Kati. Oh, kati. CENI itaanza utambuzi na usajili wa wapiga kura nchini DRC mwezi Disemba ijayo. Kiongozi msimamizi wa tume la uchaguzi Deni Kadima aliwaambia hivyo wawakilishi wa vyama na makundi ya kisiasa siku ya tatu hii pa Kinshasa. Watu makumi tatu na nne walikufa hii siku ya pili katika mashambulizi ya wanamgambo wa Kodeko katika tarafa za Jugu na Mahagi jimboni Turi. Sauti zinapazwa kulaani mauaji haya ya kundi hili lililoahidi mwaka jana kuacha mapigano. Kazi za ukarabati wa uwanja wa ndege wa Bango kazi zimeanza katika jimbo la Chopo. Waziri wa uchukuzi na njia za mawasiliano ndo alizindua rasmi kazi hizo hii siku ya kwanza mjini Kisangani. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni. Jambo wasikilizaji wa penzi seni. Inaanza mabadiliko muhimu katika mchakato wa uchaguzi kuanzia mwezi Desemba ijayo kwa uendeshaji wa utambuzi na usajili wa wapiga kura nchini DRC. Kiongozi msimamizi wa tume la uchaguzi alitangaza hilo wakati wa mfumo wa mashauriano na vyama vya kisiasa na makundi ya kisiasa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na tatu Novemba katika ikulu ya watu. Wakati huo huo, Deni Kadima alitangaza kumalizika kwa majaribio ya uchoraji wa kadi ya maeneo ya uchaguzi na kutangazwa kwa kalenda ya uchaguzi siku ya sita tarehe makumi mbili na sita Novemba ijayo. Takribani wapiga kura milioni makumi tano wanatarajiwa kuhudhuria shughuli hii. Kuhusu mashauriano hayo hayo siku ya nne hii, mkuu wa seni Denis Kadima atashiriki katika zoezi moja na wajumbe kutoka mashirika memba wa shirika la raia yakiwemo ya madhehebu ya dini, washirika wa kiufundi na kifedha, pamoja na viongozi wa vyombo vya habari. Katika Kivu Kusini, mvutano mkali unaoonekana kwa sasa kati ya manaibu wa mkoa na bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Baadhi ya manaibu wametia saini hoja ya kuikosoa serikali ya mkoa, wakati kundi jingine la manaibu linapotaka kuondolewa madarakani kwa ofisi ya mwisho ya bunge la mkoa. Emmanuel elamejia Kabedi kwa ripoti. Jean-Baptiste Ndonga anatusomea jimboni Kivya Kusini. Hali ya vuta ni kuvuta ripoti wakati ya wabunge jimboni na bunge la jimbo. Wabunge wa moja walisahini motion de censure dhidi ya serikali ya jimbo, wakati wengine wa bunge waomba kuondoshwa kwa ofisi ya bunge. Yote ilianza na motion de censure dhidi ya serikali ya jimbo ya Kivu ya Kusini. Siku ya kwanza tarehe makumi mbili na moja Novemba, makamu prezidenti wa bunge la jimbo alihakikisha kuwa amearifu kwa barua liwali wa jimbo ili ajitetee mbele ya wabunge. Hii siku ya ne tarehe makumi mbili na ne Novemba elfu mbili makumi mbili na mbili kiisha masaa machache kundi lingine la wabunge jimboni likaweka petition dhidi ya wanamemba wawili wa ofisi ya unge makamu prezidenti na muratibu siku ya pili tarehe makumi mbili na mbili Novemba, wabunge wengine wa jimboni waliweka nao petition ingine dhidi ya prezidenti wa bunge na Kester mchanganyiko ukakuwepo. Mratibu makamu kaomba kiongozi wa bunge jimboni aitishe kikao hii siku ya tatu, kwa kuwezeka biro dage ndiyo ilihuzunisha pande ingine ya wabunge wa petisionaire. Na usubuhi wa hii siku ya tatu, hali ya vuta ni kuvuta ilionekana mbele ya bunge la ya jimbo ya kivu ya kusini mjini Bukavu. Vijana waliandamana hapo wakiunguza gurudumu. Kulingana na hali hiyo, kwenye bunge la jimbo, kundi moja la wabunge limekwenda mahali fulani na kuendesha kikao hapo. Yasemewa kumeundwa birodaj ajili ya kuchambua mapetisyon hayo na mamotion, ila duru zingine zaeleza kuwa kuna waliofungwa kati ya wabunge hao, kisha kikao chao kilichofanyika mahali pengine Bukavu. Jean Ntonga, Radio Kapi. Huko Ituri watu makumi tatu na nne walikufa katika mashambulizi ya wanamgambo wa Kodeko waliolenga vijiji vya Oke Okay katika tarafa la Jugu Shaba na Gele katika tarafa la Mahagi siku ya pili. Kulingana na vyanzo vya habari watu wengine walijeruhiwa na kutekwa nyara na washambuliaji hawa, na uharibifu wa mali ni mkubwa. Sauti zinapazwa kulaani mauaji haya ambayo hayakuwa ya haki, kwa kukiuka mkataba wa kundi hili lililoahidi mwezi Juni mwaka jana kuacha mapigano huko Ituri. Ezekiel Muzalia anatusomea ripoti hii ya Izaki Remu. Shambulizi la kwanza la waasi wa Kodeko lilijitokeza siku ya pili ndani ya vijiji mbili Shaba na Gele katika usultani wa Angal tarafani Mahagi. Waasi hawa walizingatia eneo hizo mbili kwa muda karibuni wa siku nzima kwa kufyatua masasi angani. Duru za kufanana zatokeza matokeo ya watu munane kufariki miongoni mwao watoto watano wa chini ya miaka kumi na mbili na mmoja kuj euliwa na pia kutokezwa kwa kuhamishwa kwa wakimbizi wengi. Shambulizi la pili liliripotiwa siku hiyo hiyo kwa upande wa saa kenda unusu kwenye kijiji oke okay, ndani ya usultani wa, wa Bahema Nord katika tarafa la Jugu mpakani na tarafa la Mahagi kulingana na duru za ukingo huko, watu makumi mbili na sita waliuawa na, wali na kundi la wana mugambo wa Kodeko. Kati ya wahanga kunapatikana watoto wa saba kati yao wabinti wa ine wanawake sita wanaume kumi na tatu. Wanamgambo hawa walipora pia mali nyingi za wakaaji na ngombe zao, ambao idadi bado kujulikana. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi kama nilivyotanguliza kwenye muktasari, katika jimbo la Tchopo, waziri wa uchukuzi na njia za mawasiliano alizindua rasmi hii siku ya kwanza mjini Kisangani kazi za ukarabati wa uwanja wa ndege wa Bangoka. Ilikuwa mbele ya viongozi wa utawala wa eneo na vilevile vile wale wa Regie des Voies Aeriennes. Je, kazi hii inajumuisha nini? Itachukua muda gani? Na ni gharama gani? ripoti ya jacu mkongole kazi hizi zitajumuisha kupanua uwanja wa ndege hadi upana wa mita makumi sita na urefu wa elfu tatu na nusu pia itakuwa swali la uimarishaji na upanuzi wa lami pamoja na taa kwa waziri usikanaye na usafirishaji sherubin okende sera ya mkuu wa nchi felix antoni chisekedi katika uwanja wa anga inalenga kurejesha taswira ya nchi katika tamasha la mataifa na kuichora nje ya ufunguzi katika trafiki ya anga ya uwanja kwa upande wake liwali la jimbo Madeleine Nkomba alitaka kampuni ya Chanefest inayofanya kazi hiyo kwa umakini mkubwa. Gharama ya jumla inakadiriwa kuwa dola za kimarekani milioni 19, ufadhili wa pamoja kutoka benki ya maendeleo ya Afrika na serikali ya Kongo. Kazi hiyo itafanywa kwa hatua tano na itaendelea hadi mwaka kesho. Kila mtu hapa anakubaliana kwa kutambua kwamba ukarabati wa uwanja huo wa ndege utakuwa na athari chanya kwa usafiri wa anga katika jimbo hili na kwa uchumi wake, mji Kisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Katika Kwilu, wakulima wa tarafa la Bulungu wanapata matatizo makubwa katika kuhamisha mazao yao ya kilimo ambayo ni mihogo, mahindi, karanga na mengine hadi vituo vya matumizi vikiwemo mji wa Kikwit, Kinshasa na maeneo mengine. Hii ni kwa sababu ya hali ya juu sana ya ubovu wa barabara za huduma za kilimo, kama ilivyoelezwa na msimamizi wa eneo hili Bernard Damu Akimi Anafikiri kwamba utekelezaji wa serikali kuu wa mpango wa maendeleo wa mitaa kwa tarafa mia moja makumi nne na tano utaweza kutatua hali hii. Na sehemu nyingi za DRC zimevurugika kutokana na mvua kubwa inayonyesha na kusababisha vifo vya makumi ya watu, nyumba zilizoharibiwa na maji ya mvua, mafuriko, barabara zilizokatwa na uharibifu mwingine mwingi. Baadhi ya wabunge katika hoja zao za kikao cha bunge kilichofanyika hii siku ya pili bungeni waliiomba serikali kuingilia kati ili kuwasaidia wahanga wa uharibifu huo wa mvua. Hali inatia wasiwasi zaidi katika majimbo ya Sanguru, Tanganyika na Kivu Kusini, kwa naibu wa kitaifa Jean-Claude Kibala. Taabu hiyo iliyosababishwa na uharibifu wa mvua huko Kamituga huko Kivu Kusini inakuja juu ya matatizo mengine kadhaa yanayosababishwa hasa na uchimbaji usio na utaratibu wa dhahabu. Jean Claude Kibala yupo kwenye kipaza sauti cha Michel Kifinda Ngoy mwenzetu Jean Baptiste Ndonga anatafsiri maneno yake. Usiku wa kuamkea siku ya pili, mvua kali ilishitukia raia wa Kamituga usiku. Matokeo ya sasa hivi yafikia watu kumi na sita kufariki na nyumba nyingi kubomoka. Mahali hapo humu nchini, mahali kuna shida nyingi Barabara kuu namba mbili inayounganisha Bukavu na mji wa Kamituga inaharibika mno. Ni huko Kamituga ndiko viwanda vya uchimbaji madini viliharibu mashamba, visima, hata makao ya watu wakitafuta dhahabu, na mpaka sasa serikali haijatoa chochote kwa wahanga. Ni hali mbaya sana kwa raia wanaokumbwa na maafa hayo yote, na tunaomba serikali ifanye lolote ili itoe msaada wa kiutu kwa raia hapo ha. Katika Kasai Oriental, wiki mbili baada ya kuwasili pambujimai kwa mabasi tano kutoka kampuni ya Societe de Transport du Congo, Trasco kwa kifupi, hakuna mpango hadi sasa ambao umetangazwa kuhusu usafiri wa watu katika jiji hilo. Wakazi wa Mbujimai wanalalamika kuwa mabasi haya bado hayajapangiwa usafiri wa watu. Radio Kapi, dosye en swahili. Viongozi wa jumuiya wa jimbo la Kivu Kusini walishiriki katika mkahawa wa kisiasa ulioandaliwa na kitengo cha masuala ya kisiasa cha MONUSCO mjini Bukavu mnamo tarehe 15 Novemba mwaka tunao. Viongozi hawa kutoka jumuiya mbalimbali walizungumza juu ya matamshi ya chuki ambayo yanapaswa kuepukwa katika kipindi hiki ambacho mashariki ya DRC imetikiswa na vita. Jean Kasami aliandaa ripoti hii hapa. Kati ya waliohudhuria kikao hicho cha mazungumuzo ya kisiasa ni mwalimu na balozi kwa ajili ya amani Gervais Ciralwirwa Nkunzi. Mwami alitaka kila mwenye alishiriki mazungumuzo hayo awe mwenezaji wa habari za kupinga chuki na fitina kati ya makabila. Huyo balozi kwa ajili ya amani alisema kila mwenye uraia wa nchi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo anastahili kupenda nchi na kuitetea zidi ya kila shambulizi, licha ya mahali ambako linaweza tokea. Sherve Chiralwirwa: ujumbe haiwezi kuwa ya chuki. Wakati mimi soa Mkongomani, kama nchi yangu inashambuliwa na mwenye anaishambulia, mi naanza kumusema seme ule mbwa mwitu pale haiko chuki, ni namna ya kuonyesha tu. Wenzangu wa Kongomani, ke ule mwenyewe kutushambulia ni mubaya sana. Tafadhali tufanye nguvu, asikiwi kutuvamia kwa sababu akisha kutuvamia ataweza kula hata toto yetu na wakati gani sasa inaweza kusikika? Saa vile ni usemi wa kuchochea fitina, kama mi naisema kwenye nimelewea melewea, na iko sawa. Kitusi haiko kila saa njo mtu ataweza kusemasema. Watu walubombashi wanasema kase anakotola il dekon. Hotuba za chuki na fitina zinaleta mizozo, matengano na maafa ndani ya jamii maovu ambayo mwakilishi wa kabila la Wahutu wa Kivu ya kusini anasema hayatapewa kamwe nafasi ndani yao. Nizeimana Fredi alisema mafunzo alipata katika mazungumzo yaliyoitishwa na kitengo cha MONISCO chenye kuhusika na maswali ya siasa yamemufaa zaidi. Ni kikao ambayo inaleta mchango kwa kuweza kuleta majamii zetu ziweze kuishi na amani, juu ya kusema tupate maendeleo sisi. Sawa vile viongozi wa ma komunote, ni kazi yetu tusansibilize mamambo wa, wa komunote wetu kwa kuishi na amani, sababu bila amani hatuwezi kupata maendeleo. Mutaliko Lomviro Fede naye alishiriki mazungumuzo ya kupinga hotuba za chuki na fitina kwa niaba ya kab ila la kwao jijini Bukavu. Yeye ni makamu wa pili wa mwenyekiti cha Buma Bwe Batembo. Ninashukuru kwa kikao hiki ambacho kinatusaidia kuelewa wapi mkongomane natoka na kuelewa ya kwamba sote ni Wakongomani, ingawaje tunaweza kuwa kabila tofauti. Na kila mmoja tunaitwa kuishi mwingine kwa mwenzake, tunaitwa pia kusaidia wandugu wetu kuwa kusiasa, waache iyo mambo ya kuchochea ukabila na tuone kujenga nchi yetu. Waliohudhuria kikao hicho cha mazungumuzo ya kupinga hotuba za fitina walikubaliana kuwa kuna tofauti kati ya hotuba ya kutetea nchi dhidi ya uvamizi na ile ya kuchochea fitina. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Na ni hapo tunakomesha habari zetu za jioni ya leo. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.