Radio Okapi. Waziri wa ulinzi wa Kongo Gilbert Kabanda alijieleza siku ya tatu mbele ya kamati za ulinzi na usalama za Seneti na Bunge la Kitaifa. Lengo ilikuwa kujua hali iliyo kwenye uwanja wa mapambano Mashariki mwa Kongo ambapo jeshi linapigana dhidi ya muungano wa RDF na M23. Waathiriwa wa migogoro ya kivita mashariki mwa Kongo wanashukuru msaada walionufaika nao kutoka kwa mfuko wa kuwanufaisha waathiriwa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya CPI. Walisema hayo siku ya tatu huko Bunia. Watu nne walifariki na wengine kujeruhiwa Pakindu, jimboni Maniema katika mvua mkubwa iliyonyesha huko siku ya pili. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kutusikiliza huko. Kivu Kaskazini, ujumbe mkubwa wa serikali kuu umewasili katika mji wa Goma tangu siku ya nne hii asubuhi, ukiongozwa na waziri wa ulinzi wa taifa Gilbert Kabanda. Ujumbe huu unaundwa na mawaziri wengine nne wakiwemo mawaziri wa kilimo, viwanda, elimu ya juu na vyuo vikuu pamoja na waziri wa maswala ya kijamii na hatua za kibinadamu. Baada ya kuwasili, wajumbe hawa wa serikali hawakusema chochote kwa vyombo vya habari lakini baadhi ya vyanzo karibu nao vinadai kuwa ni ziara ya ukaguzi wa kibinadamu na usalama katika eneo hili ambalo linakabiliwa na uwasi wa M23 na kuhamishwa kwa maelfu ya familia kutoka tarafa za Ruchuru na Nyiragongo kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo waziri wa ulinzi alijieleza siku ya tatu mbele ya kamati za ulinzi na usalama za seneti na bunge la kitaifa. Kusikilizwa kwa Gilbert Kabanda kulilenga kujua hali iliyo kwenye uwanja wa mapambano hasa katika tarafa la Ruchuru ambapo vikosi vya jeshi vinapigana dhidi ya muungano wa RDF na M23. Uwakilishi wa kitaifa uliuliza maswali yote haswa juu ya shida za FARDC na njia za uhamasishaji wa watu ili kukabiliana na vita. Antra Kitenge kwa maelezo. Baada ya kusikilizwa kwa zaidi ya sane, waziri wa ulinzi anasema amejibu kuhusu wajibu wa jamhuri. Gilbert Kabanda alisema kuwa kikao ambacho amefanya hivi punde na kamati mbili za ulinzi na usalama za Seneti na Bunge la Kitaifa kinakuja wakati tu tuna hali ya mashariki mwa nchi ambayo kila mtu anajua, jambo ambalo inahitaji kwamba serikali kupitia waziri wake wa ulinzi inaweza kutoa taarifa kwa uwakilishi wa kitaifa ya kile kinachotokea. Maoni ya raia lazima yahakikishwe na ukweli kwamba serikali itafanya kila kitu ili tuweze kurejesha haraka maeneo yaliyotekwa na adui. Kwa upande wake mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ya bunge anatoa hakikisho kwamba bunge itaendelea kushiriki katika mapambano dhidi ya ukosefu wa usalama. Berta Mubozi alisema kuwa kikao na waziri wa ulinzi ni njia ya kuonesha kuwa kuna jisho la bunge. Ilikuwa pia fursa kwa Jenerali Baramoto, mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ya seneti, kuzindua wito kwa wakaaji wa mashariki ya Hinchi kufuata mipango ya serikali na amri ya jeshi ambayo inafanya juhudi bila kuchoka ili amani na utulivu katika eneo lote la taifa. Katika Kivu Kaskazini, hali ya utulivu na tawala eneo lote linalokaliwa tangu siku sita sasa na waasi wa M23 katika eneo la usultani wa Bwisha iko katika tarafa la Ruchuru. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari katika eneo hilo, risasi chache zilisikika siku ya nne hii ya asubuhi karibu na mji wa Kiwanja, lakini duru zetu zina maelezo machache kuhusu sababu. Vyanzo hivi vinabainisha hata hivyo kutokuwa na uhakika mwingi kuhusu utulivu katika eneo hilo. Sifa maguru, tangu siku sita sasa ya kudhibitiwa na waasi, hali ya wasiwasi inaendelea kuonekana katika migini ya Ruchuru yenye kuvamiwa watu wanaopatikana huko wanajulisha ya kama uoga ni mkubwa na waasi wanaendelea kudhibiti posisheni zao na eneo kubwa barabarani, kama vile kuanzia Mabenga kilomita makumi mbili na Kiwanja upande kaskazini hadi Rugari kusini mwa Ruchuru yapata kilomita makumi nne na mji wa Goma ila waasi hawapatikani wengi katika eneo lote la Pinza. Posisheni lao la mbele linapatikana kati ya Ngwenda na Kiseguru kwenye barabara ya Nyamilimai Shasha. Vilevile, katika gropeman ya Busanza, waasi wanapatikana tu pale Kitagoma. Wakaaji wenye kuishi katika maeneo ya waasi wanasema ukimya huu unaweza kuwapa wakati wa kujiandaa na kusimika uongozi wao kushambulia wafanyakazi au mali ya MONUSCO pamoja na washirika wa serikali katika kipindi hiki cha mzozo wa usalama huko Kivu Kaskazini itakuwa sawa na kucheza mchezo wa adui. Wito huu umetolewa na uratibu wa kitaifa wa vijana wa jumuiya mbalimbali wa DRC CNGICRDC katika taarifa iliyotiwa saini siku ya tatu mjini Kinshasa. Shirika hili lisilo la kiserikali linajibu kwa mashambulizi ya siku ya pili usiku ya msafara wa askari jeshi wa Monusco kwenye kizuizi cha Kanyaruchinya katika tarafa la Nyiragongo. Benjamin Mushunganya, mkuu wa kitaifa wa CNG ICRDC yuko katika matamshi haya iliyokusanywa kwa njia ya simu. Tulifata kama vile wengine ajali ambayo walitendea Monisco pa Kanyaruchinya na tukavihukumu zaidi sana, na kuweza kuambia wa vijana adui sio MONUSCO wala FARDC, adui ni M23 akiweza kuungwa mkono na Rwanda. Na sisi kama vile wa vijana wote wa Congo, inaomba tusimame kwa kuweza kupiganisha huyo adui kusudi vita ambayo wameweza kutusukuma ndani ipate kuisha, na tutawaomba tena viongozi wa province ya Nord Kivu kutia mkazo zaidi sana kwa watu wote na kuambia ya kwamba sio wakati ya kupiganisha MONUSCO. Yule yoyote ambaye atakamatiwa ndani ya hiyo mambo atahukumiwa vikali sana. Tuunge mkono jeshi letu la taifa likishirikia na vizuri sana na MONUSCO kwa kuweza kupiganisha adui ambaye akiungwa mkono na Rwanda. Kumbuka kwamba siku ya pili jioni kwa majira ya saa tatu usiku kwa saa za huko, walinda amani wa Umoja wa Mataifa waliokuja kutoka Rumangabo tarafa la Ruchuru walielekea Goma, walipigwa mawe na kundi la waandamanaji wa papo hapo. Magari mawili ya misheni yalichomwa na maenjinia wawili wa Bangladesh kujeruhiwa. Huko Ituri mfuko wa kuwanufaisha waathiriwa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu umeleta tabasamu kidogo kwenye midomo ya watu wengi walioathiriwa na migogoro ya kivita mashariki mwa Kongo. Baadhi yao walikuwa wamekatwa viungo vyao na wengine kubakwa wakati wa ukatili wa makundi yenye silaha mwanzoni mwa miaka elfu mbili huko Ituri na katika Kivu mbili. Hadi sasa, kutokana na miradi ya kurekebisha makosa, wameunganishwa tena katika jamii na kufanya shughuli za kuzalisha mapato kwa ajili ya maisha ya familia zao. Baadhi yao walitoa shukurani zao siku ya tatu, wakati wa siku ya wazi kwa wafadhili waliowakilishwa na mabalozi wa Uholanzi, Kanada na Senegal, ambao wako kwenye misheni huko Bunia huko Kivu Kusini, madaktari waliandaa maandamano katika mitaa ya Bukavu siku ya nne hii kama ishara ya huruma kwa mwenzao aliyechomwa ndani ya hospitali ya Maboya huko Beni wiki jana. Wakati huo huo, madaktari katika Kivu Kusini wanashutumu utekaji nyara uliofuatwa na kuteswa kwa mfanyakazi mwenzao mnamo tarehe makumi mbili na mbili Oktoba mwaka tunao katika mtaa wa afya wa Fizi na kikundi cha watu wenye silaha kisichojulikana wakikabiliwa na matishio hayo yote, madaktari hao wanaomba viongozi kuwahakikishia usalama ili kuwatibu wagonjwa kwa amani. Daktari Zawadi Alice, mkuu wa muungano wa madaktari wa Kivu Kusini, anaeleza kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami: tunaandamana ndani ya barabara saa hii, tuko tuna reklame sekurite, unganga anakufa munganga, viko vanamuua mpaka iko mukazi mhopitali le 18 ya hii mwezi balichoma hopital ya maboya huko beni bemi bakauwa docteur ma sœur Sylvie alikuwa mugar bakamuingilia bakachoma hopital na docteur akakufa le 22 ya hii mwezi tuko na mwingine docteur muzon de santé ya fizi alikuwa anaenda mukazi akakutana na bali ba non autrement ba, identifie isuna baitaka Katika jimbo la Manyema mvua ilionyesha kwa saa za mchana siku ya pili tarehe moja Novemba hadi asubuhi ya ya siku ya tatu tarehe mbili Novemba ikiambatana na upepo mkali ilisababisha uharibifu mkubwa wa vitu na binadamu katika manispaa tatu za jiji la Kindu. Vyanzo vya papo hapo tayari vinasema kuwa watu wasiopungua nne walifariki kwa kupigwa na radi na waliojeruhiwa ambao baadhi yao wamelazwa katika vituo vya afya vya mahali hapo. Florence Kizalunga kwa ripoti. Katika wilaya ya Mikelenge kwa mfano, hadi jioni ya Jumatano tarehe mbili Novemba, jumuiya ya kiraia ya eneo hii inazungumza kuhusu zaidi ya kaya mia sita ambazo zimepoteza paa zao, kuta na vitu vingine vya damani. Waliongeza kwa haya ni waliojeruliwa kama anavyonena Yalu Ndarabu, presidenti wa shirika la kiraia la Mikelenge ilileta madhara mingi sana ya kuharibu manyumba ya wakaaji wa komine ya Mikelenge, na hata masomo imoja ililuka. Tulisambaza bamambo ya coordination tukapata kwa bilan provisoire paske mpaka hivi wangali naendelea kutumika. Ilikuwa nyumba mia sita makumi munane na tatu enye naribika kabisa, na ekole moi istt ililuka yote mzima. Kuna mwanamke moja ambao anaacha watoto tatu, lifariki na radi, na alikuwa ature na watu wangine wawili wako mwali ya mbaya kwa hospitali na kuna watu wenye waliumia watu wane, ambao wanawake wawili mwanaume moja na mtoto moja bako hospitalini. Wale watu wote wanaishi kwa magumu katika wilaya ya Alungulimi Kilenge na Kasuku waliaziriwa, wako nje bila msaada wowote. Kwa hivyo wito wa hatua za haraka. Na kila mtu toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Kumewekwa mashine na vifaa kwa ajili ya mfumo wa ufuatiliaji wa ushuru wa bidhaa katika makampuni yanayotengeneza juisi za pahali, maji ya kunywa na limonadi nyingine, bado hakuna kuelewana kati ya FEC na DGDA. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa kwa umma mnamo tarehe mbili Novemba Fak, inashutumu kile inachokiita kama kuweka mashine hizi kwa lazima na wafanyakazi wa DGDA wanaoungwa mkono na wafanyakazi wa huduma za upelelezi. Kwa upande wa DGDA, kuweka mfumo huu ni wa kisheria na unazingatia maandiko ya sheria juu ya ushuru wa bidhaa. Uwekaji dijitali, kipaumbele kwa maendeleo ya Afrika ndio mada ya toleo la kumi na moja ya maonyesho ya Afrika, Digital Expo ADEX 2022 yaliyofunguliwa siku ya nne hii mjini Kinshasa. Kongamano hili la siku mbili lililoandaliwa na One Africa kwa ushirikiano na Wizara ya Dijitali na Shirika la Maendeleo la Digiti linawaleta pamoja watendaji na watoa wa maamuzi wengi katika sekta ya kidijitali kutoka nchi mbalimbali za Afrika. Ni Waziri Mkuu wa Kongo aliyezindua kongamano hili ambalo inalenga kutafakari maendeleo ya kiuchumi ya bara hili kutokana na teknolojia ya kidijitali. Waziri wa dijitali wa Congo, Profesa Desire Kashmir Kolongele, alionyesha kuwa nchi yake inapitia maendeleo makubwa katika sekta hii. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata. Kwa herini.