Oh, maelfu ya watu walihama tena makwao wiki iliyopita katika tarafa la Ruchuru jimboni Kivu kaskazini. Hii inatokana na kuanza tena kwa mapigano kati ya Farde na M23 siku ya ine iliyopita. Wakimbizi hao hawana msaada. Shirika la raia la Mambasa linaomba msaada kwa zaidi ya watu elfu kumi na tano waliokimbia unyanyasaji wa ADF na washirika wao maimai jimboni Ituri tangu miezi nne sasa. Chama siasa, cha kisiasa cha Leadership et Gouvernance pour le Developpement tawi la Kivu Kusini kinalaani kutoorodheshwa kwa miji ya Kamituga, Baraka na Uvira kwenye ramani iliyotangazwa hadharani na Seni. Kinaomba miji hiyo irudishwe katika haki yake. Huo ndo muktasari wa habari. Karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi na asubuhi njema kwenu. Huko Kivu Kaskazini, mapigano kati ya FARDC na M23 yaliendelea jana Jumapili kuzunguka eneo la Ndamugenga, zaidi ya kilomita makumi tatu kusini mashariki mwa mji mkuu wa tarafa la Ruchuru. Msemaji wa operesheni Sokola II anawaalika wakazi wanaoishi katika eneo ambalo mapigano yanafanyika kujiweka mahali salama. Kanali Giome Njike Kaiko anadai kuwa jeshi la Congo ambalo linafanya vyema linafuatilia adui. Anazungumza kuhusu baadhi ya waasi waliotekwa. Wakati huo huo, maelfu ya watu walihama tena wiki iliyopita katika tarafa la Ruchuru. Hii inatokana na kuanza tena siku ya nne iliyopita kwa mapigano kati ya FARDC na wapiganaji wa M23. Katika tangazo iliyotangazwa siku ya sita, uratibu wa hatua za kibinadamu nchini Congo OCHA ilisema inafuatilia hali hiyo ili kukadirisha vyema kiwango cha harakati hizi na mahitaji ya wakimbizi wapya hawa. Huko Ituri, zaidi ya watu elfu kumi na tano waliokimbia makazi yao wanaishi bila msaada tangu miezi nne sasa katika tarafa la Mambasa kwa umbali wa takriban kilomita mia moja makumi sita na tano kutoka Bunia. Watu hawa ni wale waliokimbia unyanyasaji wa waasi wa ADF na washirika wao wa maimai kwenye barabara Lolwa Mambasa Biakato. Na Ezekiel Muzalia. Ni kama vile vijiji Mabandiko, Bahaha, tolitoli toli na Bandibwale na vingine kwenye barabara Lolwa Mambasa, na hata zile zinazopatikana pa Mayuwano, Bangusi na huko Biakato ndizo zimetowekwa na wakaaji wao, awa walikimbia manyanyaso za waasi wa ADF wanaosaidiwa na wa mai mai ambao wanatenda mambo maovu ndani ya eneo hili. Wakimbizi wa moja wanalala kwenye viwanda vya makanisa ambako walijenga hema za o na wengine wanalala nje ndani ya shule, na kulazimishwa kuondoka asubuhi wakati watoto wanaanza kusoma. Na wengine pia wanaketi ndani ya jamaa za mapokezi, ambapo pia hali ya afya si nzuri, alivyojulisha kiongozi wa shirika la raia koordinata wake Marie Noel anotane. Anapiga yowe kwa serikali na miungano za kiutu kwa kuwasaidia wananchi hawa wanaokosa chakula, dawa na pia makao. Tulipo Kiongozi wa mtaa wa Mambasa Kanali Jean Baptiste Munyampanzi anasema ya kwamba kwa sasa anawasiliana na miungano za kiutu kwa ajili ya kutolea wananchi wale msaada. Nikiripoti toka mjini Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. na kila mtu ana kitu cha kuchangia ili kujenga amani bila kutumia vurugu. Wito huu unatoka kwa askofu wa kanisa la Katoliki, wa Dayosisi ya Butembo Beni, uliotolewa mwishoni mwa misa ya mafariji iliyosemwa pa Butembo kwa ajili ya kuipumzisha roho ya Bikira Daktari Silvika Kavuke, mmoja wa wahanga saba wa uvamizi wa washukiwa kuwa waasi wa ADF siku ya ina iliyopita katika kijiji cha Maboya Tinge katika usultani wa Bashu. Tusikilize askofu Sikulipaluku Melkisedek katika sehemu hii iliyochaguliwa wakati wa mahojiano na wenzetu kutoka Radio Tele Elimu Hali. Wasiku tunaombwa kuungana na kusaidiana, tukitambua kwamba umoja ni nguvu, nguvu ya wasio na nguvu ni umoja wao. Tunaombwa pia kuwa na juhudi ya kupiganisha uovu, tusiwe watu wa uoga, hata kama adui anakuja namna gani. Tunaombwa kuamka na kutunga njia nyingi za kuishi Plus de solidarite plus de fraternite naweza kutusaidia, labda kwa kujua ni nani akiwa kati yetu anayeshiriki kwa mambo yanayosababisha ukosefu wa usalama na amani. Na pia vijana wa Butembo lazima waepuke kujitendea haki, kwa sababu inaweza kuwaumiza wasio na hatia. Ni mwito kutoka kwa idara za usalama kwa vijana wa Butembo ambao walitaka kumuua kijana mmoja siku ya tano asubuhi ambaye walizani ni adui. Mwathiriwa, kijana mwenye matatizo ya akili, aliokolewa kwa msaada wa jeshi na polisi. Msemaji wa operesheni za Sokola wilayani eh, humo ambaye anashukuru vijana kuwa makini, lakini anawaomba kuepuka kujitendea haki kwa gharama yoyote, Kapteni Antoni Mwalushai saplos sages. Tunaomba vijana wakuwe na hekima, suluhisho la muhimu ni kusindikiza jeshi. Tunasalimu juhudi yao ya kugundua mgeni na kumweka mikononi mwa vituo vya ukingo, lakini kwanza kujilipishia kisasi, hiyo haitasaidia jeshi na haitasaidia raia kuwa na usalama, kwa sababu muzaniwa ambaye walimnasa anaweza kutolea nafasi hiyo ya ziada ambayo inaweza kusaidia jeshi na vituo vya usalama kushika waasi ikiwa wanapatikana ndani ya muji. Muji Butembo unanyanyaswa, na ikiwa tunaendelea kufanya maandamano kuleta vurugu ndani ya muji, tunamupatia adui nafasi ya kujiingiza ndani ya muji na kutenda mambo maovu. Ndiyo kwa maana tunaomba wakaaji kuimarika, tunawaomba vijana kutumia hekima, mais utiliser la sagesse. Katika Kivu Kusini ambako tunaelekea miji ya Kamituga, Baraka na Uvira haijaorodheshwa hivyo kwenye ramani ya uchaguzi iliyotangazwa hadharani na CENI. CENI badala yake inachukulia miji hii kama manispa kwa kuzingatia agizo la rais la tarehe makumi mbili na tisa Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane la kuteua viongozi wa majiji haya. Kamituga, Baraka na Uvira kisheria ni wilaya za uchaguzi zinazojitegemea. Angalizo hili linatoka kwa chama cha kisiasa cha Leadership et Gouvernance pour le Developpement, tawi la Kivu Kusini, Nicolas Kialangalilwa, mkuu wa shirikisho wa chama hiki yuko hapa katika sehemu hii iliyotolewa na Rachel Kesembangu Leadership et eh, Gouvernance pour le Développement, LGD federation ya Kivu ya Kusini, imemwandikia prezidenti wa seni kwa kumuuliza mawazo situation ya migi ya Kamituga, Baraka na Uvira. Sasa inatushangaza kuona saa yenye bakartografe ya shirika na osiko na uchaguzi seni wanafika kiwanja hawakamate hiyo migi kama mavile Jimbo letu na unachafuka na hiyo, tunataka tuione kwenye kartografia ya seni sahihi, yenye atakorije hiyo makosa huku Maniema umashuhuri wa Punia, wa Punia unaokusanya wawakilishi wengi wa makundi mbalimbali mbali ya shirika la raia. Wakazi wa tarafa la Punia wanadai nyongezo ya vituo vya usajili vilivyoachwa kulingana na wao na seni. Katika barua waliowasilisha kwenye ofisi ya seni ya Punia siku ya nne iliyopita, raia hawa walitarajia kuwa na vituo makumi sita na moja vya usajili, lakini cha ajabu wana karibu makumi tano pekee. Raia wa Punia wanaomba warejeshwe katika haki hizi ili kuwaruhusu kukaribia vituo vya usajili. Barua hiyo ilisomwa na makamu kiongozi wa tarafa la Punia Mustafa Kingombe Gustave yuko kwenye kipaza sauti cha Florence kizalungatulikuwa avoir... najua kama tutapata vituo makumi sita na moja vya uorozaji ila duhu kadhaa za tujulisha kwamba tuna vituo kati ya makumi tano na tatu na makumi tano na tano peke yake. Ndio maana ili kuweka vituo vya uorozaji karibu na wakaaji, tunaomba waheshimu habari zilizotuliwa na waliohusika na kuangalia katika vijiji mbalimbali mahali ambapo vituo vilipashwa kuwekwa tena. Tunashangaa kusikia ripoti iliyotolewa ikisema kwamba kuna tayari vituo makumi ine na tano vya uorozaji, vituo makumi tatu na mbele vilivyoombwa kuwekwa, vinane vilivyokubaliwa, kati ya vituo vilivyoundwa makumi mbili na ine vilivyosauliwa, yote ilitoa jumla ya vituo makumi tano na tatu vilivyokuweko. Seni mjini Kinshasa imetoa idadi ya vituo makumi tano kwa mchaguliwa wetu, wakati ambapo seni Punya inasema kuna vituo makumi tano na tatu tu. Tuaminie sasa idadi gani? Alipowasiliana katibu mtendaji wa seni Maniema, alisema kuwa bado hajapata mchoro mahususi wa ramani uliokubaliwa kujibu kwa ombi la wakazi wa tarafa la Punya. Suwayi. Watu vipofu na wenye ulemavu wa macho wa Kivu Kusini wanadai kuzingatiwa zaidi kwa jamii kwa ajili ya kuunganishwa upya katika jumuiya. Watu hawa wanaoishi na ulemavu wanatoa wito kwa serikali kuwasaidia katika kujifunza ufundi kwa ajili ya kuwawezesha kujitegemea na kuwasomesha watoto wanaoishi na aina hii ya ulemavu. Mgeni wetu ni b Bita Byangoi mratibu wa jimbo wa chama cha wanawake vipofu wa Kivu Kusini, akizungumza na Emmanuel Elamejiwa Kabedi. Mama Bita, jambo jambo sana, na mna gani moko natumika mu association yeni afaski? Afaski, tunatumika, tuko nafanya integration ya watoto kidogo z4 s7 iwasaidie navo kwa kuendelesha masomo io zhine. Tuliinisie ile proje, banapenda hasa shie kazi gani? Banasema ke vapersone ataiohandikape kila mara wanafanya mandisite mandisite mbarabara. mm -hmm. na shi tunajitaidi, paske autaneambia jo, nilifungana macho make minafungana akili lakini hatuna watu wanatuunga mkono, utakuta natelema sakamele mabikapo zenye tunashonaka zinatubakilia hako, hakuna mwenye najihusisha nao, kisha wanaka tutaishi namna gani? nashi tuko na shi droa kuishi tukiandika mademande kusema akie watu wa wanapenda saidia watoto yao ya mupei ya muprovence hata nikipanguza meza hapa ndeza kwa na salere nye ndapata hapa tuwakilishia watu timwa ile ma ile manivo njo ile kabisa natuletea shida. Mama Bita, est ce ke munaona ke Mungu ma, pa ya discrimination yi iko mu communauté na nye vivant ah, avec handicap ya malvoyant. Ndio discrimination inatuuzi sana inaniongezea susi inaniongezea kukuwa bloqué tunakuwa ba bloqué Vijana la Beni linaanza miradi mingi ya ujasiriamali kwa nia ya kupunguza sio tu ukosefu wa kazi lakini pia ukosefu wa kazi kwa vijana ambao mara nyingi unawaweka wazi na vitendo vibaya na pia kutumiwa na wanasiasa. Samuel Katembo Sekanabo, mkuu wa shirika hili la kusaidia vijana, anawaita kuwa na ufahamu ili kuhakikisha maisha yao ya baadaye na ya jamii nzima. Ripoti yake Sadiki Abubakar. Baraza la vijana ya Beni imedai kuona ya kama vijana wengi katika mji wamekosa kazi na hawafanyi lolote kwa ajili ya jamii. Hali hiyo imewatuma kutenda mambo isiyowezekana na yenye kuenda kinyume na sheria, pia utulivu na maendeleo ya jamii. Samuel Katembo Sekanabo ametueleza mengi. Kuna wale wafanya siasa ambao wameweza kuona kwamba kwa kuweza kupata kura waweze kupitia vijana na wanakamata ma ujumbe yale ambao wanajua kwamba katika mji wa Beni ni kitu hiki kinakwakia, maana nikikizungumzia watu watanisikia na watu watanipa kura zao. Mfano, kuna wengi wametudanganya kwamba eti MONUSCO eti uweze kuenda, tukiweza kufanya hiki kama kile itaenda tutajiuliza, wao wanatoka Kinjasa, pale ambako kunakuwa maamuzi makubwa makubwa. Kwa nini wasizungumzie mambo haya? Waende kwenye jukwaa la bunge, wanene hadharani kwa ajili ya kuruhusu vijana kuepuka na hali hiyo. Baraza la bunge la vijana imedai kufungua senta ya mafunzo na uendeshaji kazi kwa ajili ya kujitegemea. Rachel Kaika ni mmoja wanamemba wa namemba wa bunge anaye mafunzo ya waganga wazalishaji ama sage farm leo. Bibi Rachel Kaika ni mtaalamu wa kugeuza uchafu ya kiplastiki ama déchets en plastique kwa vyombo vya ukarabati ama pavé de construction. Kazi hiyo imezaa mapato kwa ajili ya bunge la vijana ya mji wa Beni, hata pia imewasaidia wanamemba wote kujitegemea voima mapave tunaitengenezaka na ma deshe make ilibile ikopo ye tunatupaka kusha kunywa mai unakatupa ya plastic, ya plastike <laughs> kabido sashe ulena msoko juu isiaribishe mazingira, tunaitwara tunaenda transforme mm -hmm. amopave tunapiganisha rechauffement climatique nakree kazi paske sa tutatengeneza ile pave unakuya kuletea we mwoyoko na benzo kisha unatupatia makuta. Leontine Muyala naye ni mwana membo wa bunge, yuko pia mtaalamu wa kilimo, amisimamia muradi ya mlimo ya buyoka katika obunge la vijana. Ile mbegu ya buyoka kilo moya iko tu dola 15 mekisha, miezi tatu utajikuta umeingiza deja dola mia moja bo, kwa vijana wasibakie tu na hiyo wazo kusema wanenda tafuta kazi huku na huku, watabakia nyumbani siku zote. Inabidi wadevelope maneo ya kusema nao pia wajitegemee, wajifanyizie kazi fulani ya mkono enye tawasaidia nao waze kuingiza makuta ndani ya mifuko zao, na itasaidia bwizi haitakuwa sana, na hautakuwa na wakati akokwa nende kule ju, utakuwa uko okipe na ile mambo ambao wewe mwenyewe uko na jitengenezea. Baraza la bunge la vijana Beni imedai kukumbwa na changamoto nyingi kupitia miradi hizo. Changamoto hizo ni kama ukosefu ya vifaa vinaotakikana kwa ajili ya kuogota na kuchagua vyombo vya kiplastiki kinayostahiki katika kazi. Beni, Sadiki Abubakar, Redio Kapi nam. Habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Wakati umefika wa kutekeleza mapendekezo ya ripoti ya maping na kupitisha mkakati wa kitaifa wa haki ya mpito ili kuvunja mzunguko mbaya wa vurugu unaoangamiza Kongo, ni kauli ya Daktari Denis Mukwege kwa sababu ya mauaji yaliyofanywa pa Maboya huko Kivu Kaskazini. Kwa mujibu wake, hospitali haziwezi kuwa na viziwa kwa njia yoyote, na wafanyakazi wa matibabu na wagonjwa lazima walindwe katika hali zote. Daktari Denis Mukwege analaani vikali shambulizi hili lililosababisha vifo Kulifanyika siku ya tano pakalemi kikao cha kutangaza mkataba wa wilaya wa usimamizi wa ziwa Tanganyika. Lengo ni kuelezea kwa washiriki yaliyomo msingi, lengo na faida za katiba hii. Mkataba huu wa wilaya ulitiwa saini mjini Kigoma katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 16 Disemba mwaka jana na nchi nne zinazoshiriki pembezoni ya ziwa Tanganyika. Nchi hizo ni Kongo, Zambia, Burundi na Tanzania. Mkataba huu unahusu usimamizi endelevu wa uvuvi katika ziwa Tanganyika na bonde lake. Na huo ndio mwisho wa habari. Aksandi kwenu ambao mlikuwa wengi kutusikiliza, kwa hereni.