Kapi? Oh, Kapi. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wakaaji wa mji wa Bunagana na kijiji cha Jomba waliamuka katika hali ya utulivu siku ya tatu hii. Raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi Chilombo alitembelea jana nafasi ya ujenzi ya kituo cha fedha cha mji wa Kinshasa. Meya wa muda wa mji wa Lubumbashi anatoa angalisho kwa waendesha pikipiki na madereva wa teksi wanaoharibu utaratibu wa barabara hadi kufikia kuzuia usafiri katika mji. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, hamjambo, na karibu kuchambuzwa habari. Habari kamili katika jimbo la Kivu ya wa Kaskazini, wakaaji wa mji wa Bunagana na kijiji cha Jomba waliamka katika hali ya utulivu siku ya tatu hii, siku moja baada ya mashambulizi ya kwanza ya anga kwenye maeneo ya kundi la waasi wa M23 yaliyofanywa na ndege za kivita za jeshi la FRDC. Duru zetu toka huko zinaonyesha kuwa kunaonekana tangu asubuhi kurejea kwa hofu kwa wakaaji waliokimbilia Uganda. Duru hizo hujulisha kwamba eneo hili la mtaa wa Ruchuru linakaliwa tu na waasi wa M23. Chama cha kisiasa kinachoongozwa na bwana Moise Katumbi kilitangaza siku ya pili kuunga mkono wanajeshi wa FRDC ambao wanapigana katika mashariki mwa nchi. Kwa chama hiki cha kisiasa, nchi ya Kongo haiwezi kutiliwa shaka na lazima iheshimiwe. Umoja na heshima ya mipaka ya nchi yetu ni kanuni zinazopaswa kuzingatiwa na wote. Chama hiki pia kinaomba kupunguzwa kwa fedha ya maofisi ya serikali ili kusaidia jeshi. Bunge la taifa lilichagua siku ya pili azimio la kuzuia serikali kuanzisha mazungumzo yoyote na makundi yenye kumiliki silaha ili kuwaingiza katika jeshi la serikali. Azimio hili linakuja wakati nchi la Kongo ikijiandaa kushiriki katika mazungumzo ya Nairobi yatakaofunguliwa wiki ijayo. Kupitia uchaguzi wa amri hii, bunge la kitaifa linashutumu uchokozi wa nchi ya Rwanda na kutangaza kundi la M23 kuwa kundi la kigaidi ambalo halistahili mazungumzo na nchi ya Kongo nam. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, raia wawili waliuawa katika shambulio jipya la waasi wa ADF usiku wa siku ya pili kuamkia siku ya tatu hii huko Kabasha, mji ulioko yapata kilomita 18 kutoka mji wa Beni kwenye barabara ya Beni Butembo, kunaripotiwa uharibifu mkubwa wa vitu, kulingana na shirika ya kiraia ya eneo hilo ambayo inatoa taarifa hii. Hii ni matokeo ya muda kwa sababu watu wengine wengi hawaonekani. Tuzungumzie ukosefu wa usalama katika mtaa wa Bagata, hasa katika sekta ya Wamba, kufuatia ukatili unaofanywa na watu wasiojulikana wenye kumiliki silaha. Msimamizi wa eneo hili ambaye ana wasiwasi, anajiuliza jinsi gani mchakato wa uchaguzi utafanyika katika eneo hili la jimbo la Kwilu. Katika mahojiano na radio Kapi, Joseph Mankoto anaonyesha kuwa kwa ukosefu huu wa usalama haitawezekana kufungua vituo vya uandikishaji au vya uchaguzi katika sekta hii, ambao haitaruhusu watu kujiandikisha au kufanya uchaguzi. Anatoa wito kwa jeshi, kwa rais wa jamhuri na kwa serikali, ili kutazama swala hilo. Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Irene Mboma. Nusome, tuko waangalifu, wenye kukamilika mahali. Kuna usalama mdogo, hakuna chawezacho kufanyika hapo wilayani mwangu katika sekta ya Wamba. Kuna sehemu kubwa, na ndiko mahali pa vurugu, na tunasema kwamba ingawaje askari jeshi washujaa hawafanyi nguvu kwa kushambulia wahuni na kuwaondoa mara moja, ili usalama urejee, naweza kusema kwamba yaweza kuleta wasiwasi kwa raiya katika siku za usoni, na ni ya kuhofia eti watajiorodhesha kwa uchaguzi, watachagua ndiyohofu. Naomba kwa rais wa nchi, waziri wa kwanza liwali wa jimbo wajihusishe, ili ukime ya urudi katika eneo hiyo ya sekta ya Wamba. Tuanze kwanza na operesheni ya kwanza ya kujiorodhesha mara hiyo. Namna gani watu watajiorodhesha? Namna gani wataenda na vyombo kuwezeka ofisi? Haiwezekani kabisa, kwani hata ofisi ndogo ndogo za polisi hazina kitu. Hakuna waaskari polisi katika eneo hiyo huko. Namna gani kutaundwa maofisi kwanza? Shule Imekwisha kuchomwa kwa moto. Na katika jimbo la Kasai Central kunaripotiwa mzozo mkali pa Bakwabumba, sekta ya Mwanza Ngoma, katika mtaa wa Demba, hali hii iliyosababisha kulunguzwa kwa makao machache usiku wa siku ya kwanza hadi siku ya pili, inatokana na kutokuelewana kati ya wakuu wawili wa vijiji. Hadi asubuhi ya, ya siku ya tatu kunaonekana hofu kwa wakaaji. Msimamizi wa mtaa wa Demba anasema kwamba mzozo ulianza mwaka jana na ametuma huduma za usalama ili kuleta utulivu. Christophe Sakaji yupo njiani mwa simu na Francois Kadima. Mwaka jana nilijielekeza binafsi mahali huko pamoja na kamati la ushauri, la usalama kwa kukutanisha kundi hizo mbili. Tazama, shida ni kwamba kuna kijana mvulana mmoja aliyekuwa anacheza mpira aliyeumizwa wakati wa michezo na memba wa kundi nyingine wa kijiji jirani. Lakini ile ilileta mizozo, tulileta suluhisho na viongozi walikumbatiana. Tulimtunzisha kijana yule mchezaji. Kiongozi wa kijiji Kankonde alimwomba msamaha mwenziwe bulabula bula. Lakini mara kwa mara kunaonekana mizozo tu. Niliitisha hii asubuhi kamati la ushauri ya ukingo na tuliarifu vikosi vya usalama, awa walienda huko. Yule ambaye alisababisha tena mizozo atajibu kwa vitendo vyake. Vikosi vya ukingo watatuletea ripoti. Tuzungumzie ziara ya mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo ya siku ya pili kwenye nafasi ya ujenzi ya kituo cha fedha cha mji wa Kinshasa. Kituo hiki cha kifedha kinachojengwa katika mtaa wa Gombe kitapokea maofisi kadhaa za nchi pamoja na wizara ya bajeti na fedha. Rais alijihakikishia mazingira ya kazi ya wakongomani wanaofanya kazi hiyo kabla ya kuzungumza kwa karibu dakika kumi na viongozi wa kampuni ya ujenzi ya Milvest Company. Tujulishe kwamba kituo hiki cha fedha pia kitapokea katika jimbo la Chopo zaidi ya wafanyakazi mia ine na makumi mnane wa ofisi mkuu ya mapato ya Chopo wamepumuzishwa. Uamuzi huu ulitiwa saini na mkurugenzi mkuu wa DGRPT Jean-Jacques Ndambi Mushitu tangu mwisho wa mwezi uliopita kufuatana na malalamiko ya baadhi ya wafanyakazi hao. Mkurugenzi alitaka kuwafasiria nia ya operesheni hii, yani kuandaa usimamizi wa kodi. Ilikuwa siku ya pili, wakati wa mkutano na waandishi wa habari wa eneo hilo. Tumsikilize kwenye maikrofoni ya Jacques Mukonkoli. Ukaguzi unaofanywa ni kutaka kupanga mambo kwa namna ambayo mawazo ya mheshimiwa gavna iweze kutimizwa. Sisi tulimekanize watumishi karibu 925 kulikuwa na gumu ya kuwatunza hiyo ni moja ya vigezo pia. Nitaomba kila mtu aiache mamlaka ifanye kazi yake, kwa sababu sisi ni mamlaka kwa kila mtu. Gavna anaendelea kutuamini kwani mpaka hapo, kwa vyovyote vile lazima tuifanye maono yake yote kwa idadi ya watu na walipa kodi, nitawashauria wasiweze kufadhaika kwa harakati zinaoendelea sasa katika DGRPT, kwao lengo ni kulipa kodi zao, kwa sababu hakuna kilichobadilika. Watumishi wa moja ambavyo wamepumzika kwa kiufundi, wamekombolewa mara moja mahali walipokuwa wakifanya kazi. Kwa hivyo kazi inaendelea kufanyika kama kawaida La kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, waendesha pikipiki na madereva wa teksi na mabasi wanakuwa tena wengi katikati ya mji wa Lubumbashi, na wakisimama mahali popote hadi kufikia hatua ya kuzuia usafiri katika mji. Kufuatana na hali hiyo, meya wa muda wa mji anatoa angalisho na kualika kila mtu kuheshimu utaratibu wa barabara. Rosali Zawadi anatueleza zaidi katika taarifa hii iliyoandaliwa na Jangandu. Kuweko kwa waendesha pikipiki piki kati ya mji kumewafanya wengi kujiuliza iwapo hatua hiyo imeondolewa na kiongozi wa mji. Meya wa Lubumbashi anajibu kwamba bado hatua ile haijabadilika na wenye magari lazima waheshimu mipaka iliyowekwa na uongozi wa mji wa Lubumbashi kwa sababu kwa sasa wanajikuta kila mahali zaidi kwenye uwanja mkuu wa ofisi ya posta wakizuia kupita kwa upande mwingine madereva wa mabasi pia wanasimama mahali popote na kuweka bei wanayopenda. Hali hii ambayo, hata hivyo, ilikuwa imeboreka sana, imejitokeza tena kwa mshangao mkubwa wa watu wengi. Ndio maana meya wa Lubumbashi kwa muda, katika ujumbe wake kwa wakazi wa eneo lake, ametoa wito kwa kila mtu kuheshimu sheria kwani atakayepita kinyume atapelekwa mahakamani. Kwake Bibi Lorian Mwewa, huduma zote tayari zimekamatwa ili kutekeleza uamzi wa uongozi wa mji kuhusu maeneo ambako waendesha pikipiki hawawezi kwenda na tabia ambayo madereva wa teksi na mabasi lazima wawe nayo kwenye mabarabara za umma. Wapenda wasikilizaji wetu, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Mwalikwa wetu wa siku za leo ni Christine Kabazungu, mratibu wa chama cha msaada kwa maendeleo ya wanawake AEDIF, chama kinachofanya kazi katika mtaa wa Chomya kilomita makumi sita kutoka Bunya katika Jimbo la Ituri. Mundo huu unasimamia zaidi ya wanawake mia mbili kati yao waathirika wa unyanyasaji wa makundi yenye kumiliki silaha kupitia utoaji wa mikopo kwa ajili ya kuwawezesha kuishi. Christine Kabazungu anazungumza na Ezekiel Muzalia. Mama Christine Kabazungu, jambo? Jambo bwana journaliste. Na kwa kordonata wa muungano AIDF. AIDF ni nini kwanza? Ndiyo, tukisema IDF yani inakuwa Association d'Entraide pour le Développement Integral de la Femme. Asante. Na muungano hiyo inafanya kazi gani? Ndiyo, muungano hii inakuwa na kazi mingi yenye nafanya kumungini yetu ya Chomia. Uh, kazi yetu ya kwanza tunakuwa na mutual de solidarite yenye sisi peke tunaunganisha pesa yetu kidogo kidogo, tunasaidia wakimbizi na tunawasaidia vile wamama wenyewe wanakuwa ndani ya mungini kuhusu autonomisation de femme. Na kazi yetu ya pili tunatumika vile juu ya violence sur lar tunatumika na kusema sensibilisation kuhusu ba mambo fulani fulani. Tunaonyesha watu na muna gani wanaweza kujikomporte wakati wameanguka ndani ya kaya ya violence e. Na ndani yake, kwa Edife tunakuwa na centre d'alphabetisation, yenyewe tunawafundisha wamama karibu saa etu wa mama iko pri wa deplace na wamama ya mungini, na ndani yake wamama hawo wanasoma chini ya mti na tunafanya moe debor, tunawauzia bashi bana ikalaka juu yake, na tulipata msamaria mwema mwa alitupatia tableau na chaki. Association ya Edif ndio inaendelea kuleta na tunakuwa na walimu ine pale, wenyewe wanafundisha ile wamama. Asa, kuhusu kazi ambazo mnafanya, ulisema kwamba mnafanya kazi ya kuwapatia mkopo. Uh, namna gani wanatumikisha kwanza mkopo hiyo? mnawapa fedha gani? wanafanya kazi gani zaidi sana wakimbizi kwa ajili ya kutosheleza kwa mahitaji yao? Ndio, kufuatana na milie yetu tuko kuziwa Lac Albert, huku kazi mingi wamama wanafanya ni kazi ya samaki. Tunakuwa na wamama wanafika wanakopa franka unamupatia, na banarudisha ndani tu 5% kwa kila mwezi na wanaendelea kufanya naye kazi ya samaki zaidi huku, unaenda unauza samaki pembeni ya mai, unafikisha kwa soko unapata kidogo enyewe, nasaidia batoto. Na kazi ingine iko pale, wa mama ingine batanunua ile samaki banapasua, wanaenda kuuzisha na chumvi, anapandisha ama bunya ama swati, anauzisha tu hapa na wengine wako napika tabe benye wenye uko kuhali ya chini wako nafanya ile kazi na kupiga bamandazi kidogo kidogo pembeni ya mungini na machapati, ile njo iko pesa enye iko nasaidia wamama. Pongezi sana kwa kazi ambayo mnafanya kwa ajili ya kusaidia wamama, ila basi lengo lenu inakuwa gani? Ndiyo, lengo letu inakuwa zaidi mwanamke ajue namuna ya kujitoshelea ya kujisaidia, sitegemei yote tu mpaka mwanaume njo alete na ye vile akue na nguvu ya kuhudumia vile jamaa. Na mwingine, hii ndani ya Chomia mnakuwa wakimbizi wengi, wengi ni wamama, na mnasema ya kwamba mnawafundisha pia hata kusoma. Uh, tunaweza kujua ni mafunzo gani ambayo mnawapatia kwa ajili waweze kujua haki yao? Ndio, tuna mafunzo tunawafundisha. Kwanza chuo cha watu wazima ile tunawafundisha, na ya pili tunawafundisha, tunawahimiza yani mama anaweza kukaa katikati ya watu, je comportement yake mama, asikue mwenyewe iko mwenye kuukua na magumu na kuwa konfli, na namuna gani wa mama wetu vile wanaweza kuishi na wakimbizi, kwa sababu wao vile ni watu kama sisi. Shida gani ambazo mnakuwa mnakumbwa nazo kwa ajili ya kutekeleza mradi yenu ya malengo yenu? Ndio, shida yenyewe tunakuwa naye iko zaidi, ile pesa yenyewe tuko nakopesha wamama inakuwa kidogo sana. Tunalia mwenye kuna bon volote, yani maorganize organisme yenye iko ama serikali letu ipime kutunyoshea mkono na shida letu. La pili tunasema, tuko na madokima yote, lakini tumeshindwa ile dokima kutoka Kinshasa ile njo tulitaka wakubwa wetu vile watusaidie na wamama wenye wako na soma ile gisi wako na soma chini, mwenye iko na bonvolote asiwaache awasaidie. Vile tuko nafasi enye wanaweza kusoma lakini hakuna majengo, na tuko vile na watoto wakimbizi wako hapa wako nasoma wanaikala chini, wanaikalia bashi, hakuna ba yenyewe wanaweza kuikalia. Na wanakuwa na walimu wenyewe kwa deplace wenyewe wako na wafundisha, hawa wako napewa mshahara ile kutoka kwa serikali. Na kulikuwa mama moja depute ndio aliwasaidia, kuna muna moja kidogo mehaitoshelewe. Hivi tunalia na serikali yetu imekanize vile ile watoto ile wamama mwalimu wenyewe wiko pale kuba deplace. Bi Christine Kabazungu, aksanti tunakushukuru bwana journalist. Pi, Katika jimbo la Kivu wa Kaskazini, mzozo wa mpaka kati ya wakaaji na mbuga la wanyama ya Virunga unaendelea katika mtaa wa Beni. Zaidi ya wakulima 10 walikamatwa wiki iliyopita na walinzi wa mazingira waliokuwa wakifanya duria katika eneo la Basongora katika sekta ya rwenzori wanashutumiwa kwa kutoheshimu mipaka ya mbuga hiyo la wanyama namna gani kutatua tatizo hilo fuateni maelezo na andre kitenge shirika mpya ya kiraia ya kongo ya wilaya basongora katika sekta ya rwenzori inasikitishwa na kukamatwa kwa wakulima zaidi sita wiki iliyopita na ICCN kwa kiongozi wake denis kalenga serge ilikuwa katikati ya kazi ya shamba ambapo wakulima awa walikamatwa anaomba kwa wa limaawa na viongozi kujiingiza kwa kukomesha mzozo huu wa muda mrefu. Deni Kalenga Serish: tunatoa wito kwa serikali ya Kongo kushiriki katika mzozo huu wa muda mrefu ili idadi ya watu waweze kupata haki zake, na mamlaka ya UCCN kuwa makini na kilio cha wananchi, wakati hizi ambapo Basongora inapokea wakimbizi wengi waliokimbia vita. mahali popote kuachiliwa kwa watu waliokamatwa itakuwa matarajio ya watu kwa kuongeza kasi ya mchakato wa ufungaji wa kamba wa umeme kwenye kikomo cha muda. Kwa upande wake ICCN inasema haiwezi kukamata watu kinyume cha sheria. Msemaji wake anaeleza kuwa wakulima awa walikamatwa kwa kuunda mashamba mapya ambayo yamepigwa marufuku kabisa na kuvunja maelewano ya muda yeni kuruhusu wakulima kuvuna mazao yao ya kilimo peke. Merdi Baraka msemaji wa ICCN kusema ICCN kunafunga watu kule Kasindi kinyume cha sheria ni bongo. Muda zenye zilipita, tulikala na wakaji wa Kasindi na tukasikilizana kusema hizi sen itaonyesha mipaka yenye tunaitaka provisoire. Ndani ya hiyo kikao, tukasema kila mtu mwenye alishalima ndani ya mbuga la wanyama ataangalia, watakuwa resense, wataoneshwa na wataenda wanatosha mimea yao, na tukasema kwamba mtu yeyote hapashi sema anafungula tena shamba upya ndani ya mbuga la wanyama. Na hawa watu ndio wenye wiko nakamatiwa, sababu wanaenda kinyume ya masikilizano na wanatiliwa mbele ya sheria kwa kukomesha Jambo iyi, afisa mjumbe waliwali wa jimbo la Kivu Kaskazini pale Kasindi anawaalika wananchi kuheshimu mapendekezo ya wakulima waliopanda kuvuna mazao yao uku wakisubiri uhamizi wa mwisho wa waongozi wa kitaifa. Hii ni kuzuia ukiukaji wa mipaka ya bunga la nyama. Bartelemi Kambale tunajua ke populasyon liende alima sasa, mkkuun do la populasyon inajua, ndio maana tuko nanegosie. Sasa wakubwa wajue watu sn aubwaagestionerea wamekuwa wengi, ndio maana tuko na walilia basaidie populasyon benye balichakalima batoshe maharagi yabo, tunangoya sasa Tukumbushe kwamba mgogoro huu kati ya wakaji wa eneo la bunga la nyama ya Virunga na ISSN ulianza miaka kadhaa nyuma. Pande izo mbili zinashtumu kila mmoja kwa kuvuka mipaka kati ya bunga la nyama pale Basongora, mgogoro ambao mara nyingi imeleta uharibifu za mazao na manyumba za wakaji. Shukrani kwako Andre Kitenge. Mwisho wa habari. Asante kwa kuweza kutufuata.