Copy? Oh, copy. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapigano yalifanyika jana siku mzima kati ya wa wanajeshi wa FRDC na waasi wa M23 katika maeneo ya Ruchuru na Nyiragongo. Ni jana ndiyo kulisherekewa siku kuu duniani ya kupinga ugonjwa wa kisukari. Shughuli kadhaa zilifanyika kuhusu siku hii nchini Kongo. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, maporomoko ya udongo yalisababisha vifo vya watu watatu katika mji wa Bukavu usiku wa siku ya Mungu kwa mkia jana, mtaani Kadutu. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Haujambo Julie Ngala, hamjambo wapendwa wasikilizaji wa Redio Kapi, redio ya Amani. Kwa sasa uchambuzi wa habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapigano yalifanyika jana siku mzima kati ya wa wanajeshi wa FRDC na waasi wa M23 kwenye pande mbili katika maeneo ya Ruchuru na Nyiragongo. Ya kwanza ilifanyika katika eneo la Gikeri huko Kibumba, katika mtaa wa Nyiragongo, na ya pili ilifanyika Kalingera katika kikundi cha Kisigari, mtaani Ruchuru. Hakuna matokeo yanayotolewa hadi sasa. Tuzungumzie majadiliano ya awali ya mchakato wa amani wa Nairobi ya tatu. Rais wa zamani wa Kenya aliyechaguliwa kuwa mpatanishi wa mchakato wa Nairobi na Jumuiya ya Afrika ya Mashariki alipokea jana viongozi wa kisiasa wa nchi la Kongo na wawakilishi wa jumuiya tofauti kutoka Kivu ya Kaskazini, Kivu ya Kusini na Ituri. Uhuru Kenyatta alisikiliza washirika hawa tofauti ili kwa pamoja kufafanua suluhisho zinazowezekana za matatizo ya ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hii, kabla ya kazi halisi ya Nairobi ya tatu ambayo itaanza hivi karibuni. Kulingana na bwana Evariste Mfaume, mwanamemba wa shirika la raia na mwakilishi wa jimbo wa Kivu ya Kusini kwa mchakato huu wa Nairobi ambaye alizungumza kwenye redio Kapi, baada ya kusikilizwa kwa jamii za jimbo hilo, ni wakati wa kuchambua sababu kuu za ukosefu wa usalama ili kutumaini amani ya kudumu tumsikilize. Tumemwambia wazi kama raia huko wanaumia sana, watu wanaumia sana, watu wanakimbia kila siku, wanarudia, na unaona hiyo inaleta hali ya kiutu, situation humanitaire mbaya sana. Wale watu wenye wanaendelea kuumia kule, wamama, watoto, wazee ni Wakongomani kama Wakongomani wa fasi nyingine, wana haki ya kuishi kwa amani, wana haki ya kubenefisie kuma resource ya Kongo. Tumeongea naye, mahitaji yetu ni kusema Kongo inapashwa kupata amani, integrité territoriale ya Kongo inapashwa kuheshimiwa na wakuu viongozi. Tumewaambia waangalie kwa, kwa makini wafanye analysis kubwa kwa kuelewa sababu za msingi, wakijua hizo Najua kama tutaenda kwenye sulu, lakini che nipenda nionyeshe katika hii process kuna ile wanaita composante militaire. Hiyo ina kazi zake, inafanya mpaka sasa hivi, na kuna komposante wanaita composante politique e diplomatique iyo ndoimetuleta hapa, donc le moyen militaire et le moyen non militaire. Kwa kifupi tunangojea amani, amani ya kudumu. Hapana, amani ya kufanya juu juu. Unaona kama watu wameugua sana ugonjwa umekuwa mkubwa, lazima upate dawa na madaktari wa kukamilika, hapana wafumu. Habari kuhusu mzozo uliopo hapa mjini Kinshasa kuhusu vikwazo vya silaha, wakati baadhi ya vyama vya siasa na vikundi vya raia vikipanga kuandamana dhidi ya jumuiya ya kimataifa kuhusu swala hilo. Waziri ausikaye na mambo ya nje amewaonya wananchi dhidi ya hatua zozote zitakazo msaidia adui wa Kongo. Katika mahojiano na redio Kapi kutoka Luanda nchini Angola, aliko Christophe Lutundula anafasiria tena matamshi yake yaliyotafsiriwa vibaya siku ya tano iliyopita kuhusu kuzuiwa kwa nchi kupata silaha. Kulingana naye nchi ya Kongo haiko tena chini ya vikwazo rasmi. Masharti yaliyowekwa kwa wauzaji na wasafirishaji kabla ya kupeleka silaha nchini Kongo pia yataondolewa kwa sababu mipango yamechukuliwa. Habari zinaendelea. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, eneo la afya ya Nyiragongo linatangaza kuenea kwa visa vya malisho mabaya katika maeneo mbalimbali ya wahami malisho mabaya haya huathiri zaidi watoto kutoka miezi sita hadi miezi makumi tano na kenda pamoja na wajawazito. Ofisi inayohusika na malisho katika eneo hili la afya inahitaji usaidizi wa haraka, hasa kwa ajili ya wanawake wajawazito. Rozali Zawadi kwa maelezo. Mtoto huyu ashikwa na waganga wawili wanaomlaza kwenye chombo cha kupima urefu wake. Waganga walipima pia unene wa mkono wake ili kujua hali ya malisho yake. William Mwira ni mhusika wa malisho katika eneo la afya la Nyiragongo. Yeye ajulisha kwamba tayari wameoroza watoto zaidi ya mia wanaotatizwa na utapi wa mlo, yaani malisho mabaya. Hivi watoto wapewa pamplinat za kuwasaidia kuwa tena na afya njema. Wamama wajawazito pia wenye kunyonyesha wanaguswa pia na shida hii ila kwa sasa hakuna hiyo chakula yao maalum ambayo yaweza kuwasaidia katika shida hii. William Mwiga asema kuwa hii yaweza sababisha madhara makubwa, wakati mama hakule na anabeba mimba, konsekanse ni kwamba kutakuwa mimba ambazo zitatoka paske mama hapate chakula me osi, kutakuwa osi yengine problem ule mtoto ambaye eh, hatapata chakula kupitia mama naye anaweza kufariki ndani ya tumbo ya mama yake. Ni kusema kunakuwa makonsekense, kunakuwa vinyume ambavyo haviko vizuri kwa mama ambaye anakuwa na mimba, ambaye ananyonyesha wakati anakosa chakula. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi Nam. kisukari kuelimisha ili kulinda maisha yajayo. Hii ndiyo mada ya sherehe ya sikukuu duniani ya kupinga ugonjwa huu mwaka huu, inayosherekewa kila tarehe 14 mwezi wa 11. Shughuli kadhaa zilifanyika kuhusu sikukuu hii nchini Congo. Hapa mjini Kinshasa kwa mfano, mpango wa kudhibiti ugonjwa wa kisukari uliandaa sherehe ya kisayansi, vikao vya uhamasishaji na uchunguzi wa ugonjwa wa kisukari bila malipo, kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, maporomoko ya udongo yalisababisha vifo vya watu watatu na kujeruhi mmoja vibaya katika mji wa Bukavu. Jambo hilo lilijitokeza siku ya Mungu kwa mkia jana, mtaani Kadutu. Shirika ya kiraia inashutumu huduma za serikali ambazo zinakuwa msingi wa majengo mbaya yanayosababisha aina hii ya ajali. Habari zingine ni kwamba kunaripotiwa vifo viwili kufuatia kutoroka kwa wafungwa wa gereza kula Guadolite siku ya Mungu. Viongozi wanasikitika kwamba zaidi ya wafungwa makumi mnane walifanikiwa kutoroka katika gereza hiyo ambao haina vyo bora. Mlinzi wa gereza aliweza kuwazuia wafungwa wanane kwa risasi za onyo, lakini wawili kati ya waliojeruhiwa Walikufa, wengine wako hospitalini. Viongozi wanaomba kujengwa kwa gereza la mzuri katika mjihu, mji huu, mji mkuu wa jimbo la Nor Ubangi. Maelezo zaidi nawe Ezekiel Muzalia katika taarifa hii iliyoandaliwa na Paul Richard Malengela kulingana na meya wa muji wa Badolite Joseph Molegbe, wafungwa walisukuma walinzi wa jela wakati ambapo walitafuta kuondoa uchafu wa choo. Zidi ya wafungwa mia moja makumi tano na saba wamoja karibuni makumi munane na tatu walikimbia ndipo vikosi vya polisi ya ulinzi walifyatua masasi. Wafungwa munane waliumizwa, na miongoni mwao wawili walifariki. Kwanza mkimbizi mmoja wa Central Afrique aliyehukumiwa kwa wizi alifariki hapo hapo, na pia mfungwa mkongomani mwingine aliyefariki kwenye hospitali kuu ambapo alipelekwa siku ya yenga. Polisi ilishika wafungwa kumi na tatu waliokimbia na wengine makumi saba na tano ambao hawajaonekana. Meya wa muji anashukuru kuchukuliwa kwa wafungwa wale, lakini Joseph Molebe anasii raia kujiunga kwa ajili ya kutafuta wafungwa waliokimbia. Hali hiyo inaleta hofu kwa sababu inaweza kuzusha usalama alivyosema. Aksanti Ezekiel Muzalia. Tuzungumzie wizi wa kila mara wa vyombo vya SNCC kwenye sehemu ya reli ya barabara ya Kindu, Kongolo, Kabalo katika jimbo la Tanganyika. Ni kiongozi wa kituo cha SNCC huko Kongolo. Ndiyo, alitangaza habari hiyo siku ya Mungu. Amuri wa Manyonga anapinga vitendo hivi vya uharibifu. Alisema mara kwa mara amekuwa akionya viongozi wa Tanganyika juu ya hatari ya uwezekano wa kuharibika kwa reli kufuatia wizi huu wa vifaa, lakini hakuna majibu yoyote. Habari zingine ni kuwasili Mbujimai jana huko Kasai ya mashariki kwa ujumbe wa ofisi ya kitaifa kuhusu maswala ya pori wakiongozwa na mkurugenzi. Ujumbe huu ulikuja kuchunguza na kufuatilia baadhi ya miradi ya upandaji miti inayofadhiliwa na huduma hii kabla ya kufunguliwa kwa ofisi yake jimboni katika mikoa minne ikiwemo Kasai ya Mashariki. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Naam. Uwepo wa kudumu wa MONUSCO katika eneo la Shabunda huko Kivu ya kusini umekwisha. Kituo chake kilifungwa Jumatana na kikosi cha Indonesia kilitumwa Ituri baada ya miaka kadhaa kukaa Shabunda kuwahudumia wakaaji. Vifaa vyote muhimu vilikabidhiwa kwa jumuiya kupitia viongozi wa mitaa na wajimbo. Jean Kasami kwa maelezo Kipindi cha maana hapo Shabunda kilikuwa cha kukabiziana vifaa visivyo kuwa vya kijeshi ambavyo waaskari wa Indonesia walikuwa wanavitumia hapo. Kiongozi wa MONISCO hapa jimboni Kivu ya kusini na Manyema, Cecilia Piaza, alisema kuondoka kwao hakumaanishe kuwa wanatupilia wakaaji wa Shabunda. Aliomba serikali na viongozi kwenye ngazi zote za utawala wachukue jukumu lao la kulindia raia usalama na kuendesha miradi mingine ya maendeleo. Cecilia alijulisha kuwa Umoja wa mata unaendelea pia kuwakilishwa na mashirika ya kimataifa hapo Shabunda. Wakati Cecilia alikabidhi vifaa vinavyoachwa na monisco hapo Shabunda kwa mwakilishi waliwali, aliambia wakaji wa vichunge vizuri kavalanganya cheupe iler ni mkurugenzi wa kituo cha jimbo chenye kuhusika na mambo ya utawala wa asili letani watu wote batoto ya Shabunda wachungi vitu yenyewe wanabaachia mzuri. chef de bureau aliniambia kama wanafurahi kuko mtoto wa Shabunda Honorable Kokole mwenyewe anaeshafanya kitu kiasi lubile mpaka matili. Sasa ya lazima ni matili mpaka Shabunda wamaikumbuka, itakuwa tayari ni kuchunga piske, ni msaada ukiomba ni kuchunga mwenzi mwenzie. Bibi Eme ambaye walikuwa naye kwa niaba ya liwali wa jimbo, naye akasema hivi tukia juu ya kufanya remise ya ma materiel zenye Monusco ilikuwa nazo hapa na inakia zipatia gouvernement provincial na pale guvernemat provinciale itakia zipatia teritwire kwa ajili ya kuzitumikisha kwa ajili ya population yote mzima, na itasaidia mi nawaza teritware kwa kazi kidogo kidogo. Tuko na liste ya vitu ambayo bataacha, njo tulikia verifie tuangalie, kama viko konforme pa raporo na venye wanatuachia vifaa vile, vimo nyumba za kuezekwa, tanki za maji ya kunywa, chumba cha kifahari cha mikutano kuna pia chombo cha kuzalisha umeme unaotumikishwa ajili ya kusaidia redio zote za Shabunda santre kusikika hewani. Veronike Katali Idolwa, msimamizi wa vikundi vyote vya wanawake wa Shabunda. Ile grupu elektrojene yeko pale inatusaidia kufikisha moto kwa maradio yetu tatu ya hapa Shabunda. Siye peke huku tutakuwa pole pole, na debi ya pole pole namna gani ya kutia karibira mu le ndani. Kuondoka kwa Monisco pale Shabunda kunatia wakaji katika wasiwasi wa ujio wa siku za usoni. Bale batu bakienda haraka vile esh kenyuma yabo tunajirasire kama usalama nengea ndani ya teritware ya Shabunda. Kungali maposte de resistance mu magrupu mazetu lulingu baliga na bamugu basidia. Shukrani kwako kwa Jean Kasami. Habari zinaendelea, kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kusini. Mvua ambazo zimekuwa zikinyesha siku hizi mkoani humo zinasababisha uharibifu wa vitu na hata barabara. Huko Nyangezi, katika mtaa wa Walungu, kulikuwa mafuriko ya maji kutoka mto Chihanda kwenye barabara ya kitaifa nambari tano ya Bukavu, Kamanyola, Uvira. Mkurugenzi jimboni wa ofisi ya barabara ya Kivu ya Kusini anawahakikishia watumiaji na wakaaji wa karibu na mto Chihanda kwamba hali imechunguzwa. Kumbuka kwamba barabara hii inakuwa wa umuhimu wa kiuchumi na usalama, inatuunganisha na Burundi kupitia Uvira na hata Tanzania. Na katika mtaa wa Beni kulikuwa hasira jana asubuhi miongoni mwa watumiaji wa barabara ya Kianzaba Kantin Mabalako katika eneo la Baswa Madiwe, wanadai kubadilishwa kwa kampuni inayofanya kazi kwa sasa katika barabara hiyo, ambao wanaona kuwa haufanyi kazi mzuri kwa sababu ya uharibifu wa barabara na ukosefu wa mpango wa maendeleo wa eneo hilo. Mwisho wa habari. Asante kwa kuweza kutufuata.