Oh, wafanyakazi wa kampuni ya usafiri wa anga wa Kongo Airways wameamua kusimamisha kazi huko Lubumbashi, Goma na Kindu wakiomba malipo ya mishahara yao. Maelfu ya wakimbizi wanakosa msaada wa kibinadamu tangu angalau mwaka mmoja sasa katika maeneo kadhaa ya tarafa la Jugu huko Ituri. Hawana chakula, dawa na hata maji ya kunywa. Katika baadhi ya maeneo, hali hiyo inapelekea kufa kwa mmoja kati yao. Kongo itaandaa michezo ya awamu ya tisa ya kifaransa mwezi Aprili mwaka kesho. Rais wa jamhuri aliyehakikisha hayo jana, siku ya kwanza, mbele ya mabalozi na wakuu wa ujumbe wa kidiplomasia wa nchi wanachama wa OIF pa Kinshasa. Jambo wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Wafanyakazi wa kampuni ya usafiri wa anga wa Congo Airways wameamua kusimamisha kazi kwa muda siku tatu, wanaomba kulipwa kwa malipo yao ya mishahara ya miezi saba. Wanaungwa mkono katika mchakato huu na wafanyakazi wa shirika hilo la Congo Airways ambao hawajalipwa mishahara yao ya miezi kumi na tisa. Wanaahidi kuchukua uamuzi mkali katika harakati zao ikiwa hakuna kitakachofanyika kwa niaba yao. Taarifa ya jangandu toka Lubumbashi inasomwa na Vivian Bisimwa. Asubuhi ya siku hii ya kwanza, ofisi za Congo Airways zenye kupatikana katika njia ya Lomami na mzee Kabila pa Lubumbashi zimefungwa. Wafanyakazi kwenye shirika hiyo wabaki nje wakiimba na kuomba udishwa katika sheria yao ya kulipwa miezi saba iliyopita, ijapokuwa walikuwa wakitumika kila siku. Walisema ya kwamba hawakuja kutumika bila malipo, kwani ni wazazi wa majamaa wakiwa na watoto wenye kuhitaji kusoma, nyumba za kulipia ambazo wamefukuzwa ndani, hawana namna ya matunzo. Waliongeza na kusema ya kwamba wanaomba kuwa mtu kati yao na mwajiri wao ili wapate nafasi ya kuweza kuongea. Wafanyakazi hawa walitengeneza makaliki ambazo walitia kwenye milango za kuingilia za maofisi zao, zikiwekwa ujumbe mbalimbali mbali, kama vile: wafanyakazi wenye kusahaulika, jamaa katika hatari, wazazi wasiolipwa, watoto bila masomo, wazazi wasiolipwa, watoto kuangaika wenyewe na zenginezo. Upande mwengine tunakuwa na wakandarasaji wadogo, wao wanakuwa na miezi kumi na tisa bila malipo kwenye kaliko yao. Twaweza soma ATM ya Congo Airways: miezi kumi na tisa bila malipo, iya tosha, twahitaji pesa tu. Waandamanaji hawa wajulisha ya kwamba kisha siku tatu bila kazi watafanya tathmini itakayoamua nini itafuata. Mjini Goma pia, wafanyakazi wa kampuni ya usafiri wa Congo Airways Wamefuata mfano wa wenzao kutoka majimbo mengine kwa kuanzisha mgomo tangu hii siku ya kwanza kumi na saba Oktoba. Wafanyakazi hawa wanadai kulipwa mishahara yao ambayo bado haijawahi lipwa, lakini pia kuanzishwa kwa sindiketi ndani ya kampuni yao. Kulingana na mmoja wao, mgomo huu utadumu hadi tarehe kumi na tisa mwezi tunao, na ikiwa hawatapata wanachokiomba, watazidisha mgomo hadi kusimamishwa kwa safari za ndege kutoka Goma. Hakuna safari za ndege zinazopangwa kutoka Goma, lakini huduma ya mauzo ya tiketi inafanya kazi ndogo kabisa, baadhi ya wafanyakazi walituambia. Hali hiyo pia inaonekana pa Kindu, katika jimbo la Manyema, ambapo wafanyakazi wa shirika la Congo Airways Kindu walifunga milango ya ofisi yao asubuhi ya hii siku ya kwanza. Walibandika mabango ya kudai malipo ya mishahara yao na pia kuanzishwa kwa sindiketi kwa sababu wamemaliza miaka saba bila kuwa na sindiketi ndani ya Congo Airways. Kwa habari nyingine ni kwamba katika jimbo la Kivu Kusini waombaji wa pasipoti za kibayometriki wanalalamika kucheleweshwa kwa uwasilishaji wa pasipoti zao kutoka Bukavu. Wanadai kuwa wamelipa pesa zote na makaratasi kupata pasipoti za kibayometriki kutoka kituo cha kufanya jambo hilo cha Bukavu kwa zaidi ya miezi mitatu sasa. Mkuu wa kituo hiki anatambua hali hii ambayo anasema kuwa tatizo ni ukosefu wa vifaa huko Kinshasa. Katika jimbo la Bazuele askari polisi mmoja aliuawa na kiasi kikubwa cha pesa kilichukuliwa, na milio ya risasi kadhaa ikasikika. Hii ni tathmini ya muda bado ya wizi katika kampuni ya kutuma pesa inayoitwa Le Solidaire katika jiji la Buta. Kulingana na walioshuhudia, tukio hilo lilitokea usiku wa kuamkia hii siku ya kwanza Maelezo na Jacques Mkongole. Ilikuwa pasaa moja asubuhi ya Jumatatu hii ambapo wajambazi waliokuwa wamejihami na wakimiliki silaha walivamia nyumba ya kuhamisha pesa ya Solidaire mjini Buta. Ili kufanikiwa katika uhalifu wao, wajambazi hawa walifuatulia risasi polisi aliyepepewa jukumu la kulinda nyumba hii ya biashara na akafa kama matokeo. Kulingana na vyanzo vilivyo karibu na shirika hili, watu hawa walichukua dola za kimarekani elfu mnane na faranga za Kongo milioni kumi ambazo zilikuwa kwenye sanduku la pesa. Bado kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari walifuatua risasi zaidi ya 20 kabla ya kutoroka porini. Akifahamishwa kuhusu hali hiyo kutoka Kishasa ambako yuko misheni, gavana wa jimbo la Bauele anatangaza kufuatilia kwa karibu mabadiliko ya hali hiyo. Profesa Jean-Robert Zanza Bombiti anatoa wito kwa wananchi kuwa watulivu na kushirikiana na polisi na vyombo vya usalama. Wamuishu, wanasema, wa mwisho wanasema wanatafuta hawa haramu wenye walikimbia muji Kisangani. Jacque Mkonkole, radio Okapi. Jimboni Ituri, maelfu ya wakimbizi wanasema hawajawahi kupokea msaada wa kibinadamu tangu angalau mwaka mmoja sasa, katika maeneo kadhaa katika tarafa la Jugu. Kati ya jumla ya watu milioni moja laki saba waliokimbia makazi yao huko Ituri, kulingana na ushuhuda wao, hawana chakula, dawa na hata maji ya kunywa katika baadhi ya maeneo. Matokeo ni kwamba wakimbizi wengi wanakabiliwa na malisho mabaya na upungufu wa damu na hata vifo, vikiwemo angalau vifo makumi tatu na mbili vilivyorekodiwa mwezi Septemba iliyopita katika eneo moja tu huko Bule. Ripoti yake Isak Remo ambaye anarudi kutoka Jugu inasomwa hapa na Ezekiel Muzalia. Hali ya kiutu inaendelea kuwa mbovu ndani ya tarafa la Jugu, ingawa kuboreshwa kwa hali ya usalama ndani ya eneo hili, ndani ya kambi za wakimbizi karibuni kumeonekana shida za ukosefu wa msaada wa kiutu ndani ya kambi nyingi. Lakini pia uwezo wa kupata fedha kwa wakimbizi ni mbovu, kwa sababu mashamba zao zinavamiwa na vikundi vya wanamgambo pajina. Kwa mfano, zaidi ya wakimbizi makumi tatu na mbili elfu wanajulisha ya kwamba hawajapewa msaada wowote tangu wawekwe ndani ya kambi hili mwezi wa Aprili mwaka jana. Hali hiyo inaonekana pia kwa wakimbizi wa Jaiba ambao wanakosewa na lolote na hata maji ya kunywa kwenye kambi la Savo eneo za Bule, hali ya wakimbizi inakuwa ya kusikitisha. Wakimbizi makumi tano na nne walishapoteza maisha tangu Septemba iliyopita, miongoni mwao ishirini na mbili katika tarehe moja na kumi na saba Oktoba mwezi huu, alivyojulisha Emmanuel Ndalo, kiongozi wa kambi hilo la wakimbizi. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Kama nilivyotanguliza, Rais Felix Antoine Tshisekedi amethibitisha kwamba kwa hakika Congo ndio inapokea michezo ya awamu ya tisa ya Kifaransa mwezi Aprili mwaka kesho. Alisema hayo jana siku ya kwanza mbele ya mabalozi na wakuu wa ujumbe wa kidiplomasia wa nchi wanachama wa OIF walioalikwa kunako jiji la Umoja wa Afrika. Mbele ya wanadiplomasia hao, mkuu wa nchi aliondoa utata wowote kuhusu kuandaliwa kwa michezo hii mjini Kinshasa. Rais Tshisekedi aliwahakikishia waliohojiana naye kwamba serikali itafanya nguvu zote za kukamilisha majengo ya maeneo ya michezo, inasema tangazo ya vyombo vya habari vya rais. Turudi jimboni Kivu Kusini, ambako msimamizi mmoja wa masomo katika shule moja ya kanisa amesimamishwa kazi akidaiwa kuwa alipokea pesa kutoka kwa wanafunzi ambao hawakufaulu kwa mtihani wa serikali wa mwaka tunao. Uamuzi huo ulikuwa umeombwa na mkurugenzi wa mkoa wa EPST Sud Kivu a. Wazazi wa wanafunzi hao wanakaribisha uamuzi huu ambao unapaswa kuwa somo kwa wasimamizi wengine wa shule. Na katika jimbo la Manyema walimu katika tarafa la Kibombo wanasema wanakabiliwa na matatizo mengi ambayo hayawaruhusu kufanya kazi vizuri. Kulingana na mkuu na muungano wa walimu wa EPST Kibombo A na D, baadhi ya walimu hawapati malipo ya shule bure. Jonathan Edondo Mulenda naye anaongeza kuwa kuna pesa za uendeshaji ambazo baadhi ya shule hazinufaiki nazo. Anaomba uingiliaji kati wa viongozi ili kutatua tatizo hili ambalo linafanya walimu wakose raha. Tumsikilize Jonathan Edondo Mulenda kwenye kipaza sauti. Kunakuwa walimu ambao wanakuwa wakilipwa pesa zao ninapatikana prime ya gratuite aingie kwa moja. Kunakuwa pia mafrai de fonctionnement ya mekole ambaye imoya haingie mpaka hivi, tushafanya mademarshe kuuliza atukomprendre se bloke à quel niveau. Kunakuwa pia prime de gratuite ya walimu ambaye nakuwa wamoja hawazipokee. Ministre nationale aliongea na gouvernement en general biko na nguvu walimu wakue stare me ukikuta huku kwetu, hatuone maefe ya ile kazi yote guvernemen ikonafanya wakiongeza pesa ile pesa kwetu inalipwa savile karitas enapenda ve sazingine ibala natoka mkongeza mupaka ivi walimu wengine hawayaipata huku kwetu, kwasili tuko na prime de bruse ambaye tango prime de bruse ibayonge hatuyaipataka mpaka leo ha, jiu, kapi? Swain. Mwezi wa Oktoba umetolewa kuongeza ufahamu na uchunguzi wa hiari wa kansa ya matiti. Ili kulizungumzia tunampokea kama mgeni wa leo Daktari Giselle Kilomba mkurugenzi wa matibabu wa kliniki ya mafami huko Beni, Jimboni Kivu Kaskazini. Anatufafanulia namna gani ugonjwa huu unatokea hatari na pia namna ya kuepuka. Daktari Giselle Kilomba anazungumza na Mark Marufimbo. Daktari Giselle Kilomba jambo. Jambo bwana journaliste. Mwezi wa kumi ni mwezi maalum inayotolewa kwa ajili ya utafiti na kutunza wanawake wanaogonjwa na ugonjwa wa kansa wa matiti. Tunaweza kuelewa hii ugonjwa inatokea wapi kwa kweli? Kansa inatoka namna mbalimbali mbali. Ya kwanza tunasema inatoka mkizazi, manake kujamaa yangu bakichunguza anaweza kukuta samwa shangazi yangu, samwa mama yangu anaweza kuwa aligonjwaka hiyo kansa ya liziba. Na ingine inatokana tu na sanye, mtoto msichana anaanza kuwa kupiberte hormone naanza kutumika kudamu ikikuya ya mingi sana wala ile mahormone nakuya maselile ongezeka na, mudesordre mtu anaweza ifanya kansa na haikutoka kujamaa na ile ya kujimultiplie mubaya souvent na kutaka kumaziba, kunaweza kuwa kafundo kakitu mwake anakwasa kalijiwe ndani ya liziba ya musika. Njo kusha sikia kale kafundo ndani ya liziwa ya musichana mumama, iko deja chanjo ya kuenda kudawa na tunaza kuelewa kama ni miaka gani kabisa ya wanawake inaugusiwa sana, wala inasumbuliwa sana na hii kansa ya liziba mwanamke wote, kule mwenye anaanza pata malali yake ya mwezi, anaweza gonjwa kansa ya liziba na katika maendeleo ya utafiti na kitalamu ya kinganga, kuna tayari matunzo kwa ajili ya kuepuka kansa, wala pana ku hali ya kansa. Tutaangalia namna gani tuepuke hiyo magonjwa, ni magonjwa ya namuna gani ya kujipapasa kuangalia kama sina kale kafundo ndani ya liziba yangu juu, kama huko nafanya ile autopalpation, kujipapasa soko na, nawa unapapasa maziba yako polepole, ukivumbua kitu, ukisikia kakitu kamwa, hakachange tu nasikia kitu kaka kamuchanga ndani, kimbilia kwenye kuko kituo cha afya, aone daktari, umwelezee hii nasikia kitu fulani ndani ya ya liziwa yangu. Juu ile njo inaanzaka sasa, kama ishaanza na kama haitunziwe itageuka kansa. Kansa hailumake siku, italuma wala liziwa ya mwana, inakuwa kabambi ngine, inakuwa kidogo kabambi sana, ngine inakuwa kidogo. Unaanza sikia mafundofundo mule ndani, kimbia kwa upesi, juu sasa tunasikiaka ile fundo, tunatosha ile fundo, tunafanya vipimo, tunaangalia kama iko kansa wala hapana kama iko kansa ingali mwanzo, tunakupa dawa unapona. Na kama haiko kansa tunasema ah, uko na neema juu tunatosha hii ingegeukaka siku moya kansa. Donc prevention kuko ingine matibabu mamografie beni. Kwanza hatuna hiyo mamografie kweli, tuko na ginekologe tunatumika naye kila siku hapa ku kliniki la famiye kila juma na kuwaka pale. Ingine inaleta makansere ile kukatala kunyonyesha. Papa tuko naona hapa wanawake wanakatala kunyonyesha, aseme hakuolewa mazibe sianguke maziba unyonyeshe usiponyonyeshe inaangukaka tu. Na mateori ingine, bwana journaliste, huko batu bengine biko napevusha pevusha batoto biko nasema mtoto anakwambia maziba inawasha eh, ushaenea kukua mwanaume aguse. Eske maziba kuwasha, tafedili kujiprostituer? Batu basi kusema uongo kwa watoto. Ma hormone na kiaka na makomportema watu wazowe waganga waganga, watawafasiria vema. Daktari Gisele Kilomba, tunakushukuru sana, asante bwana journaliste. Huko Kivu Kusini, tume ya haki na amani ya daiosisi sede jipe ya Bukavu ilikutanisha wadau wote katika mchakato wa uchaguzi ili kujadili changamoto zinazohusiana na uchaguzi uliopangwa kufanyika Disemba mwaka kesho nchini Kongo. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Jean Kasami. Kwa kuitisha hiyo meza ya duara wa usikao, na vile mchakato wa uchaguzi unavyoendelea, walipenda wafikiri iwapo dalili wanazoziona hazitakwamisha uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Wanajiswali ikiwa hakika viongozi wa nchi wanakuwa na utashi mwema wa kuendesha uchaguzi tena iwapo kuzorota kwa usalama na kuchelewa kwa kutangazwa kalendari ya uchaguzi havitakuwa vikwazo. na Dine Chikomola Chikomola, mfanyakazi kunako CDGP, tunayua shivote kama tuko deja muatayarisho ya uchaguzi ndani ya nchi yetu. Sasa tukaona wenye banapashwa vaintervenire ku maeleksion kila batu vikonatumika mungambo yavo, tukaona kama ni alazima kubatiya fasi moya abayuwe kama maeleksion zitakuwa wala zitakuwa tu kuko vita ko ma groupe za zame zenye zinadestabilize kule, kuko etat de siege Nord Kivu, bakajuliza vitakuway, bakasema osiju ya logistique ayenjo makite electoraux zitafikia mafin fond za province. Katibu wa seni jimboni Kivu ya kusini, Gaudense Maeshe, anatuliza hizo wasiwasi. Komisyon electorale ndiyo ilikuwa ndani ya ile kikao yenye komisyon diocesaine justice et paix iliorganize na komission elektorale ilionyesha wenyewe walipartisipe wa maparti politique wa sosiete civile wa la police, wa na memba wa partenaire wa komisyon diocesaine justice et paix na wale wote wenyewe walikuwa ndani, kwa waonyesha kama uchaguzi iko inatayarishiwa na itafanyika ndani ya nchi yetu. Inscription des electeurs itaanza mu nchi yetu mu mwezi ya kumi na mbili njuo, kwa maana komission electorale nasema, tusiogope mu 2023 kutakuwa uchaguzi. Kuko elfu mia tatu makumi ine na tano na vipande munane milioni ya dola yenye ilishapaniwa ku komission electorale, ili ni guvernement njuu ilisema Gaudence Maeshe alikumbusha wakilishi wa vyama vya kisiasa katika mkutano huo kuwa kila chama ambacho kitapana orodha ya majina ya wanawake wengi kitafaidishwa kifedha. Ndiyo sheria inasema: parti politique, regroupement politique zenye zitaleta omwe mwatie ya wale wakandideti wakuwe wanawake hawatawalipisha ile kosion ha? Hawatalipa kosion. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunaanzia. Mwanaume mmoja shabiki wa timu ya Barcelona alimpiga vikali mke wake siku ya Mungu jioni katika Manispa Mangina ni katika tarafa la Beni. Mke wake akiwa shabiki wa Real Madrid, mpinzani wa Barcelona wa siku hiyo. Shirika la raia la Manispa linasema kuwa mwanaume huyo hakuweza kuvumilia ishara za furaha ya kusherekea ushindi huu wa Madrid na mke wake. Duru letu linaeleza kuwa mwanaume huyo alishikiliwa na polisi tangu siku ya kwanza asubuhi na mke wake amelazwa katika kituo cha afya cha Mangina ili kupewa matibabu yanayofaa. Huko Kivu Kusini, kikosi cha askari jeshi cha Indonesia cha Monusco kitaondoka Shabunda kuelekea Bunia hivi karibuni. Tangazo hilo lilitolewa siku ya kwanza na katibu mtendaji wa serikali ya mkoa, Gaston Sisa Wanumbe. Alisema hayo mbele ya ujumbe wa Monusco wa Kivu Kusini kwenye ujumbe wa kuelekea Shabunda. Raia wa Pali wanaonekana kutofurahishwa na habari hiyo ya kuondoka kwa kikosi hicho, wakisema kwamba kimewalindia usalama na kufanya miradi mingi ya maendeleo katika eneo hilo, kama vile kuwajengea chemchem na kutoa umeme kwa redio za pahali. Ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwaherini.