Radio Copy? Oh, copy. Kikao cha awamu ya tatu ya mchakato wa kurejesha amani mashariki mwa DRC kilifunguliwa siku ya kwanza hii mjini Nairobi, Kenya. Rais wa Kongo Felix Tshisekedi ambaye alishiriki kupitia video, aliita makundi yote yenye kumiliki silaha ya Kongo kuweka chini silaha zao na kujiunga na mpango wa PDDRCS. Wanabunge wa kijimbo waloma, wa lomami walikataa siku ya sita iliyopita mradi wa sheria ya kijimbo kuhusu uwajibikaji wa jimbo hilo. Jiji la Kinshasa linapokea kuanzia siku ya kwanza hii vikao vya mada vya CEEAC kwa maendeleo ya uchumi endelevu katika Afrika ya kati. Hamujambo wasikilizaji wa penzi, na jioni njema kwenu. Kama nilivyotanguliza kwenye muktasari rais, wa jamhuri ya Kongo alitoa wito kwa vikundi vyote vilivyomiliki silaha kuweka chini silaha zao na kujiunga na mpango wa kupokonya silaha, uhamishaji, uokoaji jamii na uimarishaji PDDRCS. Felix Tshisekedi alitoa wito huo katika hotuba yake aliyoitoa kwa njia ya video katika sherehe za ufunguzi wa awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC. Kulingana naye ni wakati wa kujitolea kwa maendeleo ya nchi. Pia akizungumza kwa njia ya video, rais wa Uganda Yoweri Museveni alionya kwamba makundi yenye silaha ya Congo yatakabiliana na jeshi la EAC ikiwa hawatasikiliza wito unaotolewa wakati wa mchakato wa Luanda na Nairobi. Kwa upande wake, rais wa Rwanda Paul Kagame aliahidi kuunga mkono mafanikio ya awamu hii ya tatu ya mchakato wa Nairobi. Tukisalia kwa habari hiyo hiyo, kulifunguliwa siku ya kwanza hii mjini Nairobi nchini Kenya awamu ya tatu ya mchakato wa kurejesha amani mashariki mwa DRC. Sherehe za ufunguzi ziliongozwa na rais wa Burundi ambaye ndio kiongozi wa sasa wa Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki. Katika hotuba yake, Evariste Ndayishimiye alitoa wito kwa makundi yote yenye kumiliki silaha ya Kongo kuweka chini silaha zao. Katika kambi za wakimbizi kaskazini mwa Goma, kupika chakula ni tatizo. Baadhi ya watu waliokimbia makazi yao wanalazimika kuuza sehemu ya chakula chao walichopewa ili kuweza kulipia makaa au kuni. Na wale ambao bado hawajasaidiwa wanahangaika kila siku kutafuta chakula kidogo kwa ajili ya familia zao, na wakati mwingine, baada ya kupata chakula kidogo, wanawatazama watoto wao wakilala bila kula kwa kukosa nguvu za kupika. Kwa hivyo, wanawake wanakimbilia chupa za plastiki, viatu vya zamani, uchafu kutoka kwa makopo yaliyotumika ili kupika chakula chao. Ni ripoti ya Rosali Zawadi. Mbele ya nyumba yake ndogo, Mama Twizere Shumbusho amejenga jiko lake pamoja na kuni kidogo. Hapo pia kuna chupa za plastiki alizoogota. Hizi machupa ni za kupikisha hivi. tujulishe kwamba wahami wa moja waliojielekeza ndani ya mbuga kwa kutafuta kuni hawajapatikana tangu Jumaa iliyopita. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Bila ulinzi nchi yetu itakuwepo kwa jina tu ni nukuu ya mbunge wa kijimbo aliyechaguliwa kutoka tarafa la Beni. Tamko hili linakuja kufuatana na hatua iliyofanywa na jeshi la FARDC haswa huko Kanyabuhiri na Kaleverio katika bonde la Mwalika tarafani Beni jimboni Kivu Kaskazini, kwa kuwaachilia raia takribani makumi tatu kutoka mikono ya ADF ambao walikuwa wamewateka kwa Emil Saidi Balikwisha, ni lazima mfumo wa ulinzi uimarishwe kwa msaada mkubwa kutoka kwa jeshi letu ambalo liko imara. Kumbuka kuwa watu makumi tatu hawa waliotekwa mateka, walioachiliwa na FARDC, ni wakazi wa maeneo kama vile Lume, Kamango, Batalinge, Bulongo, Kabasha, Kalivuli, Tivandiho, Kibanja na Maboya walioshambuliwa hivi karibuni na ADF tuelekee huko Ituri. Shirika la raia la tarafa la Mambasa liliamuru siku ya kwanza hii kuwa siku ya mji bila kazi ikifuatiwa na kutokulipa kodi katika tarafa lote hili lililo kwa umbali wa kilomita 165 kusini mwa Bunia. Ni kwa sababu ya kukemea kuendelea kwa ukosefu wa usalama unaosababishwa na waasi wa ADF na wasaidizi wao wanamgambo Maimai, lakini pia uharibifu wa hali ya juu sana wa barabara za kitaifa namba 4 na namba makumi ine na ine zinazounganisha eneo hilo na mikoa ya Chopo, Hotuele na Kivu Kaskazini. Uamuzi huu ulichukuliwa wakati wa mkutano mkuu uliofanyika juma lililopita ambao barua ilitumwa kwa msimamizi wa tarafa hilo. Ezekiel Muzalia. Waendesha biashara na wale wenye kuchuruza bidhaa ndogo ndogo waliamuru kugoma shughuli zao na kukatala kulipa ushuru na feza kwenye vituo vya umma. Hiyo ni kwa ajili ya kuonyesha sikitiko lao kufatana na manyanyaso za waasi wa ADF zinazosababisha uhamisho wa wakaaji wengi. Shirika la raia la mahali linashutumu ukosefu wa operations za vita kwa ajili ya kuwafyeka waasi wale ndani ya eneo hilo, na pia kituo hicho kinalaani uharibifu wa, wa barabara nambari ine inayohatarisha wakaaji na mashambulizi za kundi hilo la wanamgambo. Ni kama vile kwenye barabara Komanda Avakubi na Dingbo Makeke kwenye barabara nambari makumi ine na ine ambapo gari nyingi zinakwama kwa sababu ya shimu zinazokuwa njiani. Hali hiyo ya uharibifu wa barabara haisaidie wafanya biashara kuchukua bidhaa na kupeleka ndani ya senta kubwa za biashara, matokeo kupandishwa kwa bei ya uchuruzi ndani ya soko wa wa shirika la raia wanaomba serikali kuchukua jukumu lake kwa ajili ya kuleta amani na kukarabati barabara ambazo zinaonekana kutupiliwa toka mjini Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Katika jimbo la Lomami wanabunge wa jimbo walikataa siku ya sita iliyopita mradi wa sheria ya kijimbo kuhusu uwajibikaji wa jimbo hilo. Wakati wa kikao cha mashauriano, manaibu hawa wa mkoa walibaini ukiukwaji wa utekelezaji wa bajeti ya mwaka wa fedha wa elfu moja makumi mbili na moja, haswa kutofautiana kwa takwimu na kukosekana kwa ushahidi kati ya manaibu kumi na tisa wajimbo waliokuwepo kwenye kikao hicho kumi na moja walipiga kura ya kukataa mradi wa sheria ya kijimbo hii. Katika jimbo la Manyema viashiria vyote vya ukosefu wa usalama wa chakula viko juu sana. Haya yalitolewa baada ya tathmini ya kina ya uhakika wa chakula katika hali za dharura pamoja na viashiria vya malisho mabaya katika jimbo hili katika kikao kilichomalizika Jumapili makumi mbili na saba Novemba huko Kindu. Kwa mujibu wa washiriki wa mkutano huo, matokeo haya yanapaswa kutoa changamoto kwa kila mmoja kuwekeza katika kubadili viashiria hivyo vinavyohusiana na hali ya malisho mabaya ya watoto na waja wazito na wanaonyonyesha katika jimbo hilo tume imeundwa ili kufuatilia maombi kwa washirika tumsikilize inosan kadekere mkurugenzi wa taasisi ya takwimu ya taifa ya kivu kusini yuko kwenye kipaza sauti cha florence kizalunga kwa kweli tulitambua kwamba Jimbo ya Maniema inakumbwa na insecurite alimentaire, na kisha kuona kama to ya prevalence ya insecurite alimentaire iko mingi, tuliikala fasi moya na tukaanza kufikiri juu ya maaksion zenye zitaweza kufanyika juu ya kuangalia gisi ya kupunguza hiyo to ya insecurite alimentaire. Tuliidentifie maaksion na kila aksion tulitafuta partner mwenye ataweza kufanya ile action, na kisha tukaweza kuunda commission ambayo itafuatilia misanevro ya hizo maaction, na tunawaza kama itafanya kazi kadiri bapartisipan baliomba itumike, sisi wote tujiunge pamoja. Wakubwa kubwa wa serikali watuunge mkono, waunge mkono raia, na baparteneri nabo pia baunge mkono raia, kusudi sisi wote tugombanishe hii insecurite alimentaire ambayo inakumba hii jimbo letu la Maniema. Jiji la Kinshasa linapokea kutoka tarehe makumi mbili na nane Novemba hadi tarehe mbili Disemba vikao vya mada vya mkutano wa kwanza wa baharini wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya kati kupitia mada utawala na kuwekea usalama nafasi ya bahari ya CEEAC kwa maendeleo ya uchumi endelevu ya bluu katika Afrika ya kati. Ni katika hali hiyo ndipo maandamano ya kuunga mkono kuandaliwa kwa kongamano hili la kwanza kuhusu uchumi wa bluu yaliandaliwa hii siku ya Jumapili katika mji mkuu wa Congo. Honore Tabuna, kamishna anayehusika na mazingira na kilimo katika CEAC, alisisitiza kuwa uchumi wa bahari, mto na maziwa unaweza kusababisha maendeleo ya nchi za Afrika ya Kati. Radio Capi Dosie en Swahili. Ili kujifunza katika mfumo wa LMD, mwanafunzi ambaye amejihusisha katika mafunzo yake lazima ategemee chumba cha vitabu. Namna gani kufanya vyumba vya vitabu vya kusomea vya chuo kikuu kuwa muhimu kwa mahitaji ya sasa ya wanafunzi? Hilo ndilo swali kuu ambalo viongozi wa Chuo Kikuu Huria cha nchi za Maziwa Makuu yalpejel walitaka kujibu wiki jana, mjini Goma. Maelezo na Rosali Zawadi. Bila kusoma ni vigumu kuwa na maarifa. Ndio maana chuo kikuu cha ULPGL kiliandaa kikao ili kuonyesha chumba chake cha vitabu. Profesa Kennedy Kihangi ni katibu mkuu wa chuo hicho kikuu. kikao ya leo tulifikiria kwamba ilikuwa ya muhimu sana kwenye univesity hapa, kwenye ULPGL tukuwe na muda ya kuweza kuelezea watu wa mjini tunakuwa na vitabu katika library hapa kwenye university na hiyo library, vitabu ambavyo vinapatikana ndani ni vitabu ambavyo inatubidi tusome, watu wasome kwa maana hakuna universite bila kitabu, na tukasema acha basi tuelezee wandugu wa mwingine a kwamba tunakuwa na vitabu na tunakuwa na library. Hivyo vitabu kila mtu anaweza akakuja kusoma, sio tu kwa mwanafunzi kwenye RPG, hata kwa kupata suluhisho kwa shida ya nchi na shida kibinafsi ni lazima kusoma, alisema bwana Desire Kabake, kiongozi wa duka kuu la vitabu Libreri Sim ya mjini Bukavu. Mukusoma tunje, tutapata ujuzi, ujuzi nye tutafalia kutengeneza nchi yetu na kuendelea kama tunajipenda na tunapenda nchi yetu, tusome. Msoma nje, tutapata maarifa, tutapata elimu, tutapata vyote vya lazima juu ya maisha yetu na maisha ya nchi yetu yote nzima. Huyu angelipendelea kuona maendeleo ya mji wa Goma kwa mfano, iwe pia maendeleo katika sekta ya usomi. Tunaiangelae Goma kisi ko nzuri, nutakuta kwa intelectuel ana taf salle de lecture mu nyumba anakamata ile sala manjeno natia batoto wajifunzia jifunzi, sa saa chakula nakuya pale nafukuza vitabu, tutaenda wapi? Munyumba ya mtu mule musomi alipesha kujenga nyumba natia fasi ya maktaba naona ile makabati tunatia kama nyumba iko na fasi tatu. Fasi ile ya kabambe ni fasi ya chakula, huku ngambo ya kushoto ni fasi ya dawa kidogo kidogo, na hii ngambo nyingine wanaita maktaba. Mutu muzima mu français, les livres de chevet, ile kitabu yako unachunguzaka kila mara, haupashi kukosa ile kitabu unakimbiliaka hivi. Profesa Kennedy Kihangi anawaalika wakaaji wa Goma kutembelea chumba cha vitabu cha ULPGL kusoma. Haina miaka, haina miaka, sio kusemeshwa kwa mzee hawezi kusoma, ubi uko Mwisho wa habari, asante kwa kutufuata kwa herini.