuwa leo. Lakini tunawaza wanasema tu tusimamishe, hawakusema imanizike. Tunawazia kwa kufata sheria ya nchi yetu, kama hiyo requete nyewe wanasema reference expansion gisi wanaandika kwa sheria kama wanapashwa kuisemea kusiku munane, tunawaza mbele ya mwisho ya hii juma Conseil d'Etat watakutana na wataleta mipango yenyewe, watapatia seni kusema na sisi seni tupatie hiyo mipango ya kusema tuendeleshe hiyo kazi ya maneno ya uchaguzi waliwali na liwali makamo wa Manyema. Mama presidenti, wakaaji wanajiuliza sana nini haiendeke kunako jimbo la Manyema ama kunako bunge letu, kwani kuliendesha uchaguzi wa liwali na makamo wake tarehe sita ambapo Iberi Kindanda Kishabungu alichaguliwa, me uchaguzi huyo iw waruhusia kuendesha uchaguzi mpya tena, kisha kampeni uchaguzi umesimamishwa. Swali letu ni kujua nini haiendeki kunako bunge la Manyema. Aksanti, mama Florence, kwa hiyo ulizo kweli watu wanajuuliza, nini haiendeke, lakini naweza kusema kwanza, haiko nini haiendeke kwa asamble. Asamble inafanya kazi kama kawaida. Asamble ilipata kalendari inye seni, ilitupatia sababu ya kufanya uchaguzi. Asamble peke yake haiwezi kufanya uchaguzi ya guverner. Asamble inaweza kufanya uchaguzi peke yake kama ni ya maneno ya bamambre, ya biro, maneno ya liwali ni mpaka seni nayo na inakucha. Sa seni walipata hiyo kibarua ya kutoka uconseil detat, nao wanasema wanapenda kuheshimia hiyo kibarua. Inasema wasimamishe kidogo, wanapenda sasa kule ku ngazi ya conseil d'etat waingilie hiyo maneno, waangalie ndani ya hiyo kibarua, ile reketi nye waliandika reference suspension ya bwana Haruna kitu gani iko ndani, waangalie wachunguze, kama kweli ni kusimamisha uchaguzi isiku wake tena kumanyema au kama uchaguzi inaweza kuendelea mahali yetu liachie donc. Kwa kusema ukweli, hata sisi wanabunge tunajiuliza sababu gani Manyema tu kuma province makumi mbili na sita ya nchi yetu, kumanyema tu njo kwenye tuko na gouverneur kwa muda mwenye anadumu anakuwa mwaka na nusu, tunafanya uchaguzi wa pite kumi na mnane wanachagua mtu moya, watatu wanachagua mwingine, umoja anajichagua peke yake. Lakini hiyo kitu wanasema haiwezi kuendeka hivyo, kunakuwa marekete fulani fulani wanawaambia seni irudilie uchaguzi, seni natutumia kalandari ya kurudilia uchaguzi. Siku tunamaniza kampanyi, kunakuwa rekete ingine wanasema tusimamishe kidogo. Hata sisi wanabunge na watu wa Manyema wa sisi wote tunajuuliza kuna kitu gani inyee nakataza Manyema nayo ikuwe na liwali na liwali, makamu wenyewe wanapita kwa uchaguzi. Bibi Jactide, jambo hiyo nasikitisha sana. Wakaaji wa Manyema wenye nao pia wanapendelea kuwa na liwali aliyechaguliwa. Alali, una ujumbe gani kwao? Naomba antukaa watu wote wa Manyema wafutie confiance kwa rais wa nchi excellence Felix Antoine Chisekedi Chilombo mwenye ana prone etat de droit, na mwenye si wote tunakumbuka, inakuwa tunadhani siku kumi tangu kwa mkusanyo yake na wawaziri ku Conseil des ministres, kwenye aliona kama kubitu ya justice appareil judiciaire kuko vitu mingi mingi yenyewe haiendeke vizuri. Naomba watu wa manyema wafanye konfiance kwa asambley provinciale kusema hii mzorokoto nyeko kidogo kidogo inaanza kwenda kumwisho. Tunatumaini kama conseil d'etat italeta jibu ya kusema seni iendelee na maneno ya uchaguzi na seni tuandikie sisi bunge, wakuje watu wa seni kufanyisha hiyo uchaguzi na manyema nayo, kama ingine majimbo yote ya inchi, na sisi nasitukuwe na liwali na liwali makamu mwenyewe alipita kwa uchaguzi. Mama Jacqueline Kitembo Mpala, shukrani kwako, asante sana Florence. En huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kulifanyika siku ya pili maongezi ya ana kwa ana bila kunyamazia chochote, ambayo inaingia katika mfumo wa mazungumzo ya jamii ili kufikiria matatizo mbalimbali mbali ambayo raia wanapitia: ukosefu wa usalama uharibifu wa ardhi na maovu mengine mengi yanayoikumba jamii. Je, kila mmoja ana wajibu gani? Jaribu yajibu katika ripoti hii ya Mark Marufimbo. Katika kikao hiki wahudhuriaji walipasua ukweli pasipo hofu mmoja kwa mwingine kuhusu matatizo zinazovuruga hali ya maisha ya wakaaji, na hii kisha chungu nzima ya mapendekezo ambazo suluhisho za kwama toka viongozi. Mwezi Malikidogo, kiongozi wa shirika la raia tarafani Bungulu, aongelea kasoro zimoja zinazotaabisha wakaaji unakuwa kwa mfano magumu ya udongo ha, watu wa, ya, ya kuhusika na udongo wa geometre wanaingia mumashamba za batu bila hata ruhusa donk iko problemu ina, inaacha watu wanafikia na naku na z ya pili ni hiyo shida ambayo inabakia kumabarieri. Sisi tulijua wakati yenyewe tutaidentifia ama tutaweza tuta kutosha hiyo maproblemu, tutaita wale wa responsable. Kwa kweli waliweza kukuya na wakaweza kujibia kumaswali wa, fulani, fulani. Me tatizo ingali kwa sababu ile ya bariere mpaka sasa ingali na inafanya fujo ndani ya vile ya beni kwa sababu populasion kila mara iko nalipa pesa juu ya kuvuka bariere. Wakisukuma mizigo ya majukumu yao begani mwao, viongozi walijikuta mbele ya njia ya kutafuta jibu kwa matakwa ya maombi ya wakaaji. Inawezekana matumaini ya chimikwe mara tena sawa, asema hapa Castro Kataliku Mutanava, msimamizi wa jamii. Wamepima kusema kwa leo kwanza, wiko napima kuangalia kuma wamalize ile usumbufu, kwani mabrebi galeza ama wale watu wenye wanapotea hawakosaki. Me wanasema watashikaza, wataangalia kuma waambie wa, wa, polisi wetu wa askari wetu kuanza leo, kwani tumeweza kuambia magumu fulani fulani ambayo tunapata, na kuhusu ile magumu wataangalia kama suluhisho gani wanaweza patia raia ikiwa tatizo la kweli ni kufuatilia mapendekezo kwa ajili ya kuzitimiza. Waandalizi wasema kuaminia mbinu mpya kwa ajili ya kuifikia. Mwanasheria Sharma wa ndambi ni msimamizi wa muradi mazungumzo kwa ajili ya amani kunako Paul Institute. Malalamiko yalipaniwa na wakaaji, na hao waongozi wameleta jibu yao mbalimbali mbali kwa hayo malalamiko, na itakayofuata itakuwa kufuatilia yote ambayo yalisemeka ama ma ma ma ma ma ma ma ahadi zote ambazo wa waongozi walileta kuhusu haya malalamiko ili kuhakikisha kama wako wanatendesha yale yote ambayo waliahidi. Viongozi wenye mamlaka walipatikana kwa kikao hiki, hususan wasimamizi wa matarafa mane ya mji wa Beni, mawakilishi ya jeshi la taifa na la polisi, mkurugenzi wa jela la Kangwai, msimamizi wa chumba cha kazi ausikane na mambo ya ardhi, na wengine pia waliokuweko mbele ya wasimamizi hawa wa majamii. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Goma, katika jimbo la Kivu Kaskazini, mchungaji Jean Omari Ramazani, mkuu wa kanisa la SN Eglise Chretienne pour toutes les nations, atabaki gerezani. Alifika mbele ya hakimu hii siku ya tatu. Usikilizaji wa siku unaohusu upelelezi wa kesi hiyo umerudishwa hadi tarehe makumi mbili na moja Oktoba ijayo kutokana na kuwa mmoja wa washtakiwa wenzake ni mgonjwa na kutopatikana kwa mashahidi wawili waliotajwa awali kumbuka kwamba kiongozi huyo wa kidini anashtakiwa na mahakama ya kijeshi ya Goma kwa makosa mawili yakiwemo kushirikiana na wahalifu na utekaji nyara wa watoto huko Kivu Kusini madereva wanaoendesha shughuli zao kwenye barabara Uvira Bujumbura wamegoma tangu siku nne sasa katika muji wa Uvira Wanasema kuwa wana wasiwasi sana kuhusu kodi kwenye kadi za kuingia zilizowekwa katika nchi jirani ya Burundi kwa magari yenye usajili nambari ya utambulisho wa Congo. Mgomo huo ulianza tarehe kumi na nne Oktoba. Madereva hao wanaomba serikali ya Congo iingilie kati ili kujadiliana na serikali ya Burundi hatua zinazofaa ili kupata suluhisho. Katika tarafa la Walungu, mvua kubwa yenye upepo mkali ilisababisha uharibifu mkubwa katika tabaka Kanyola mnamo siku ya pili tarehe kumi na nane Oktoba, kulingana na shirika la raia katika eneo hilo. Tukio hilo lilitokea mchana. Mashamba mengi yaliharibiwa, mimea ilitelemka na maji, na baadhi ya nyumba za makazi zilipoteza paa kwa sababu ya upepo mkali. Wakulima katika eneo hili tayari wanahofia njaa kutokana na uharibifu huu, kinaongeza chanzo chetu. Ni mwisho wa habari. Asante kwa usikivu wenu habari, kwa, kwa herini.