Oh, Serikali itajenga magereza mapya ili kupunguza msongamano na hali mbaya ya magereza nchini Kongo. Waziri wa Sheria, Rose Mutombo ndiye aliyetangaza siku ya kwanza baada ya kusikilizwa katika bunge la kitaifa na tume ya haki za binadamu. Zaidi ya wakimbizi elfu makumi mbili wanajaribu kujenga vibanda vidogo na chochote wanachopata kama makazi yao katika uwanja wa Dobo Skongangi, kaskazini mwa Goma. Wakimbizi hao ambao wanapata shida wakati wa mvua, wanaomba msaada kutoka kwa serikali ya Kongo. Watu kumi wamekufa na vitu vingi kuharibika katika maporomoko ya ardhi yaliyotokea katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii huko Kamituga, katika tarafa la Mwenga, jimboni Kivu Kusini, kwa sababu ya mvua kubwa ilionyesha jimboni Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, matumaini yetu ni kwamba mmeamka salama popote mulipo. Habari kamili. Serikali imechukua chaguo la kujenga magereza mapya ili kupunguza msongamano na hali mbaya ya magereza. Waziri wa sheria ndiye aliyeitangaza siku ya kwanza baada ya kusikilizwa katika bunge la kitaifa na tume ya haki za kibinadamu. Tumsikilize Rose Mutombo katika sehemu hii iliyopendekezwa na Alain Irungi. Nilisikilizwa na na uh, wakati uliopita na kamisheni ya haki parakot, ya binadamu kuhusu hali za wafungwa na shida zimoja zinazoonekana ndani ya sekta sektor yangu kuhusu hali za wafungwa, kuko na tatizo kubwa katika karfzerale DRC kwa sababu gereza mbalimbali zinazokuwa ndani yake ni za tangu wakati wa ukoloni na kwamba hazikujengwa ili kuwa na wafungwa wengi, ndio maana katika jimbo zote za DRC kuko hesabu ya wafungwa wengi. Kwanza hesabu ya raia imeongezeka, pili uovu umeongezeka pia na umaskini, na kwa hiyo kuko makosa zinazofanywa, lakini serikali imeamua kujenga gereza mpya na tunaendelea kutafuta wajenzi, na hiyo itatusaidia ili tusiishi hali hii. Huko Ituri, zaidi ya wafungwa makumi mbili na watano wamefariki katika gereza kuu la Bunia katika muda wa miezi miwili iliyopita. Ni kutokana na hali mbaya ya kizuizini katika gereza hili ambalo kwa sasa lina rekodi wafungwa elfu mbili kwa nafasi ya kupokea nafasi mia tano. Kulingana na mkurugenzi wa matibabu wa kituo cha hospitali cha gereza hili, wagonjwa wanapewa chakula kidogo sana, hali ambayo inadhoofisha mfumo wao wa kinga, tayari iko katika hali mbaya sana, kwamba wengi wanahamishwa na kupelekwa katika hospitali kuu ya Bunia, hii kwa ukosefu wa akiba ya kutosha ya dawa gerezani na chakula bora, anaeleza daktari Jean-Robert Watum ambaye anasema kwenye mikrofoni ya Ezekiel Muzalia. masiku izi wiko wengi sana, hesabu yabo inasapita elfu mbili na ile prizo ilijengwa kwa watu 500. Hata tunaikala hatuko ndani ya salama juu wiko akufa wingi sana kupitia magonjwa ya kifua, yani tuberkulose, juu tu inapata namna yabo ya kukula, vile ni mbaya sana waprizonie mingi wanafika hapa na magonjwa kama kikozi e. Na ile tukapima kuona namna ile kikozi tunapasha waza kama inapasha kuwa ile tuberculosis ile kikozi ya masiku mingio iinatoletea tena. Uh, tuko ndani ya hali mbaya sana e. Sbuyonashakuwa mingi sana bangepima kuona zao hivi benye banafungiwa kwa maneno yenye napasha kuwa dogo hivi babatoshe hivi benye iko na maneno ya mzito kuna mvurugiko katika chama cha uraisi cha UDPS ambapo Victoire Wakwenda, mkuu wa chama cha Convention Democratique Du Parti CDP kwa kifupi, aliachiliwa huru kwa muda baada ya kufika katika ukumbi wa baraza mbele ya ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu karibu na mahakama ya rufaa ya Kinshasa Matete, katika gereza kuu la Makala siku ya pili hii makumi mbili na mbili Novemba. Aliwekwa ndani siku ya kwanza na upande wa mashtaka unaomtuhumu kwa kueneza uvumi wa uongo na kuchochea uasi wa raia. Kulingana na vyanzo vyetu kutoka upande wa mashtaka, uhuru huu unatokana na hali yake ya afya. Lakini uchunguzi utaendelea. Wakwenda na Ogiste Kabuya waliondoana kwenye viti vyao vya uongozi, na hii ilisababisha mvutano mkubwa kati ya wafuasi wao. Wiki iliyopita, mapigano yalizuka katika ofisi ya chama cha kisiasa cha Felix Chisekedi mchana ya siku ya nne iliyopita. Wanaharakati wa chama hiki walichoma matairi na kuziba barabara za kuingia ofisini ili kumzuia Augustin Kabuya asipate njia. Chanzo ni mgogoro kati ya katibu mkuu na kiongozi wa CDP Victor Wakwenda. Lakini pia wanaharakati hao walionyesha hasira zao kufuatana na uteuzi wa wafanyakazi wapya wa makampuni ya wizara ya serikali, ambapo hawajajikuta wa na kusema wamechoshwa na ukosefu wa kazi. Tuelekee jimboni Kivu Kaskazini. Wakikimbia vita, jamaa za wakimbizi zilikaa katika maeneo tupu katika tabaka Kibati katika tarafa la Nyiragongo. Hivi ndivyo zaidi ya watu elfu makumi mbili walijikuta katika uwanja wa Dobosco Ngangi, kaskazini mwa Goma. Hapa wakimbizi wanajaribu kujenga makazi na chochote wanachopata: mifuko ya plastiki iliyotumika tayari, kila aina ya uchafu wa vifunganishio, nguo za zamani na ambazo zimeharibika vyandarua, kila kitu kinaweza kutumika kufunika vibanda vidogo. Na mvua ambayo kwao ilikuwa ishara ya baraka wakati wa kulima mashamba yao, leo ni chanzo cha shida. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanaomba msaada kutoka kwa serikali. Rosali Zawadi, kiongozi wa kempi ya wahami ya Dombosko, ajulisha kwamba ni watu wasiopungua elfu wanaoishi humo, na kati yao wengi wanaishi katika hali mbaya kwa kukosewa hema, kama baba huyu anavyoshuhudia. Tangu tufikie humu, tunakosa namna ya kuishi kwa sababu tunajenga vumanyumba yulu yake tunatia mamustike alor wakati tunalala Mvula natunyeshea, tunawafunika vikwembe na majakete kusudi mvula omwe kakuweka kifukutu kadogo, me navyo vinashindikana. Tunaweza lomba guvernema iweze kutusaidia. Hali hii yasababisha kesi nyingi za magonjwa miongoni mwa wahami, wajulisha viongozi wao. Ndio maana wanaomba msaada wa haraka toka kwa serikali ili kuokoa wote walio hatarini katika kempi hii. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Kapi. Na katika mji wa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu, washambuliaji kadhaa wenye silaha waliokamatwa katika tarafa la Bagata walionyeshwa siku ya kwanza na polisi wa kitaifa wa Kongo kwa gavana wa mkoa Willy Ichundala Asank. Hawa ndio wanaodaiwa kuhusika na ukatili uliorekodiwa hivi majuzi katika eneo hili la nchi. Hafla ya uwasilishaji wao ilifanyika katika kituo cha polisi cha jimbo la Kwilu, mbele ya viongozi wengi na raia waliofika kuhudhuria. Kwa gavana wa Kwilu, watuhumiwa hawa lazima wajibu kwa vitendo vyao mbele ya mahakama. Katika Kivu kusini watu kumi wamekufa na uharibifu mwingine mwingi wa vitu ni matokeo ya maporomoko ya ardhi Yaliyotokea katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii huko Kamituga tarafa la Mwenga. Chanzo ni mvua kubwa iliyonyesha jimboni Kivu kusini hadi siku ya pili hii asubuhi. Duru kutoka huko Kamituga zinasema kuwa idadi hii ya watu huenda ikaongezeka kwa sababu miili mingine bado iko chini ya uchafu wa majengo yaliyoporomoka. Nyumba nyingi zilizoanguka ni zile zilizojengwa kwenye ardhi isiyofaa kujengwa kwa makazi juu yake. Katika jimbo la Bazuele, mkuu wa ofisi ndogo ya OMS Kisangani anasihi kuhusika kwa kiongozi tawala wa eneo katika kuandaliwa kwa awamu mbili za mwisho za kampeni ya uimarishaji ya mara kwa mara ya chanjo za utaratibu IPVS katika eneo hili. Kwa Daktari Colengbia Vico Wilibad, uungaji mkono wa kiongozi wa mkoa kwa kampeni hizi utaruhusu kupewa chanjo kwa watoto wengine wengi zaidi ambao hawakupewa wakati wa awamu ya kwanza. Haya ndiyo aliyomwambia makamu gavana wa jimbo hilo Christophe Lemond wakati wa misheni yake wiki iliyopita huko Bazuele, katika jimbo la Lomami. Imewasili siku ya kwanza kwa mara ya kwanza kabisa pa Mweneditu basi kutoka kampuni ya usafiri ya Congo Trasco, ikiondoka Mbuji Mai asubuhi. Basi hii ya Trasco ilikuwa imebeba zaidi ya watu makumi nne. Ilirudi siku hiyo hiyo hadi Mbuji Mai na abiria waliokuwa wakitoka Mweneditu. Kuwasili kwa basi hii kumesukuma watu kuwa wengi katika jiji la reli. Viongozi wa jumuiya wa jimbo la Kivu Kusini walishiriki katika mkahawa wa kisiasa ulioandaliwa na kitengo cha maswala ya kisiasa cha MONUSCO mjini Bukavu mnamo tarehe kumi na tano Novemba mwaka. Tunao viongozi hawa kutoka jumuiya mbalimbali walizungumza juu ya matamshi ya chuki ambayo yanapaswa kuepukwa katika kipindi hiki ambacho mashariki ya DRC imetikiswa na vita. Jean Kasami, aliandaa ripoti hii hapa. Kati ya waliohutubia kikao hicho cha mazungumuzo ya kisiasa ni mwalimu na balozi kwa ajili ya amani Jervei Chiralwirwa Nkunzi Mwami alitaka kila mwenye alishiriki mazungumuzo hayo awe mwenezaji wa habari za kupinga chuki na fitina kati ya makabila huyo balozi kwa ajili ya amani alisema kila mwenye uraia wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo anastahili kupenda nchi na kuitetea zidi ya kila shambulizi licha ya mahali ambako linaweza tokea. Gerve Chiralwirwa: ujumbe haiwezi kuwa ya chuki, wakati mimi sia mkungumani kama ichi yangu inashambuliwa na mwenye naishambulia mi naanza kumsema, seme ule mbwa mwitu pale. Haiko chuki, ni namna kuonyesha tu. Wenzangu wa Kongomani, ke, ule mwenye kutushambulia ni mubaya sana. Tafadhali tufanye nguvu, asikiwe kutuvamia kwa sababu akisha kutuvamia ataweza kula hata watoto yetu na wakati gani sasa inaweza kusikika? Sa vile ni usemi wa kuchochea fitina kama mi naisema kwenye nimelewea, naiko sawa kitusi, aiko kila saa ndio mtu ataweza kusemasema. Watu walubumbashi wanasema kase anakotola ildekon. Hotuba za chuki na fitina zinaleta mizozo, matengano na maafa ndani ya jamii, maovu ambayo mwakilishi wa kabila la Wahutu wa Kivu ya kusini anasema hayatapewa kamwe nafasi ndani yao. Nizeimana Fredi alisema mafunzo alipata katika mazungumzo yaliyoitishwa na kitengo cha MONUSCO chenye kuhusika na maswali ya siasa yamemufaa zaidi. Ni kikao ambayo inaleta mchango kwa kuweza kuleta majamii zetu ziweze kuishi na amani, juu ya kusema tupate maendeleo sisi. Sawa vile viongozi wa community, ni kazi yetu tusensibilize mamembre wa community wetu kwa kuishi na amani, sababu bila amani hatuwezi kupata maendeleo. Mutaliko Lomviro Fede naye alishiriki mazungumzo ya kupinga hotuba za chuki na fitina kwa niaba ya kabila la kwao jijini Bukavu. Yeye ni makamu wa pili wa mwenyekiti cha Buma Bwebatembo. Ninashukuru kwa kikao hiki ambacho kinatusaidia kuelewa wapi mkongomana natoka na kuelewa ya kwamba sote ni wakongomani ingawaje tunaweza kuwa kabila tofauti, na kila mmoja tunaitwa kuishi mwingine kwa mwenzake. Tunaitwa pia kusaidia wandugu wetu kuwa kusiasa, waache hiyo mambo ya kuchochea ukabila na tuone kujenga nchi yetu. Waliohudhuria kikao hicho cha mazungumuzo ya kupinga hotuba za fitina walikubaliana kuwa kuna tofauti kati ya hotuba ya kutetea nchi dhidi ya uvamizi na ile ya kuchochea fitina. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Tuzungumzie habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, kamanda wa polisi wa jiji la Goma anatoa wito kwa wakazi wote kuwa macho na kuwa waangalifu katika kipindi hiki ambacho nchi inashambuliwa na hasa mji wa Goma unaotishiwa na magaidi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Kwa kanali Job Alisa, adui ambaye amerekebishwa na vikosi vya usalama ngambo za Kibumba anataka kutumia njia zingine kuwakatisha tamaa watu na kupanda uoga katika jiji la Goma. Afisa huyu wa polisi anakashifu kusambazwa kwa habari za uongo katika mitandao ya kijamii na anachukia aina ya uhalifu unaojumuisha kuwanyonga watu kabla ya kutupa miili yao katika maeneo tofauti. Job Alisa anawaomba wananchi kufahamu kujikinga na ukosefu wa usalama, lakini pia kutoa taarifa zote walizonazo kwa vyombo vya usalama na viongozi wa nyumbani ili kuongeza tahadhari. Tuelekee jimboni Kivu Kusini, ambako katika tarafa la Kabare, tabaka Irambi Katana halijaepushwa na uharibifu kutokana na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha hivi majuzi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Remopak Katana linaripoti kuwa familia nyingi zinaishi katika hali ya hatari kufuatana na mvua hii. Mazao yameharibiwa mashambani, nyumba zimejaa maji na wanafamilia walioathirika wanalazimika kuhama bila chakula au msaada wowote. Chanzo chetu kinaripoti kuwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano wanakabiliwa na magonjwa tofauti na upungufu wa chakula. Hali hii inaonekana zaidi katika vitongoji vya Mwanda huko Chigoma na Buhegere Mugeri na Kakondo Luhihi ambako mazao yameteremka na maji ya mito inayofurika kuelekea ziwa Kivu. Na barabara inayotoka Katana kati kuelekea kiwanda cha sima cha Katana Luhihi imekatika kwenye eneo la Bihola Kakondo, na muda si mrefu hakuna gari wala pikipiki itakayoweza kupita kinaongeza chanzo chetu. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa hereni.