Copy? Oh, copy. Mapigano kati wa wa wa ya askari jeshi wa FARDC na waasi wa M23 yameanza tena tangu jana katika tarafa la Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini. Askofu wa dayosisi ya Butembo Beni Sikuli Paluku Melkisedeki analaani vikali shambulio la jana siku ya nne dhidi ya kijiji cha Maboya katika tarafa la Beni na wazaniwa kuwa wa ADF ambako watu wengi waliuawa na nyumba kuunguzwa. Barabara ya taifa namba mbili inayounganisha Bukavu na Goma imekatika tangu jana siku ya nne jimboni Kivu Kusini kwa sababu ya mvua ambayo inanyesha siku hizi. Matukio ni kwamba magari mengi yamekwama kwa pande zote mbili. Aksanti kuungana nasi na hii ndo habari kamili. Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Huko Kivu Kaskazini, mapigano yalianza tena siku ya tano hii asubuhi kati ya FARDC na waasi wa M23 katika eneo la Rangira iko katika tabaka la Jomba katika tarafa la Ruchuru. Kulingana na vyanzo vingi, milio ya risasi nzito na nyepesi inasikika katika eneo hilo na kuwa lazimu mamia ya wakazi wa pahali kuelekea kwenye mji mkuu wa tarafa, Bernard Nyangi, tokea mapema hii Ijumaa. Mapambano yalizuka upya sehemu za Rangira. Hayo ni kiisha mliwa mliwalisasi kusikika huko majira za saa tisa mchana iyo jana Alhamisi. Dhuru kazaa za baini kwamba waasi wa M23 wanaopatikana milimani Mukarange na Shwema katika mkoa wa jirani wa Bweza washambulia ngome za jeshi la taifa Parangira, wakisukuma huko mabomu mfululizo. Dhuru hizo zaongeza kwamba raia wawili walijeruhiwa kwa lisasi na kuharakishwa hospitalini, wakati wakazi wengine wote wa Rangira waziama makaji zao na kukimbilia sehemu za Rutshuru centre. Ila katika tangazo lililosainiwa jana Alhamisi na msemaji wao Lawrence Kanyuka, wa M23 washutumu jeshi la taifa kushambulia ngome zao za Rangira huko, wakiwa na shurti ya kujibu. Hadi sasa jeshi la taifa bado la miliki ngome zake za vijijini Kibanda na Rangira katika usultani mdogo wa Jomba wakati waasi wachunguza vijiji vingine sita vya eneo lile la asili vikiwemo Bwonagana, Goma, Bernardin, Yangi, Radio Kapi. Tukisalia jimboni Kivu Kaskazini, dayosisi ya Butembo Beni ina laani vikali shambulio la jana siku ya nne dhidi ya kijiji cha Maboya katika tarafa la Beni lililofanywa na watu wenye silaha ambao wanazaniwa kuwa wa ADF. Askofu wa dayosis hiyo Monsegneur Sikuli Paluku Melkisedek anasema katika ujumbe wake wa rambirambi alioutuma kwa raia wote kwamba anakosa hata maneno ya kusema, kiasi kwamba hofu imezidi kiwango. Anasikitika hasa watu kufariki, wakiwemo Bikira Mari Sylvie Kavuke Vakatsuraki ambaye pia alikuwa daktari, alifia kwenye chumba chake cha ulinzi kwenye kituo cha afya kilichochomwa moto na wauaji katika tarafa la Beni, huku Kivu Kaskazini, shule za msingi makumi nane na sita na shule za sekondari makumi tatu na moja zinashindwa kufanya kazi. Mkuu wa tarafa ya EPST katika eneo hili anasema kuwa hali ni mbaya ambayo inazuia uendeshaji mzuri wa mfumo wa elimu katika shule za dharura zilizopakamango na kando kando ambapo utulivu unaripotiwa. Ni ripoti ya Mark Marufimbo, inasomwa na Sadiki Abubakar shule hizo zimetoka katika eneo nzima ya uwasili ya Watalinga, mahali ambapo kumepatikana magundi nyingi za watu wenye kumiliki silaha. Nyumba za masomo za shule hizo liweza kubomolewa na wanamgambo hao kwa muda wa shambulizi kadhaa. Kiongozi wa sudivizion la EPST Kamango amenene ya kuwa shule za msingi 86 na, na zile za kisekondari 31 zilizohamishwa zimetumika katika magumu mengi hapo Kamango, mji mkuu wa uwasili wa Watalinga ambamo kumeonekana utulivu hutokea siku chache. Shule hizo zimetumika katika nyumba za mbao na hema, watoto wakipigwa na mvua na jua kila muda mbalimbali. Na hayo kunapatikana pia uwingi ya watoto kati ya mashule hizo, ambapo watoto wamekaa chini kuudongo kwa ajili ya kufuata mafundisho. Ameomba kwa serikali la nchi pamoja na washirika wake wenye kutumika katika sekta la mahadibisho waweze kuwasaidia watoto hao kwa kuwatengenezea shule ambazo zilibomolewa na kujenga mashule mapya za haraka katika maeneo ambamo kumeonekana usalama Beni. Sadiki, Abubakar, Radio Kapi. Na ripoti ya kikundi cha utafiti cha Congo Jacques Ebuteli kuhusu operesheni ya pamoja ya shujaa kati ya Uganda na Congo iliyotangazwa mwezi Juni mwaka jana iliwasilishwa jana siku ya nne huko Goma, wakati wa mkutano maalum. Watu karibu makumi tatu, wakiwemo wanasayansi, wanasiasa, mashirika ya kiraia na wachambuzi wachache walishiriki. Pierre Boisele, mratibu wa utafiti juu ya vurugu wa Ebuteli, alisema kuwa matokeo ya operesheni ya pamoja ya shujaa kati ya Uganda na Congo yako katikati. Kwa upande wao, balozi wa Uganda nchini Congo na mshauri wa waziri wa ulinzi wa Congo anayehusika na ujasusi na usalama, ambao walipongeza kazi ya Jacques, wanasema kwamba mafanikio ya operesheni tatu za pamoja za hapo awali ni mazuri licha ya vikwazo fulani. Washiriki wao ambao kwa upande wao hawakubaliani na hilo, walipendekeza kwa viongozi wa majeshi wawili kutoa viashiria sahihi kama matokeo ya operesheni hii. Tukibaki jimboni Kivu Kaskazini katika tarafa la Beni, watendaji wa jamii na kamati ya usalama ya Usultani wa Watalinga wanajiandaa kwa kuondoka kwa askari wa MONUSCO katika siku zijazo walio pa Kamango. Ilikuwa wakati wa misheni ya pamoja ya haki za binadamu, masuala ya kiraia na ulinzi wa watoto huko Kamango, lakini baadhi ya njia za kuwezesha za kuondoka kwa uwajibikaji zimewekwa kwa kusudi hili. Katika mkutano huu mkuu wa kiongozi wa, wa Mwami Pascal Sambili bali balitusuka alisisitiza kabla ya yote kwamba utulivu unaonekana katika eneo lake tangu miezi fulani sasa kutokana na juhudi zinazofanywa na askari jeshi wa FARDC na washirika wao wa kikosi cha Watanzania cha MONUSCO kilichopakamango. Jeshi na polisi, kwa upande wao, wamependekeza msaada katika swala la kujenga uwezo na vifaa ili kuhakikisha kufanya kazi vizuri baada ya kuondoka kwa askari hawa wa MONUSCO. Tujielekeze jimboni Ituri, kamanda wa sekta ya operesheni wa FARDC anaita wanamgambo wa Front Patriotique et Integrationniste du Congo F -piki kwa kifupi, kuheshimu ahadi yao ya kujitolea kwa upande mmoja kwa ajili ya kusimamisha uwasi uliotiwa saini mwezi wa sita mwaka jana. Ilikuwa ni wakati wa mkutano na uongozi wa kundi hili lenye silaha huko Komanda, kituo cha biashara kilicho kwa umbali wa kilomita makumi saba na tano kusini mwa Bunia katika tarafa la Irumu. Kulingana na Jenerali Abdalah Nyangbo, vitendo vya ukatili vya baadhi ya wanamgambo hao vinaendelea kurekodiwa katika maeneo mengi katika tarafa la Irumu. Ezekiel Muzalia. Ni katika hali ya kirafiki ndipo majadiliano kati ya kamanda wa operation za vita jumboni Ituri Jemedari Abdallah Nyembo na wamemba wa uongozi wa kundi la wapiganaji Front Patriotique et Intégrationniste du Congo FPIC uliendeshwa pa komanda siku ya nne. Lengo ni kualika kundi hilo la wanamgambo kuheshimu makubaliano waliyosaini kwa kujipendea kwa ajili ya kuacha mauaji mwezi wa sita uliopita. Ingawa sainiwa kwa mkataba wa makubaliano hiyo, waasi wa moja wanaendelea kuandaa manyanyaso kwa wakaaji. Jemedari Abdallah Nyembo aliomba viongozi wa FPIC kushika nizamu kwa vikosi vyao kwa ajili ya kuepuka kuvunja makubaliano hiyo ambayo inaweza kutokeza migogoro ndani ya eneo la Irumu mahali ambapo wanapatikana. Augustin Makati, msemaji wa kundi hilo la wanamgambo FPIC, aliahidi ya kwamba vikosi vyao wata mizwa kwa ajili ya kutoharibu mpango huo wa amani unaoendeshwa. Nikiripoti toka mjini Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Mkoani Kivu Kusini mvua ambayo imekuwa ikinyesha siku hizi imesababisha uharibifu wa mali katika tarafa la Kalehe. Barabara ya taifa namba mbili inayounganisha Bukavu na Goma imekatika tangu jana siku ya nne katika eneo linaloitwa Chele Francais. He, kwa hivyo magari mengi yamekwama kwa pande zote mbili. Shirika la raia la Kalehe linaomba msaada. Maelezo na Fistongoma. Hizi ni nyumba za makazi zilizoharibika katika barabara kati ya Nyabibwe na Mweha. Mashamba ya kilimo yameharibiwa sana. Barabara ya kitaifa namba mbili kati ya Bukavu na Goma imekatwa mahali panapoitwa Chez le Francais. Shirika la kiraia ya Kalehe inaomba gavana wa jimbo kuingilia kati kwa haraka ili kufungua njia hiyo kwa watumiaji. Presidenti wa shirika hilo Delfin Birimbi anasema nyumba kadhaa zimeharibiwa, mashamba ya kilimo yamepelekwa na maji, barabara kitaifa kukatika, miongoni mwa bigeni kama tembe, nyamishonga na mishonga na nyamasasa. Mkuu wa tarafa la Kale Dede Mwamba, kwa upande wake, anatambua uharibifu huu wa mvua, lakini hajui aelekee upande gani. Anasema ni mvua kubwa ilionyesha kwa muda mrefu sana na kukata njia nyama sasa, kuna magari yamezuiliwa kwa sababu hata daraja limekwenda na katika maeneo mengine kadhaa haiwezekani kwa gari kupita. Utakumbuka ya kwamba barabara ya kitaifa nambari mbili kati ya Bukavu na Goma imeandikwa katika miradi mingi ya ukarabati ambayo haijatekelezwa hadi sasa. Afisa wa benki ya maendeleo ya Afrika BAD, ambaye alikuwa akipitia Bukavu wiki iliyopita, aliahidi kuanza kazi hiyo mwezi wa tatu mwaka kesho. Huko Kwilu hivi karibuni wakazi wa miji kadhaa katika tarafa la Idiofa ambao waliathiriwa na uchafuzi wa mto Kasai watafaidika na usaidizi kutoka kwa serikali kuu. Visima vya maji vitawekwa katika miji hii ili kuwawezesha kujipatia maji ya kunywa. Tangazo hili lilitolewa na kiongozi wa ofisi ya waziri wa kitaifa wa mambo ya kijamii na vitendo vya kibinadamu Hubert Tetika ambaye alikusanya watu mashuhuri wa Idiofa, haswa msimamizi wa eneo hilo, siku ya nne tarehe makumi mbili mwezi tunao, katika jiji la Kikwit, wakiwemo mkuu wa tarafa na meya wa jiji la Kikwit kuhusu jambo hilo. Kwa mujibu wa Hubert Tetika, mbali na maji ya kunywa hayo, serikali pia ilileta mabati, misumari na mbao kwa ajili ya kusaidia wakazi wa vijiji vya Mukala, Sezo na Kalo waliopoteza makazi yao kutokana na mvua mwaka jana. Radio Okapi. Jina lake ni Astrid Kavira, mama mwenye umri wa miaka makumi tano na ni muuguzi huko Goma. Anaendelea vyema sasa, lakini imembidi kupambana na kansa kishujaa kwa takriban miaka mitano sasa. Anaamini kuwa kansa ya matiti Sio mauti na inaweza kupona. Astrid Kavira ndiye mgeni wetu katika kuadhimisha siku maalum ya mapambano ya kimataifa dhidi ya ugonjwa huu iliyosherekewa tarehe kumi na tisa Oktoba mwaka huu. Anakumbuka pigano lake lisilo na kikomo la kushinda kansa ya matiti kwa msaada wa madaktari wake wanaomtibu. Tumsikilize katika mahojiano haya na Jule Ngala. Mama Astrid, uko mganga me? ulipatikana na magonjwa ya cancer du sein, eske uko najisikia tu mgonjwa? magonjwa kwa mtele sione tena me, juu mi napasho kunya dawa siku mingi, na ni dawa zinaletaka zingine maefe, na ile maefe inakuwa saa ingine narandre mtu mgonjwa. kwa ku recover santé, ni maetapu gani ulipitiako? nilipata bahati ya kujua mbio gisi niko na kaser, nikaenda kusitasio ya wanganga kwa wakati mu, mustriktire kwenye minatumika, bakaviona kisha bakanifanyisha maegzame ikaonesha kama kweli niko na timere, bakanituma kumaestitio tuywe kujua kama ni, ni timere ya, ya aina gani. Lakini etapu ya kwanza kwa kuvumbula magonjwa ni wewe mwenyewe. Nimie mwenyewe njo nilivumbula gisi niko na tuseme kifundo wala kuwa nodile muliziba ya droite. Wewe mwenyewe ulivumbula namna gani? Si tunaambiwaka kila siku kama unanawa, par example, ukwe na huku na papasa maziba juu timera inakuyaka tu muficho, msilase sasa inafuna ku na huku na palpe maziba kama hamuna kifundo bo, kama hamuna nodile alafu mie nikaivumbula sete mudeni likenzi njo nilivumbula kaile nani na njo vile nikaenda kukosiutasio ya vanganga nao vakaona aseme, kumbe ni kweli. Njo vakanifanyisha zingine maexame, tukaanzia pale. Njo vile vanganga yangu vanganga ya kujenerali na ule mganga wa kusharite, yeye bakaandika baruha bakasinye kwa yo watu tatu, niende ku hospitali ya Butaro, Butaro Hospital ni ni centre ya cancer. Namna gani ulipokea ile habari? Eske uliogopa anduka? Na mie nilishituka, nikaona manake mwisho yangu njo ile. Basi nikaanza ji jihukumu nikakosa, kama ninapata kaseri purkwa, njo vile nikajitupa mu maswe munani donge mu maprocesisi ya swe, na mina yo ake ni maladi fatale. Basi sasa, hmm. Hmm. Mie kama mie nasema leo ni juu ni ngali ndio, e, eh, ningali muzima, kumbe ili amwaye iliamwae eh, ya kuresiste kama vitu vinaendeka mbio, mtu akifuata mashauri na na ukipata maswe, iliamwaye ya kuongeza eh, maisha, maisha tena eh. hmm. jumunivou gisi vilikuwa vinatembea saa hii, ningelikuwa na siko tena hmm. eh. Sasa unawaza ni kitu gani ilikusaidia zaidi upate kuendelea ya kuishi alors que batu wengine na barana wanayapita tu. Kwanza nilijifariji mipeke ndakufa, lakini aniku napima kwenda kudawa. Alor, nilifata maoriandasio yote yenye vanganga valinipatia, donge egzame zote walisema nifanye, nilizifanya na nanjo vile nilipata ile neema ya kuona vanganga na banganga bakanioria nde saja mangu liku inisha sikia ke basi nimepatikana baka ji kusanya kusanya navo mpaka mm -hmm. niende kuenda kumaswe kule Rwanda. Saa nilianza ipata vile, basi nikaanza ona kile kibule chikaanza fifia. Lakini dawa ya kanseri antuka nayo njo ingine yenye mtu anaweza ogopa ile dawa ya kanseri mm -hmm. na ukisha ukiipita, amu vraiment, sasa kanseri gani unaizo patia bamama vengine au bagonjwa wengine. Kwanza kila mwanamke tuzoeye kukuwa tuna examine maziba yetu, kuangalia kama hamuna kifundo kina otamule. Kakiwa takadogo, unaenda kuhospitali, unaenda unaenda examine. Basi kuraje kwa mama, na tukue pli vigilant. aksenti koko. Huko Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini watoto elfu tatu walio katika mazingira magumu waliokolewa kutokana na ukosefu wa utaifa kwa kupata vyeti vyao vya kuzaliwa siku ya pili iliyopita, katika Manispa Mulekera. Ni mwishoni mwa kikao cha mahakama kilichoandaliwa kwa kupata hukumu ya ziada ya cheti cha kuzaliwa kilichoandaliwa na shirika la Mouvement International de droit de la femme, de l'homme veuf edelor promotion social kwa kushirikiana na mahakama ya watoto ya Beni kwa ufadhili wa UNICEF. Mark Marufimbo. Kwa kipindi hiki ni watoto eu 1 ya mtaya kiafya ya Beni toka vikundi vishikao silaha na wengine ebl wa mtaya afya ya Ousha ndio wapewa vitambulisho vyao vya kiraia. Wawili kati yao Katembo Mumalewa na Lisikavuo hawakuficha kurihika. Tunashukuru sana kwa kutupatia vibali sisi watoto wakungumani, mwendelee vile basi, kazi njema, msirudie nyuma. Tunasema asante sana mimi nazisikia die nashukuru sana kwani umetupatia bidokima. Ile kazi njema, njoile na muendelee nile kazi. Nashukuru sana. Donge na wale watu wenye hawapata nao, nomba waze andikishe kwei kazi wakezi handikisha kwei wapate nao vidokima na wako wakongomani. Ila kuna kweli matatizo nyingi kuhusu shughuli za kupata vibali vya uraia kwa watoto sawa, aeleza hapa hari ya Bamungo, mwakilishi wa midefe hops. Magumu mnaweza fanya meme jugement supletife, si unakutana wale kule ku bureau d'etat civil, ambayo kwenye wataandika wale watoto hawana maregistre oro ile maregistre ni sherti ikuwe delivre na watu wa division ya interieur. Unakutana nao hawana transport ugisi ya kuzifikisha mahali popote, wanakutanikwa na ile yote, wala UNICEF ikweza livre zile maregistre musi mbiombio mbio kwenye madivizion na njo unakutana hiyo, inakuwa difficulty ya kwanza. Magumu ya pili ni kusema kwamba kuna wazazi wengi ambao hawana hiyo huba kwenda kuandikisha wale watoto kwa ile negligence wanakuwa nayo, hawana hiyo information par rapport ya ile kuweza kuandikisha watoto. Mkata mashtaka kunako mahakama ya amani ya watoto alipendelea fursa kama na huo kwa kuvutisha angalisho ya wazazi wakati wa sherehe hii mihenge katwa na, tunaomba wazazi sawa ginzi procureur alisema hapa, watie kiswani mwao, kama hakutakuwa msaidizi wa kila siku, wakati mtoto amezaliwa, mumwandikishe dans le delai. Mwakilishi wa kiongozi wa muji kwa kikao hiki, Gaspar Vuingo Madirisha, adhani kwamba tangu sasa majukumu ya uhamasishaji wa ya wazazi kuhusu kuorodhesha watoto kunako chumba cha serikali ya uraia yataendeshwa na viongozi wote wa matarafa ya mji na hasa vijijini. Na huo ndo mwisho wa habari. Aksandi kwenu ambao mlikuwa wengi kutusikiliza, kwa hereni.