Oh, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini zaidi ya familia elfu mbili za wahami kutoka Ruchuru na Nyiragongo zinazopatikana kwenye nafasi Dombosko Ngangi zilipokea siku ya tatu msaada wa chakula na vitu vingine uliotolewa na kanisa la Metodiste uni Jimboni Tanganyika, wakaaji wa eneo la Moliro katika mtaa wa Moba walishutumu siku ya tatu uvamizi haramu wa sehemu ya nchi ya Kongo ya Kidemokrasia na jeshi la Zambia. Kiongozi wa chuo kikuu cha Kinshasa, Profesa Jean Marie Kayembe alizindua siku ya ine mikutano ya kufasiria azarani kazi ya utafiti ku utaalamu wa ekolojia ya magonjwa ya kuambukiza. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Wapendwa wasikilizaji wetu, hamjambo na karibuni. Habari kamili zaidi ya familia elfu mbili za wahami kutoka Ruchuru na Nyiragongo inayokuwa kwenye nafasi Dombosko Ngangi walipokea siku ya tatu msaada wa chakula na vitu vingine uliotolewa na kanisa la Methodiste Unikongo Mashariki. Tombosico Ngangi iko katika mtaa wa Niragongo, kaskazini mwa mji wa Goma. Kwa mjibu wa mratibu ausikae na maafa kwa kanisa la Methodiste, kwa kila kundi la msaada kunakuwa mchele wa kilo makumi miwili na tano, mfuko wa kilo makumi mawili na tano, wa unga wa mahindi kilo mbili za maharagwe lita tatu za mafuta ya mboga, kilo moja ya chumvi, kilo moja ya sukari, kipande cha sabuni ya kufulia, miswaki minne na dawa ya meno. Kulingana na Jean Chomba, kufuatana na idadi kubwa ya wahami, anatoa wito kwa wasaidizi wa kibinadamu na kwa watu wa moyo mwema kuja kuwasaidia watu hawa kwa sababu hali zao ni mbaya. Tumsikilize kwenye maikrofoni ya Mathieu Ilunga Shambui. Mandugu zetu wamekimbia vita huko Ruchuru na Kiwanja, wanapatikana hapa mji wa Goma. Kama vile kanisa tuliohusika na mateso yao, Gabriel Undayemba baba askofu alinituma huko, tulikuja kugawanya hiyo chakula na visivyo chakula. Wandugu zetu wamekimbia vita zaidi ya elfu mbili, wao wamepata chakula kwa leo. Na chakula ilikuwa ni mchele, bunga na mafuta ya meza, kulikuwa chumvi, sabuni, sukari, maharagi, basin, kulikuwa bidon, dawa ya meno, kulikuwa mswaki, makotomba, mamama ya uswafi tuligawanya leo. Wakati watu wanapatikana katika magumu na matatizo, kanisa haweze kaa kimya, lakini kwa kuangalia hesabu ya wakimbizi hatutoke na furaha sababu watu ni wengi sana na zaidi na wana ishi kuhali moja isiyo ya kinadamu tena, wanaomba msaada na pendelea kulanse wito kwa wengine waache kufunga roho huko Goma. Kuna magumu, kuna mateso kwa ndugu zetu, wanakosa chakula, wanalala fazi mbaya. Tubaki tu katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini, mapigano yaliripotiwa tena kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa FRDC siku ya nne hii mchana katika eneo la Kibumba. Duru za karibu na jeshi zinasema kwamba ni shambulio la silaha kali za jeshi zidi ya waasi. Duru hizo zinahakikisha kwamba jeshi la FRDC limechukua tena maeneo kadhaa yaliyo kusini mwa mtaa wa Kibumba. Kwa upande mwingine, hali ilikuwa ya utulivu hadi jioni ya siku hii ya ine katika eneo la Tongo, mtaani Ruchuru kulingana na duru kutoka kwa viongozi wa mitaa, eneo hili linakaliwa tu kwa sehemu na waasi baada ya mapigano ya jana siku ya tatu. Na katika jimbo la Ituri, shughuli za kiuchumi hazikuendeshwa leo hii siku ya ine katika vituo vingi vya ununuzi katika mtaa wa Irumu, ni sawa vile mjini Bunya, Komanda au Muungamba ambako maduka yanayosimamiwa na wanamemba wa jamii ya Yira yalifungwa hii ni kujibu kwa wito wa siku bila kazi zilizoamriwa na viongozi wa shirika hili la Ira kufuatana na mauaji na dhuluma nyingine inayokumba wanachama wao na kufanywa na watu wenye kumiliki silaha. Kwa kuondolewa kwa amri hii ya mgomo, wanalazimisha kukamilisha uchunguzi juu ya waasiriwa wote waliokufa au waliopotea. Ezekiel Muzalia kwa maelezo tangu tarehe 23 Oktoba hadi sasa watu makumi mbili na tatu walishafariki ndani ya eneo mbili katika usultani wa Walese Vonkutu ni kama vile katika mtangamano wa Bakuchu na Bandiangu ambapo raia walitekwa nyara na waasi wa chini ya tuna, kajulisha kiongozi wa IRA katika tarafa la Irumu watu watano walitekwa nyara na kupelekwa nafasi pasipojulikana, ambapo kisa ya mwisho ni kiongozi wa shirika FEK Pa Makayanga aliyetekwa nyara tangu tarehe 9 Novemba hadi sasa huyo bado kuonekana, kajulisha John Muhindu. Kulingana na masemi yake, ni wakati sasa vituo vya usalama vitoe mwangaza kuhusu mauaji na kutekwa nyara vinavyoendelea ndani ya wilaya hiyo. Hapa mjini Bunia, duka ndogo ndogo na zile kubwa kubwa hazikufungua milango zao. Wakaaji wa moja waliheshimu mwito huo wa wakilishi wa kabila la Wahira. Nguvu zetu kwa ajili ya kuasiliana na viongozi wa jimbo hazikufungua Kufaulu. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Okapi. Kufuatana na wito huu kutoka kwa jamii ya Ira ya kusimamisha shughuli za kiuchumi, msimamizi wa mtaa wa Irumu anatoa wito kwa wakaaji kuendelea na shughuli zao kama kawaida. Kanali Jean Siron Simba anaalika jamii hii ku utulivu. Hii ni ili kutozoofisha juhudi zinazofanywa na kila mmoja hadi sasa ili kuleta amani katika eneo hili. Anasema kwamba juhudi hizo zimeanza kuzaa matunda kufuatana na utulivu unaoonekana katika eneo hili. Anaongeza kuwa huduma za usalama zimeruhusiwa kuwatafuta wahalifu hao wanaotaka kufuruga amani ya raia. Taarifa hii hii inatolewa na ofisi ya mawasiliano ya mtaa hiyo nam jimboni Tanganyika, wakaaji wa eneo la Moliro katika mtaa wa Moba walishutumu siku ya tatu uvamizi haramu wa sehemu ya nchi ya Kongo na jeshi la Zambia. Hii inafuatia mzozo wa mpaka kati ya nchi ya Kongo ya kidemokrasia na Zambia. Mwaka wa elfu mbili na makumi mbili, wanajeshi wa Zambia walikuwa wamevamia kijiji cha Kibanga nchini Kongo na kukikalia hadi sasa. Hebu tuzungumzie ukosefu wa usalama katika mtaa wa Kwamut, jimboni Mai Ndombe. Mwanamke aliuawa siku ya pili iliyopita huko Kwamut na mwanajeshi wa FRDC ambaye alimpiga risasi. Muhasiriwa alikuwa mke wake wa urafiki ambaye alimpata na mwanaume mwingine, kwa mjibu wa shirika ya kiraia ya eneo hilo. Muundo huu pia unaonyesha kuwa waaskari waliopelekwa kulinda jiji hili hufanya matendo mabaya mengi, kwa mfano, kunyang'anya vitu vya watu. Kuhusu swala hili, luteni wa pili Kenge Jack anayehusika na mawasiliano la kijeshi la Kikwit huko kwa Mut anaonyesha kwamba vikao vitapangwa papo hapo ili kuhukumu kesi hizi zote za maovu na wanaohusika tayari wamekamatwa. Jimboni Kivu ya Kusini, gereza kuu la Uvira linapata vifaa vipya vya kusaidia kulinda usalama ya wafungwa. Ni gari ambalo litasaidia usafiri wa wafungwa wakati wa uhamisho. Ni msaada wa MONUSCO kupitia ofisi yake inayohusika na magereza. Kiongozi wa Chuo Kikuu cha Kinshasa Profesa Jean-Mari Kayembe alizindua siku ya ine hii katika chumba cha mikutano cha INRB vikao vya kufasiria hadharani kazi ya utafiti ku utaalamu wa ikolojia ya magonjwa ya kuambukiza iliyoandaliwa na elimu ya kiunganga ya Chuo Kikuu cha Kinshasa kwa mwaka wa masomo wa 2021-2022. Vikao hivi vitamalizika siku ya tano hii. Kwa jumla, kuna wanafunzi yapata makumi mawili kwa sasa. Fuateni kipindi cha pili cha habari nam. Katika jimbo la Ituri, Monisco likutanisha siku ya kwanza mjini Bunia viongozi kadhaa wa vyama vya kisiasa mbele ya mratibu jimboni wa ofisi ya uchaguzi senii hii ni kwa kuzungumzia mchakato wa uchaguzi wa mwaka ujao, lakini pia kualika wahusika wote kuhamasisha watu ili kujiandaa kwa kujiandikisha kwa uchaguzi. Ezekiel Muzalia alishiriki katika mkutano huu, anaripoti majadiliano yaliendeshwa kuhusu shughuli ambazo Seni inaandaa katika jimbo la Ituri na kutumwa kwa vifaa ambavyo vitaandaa uchaguzi lakini pia mpango wa kupokea uandalizi wa mafunzo. Kwa hiyo kwa umoja, hofu unaonekana kwa sababu kalendari ya uchaguzi haujatangazwa bado. Mmoja wa uzuriaji Jacob Singoma wa chama cha kisiasa kama kalendari itatoka siku gani? Tunaona mashtaka ambayo anatupilia mbali. Koordonata jimboni wa tume huru la uchaguzi Seni, Jimmy Anga ambaye anasema ya kwamba shughuli nyingi zinaandaliwa kwa ajili ya matayarisho bora ya uchaguzi mwaka 2023 kwa kuheshimu kwa sheria. Kwake ni muhimu kwanza kuhimiza wakaaji kuhusu kujiorozesha kwa ajili ya kusaidia jimbo la Ituri lipate wawakilishi wengi kwenye bunge la inchi. Kujiorozesha ni muhimu, lakini uchaguzi ni haki ya mtu. Unajua ya kwamba ni idadi ya watakajiorozesha ndiyo itatokeza kuwakilishwa kwenye bunge ya nchi na ilikuwa vema tualike vyama vya kisiasa la. Kwa ngambo nyingine, chama cha kisiasa UDPS unatoa shukrani kwa Monusco ulioandaa kikao hicho kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi unaokuja. Lucien Luteni anaalika wakaaji wote hasa zaidi vijana kukataa kutumikishwa na wanasiasa kwa ajili ya kukwamisha maandalizi ya uchaguzi. souven bapopulation tuko manipule na bapolitiki benyee biko na intere yabo prive leo wandugu yetu anjugu, ya njugu ya masite yadepla bikokule kama bikonaishi mzuri grace na Monusco kwa kukamilisha hiyo mshauri waliwali husika na mambo ya kisiasa na mwakilishi wake katika kikao hicho, ni uwajibu wa vikundi vya wapiganaji walioshika silaha wanaokuwa katika mpango wa amani kusindikiza matayarisho ya uchaguzi utakaoanza na kuorozesha raia. Bi Claudine Nzeni, minaza batu mingi wanasemaka etat de siege iko tu pale, inafaa tu wale wapige, warudishe salama watoto wetu wakati yenyewe tunaona ya kwamba munakuwa munaheshimu ile acte d'engagement yenyewe mulikamata kusema, tunapenda usalama, iko bitu ya maana sana. Tujulishe ya kwamba jimbo la Ituri litakuwa na senta 715 za kuorozesha wakaaji. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Shukrani kwako Ezekiel Muzalia na ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kuweza kutufata.