Radio Okapi. Oh, Okapi. Chuo kikuu cha Lubumbashi kitatetea maoni ya Kongo katika suala la ongezeko la joto duniani. Chuo hiki ni miongoni mwa wajumbe wa Kongo kunako mkutano wa COP 27 ulioanza siku ya Jumapili huko Misri. Wakazi wa vijiji vingi vya tarafa la Walikale wamekimbia makwao tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii katika Kivu Kaskazini. Wanakimbia mapigano kati ya makundi yenye silaha ya, ya NDC Renove ya Gidon na FPP ya Kabidon. Mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa mkoa wa Equateur unasema kuwa na wasiwasi kuhusu hali ya kuwa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo hauendelei. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni. Hamjambo wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi. Kumeanzishwa hii Jumapili huko Sharm El Sheikh nchini Misri kwa COP 27 ambayo ni mkutano wa kila mwaka wa mataifa kuweka malengo ya hali ya hewa duniani. DRC pia inashiriki. Miongoni mwa wajumbe wake ni chuo kikuu cha Lubumbashi inilu kinachoongozwa na mkuu wake Gilbert Kishiba kama mwanasayansi anasema kuwa INILU itatetea maoni ya DRC hasa katika suala la ongezeko la joto duniani. Aidha, anaeleza kuwa taasisi yake pia ni tegemeo na uimarishaji wa msimamo wa DRC ambayo inajionyesha kama nchi ya suluhisho kuhusiana na utajiri wa mfumo wake wa ikolojia na viumbe hai vyake. Tumsikilize Gilbert Kishiba, kiongozi mkuu wa chuo kikuu cha Lubumbashi, kwenye kipaza sauti cha Jangandu. Tunaenda huzuria kikao cha COP 27 sawa na wengine katika shabaha ya kuendelea kutetea mbele ya dunia mzima yale maafikiano ya Yangambi na ya Kinchasa. Tutaonyesha mchango wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzima gesi za karbone kwa sababu tunakuwa na pori kubwa yenye uwezo sawa na huo. Sisi ni nguzo na tegemeo la dunia. Kupitia hii COP 27 tunataka tueleze wazi kile nchi yetu inastahili kupewa kama vile kiinua mgongo kwa mafaa yote ile inaletea ulimwengu. Tunajitwika mzigo wa kufasiria waziwazi, wazi wazi maoni ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na yale ya wanasayansi kulingana na mabadiliko ya tabia za huko Kasai Oriental, bei za vyakula vingi imepanda. Huko Mbujimayi kikapu cha familia kinakabiliwa na shida za kifedha. Hali hii inawatia wasiwasi wakazi wengi wa jiji la Mbujimayi. Katika jimbo la Chopo, mpango mkakati wa sekta mbalimbali mbali wa malisho mabaya ulioandaliwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa wakati wa mkutano mkuu wa kilimo na malisho unakabiliwa na tatizo la kutekelezwa. Shida ni hasa kujitolea ya pande zote zinazohusika ambayo iko chini. Mzozo wa kitaasisi katika eneo hili pamoja na COVID-19, mpango huu ulirekebishwa na kupitishwa siku ya sita iliyopita kwa kipindi cha mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na tano na pande zote zinazohusika Ilikuwa wakati wa kikao kilichoongozwa na makamu mkuu wa mkoa Paulin Lendongolia. Sasa inabakia kukusanya njia muhimu ili kufikia malengo yaliyowekwa ambayo ni kupunguza malisho mabaya huko Chopo ifikapo mwaka elfu mbili makumi tatu. Kama nilivyotanguliza katika tarafa la Walikale jimboni Kivu Kaskazini, wakazi wa vijiji vingi vya tabaka Ikobo wamekimbia makazi yao tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii hali hiyo inatokana na kuanza tena kwa mapigano kati ya makundi mawili yenye kumiliki silaha. Makundi haya ni Nduma Pour la Defense du Congo, NDC Renove ya Guidon, na Front Patriotique pour la Paix, FPP ya Kabido. Kulingana na vyanzo vya pahali, inasemekana kuwa vikundi hivyo viwili vinapigana juu ya uvamizi wa vijiji hivi visivyo na askari wa FARDC tangu tarehe makumi tatu Oktoba iliyopita katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia mkusanyiko wa vijana wanaojitolea unaoitwa Goma Active inajitokeza kupitia vitendo vya kibinadamu kwa ajili ya wakimbizi kutoka Ruchuru ambao wako Kanyaruchinya. Kundi hili la vijana linaandaa chakula kila siku ikiwemo uji na mkate kwa wakimbizi, hasa watoto na wanawake wanaoishi katika mazingira magumu. Hii ni kupunguza baadhi ya mateso yanayowapata watu hawa, wakati wakisubiri usaidizi ufaao wa kibinadamu, walituambia vijana hao. Kwa nguvu zilizopo, kupitia michango yao wenyewe na michango iliyotolewa na watu wengine wa kujitolea, mkusanyiko huu unakulisha angalau watu elfu tano kila siku katika maeneo machache hasa ya Kayembe. Ripoti yake Sifa Maguru. Kwa mjibu wa vijana hawa, haiwezekani kutazama namna gani binadamu wanakufa na njaa bila kufanya lolote, ijapokuwa mashirika na serikali wanachukua muda wa kuleta msaada wa haraka, kama alivyosema De Paul Baluku. Kijana huyu mwanamziki anasema ya kwamba hali ya kiutu ni mbaya kabisa. Yeye anaomba viongozi wapate kuchukua hatua wa mbele ya wakati, ili hali isingelionekana mbaya kama vile sasa. Chumorki. National na local waanze kukuwa na ma, ma plan de prevision kusema kama hii situation tunapaswa kufanya nini. Wako na, na stock de sécurité, ilikuwa juzi na watu wa ndio washakufa, muka unajimagine na hiyo haitonore sie sawa vile. Watu vijana hawa wenye kujitolea wanaonekana kuendesha shuruli nyingi kwa ngambo ya kiutu de Paul Baluku anatoa mwito kwa vijana wengine wote wapate kujiunga nao kwa kuwakaribia wakimbizi wale wanaoteseka. Goma, Sifa Magoro, Radio, Kapi. Katika Kivu Kaskazini, ujumbe wa maafisa wa Kenya uliwasili huko Goma siku ya Jumapili kwa mujibu wa vyanzo vilivyo karibu na viongozi wa kijeshi. Kuwasili kwa maafisa hao wa jeshi la Kenya ni utangulizi wa kutumwa kwa wanajeshi wa Kenya mashariki mwa DRC. Walipowasili Goma, maafisa hawa walikuwa na mkutano wa ngazi ya juu na maafisa wa jeshi na hakuna kilichotangazwa kutoka mkutano huo hadi siku ya kwanza hii. Vyanzo vingine visivyojitambulisha pia vinathibitisha kuwasili kwa msafara wa kwanza wa wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ya wanajeshi wa Kenya huko Goma. Hakuna zaidi. Juhudi zetu zote za kuthibitisha habari hizi na jeshi bado hazijafanikiwa. Tuelekee huko Ituri ambako makumi ya waandishi wa habari na watendaji wa shirika la raia walinufaika na mafunzo siku ya sita na siku ya kwanza hii juu ya mapambano dhidi ya taarifa ya nia mbaya na matamshi ya chuki pa Mahagi na Agu Sandre maeneo yanayopatikana kwa kilomita mia moja makumi mnane na mia tatu kaskazini kutoka Bunia. Mafunzo haya yameandaliwa na tawi la taarifa kwa umma la MONUSCO ili kuwasaidia washiriki kuepukana na janga hili ambalo ndilo chanzo cha vurugu na ukosefu wa utulivu wa miji yao. Washiriki hawa walishukuru MONUSCO kwa mpango huu wa kukuza amani katika jimbo hili la Ituri. Huko Equateur, mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa mkoa ulionyesha wasiwasi wikendi hii kuhusu hali ya kuwa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo hauendi. Mwezi mmoja kabla ya marekebisho ya listi ya uchaguzi, unaonyesha mfumo huo, raia hawajahamasishwa. Mara chache uchaguzi unazungumziwa katika mazungumzo, ndo maana hali ya kutojali inaonekana na kutofahamika. Ndiyo maana shirika la raia linapendekeza kwamba serikali za kitaifa na mkoa seni na pande zote wasimame kuhamasisha watu kuchukua umiliki wa mchakato huo. Mkuu wa mfumo wa ushauri wa asasi za kiraia wa Equateur Aele Mungunza alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Polo Rishard Malengela na kutafsiriwa na Mkongole Mkongolensa. Okay, ukena populaire hakuna shauku maarufu. Idadi ya watu haijahamasishwa au kuhamasishwa ili ishiriki kwa njia kubwa katika mchakato huu, ingawa ni swala la uhuru maarufu. Watu ni uhuru na wanafanya kazi kupitia uchaguzi. Ndiyo maana tunahangaika sana, hasa kwa vile kama katika michakato ya nyuma hatukuwa na viongozi ambao wanakuweza kuzingatia matatizo ya wananchi. Ni kwa sababu tulifanya uchaguzi mbaya, na sasa ni wakati ambao tunaweza kuongeza ufahamu, kuelimisha idadi ya watu ili waweze kufanya chaguo sahihi na kuhakikisha kwamba tunaweza kuwa na viongozi wazuri tunaostahili, wanaoweza kusogeza jimbo mbele, na idadi ya watu lazima kuanza, ianze kujandikisha kwa wengi, kwa sababu sisi pia tunasoma katika kichwa cha watu uchovu fulani. Wananchi wamekatishwa tamaa na utendaji wa viongozi, wamekatishwa tamaa na matokeo ya uchaguzi ambayo yanaonekana sivyo inavyopashwa kuwa, na hivyo wengi kuamua kutokwenda kupiga kura, jambo ambalo ni hatari sana kwa demokrasia changa ya nchi yetu. Katibu mtendaji wa seni Equateur alisema kuwa mchakato unaendelea hapa Ekwateur ofisi yake ndiyo imeanza kuajiri wafanyakazi watakaofanya uandikishaji huu. Ashile Boekela alisema pia kuwa alizindua uhamasishaji wa wapiga kura wajao, yaani vijana wenye umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na saba kupitia shule za Mbandaka. Hatimaye alialika shirika la raia kufanya vivyo hivyo kama mshirika. Katika mkoa wa Kongo Central, ofisi ya polisi ilivamiwa na raia baada ya kifo cha kijana mdogo, mchana wa siku ya Jumapili, tarehe sita Novemba mwaka tunao, katika kituo cha polisi kilicho katika manispa Kinzao Mvwete katika tarafa la Sekebanza. Kulingana na shuhuda huko Kinzau Mvwete, mwathiriwa ambaye hapo awali alipelekwa mbele ya mahakama kwa kesi ya mzozo wa ardhi, alipigwa na polisi alipokuwa jela. Shirika la raia la tarafa la Sekebanza, ambalo linaguswa na hali hii, linalaani vitendo vinavyofanywa na polisi wa Sekebanza na linawaomba viongozi husika kwa mafunzo na kuhamishwa kwa askari polisi katika eneo hilo. Takriban watoto elfu tano waathiriwa wa ukatili wa makundi yenye silaha yakiwemo kundi la Codeco pembezoni mwa Ziwa Albert hawaendi shule tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa katika tabaka chomia kilomita makumi sita kutoka Bunia katika tarafa la Jugu. Hii ni kwa sababu ya ukosefu wa usalama lakini pia kwa kupotea kwa vyeti vyao vya shule wakati wa kukimbia vita Lina ripoti shirika la raia la eneo hilo. Kulingana na meneja wa program wa Assemblee Pour la Paix et la Securite huko Djugu, juhudi zinafanywa na haki ili kuwaruhusu watoto hawa walio katika hali ya vita wapate vyeti vyao. Ezekiel Muzalia alienda huko. Ni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba ndipo kuzidishwa kwa manyanyaso ya vikundi vya wapiganaji katika jimbo la Ituri hasa zaidi katika tarafa la Jugu ulipelekea watoto wengi kukosa makao na pia vikartasi vya serikali kulingana na kiongozi wa shirika la raia la mtangamano wa Chomia katika usulutani wa Baima Banywagi, eneo nyingi za uvuvi kando na ziwa Albert ziliathiriwa na ugahidi wa waasi wa Codeco na kusababisha uhamisho wa watu zaidi ya elfu kumi na moja wanaoishi katika hali ya umaskini ndani ya kambi la Nyamusasi. Florimond Bakavona. Saa hizi tunashughulika juu ya watoto ya wakimbizi hawana namna ya kusoma kwa sababu wanakosa hata kila kitu, kama wakikosa madhibisho ya wazazi tena wakikosa ile ya shule. Tunajua kwamba hii ndiyo iko pozoa retard kwa nchi yetu. Kulingana na masemi yake Bi Christine Kabazungu, msimamizi wa muungano Association d'entraide pour le developpement integral de la femme inayohusia kuhusika pia na kutetea haki za watoto huko Chomia katika tarafa la Jugu. Hali ya umasikini wanaopitia ndani katika kambi yao ya Nyamusasi, watoto wengi wanakaa katika jamaa za mapokezi. Hali hiyo inapelekea watoto wengine kuacha kwenda shuleni. Christine Kabazungu. Watoto wetu wakimbizi wako 322 wako nasoma kuetamwa ukiona na wewe, vile unaweza kulia na walikuwa naikaa katikati ya watoto ya mwingine, walikuwa nawaambia nyiye ya mstahili kusoma na siye harufu yenu haitoke mzuri kweli, ukiwaona na wewe pia unaweza kutoa machozi. Kwa mjibu wake, msimamizi wa mipango katika project pamoja kwa amani na usalama katika tarafa la Jugumu, serikali inaendesha mbinu kadhaa kwa ajili ya kupatia watoto wale haki yao. Patrick Kianza. Les magistrats affectés, qui sont venus, ont, uh, reçu, waamuzi waliweka huko walipokea kesi mia tisa makumi tano na nane kwa ajili ya watoto wapate vikaratasi vitakazo wasaidia kujulikana na serikali. Watoto wengi walijikuta katika hali ya vita, walipoteza vikaratasi vyao na vitambulisho vya vyote. Ni watoto karibuni elfu nane ambao walipewa vikaratasi yeah, vya kuzaliwa wana zaidi ya kambi makumi sita za wakimbizi ambao wa wengi wanaanza kurejea kwenye makao zao kwa sababu ya usalama unaoonekana kwa kutokana na kukomeshwa kwa mauaji ya vikundi vya wanamgambo ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata. Kwa herini.