Oh, Rais wa Kongo Felix Antoine Chisekedi alijadiliana siku ya kwanza hii pa Kinshasa na mwenzake wa Kenya kuhusu kujitolea kwa mataifa hayo mawili kutafuta amani katika eneo la mashariki mwa DRC. Wafanyakazi wa seni huko Bandundu na Congo Central wako katika mafunzo ya ngazi ya pili kuhusu marekebisho ya faili ya uchaguzi, operesheni itakayoanza mwezi disemba ijayo. Shule ya msingi ya Sewis ya Kabolongo katika tabaka Chambi jimboni Maniema imepewa mabati kutoka usulutani wa Bangengele kwa ajili ya ukarabati wa paa lake lililo katika hali mbaya sana. Karibuni kufuata idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi ya asubuhi ya leo, na hii ndo habari kamili. Rais wa Congo Felix Antony Chisekedi amezungumza siku ya kwanza hii asubuhi na mwenzake wa Kenya William Ruto aliye ziarani hapa Kinshasa kuhusu kujitolea kwa mataifa hayo mawili kutafuta amani katika eneo la mashariki mwa DRC. Kwa William Ruto, Kenya kama mwanachama wa Jumuiya ya Mataifa ya Afrika Mashariki, ukosefu wa usalama katika sehemu hii ya DRC ni tatizo kubwa kwa kanda nzima, hivyo ahadi ya nchi yake kwa mgogoro huu, mgogoro wa usalama ambao mkongo Chisekedi aliuelezea kama kuzuia mradi wa maendeleo wa kanda kama vile utekelezaji wa eneo la kiuchumi la biashara huria la Afrika. Ikumbukwe kuwa ziara hii ya rais wa Kenya William Ruto inakuja siku chache tu kabla ya kufunguliwa kwa mchakato wa Nairobi 3 kwa mara nyingine tena, ukilenga kutatua mgogoro unaosababishwa na makundi yenye silaha katika eneo la mashariki mwa DRC, wakiwemo magaidi hao wa M23. Kwa habari hiyo hiyo, aliwasili Jumapili katika mji mkuu wa Congo, William Samuel Ruto alizungumza na mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi siku ya kwanza hii kunako Cite de Lunion Africaine kuhusu maswala ya ushirikiano wa nchi mbili na hali ya usalama mashariki mwa Congo. Mara moja tunakupa sehemu ya tangazo la pamoja kwa vyombo vya habari iliyosomwa na waziri wa mambo ya nje wa DRC Christophe Lutundula, inatafsiriwa hapa na Inosafadhili. Kwa ziara hii, marais wawili walizungumza juu ya ushirikiano wa nchi mbili na juu ya hali ya usalama inayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu ushirikiano wa nchi mbili, marais wawili walijipongeza kuhusu urafiki wa heshima kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Kenya kumepita miaka mingi, na wakathibitisha kutaka kwao kwa kuimarisha tena kwa faida ya taifa zao, hasa ndani ya sekta ya ulinzi na usalama, ya kilimo, ya nguvu, ya miundombinu, ya fedha, ya utawala wa umma na ya uchumi. Tukielekea katika Kivu Kusini, uratibu wa mkoa wa PDDRCS unalaani na kukashifu vitendo vya kigaidi ambavyo ujumbe wake uliathiriwa siku ya sita iliyopita katika tarafa la Fizi. Ya wafanyakazi waliokuwa katika misheni ya uhamasishaji katika sehemu hii ya nchi walitekwa nyara walitendwa vibaya kabla ya kuachiliwa baadaye. PDDRCS inahitaji kufunguliwa kwa uchunguzi wa kina ili kutambua majukumu. Emmanuel Elameji wa Kabedi anaripoti. Jean Kasami anatusomea ripoti hiyo. Tume ya mpango wa PDDRCS tawi la Kivu ya Kusini ilikuwa katika ziara ya kazi ajili ya kuhimiza na kuchunguza ikiwa kuna watoto ndani ya vikundi vyenye kutumia silaha katika mtaa wa Fizi. Ni wakati wa kurudi ndipo walianguka ndani ya wavu katikati ya njia Baraka na Uvira. Duru za mahali husema waaskari wa jeshi la taifa walionyeshwa na wakaaji mahali watekaji nyara hao walipitia. Waaskari walifuata njia hiyo hiyo hadi kufikia kiwango cha kuokoa wale waliotekwa nyara. Katika tangazo la siku ya Mungu tarehe makumi mbili Novemba mjini Bukavu, PDDRCS ililaumu vitendo hivyo vinavyofananishwa na ujangili dhidi ya tume iliyokuwa katika kazi ya kuokoa taifa. Grace Ngabo, kiongozi wa mpango PDDRCS Kivu ya Kusini, anataka viongozi waanzishe uchunguzi wa kweli ili waliotenda hayo wagunduliwe na waadhibiwe. Anasema hakuna kitisho kitaweza zoofisha hata kidogo mpango wa kutokomeza vikundi vyenye silaha jimboni Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kulizinduliwa siku ya Jumapili hii huko Matadi katika Kongo Central mafunzo ya ngazi ya pili kuhusu marekebisho ya faili ya uchaguzi kwa wafanyakazi wa uratibu wa mkoa wa Tume huru ya taifa ya uchaguzi CENI pamoja na wafanyakazi wa shughuli mbalimbali za mchakato wa uchaguzi. Mafunzo haya yanatolewa na wataalamu wa kitaifa kutoka CENI. Katika neno lake kwa hafla hiyo, katibu mtendaji wa mkoa wa CENI Kongo Central alisema kuwa faili nzuri la uchaguzi ni msingi wa mchakato wowote wa, wa uchaguzi. Hivyo Bernardin Kitondo anawaalika washiriki kuchukua changamoto ili Congo Central ijiandikishe kwa wingi katika kikomo cha wakati. Kwa habari hizo hizo, katika Kwilu kulizinduliwa pia siku ya Jumapili makumi mbili Novemba mwaka tunao katika kituo cha Ndombwa Pabandundu mjini kwa mafunzo ya ngazi ya pili juu ya marekebisho ya faili ya uchaguzi, operesheni itakayoanza Disemba ijayo, kulingana na naibu ripota wa kituo cha uchaguzi Paul Mwindo ambaye yuko ziarani katika jiji hili. Kwa sababu hii, washiriki wa mafunzo hayo watapewa vifaa ili kuweza kutoa huduma bora ya uandikishaji wa raia. Wakati fulani alitoa hakikisho juu ya kufanyika kwa uandikishaji wa wapiga kura katika maeneo ya Kwamut huko Maindombe na Bagata huko Kwilu, yaliyokumbwa na ukatili wa mauaji iliyofanyika na watu waliokuwa na silaha na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Paul Mwindo, naibu mwandishi wa kituo cha uchaguzi, akiwa kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma: Seni ina mwelekeo kamili wa kuandaa uchaguzi, hususan mafunzo. Na sasa huko tulizundua kutoka mkoa huu, mafunzo ya kiwango cha pili. Tumemaliza mafunzo ya kiwango cha kwanza ambayo yalifanyika Kinshasa. Ni kweli tunataka kuwa na wamakala ambao wana kiwango cha juu cha ushindani, watu ambao wanaweza kutoa huduma ya uandishi ishaji kwa idadi ya watu bila mabishano mengi. Na mafunzo yatadumu kwa siku saba. Tutatoa mafunzo kwa sep wa makala wa antene maeneo ya kisheria kama sehemu ya maandalizi ya uandikishaji ambayo yamepangwa kwa mwezi huu wa Disemba. Hivyo ni katika siku chache idadi ya watu kujiandaa. Seni inawasiliana mara kwa mara na serikali ili kufanya mipango ifaayo kwa ajili ya jambo hilo. Kama nilivyotanguliza kwenye muktasari, katika jimbo la Manyema shule la msingi la Sewisi la Kabolongo katika tabaka chambi usultani wa Bangengele katika tarafa la Kailo imepewa mabati kwa ajili ya ukarabati wa paa lake lililo katika hali mbaya sana. Zawadi hii kutoka kwa usultani iliyotokana na kurudishwa kwa pesa toka serikali ilikabidhiwa na mkuu wa Bangengele mwishoni mwa wiki atanazi linganja Duglas anasema kuwa msaada hii ni ndani ya mfumo wa kumuunga mkono rais wa jamhuri katika maono yake ya kuboresha ubora wa elimu nchini DRC tumsikilize katika maneno haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. Ujio yangu oleo hapa kumuji wa Kabolongo nilikuya kuleta manjanja ku ekole yetu ya hapa Kabolongo kwa sababu jana tulipeleka manjanja ku makori ku mwingini ya Ngondo, na kwa leo tunakuya hapa Kabolongo kuleta manjanja juu ya kuyenga masomo yetu ya hapa Kabolongo. Iyo manjanja ni musaada inatoka ku gouvernement central, ile tunaita retrocession enye gouvernement central kunatutumia u ya guvernement provinciale yetu na ile retrocession ndio tunauza manjanja ya kwenda natengeneza ma masomo ndani ya sheferi yetu ya Bengengele. Hivi tulianzaka na groupement kori, leo tuko kuchambi nilikia na manjanja juu ya kuyenga hii epe isimbili. Ujumbe wangu ni kuambia kiongozi wa masomo, shefu wa village, walinde hii bitu kwa sababu hii manjanja inakuya itaservire ku generation fitiri, wailinde juska seke pale tutaanza mujengo na ipite yulu zaidi ya matukio kumi na sita ya ukosefu wa usalama yanayoathiri wakazi wa Jimbo la Ituri yamerekodiwa katika muda wa mwezi mmoja kwenye mpaka kati ya Uganda na DRC. Kimsingi huu ni ukiukwaji wa kutokiukwa kwa mipaka ya DRC na vyombo vya usalama vya Uganda ikifuatiwa na vitendo vibaya vikiwemo na kukamatwa kwa pikipiki kumi na tatu na vifaa vya uvuvi ambavyo ni mali ya Wakongo kwenye ziwa Albert. Watendaji wa shirika la raia katika tarafa za Jugu na Mahagi wanalaani hali hii na kuiomba serikali kuimarisha usalama katika mipaka ya nchi. Ezekiel Muzalia kwa ripoti. Kulingana na shirika la raia la Mahagi, kisa ya mwisho ilijitokeza inakuwa juma moja ndani ya kijiji Kolotoko, ambapo waaskari wa moja wa nchi ya Uganda walitambuka mpaka wa Kongo kwa kumfuatilia mtembeza pikipiki mkongomani mmoja aliyekuwa akitembea nchini Uganda bila vitambulisho. Inonsa wa bekudu inakuwa mwezi mmoja, tulipokea malalamiko haya. Hata kwenye ziwa kuna manyanyaso mengi, ambapo utakutana vikosi vya ukingo wa Uganda wanachukua wavuvi kwa ngambo nyingine ya maji. Kufuatana na hali ya ujirani, kila kitu kinaweza kutokea. Tunaomba serikali kuwa makini. Ila huko Chomya katika tarafa la Jugu wavuvi wa saba waliporwa mali zao na pia mitumbwi zao kwenye ziwa Albert nyavu zao zinazo zaniwa kuwa za kimagendo zilichomwa na waaskari wa maji wa nchi ya Uganda. Mitumbwi za wavuvi hawa zilirudishwa kisha kulipa fidia ya pesa karibuni dola mia tatu na dola mia nne alivyojulisha muhanga mmoja tuliojiana naye. Bali ni bebaka zile zile moya na nikaendaka kukombola bati yangu na pirogi na orbor mwaina yangu ngambo. Kundi lingine la waendesha doria Waganda waliovuka mipaka kwenye ziwa Albert Pakasenyi kusini mwa tarafa la Irumu walishikwa na kutekwa nyara na wazaniwa waasi wa FRPI. Jambo hilo lilisukuma wakuu wa Uganda kutana na kiongozi wa tarafa la Irumu aliyemwakilisha liwali wa jimbo kwa ajili ya kutatua shida hilo. Cor David ambaye ni meya wa mji wa Toroko huko Uganda anaeleza namna gani walipokelewa na wenzao. Mapokezi yalikuwa vizuri, walishurulika. Walisema hiyo eneo iliyokuwa huh, na mzozo au na tatizo ni eneo iliyoongozewa na milisha, na hizo milisha hawako chini ya uongozi wao, sababu hawana sheria. Walituelezea hadharani kwamba vitu yenye walipata ni mavifaa, boat engine na vingine, lakini waskari hawakuonekana. Wamemba wa mashirika za kiraia na wasimamizi wa kongamano za wavuvi kwenye ziwa Albert wanaomba serikali kuweka usawa kwa kuonyesha vizuri mipaka kati ya nchi hizo mbili kwenye ziwa Albert, na zaidi sana kuongeza idadi ya vikosi vya usalama. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Naam, habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi, tuanzie jimboni Kivu Kusini, ambako shirika la raia katika tarafa la Kalehe linaomba uingiliaji kati wa haraka ili kuwanufaisha waathiriwa wa uharibifu wa mvua ya wiki jana. Ombi hilo liko katika barua iliyoelekezwa kwa msimamizi wa tarafa la Kalehe. Wananchi wa Kalehe wanaomba swala la miundombinu ya barabara na usalama wa watu na mali zao lichukuliwe kipaumbele, hii kwa kuzingatia uharibifu uliosababishwa na mvua za mwisho katika sehemu hii ya Kivu Kusini, ni hasa barabara ya taifa namba mbili ya Bukavu Goma na barabara ya taifa namba tatu ya Miti hombo kutekeleza bandari nne zilizojengwa pa Kalehe kati, Kinyezire, Minova na Kasunyu kufanya boti kubwa zipatikane, sio tu kufungua tarafa la Kalehe ili kukuza kuongeza mapato ya serikali, lakini pia kuwezesha mzunguko wa amani wa watumiaji pamoja na mizunguko mbalimbali za haraka za vikosi vya ulinzi na usalama. Delfe Birimbi ambaye anatia saini barua hii ya utetezi anatoa wito kwa serikali, wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu na watu wengine wenye mapenzi mema kusaidia familia za wahanga katika eneo lote la tarafa. Katika Kivu Kaskazini, sehemu kadhaa za barabara ni vigumu kuzipitia hadi sasa kwenye mhimili wa barabara ya Sake Masisi Walikale. Hali hiyo ni matokeo ya maporomoko ya ardhi yanayobeba au kuziba sehemu zote za barabara hii. Kulingana na msemaji wa madereva wa teksi pikipiki zinazofanya kazi kwenye mhimili huu, hii inafanya trafiki barabarani kuwa ngumu. Anaongeza kuwa wanachama wa shirika lake sio tu kwamba wameathiriwa katika shughuli zao, lakini pia ni kati ya waasiriwa makumi tatu ambao tayari wamekufa kutokana na maporomoko haya ya ardhi na mafuriko ambayo mvua imesababisha katika tarafa la Masisi tangu wiki moja sasa. Basi tunafika mwisho wa habari. Tunawashukuru wote mulioungana nasi. Kwa herini.