Oh, msafara wa askari jeshi wa Monusco ulilengwa na kundi la waandamanaji siku ya pili jioni mpaka Nyaruchinya. Gavana wa Kivu Kaskazini ambaye alielekea huko hii siku ya tatu anaita raia walio katika maeneo haya kutulia. Mahakama ya Cassation inakataa kusitisha uamuzi wa kesi inayoendelea ya Jean-Marc Kabund aliyekuwa makamu mkuu wa ofisi ya bunge la kitaifa. Karibu wanafunzi mia moja wa shule ya Institut Technique medical de Kamiji katika jimbo la Lomami wanasomea chini ya miti baada ya mvua kubwa kuharibu majengo ya shule wiki iliyopita. Hamjambo na asubuhi njema kwenu, wasikilizaji wapenzi. Huko Kivu Kaskazini, gavana wa kijeshi anatoa wito kwa watu waliokimbia makazi yao. Huko Nyiragongo watulie. Luteni Jenerali Costa Ndima alisema hayo wakati wa ziara yake siku ya tatu hii kwa wakimbizi hao, lakini pia katika eneo ambalo msafara wa askari jeshi wa MONUSCO ulilengwa na kundi la waandamanaji kwa saa za jioni siku ya pili mpaka Nyaruchinya. Gari mbili zilichomwa moto kwa umbali wa kilomita chache kaskazini mwa Goma. Liwali wa jimbo alifichua fursa hii kukabidhi mzigo wa biskuti, maji na juisi ya matunda kwa zaidi ya watu elfu makumi nne waliokimbia makwao ambao tayari wako kwenye mji huo. Gavana alitoa wito kwa watu hao kuwa na tabia ya kuwajibika kwa upande. Wa naibu kamanda wa kikosi cha MONUSCO, tukio hili la Kanyaruchinya ni matokeo ya kutokuwa na taarifa, lakini kwa meja jenerali Benoit Chavana, tukio hili halitii shaka wala misheni wala uwezo wa kiutendaji wala ahadi ya misheni ya kuunga mkono FRDC huko Kivu Kaskazini. Kamanda mpya wa eneo la ulinzi la tatu la FRDC na naibu kamanda wa kikosi cha MONUSCO walikutana ana kwa ana kwa mara ya kwanza hii siku ya tatu huko Goma. Luteni jenerali Marcel Mbangu Mashita na meja jenerali Benoit Chavana walizungumzia haswa ulinzi wa raia na uungwaji mkono MONUSCO kwa FARDC katika siku hizi ambapo mkoa unakabiliwa na uwasi mpya wa M23. Rosalie Zawadi. Mkutano huo wa kwanza kati ya uongozi wa vikosi hivi viwili uliendeshwa wakati ambapo sehemu kubwa ya mtaa wa Rutshuru imevamiwa na waasi wa M23. Hali hii ikilazimisha wakaaji wengi kuzihama makazi zao. Kamanda wa eneo la tatu la ulinzi wa FARDC jemadari Marcel Mbangu alisema kwamba katika hali hii ilikuwa muhimu kukutana, ili kupanga operesheni za pamoja. kazi yetu ina haja ya uwepo Arbeza, pia msaada wake ni kusema, nilikuja kwanza kuonana naye ili kuwa tena na mawasiliano. nadhani katika siku zijazo tutakaa ili kuzungumzia shida zote katika eneo hili Kwa kamanda makamu wa vikosi vya MONUSCO, mkutano huu unahusiana na kazi za MONUSCO. Jimadari Benoi Shavana: kwanza inabidi kujua kwamba tunawasiliana kila mara na FRDC ili kutimiza majukumu yetu ya ukingo wa raia, tena tunapanga kwa pamoja ili kuwa na maoni sawa ya hali ilivyo na kujua baadaye namna gani MONUSCO itashikilia FRDC. Tukumbushe kwamba liwale wa kijeshi jemadari Constant Ndima alipendelea kuona operesheni za pamoja FRDC na MONUSCO zianzishwe ili kuwakinga raia pia wahami wote. Goma, Rosalie Zawadi, Redio Kapi. Katika Kivu Kusini ambako tunaelekea, maandamano makubwa ya amani yalifanyika siku ya tatu hii asubuhi katika mitaa ya Bukavu. Mashirika ya jamii yalitoa wito wa uhamasishaji kamili wa kusema hapana kwa vita vya mara nyingine tena vya uchokozi ambavyo kongo limwathirika huko Kivu Kaskazini. Raia wa Kivu Kusini wanaomba uhusiano na Rwanda ukatishwe pamoja na kufungwa kabisa kwa mipaka yote ya ardhi. Mahakama ya cassation inakataa kusitisha uamuzi wa kesi inayoendelea ya Jean-Marc Kabund, aliyekuwa makamu mkuu wa ofisi ya bunge la kitaifa. Haya ndiyo yanatoka katika uamuzi wake kabla ya kusema haki iliyotamkwa kwenye kikao cha hadhara siku ya tatu hii tarehe mbili Novemba pa Kinshasa. Wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo tarehe kumi na saba Oktoba iliyopita utetezi wa Jean-Marc Kabund ulionyesha mapingamizi mawili ya ukiukwaji wa katiba hasa utofauti kati ya makosa yaliyoandikwa katika hati ya mashtaka ya mwanasheria mkuu wa serikali na yale ambayo yalitajwa. Kuhusu swala hili, baraza la uongozi la muungano wa mabunge linapinga kuendelea kufungwa kwa Jean-Marc Kabund na hatua zilizochukuliwa na ofisi ya bunge ambayo ililaani matamshi yake na ambayo iliruhusu kesi dhidi yake pia kuinua kinga yake ya ubunge. Anaahidi kutuma mwanasheria wake kwa ajili ya ufuatiliaji wa kesi hiyo huko Ituri. Mkurugenzi mtendaji wa mfuko wa manufaa ya waathiriwa wa mahakama ya kitaifa ya CPI yenye makao yake makuu mjini The Hague nchini Uholanzi ambaye yuko kwenye misheni huko Bunia anasihi kuhamasishwa kwa, kwa fedha muhimu kwa ajili ya matunzo ya maelfu ya waathiriwa wa uhalifu uliofanywa na viongozi wa zamani wa makundi yenye silaha nchini Congo na ambao wahusika walikuwa wamehukumiwa na CPI. Francisca Ekleman anasema kuwa kwa kesi ya Toma Lubanga pekee takriban dola milioni mbili za Marekani zinahitajika wa ajili ya fidia ambayo ni nguzo muhimu kwa amani na utulivu. Alisema hayo katika kikao chake siku ya pili kwa mabalozi wa Uholanzi, Kanada na Senegal. Kulingana naye, kuna maelfu ya wahanga wa vita katika majimbo hayo matatu, Ituri, Kivu kaskazini na kusini, ambao wanahitaji msaada wa kina. Anatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na kwa serikali ya Kongo. Shirika la Fondation Bill Clinton pour la paix linatahadharisha juu ya ongezeko la wafungwa katika magereza ya DRC hasa gereza kuu la Makala mjini Kinshasa. Katika taarifa iliyotolewa kwa umma siku ya pili mjini Kinshasa ambayo kopi yake ilifikia Radio Kapi, muundo huu wa utetezi wa haki za binadamu unaonyesha kuwa hali hii ya wasiwasi inaendelea licha ya maagizo ya mkuu wa nchi kwa viongozi wa mahakama kuyafungua magereza. Fondation Bill Clinton pour la paix inatoa wito kwa viongozi husika kuwajibika kwa hali hii. Katika jimbo la Lomami, karibu wanafunzi mia moja wa shule ya Institut Technique Medical de Kamiji wanasomea chini ya miti baada ya mvua kubwa kuharibu majengo ya shule wiki iliyopita. Viongozi wa shule hiyo wanawaomba watu wenye mapenzi mema kuwasaidia kwa ajili ya ujenzi wa majengo yao. Karibu wanafunzi mia moja waliokumbwa na mafaa hayo wamekuwa wakisoma kwa karibu wiki nzima chini ya miti. Mvua kubwa iliyonyesha wiki iliyopita katika eneo la Kamiji iliharibu shule ya ITEM ikibeba paa na kuharibu kuta za madarasa matano. Wakibiliwa na hali hii, wanafunzi kwa sasa wanasoma nje chini ya miti na kukabiliwa na hali mbaya ya hewa. Mamlaka ya shule hii inawaomba watu wenye mapenzi mema kuwasaidia. Wito huu unatolewa na Frederick Chibangu, katibu wa ITEM. Ikumbukwe kuwa mvua hizi za mawimbi ziliharibu pia nyumba chache ambazo matokeo yake bado haiyatangazwa. Kwa habari nyingine, zaidi ya hekta elfu makumi sita za mahindi zimepandwa katika jimbo la Hoka Tanga katika muda wa miaka mitatu kutokana na ufadhili wa kilimo ulioanzishwa na serikali ya mkoa huo. Lengo ni kufikia hekta elfu makumi nane na moja mwaka ujao. Kwa mwaka wa mazao uliopita, wanufaika wa ufadhili huu tayari wamekabidhi magunia 1118 ya kilo makumi tano ya mahindi kati ya zaidi ya inayotarajiwa kulingana na mkataba wa makubaliano uliotiwa saini kati ya pande hizo mbili. Hii inachangia kuleta utulivu wa bei ya mahindi hasa katika jiji la Lubumbashi. Ni ripoti ya Jangandu katika sehemu hii ya pili ya mfululizo unaoangazia mapambano Kunapita miaka miwili tangu jimbo la Katanga limekusudia kutoa mchango ajili ya kuendesha kazi za kilimo, mchango kwa walimaji wakubwa wakubwa na wale wadogo. Serikali inawapa vifaa kama vile mbegu, mbolea na vinginevyo. Walimaji wao wanabidi kurudisha gunia 15 za mahindi ya mbegu wakati wa mavuno, kwa kila hekta moja iliyolimwa. Walimu wa kazi za kilimo wanasema hekta moja inaweza toa mavuno ya gunia makumi mnane zenye kupima kila moja kilograma makumi tano kwa kila mlimaji aliyefanya kazi yake vizuri. Zile gunia za mahindi zinazotolewa kwa serikali ya jimbo zinawekwa ndani ya gala na kusagwa baadaye. Wakati wa ukame, serikali inauzishia wakaji unga huo sokoni ajili ya kukabiliana na ukosefu wa chakula. Unga unaotengenezwa Katanga unauzishwa franka elfu kumi na saba kwa gunia moja yenye uzito wa kilograma makumi mbili na tano wakati mahali pengine unga huo huo unauza franka elfu makumi mbili hadi elfu makumi mbili na tano Unga unaonekana vyepesi siku hizi sokoni. Kwa uamuzi wa kuanzisha kiwanda cha kutengeneza betri za umeme huko Hoka Tanga unasababisha hisia nyingi katika jimbo la Tanganyika. Kwa upande wa Alexi Katempa, mbunge wa mkoa wa Tanganyika, ambaye alizungumza siku ya pili kwa Radio Kapi, kiwanda hiki kinapaswa kuanzishwa katika jimbo la Tanganyika kwa mujibu wake madini ya lithium yatakayoingia katika utengenezaji wa betri hizo yapo Manono, katika jimbo la Tanganyika. Alexi Katemba, naibu wa jimbo la Tanganyika, ndiye mgeni wetu. Anazungumza na Pole Munanga. Mwanabunge Alexi Katempa, ujambo. Habari la kusimika kiwanda katika jimbo la Okatanga cha kutengeneza betri za umeme inatoa mauni mengi hapa mji ya Kalemi, unasema nini kuhusu hali hii, bwana bwanajornaliste? kwa kusema kama ile litiomu itoke manono yende ku Katanga, nazani sisi wote tuko wandugu tuko mu Katanga, tulikuwa muprovensi moya, lakini kulikuwa mademambrema ndio taleta taletadevelopemant Leo inakwia kuonekana kama tuko na materi moya yenyewe, dunia muzima iko nayo, lazima ni lithium na ile licuba rasima ni kutengeneza nao ile mabateri na ma sasa banatuambia kama akuna maminere ingine ifo kuyasosie ile, nazani kama balebeni kusema vile abajui. Tanganika mzuri, Mutanganika muko cuivre, muko nikel, muko plon, muko zeng, muko fer, muko manganese, muko etin, muko coltan, kuko or, kuko platine, kuko monazite, kuko lithium, kuko pirite, kuko sel, kuko charbon na kuko calcaire na marbre sasa tunakosa kitu gani, kya kusema bale batakuya baseme mule Mutanganika mokoli chumu na bile bingine biakua sosie, tuko nabio na tuambie kusimikwa kwa kiwanda hiki katika jimbo la Tanganyika. Italeta nini? Kwa faida ya jimbo hilo abata ugea kutia maizini umu na batengenezee umu juu kusema batoto yetu bapate makazi, maisha ya batu baboresha ayo, sababu unajua kama ile maizini kifanyika iko vile vile, na maobligasyon sosial banaweza kufanya manjia, banayengama masomo ya batoto yetu, banayengama opito ya kusaidia watu lakini kuna tatizo. Naibu jimbo la Tanganyika halina vifaa muhimu ya kuanzisha kiwanda hiki cha kutengeneza betri za umeme huko. Ni kwa mfano ukosefu wa mwanga wa umeme, tuko na vyote, bwana journalist. Na bendera mpya na mwanga, tuko na baraje ingine, kidogo. Sasa, si na mwanga tuko kidogo bakitia si itatumikisha ma industri na si tutabakia, tunakuwa autonome na development ya Tanganyika inaenda mbele. Anasema yote ni ni Kongo ni inchi moya, kama wanaweka, wanashimika ile kiwanda Lubumbashi au fasi yoyote ni pamoja kuipeleka Kinshasa, parce que c'est parseke l'exploitation sur place no Tuache kuingia kwingia mwile mabitu si atukatali wakati tutafanya vile. Lubumbashi hii Katanga zamani ilikuwa na contribuer meme a 60% ku ekonomi nationale, bile bitu yetu hapa tuta contribuer vile vile, pourcentage ya bunene itakuwa ni ku niveau national. Donc contribution yetu d'abord, bitu bikwe byetu na bitu saidie bisaidie batoto yetu bisaidie population ya Tanganyika. Mwana bunge Alexis Katempa anakushukuru, aksanti sana bwana Junai Kapi. Katika tarafa la Ruchuru tabaka Binza, miongoni mwa mafanikio ya ndani katika sekta ya ulinzi wa raia ni kamati ya ulinzi ya eneo la CLP. Miundo hii ya kimsingi imewekwa ndani ya jumuiya kwa msaada wa MONUSCO ili kutuma tahadhari za usalama katika muji wa Nyamilima, kwa mfano ambapo makao ya MONUSCO ilifungwa wajumbe wa kamati hiyo wanaelezea wasiwasi wasi wao kuhusu utendakazi wao bila msaada huu. Hii ndiyo mada ya ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Sifa Maguru. Kwa mjibu wa Bi Fura Claudine Rubanyaga, akiwa mshauri kwenye kundi ndogo za usalama clp Nyamilima, wakaaji wanaanza kujiswali maulizo mengi kuhusu namna gani vikundi vyao vitaendelea kutumika, kwa sababu ni wacla wa, wa MONUSCO ndio walikuwa wakiendesha mkutano kuchukua malalamiko na kuyapeleka mbele ya ofisi za usalama jeshi na polisi na hata askari wa MONUSCO ili kuleta msaada. Wanatuambia kama wanafunga bazi me tutaendelea kukolabore nao. Sasa tunajiuliza tutakolabore namna gani? Tulikuwa tunakuwa mbio mbio, tunawakuta hapa kwenye basi yao. Sasa kwa leo, basi imefunga bange, tusaidia tuone, gizi watupatie tena zingine maformasio, tuone kama tutatumika namna gani, kwa sababu walenye tunatumika nao hatuwajui, tuko mbali nao. Wanasema seme biro itabakia kiwanja SK kiwanja mie mkaashi wapa Nyamilima imepata shida. Sahii sahii usiku, niko tayari ukamata naruka na nifike kiwanja. Tunajiuliza, aa, bi Fura Claudine anafasiria tena namna gani kundi hizo ndogo za usalama zilikuwa zikiendesha kazi hapa intervention na na kuyaka wa wa wa na na kwa wakati uliita mwakati yenye ingali na watapata wakati ya kuifuatilia kubati, kuna wakati yenyewe unaita kabisa na jibu tunaipata pale pale. Upande mwingine mwakilishi wa kiliwali Panya Milima anafikiri kwamba vikundi hivyo ndogo vya usalama vilikuwa vikitegemea sana wafanyakazi wa Monisco wa cla havina uwezo wa kujitegemea wenyewe. Alphonse Kambale anatoa mapendekezo mbalimbali mbali, kama vile kusimika ofisi ndogo itakayofuatilia swali za usalama, donc ni komite inafanana kama iko soutenir na Monisco. Wala, ninawaza kama kungali shida kidogo, kungali shida kidogo, wao kujiprendre a charge na kuweza kuendelea na selpe itakuwa Shida, forme, kutumika wao peke, kama, nawe pia, na upande wake, kiongozi wa Monisco mjini Goma bila ila Borile aliweza kuwahakikishia wakaaji ya kwamba kituo cha majeshi kimefunga, ila ushirikiano unaendelea, mazungumzo na miradi yote ya upatanishi na ya ukingo wakaaji itaendelea kama kawaida. uh, donc, ndio sababu nilisema kama tunafunga jengo ila hatufunge mazungumzo na juhudi zote tulizofanya hapa na ushirikiano na viongozi wa msingi na hata kamati ndogo za usalama na miradi ingine kuhusu masikilizano na ushirikiano pamoja na viongozi wa makanisa, viongozi wa asili na makundi mengine. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi Jimboni Kivu Kusini, mvua ilionyesha Pabukavu usiku wa siku ya pili, tarehe moja Novemba, ilisababisha uharibifu mkubwa. Baadhi ya nyumba katika vitongoji vya mbali zinatishiwa kuporomoka wakati mitaa inajaa maji pia ambayo inatatiza trafiki njiani. Katika manispa Kadutu, mabomba ya Regidezo yameharibika. Kwa hiyo mkurugenzi wa mkoa wa Regidezo anatangaza kukatwa kwa muda kwa usambazaji wa maji kwenye njia zilizo na tatizo hilo, kwa sababu timu yake ya kiufundi inafanya kazi kwa bidii sasa hivi kwa ajili ya suluhu la dharura na linalofaa, alisema. Katika Kivu Kaskazini, katika tarafa la Lubero, shughuli za kiuchumi zimesitishwa tangu mchana wa siku ya pili iliyopita, huko Byambwe, kijiji kilicho katika tabaka manzia usultani wa Baswaa. Kulingana na vyanzo vya shirika la raia la Pahali, wanamgambo Maimai wa UPLC wameweka hatua hii kwa wakazi wa eneo hilo wakisema kuwa sababu ni kwamba madereva wa teksi pikipiki katika eneo hilo lililo kwa takriban kilomita makumi tano magharibi mwa Butembo walikataa kuwasafirisha hadi mji jirani wa Vuinga katika tabaka Mhola Monga. Mabanga Jilio, mjumbe wa gavana katika kijiji cha njia panda Mangure Jipa, anathibitisha kupeleka ripoti hiyo kwa uongozi wake ili kuondoa hali hiyo la ziada sina. Ni mwisho wa habari. Shukran za dhati ziwaendee wote mliotufuata. Kwa herini.