Oh, Serikali itajenga magereza mapya ili kupunguza msongamano na hali mbaya ya magereza nchini Kongo. Waziri wa sheria Rose Mutombo ndiye aliitangaza jana siku ya kwanza baada ya kusikilizwa katika bunge la kitaifa na tume ya haki za kibinadamu zaidi ya wakimbizi elfu makumi mbili wanajaribu kujenga vibanda vidogo na chochote wanachopata kama makazi yao katika uwanja wa Don Bosco Ngangi kaskazini mwa Goma. Wakimbizi hao ambao wanapata shida wakati wa mvua wanaomba msaada kutoka kwa serikali ya Kongo. Watu kumi wamekufa na vitu vingi kuharibika katika maporomoko ya ardhi yaliyotokea katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii huko Kamituga, katika tarafa la Mwenga, jimboni Kivu Kusini, kwa sababu ya mvua kubwa ilionyesha jimboni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Habari kamili. Serikali imechukua chaguo la kujenga magereza mapya ili kupunguza msongamano na hali mbaya ya magereza. Waziri wa sheria ndiye aliyeitangaza jana, siku ya kwanza baada ya kusikilizwa katika bunge la kitaifa na tume ya haki za kibinadamu. Tumsikilize Rose Mutombo katika sehemu hii iliyopendekezwa na Alain Irung na kutafsiriwa na Inosan Fadhili, ilisikilizwa wakati uliopita na kamisheni ya haki ya binadamu kuhusu hali za wafungwa na shida zimoja zinazoonekana ndani ya sekta yangu. Kuhusu hali za wafungwa, kuko na tatizo kubwa katika DRC kwa sababu gereza mbalimbali zinazokuwa ndani yake ni za tangu wakati wa ukoloni na kwamba hazikujengwa ili kuwa na wafungwa wengi. Ndiyo maana katika jimbo zote za DRC kuko hesabu, hesabu ya wafungwa wengi. Kwanza hesabu ya raia imeongezeka, pili uovu umeongezeka pia na umaskini, na kwa hiyo huko makosa zinazofanywa. Lakini serikali la imeamua kujenga gereza mpya, na tunaendelea kutafuta wajenzi et, na hiyo itatusaidia ili tusiishi la hali hii. Huko Ituri, zaidi ya wafungwa makumi mbili na watano wamefariki katika gereza kuu la Bunia katika muda wa miezi miwili iliyopita. Ni kutokana na hali mbaya ya kizuizini katika gereza hili ambalo kwa sasa lina rekodi wafungwa elfu mbili kwa nafasi ya kupokea nafasi mia tano kulingana na mkurugenzi wa matibabu wa kituo cha hospitali cha gereza hili. Wagonjwa wanapewa chakula kidogo sana, hali ambayo inadhoofisha mfumo wao wa kinga tayari iko katika hali mbaya sana, kwamba wengi wanahamishwa na kupelekwa katika hospitali kuu ya Bunia, hii kwa ukosefu wa akiba ya kutosha ya dawa gerezani na chakula bora anaeleza daktari Jean Robert Watum, ambaye anasema kwenye mikrofoni ya Ezekiele Muzalia. Masiku izi wiko wengi sana hesabu yabo inasapita elfu mbili na ile prizo ilijengwa kwa watu sensa atatu naikala atuko ndani ya salama, juu wiko kufa wingi sana kupitia magonjwa ya kifua, yani tuberculose, juu inapata namna yabo ya kukula vile ni mbaya sana wa prisonier mingi wanafika hapa na magonjwa kama kikozi. E, na ile tukapima kuona namna ile kikozi, tunapasha waza kama inapasha kuwa ile tuberculosis ile kikozi ya masiku mingi alo inatoletia tena. Uh, tuko ndani ya hali mbaya sana, hesabu yabu inasha kuwa mingi sana bangepima kuona madosie zao, hivi benye banafungiwa kwa maneno yenye napasha kuwa ndogo hivi babatoshe hivi, benye biko na maneno ya muzito ndio banapasha bakia kuna mvurugiko katika chama cha uraisi cha UDPS ambapo Victor wa kwenda mkuu wa chama cha Convention Democratique du Parti CDP kwa kifupi aliachiliwa huru kwa muda baada ya kufika katika ukumbi wa baraza mbele ya ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu, karibu na mahakama ya rufaa ya Kinshasa Matete, katika gereza kuu la Makala. Siku ya pili hii makumi mbili na mbili Novemba aliwekwa ndani hapo jana, siku ya kwanza, na upande wa mashtaka unaomtuhumu kwa kueneza uvumi wa uongo na kuchochea uasi wa raia. Kulingana na vyanzo vyetu kutoka upande wa mashtaka, uhuru huu unatokana na hali yake ya afya, lakini uchunguzi utaendelea. wakwenda na Auguste Kabuya waliondoana kwenye viti vyao vya uongozi na hii ilisababisha mvutano mkubwa kati ya wafuasi wao. Wiki iliyopita, mapigano yalizuka katika ofisi ya chama cha kisiasa cha Felix Chisekedi mchana ya siku ya nne iliyopita. Wanaharakati wa chama hiki walichoma matairi na kuziba barabara za kuingia ofisini ili kumzuia Augustin Kabuya asipate njia. Chanzo ni mgogoro kati ya katibu mkuu na kiongozi wa CDP Victor Wakwenda. Lakini pia wanaharakati hao walionyesha hasira zao kufuatana na uteuzi wa wafanyakazi wapya wa makampuni ya wizara ya serikali ambapo hawajajikuta na kusema wamechoshwa na ukosefu wa kazi. Tuelekee jimboni Kivu Kaskazini. Wakikimbia vita, jamaa za wakimbizi zilikaa katika maeneo tupu katika tabaka kibati katika tarafa la Nyiragongo. Hivi ndivyo zaidi ya watu elfu makumi mbili walijikuta katika uwanja wa Don Bosco Ngangi, kaskazini mwa Goma. Hapa wakimbizi wanajaribu kujenga makazi na chochote wanachopata: mifuko ya plastiki iliyotumika tayari, kila aina ya uchafu wa vifunganishio, nguo za zamani na ambazo zimeharibika, vyandarua, kila kitu kinaweza kutumika kufunika vibanda vidogo. Na mvua ambayo kwao ilikuwa ishara ya baraka wakati wa kulima mashamba yao, leo ni chanzo cha shida. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanaomba msaada kutoka kwa serikali. Rosali Zawadi. Kiongozi wa kempi ya wahami ya Dombosko, ajulisha kwamba ni watu wasiopungua 12,300 wanaoishi humo na kati yao wengi wanaishi katika hali mbaya, kwa kukosewa hema kama baba huyu anavyoshuhudia. Tangu tufikie humu, tunakosa namna ya kuishi, kwa sababu tunajenga vumanyumba yulu yake tunatia mamustike, alors wakati tunalala mvula inatunyeshea, tunawafunika vikwembe na majakete kusudi mvula omwe kakuwe kifukutu kadogo, me navyo vinashindikana. Tunaweza lomba guvernema iweze kutusaidia. Hali hii yasababisha kesi nyingi za magonjwa miongoni mwa wahami, wajulisha viongozi wao, ndio maana wanaomba msaada wa haraka toka kwa serikali ili kuokoa wote walio hatarini katika kempi hii. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Na katika mji wa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu, washambuliaji kadhaa wenye silaha waliokamatwa katika tarafa la Bagata walionyeshwa siku ya kwanza na polisi wa kitaifa wa Kongo kwa gavana wa mkoa Wili Ichundala Asang. Hawa ndio wanaodaiwa kuhusika na ukatili uliorekodiwa hivi majuzi katika eneo hili la nchi. Hafla ya uwasilishaji wao ilifanyika katika kituo cha polisi cha jimbo la Kwilu mbele ya viongozi wengi na raia waliofika kuhudhuria. Kwa gavana wa Kwilu, watuhumiwa hawa lazima wajibu kwa vitendo vyao mbele ya mahakama. Katika Kivu kusini watu kumi wamekufa na uharibifu mwingine mwingi wa vitu ni matokeo ya maporomoko ya ardhi Yaliyotokea katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii huko Kamituga, tarafa la Mwenga. Chanzo ni mvua kubwa ilionyesha jimboni Kivu kusini hadi siku ya pili hii asubuhi. Duru kutoka huko Kamituga zinasema kuwa idadi hii ya watu huenda ikaongezeka kwa sababu miili mingine bado iko chini ya uchafu wa majengo yaliyoporomoka. Nyumba nyingi zilizoanguka ni zile zilizojengwa kwenye ardhi isiyofaa kujengwa kwa makazi juu yake. Katika jimbo la Bazuele, mkuu wa ofisi ndogo ya OMS Kisangani anasihi kuhusika kwa kiongozi tawala wa eneo katika kuandaliwa kwa awamu mbili za mwisho za kampeni ya uimarishaji ya mara kwa mara ya chanjo za utaratibu IPVS katika eneo hili. Kwa Daktari Colengbia Viko Willibad, uungaji mkono wa kiongozi wa mkoa kwa kampeni hizi utaruhusu kupewa chanjo kwa watoto wengine wengi zaidi ambao hawakupewa wakati wa awamu ya kwanza. Haya ndiyo aliyomwambia makamu gavana wa jimbo hilo Christophe Lemond wakati wa misheni yake wiki iliyopita huko Bazwele katika jimbo la Lomami. Imewasili hii siku ya kwanza kwa mara ya kwanza kabisa pa Mwene-Ditu basi kutoka kampuni ya usafiri ya Congo Transco ikiondoka Mbuji Mai asubuhi. Basi hii ya Transco ilikuwa imebeba zaidi ya watu makumi nne. Basi hii ilirudi siku hiyo hiyo hadi Mbuji Mai na abiria waliokuwa wakitoka Mweneditu. Kuwasili kwa basi hii kumesukuma watu kuwa wengi katika jiji la reli. Zaidi ya matukio kumi na sita ya ukosefu wa usalama yanayoathiri wakazi wa jimbo la Ituri yamerekodiwa katika muda wa mwezi mmoja kwenye mpaka kati ya Uganda na DRC. Kimsingi huu ni ukiukwaji wa kutokiukwa kwa mipaka ya DRC na vyombo vya usalama vya Uganda ikifuatiwa na vitendo vibaya vikiwemo na kukamatwa kwa pikipiki kumi na tatu na vifaa vya uvuvi ambavyo ni mali ya Wakongo kwenye ziwa Albert. Watendaji wa shirika la raia katika tarafa za Jugu na Mahagi wanalaani hali hii na kuiomba serikali kuimarisha usalama katika mipaka ya nchi. Ezekiel Muzalia kwa ripoti. Kulingana na shirika la raia la Mahagi, kisa ya mwisho ilijitokeza inakuwa juma moja ndani ya kijiji Kolotoko ambapo waaskari wa moja wa nchi ya Uganda walitambuka mpaka wa Kongo kwa kumfuatilia mtembeza pikipiki mkongomani mmoja aliyekuwa akitembea nchini Uganda bila vitambulisho inonsa wabekudu inakuwa mwezi mmoja tulipokea malalamiko haya. Hata kwenye ziwa kuna manyanyaso mengi, ambapo utakutana vikosi vya ukingo wa Uganda wanachukua wavuvi kwa ngambo nyingine ya maji. Fuatana na hali ya ujirani, kila kitu kinaweza kutokea. Tunaomba serikali kuwa makini. Ila huko Chomya, katika tarafa la Jugu, wavuvi wasaba, wa saba waliporwa mali zao na pia mitumbwi zao kwenye ziwa Albert, nyavu zao zinazo zaniwa kuwa za kimagendo zilichomwa na waskari wa maji wa nchi ya Uganda. Mitumbwi za wavuvi hawa zilirudishwa, kisha kulipa fidia ya pesa karibuni dola mia tatu na dola mia nne alivyojulisha muhanga mmoja tuliojiana naye. bali ni bebaka vile file, file moya na nikaendaka kukombola batu yangu na piro, na pirogi na orbor Kundi lingine la waendesha doria wa Ganda waliovuka mipaka kwenye ziwa Albert Pakasenyi kusini mwa tarafa la Irumu walishikwa na kutekwa nyara na wazaniwa wa asi wa FRPI. Jambo hilo lilisukuma wakuu wa Uganda kutana na kiongozi wa tarafa la Irumu aliyemwakilisha liwali wa jimbo kwa ajili ya kutatua shida hilo. Cor David ambaye ni meya wa mji wa Toroko huko Uganda anaeleza namna gani walipokelewa na wenzao. Mapokezi yalikuwa vizuri, walishurulika. Walisema hiyo eneo iliyokuwa na mzozo au na tatizo ni eneo iliyoongozewa na milisha, na hizo milisha hawako chini ya uongozi wao, sababu hawana sheria. Walituelezea hadharani kwamba vitu yenyewe walipata ni mavifaa, boat engine na vingine, lakini waskari hawakuonekana. Wamemba wa mashirika za kiraia na wasimamizi wa kongamano za wavuvi kwenye ziwa Albert wanaomba serikali kuweka usawa kwa kuonyesha vizuri mipaka kati ya nchi hizo mbili kwenye ziwa Albert, na zaidi sana kuongeza idadi ya vikosi vya usalama. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Mwisho wa habari, aksandi kwa kutufuata.