Mwanasheria Didier Ilunga, jambo jambo mama, hebu tuambie kwanza, ASBL Sanru inafanya nini ndani ya jimbo la Manyema? Ndiyo, Sanru ni msaidizi mwenye anatumika jimboni Manyema pamoja na Uwaki Manyema na Fondation Femme Plus kwa kuweza kupiganisha magonjwa ya malaria. Wakati tunasemea magonjwa ya malaria, tunaona ni kupitia sariotu tunapata chandarua. Chandarua yenyewe inafikishwa ku kila zone de sante na kukila air de sante kwa kuweza kupatia wamama wa mimba wenye wanafika kukipimo yao wakiheshimia kalendari, na hii mustikeri inapewa pia kwa watoto wadogo wenye wanafika kukipimo na kuchanjo, pamoja na dawa yenye tunapatia ma mitaa ya afya yote kumi na munane jimboni Manyema. Na ile dawa yote inapewa kwa watoto wadogo kwa wamama wa mimba kwa bure. Ya tatu, tunatumika pia katika muradi Bomoi yenye iliweza kusaidia kwa kujenga upya ma maternité mbalimbali, na kwa kuweza pia kusindikiza ma club de jeunes kwa kuweza kuangalia santé de la reproduction na kuweza kupunguza magumu ya wamama kwa kuzaa. Na mkadri ya Bomoi sanri aliweza kusaidia ku reconvertir eh, ba infirmier bawe ba sage femme benye banapasha kusindikiza ba mama wa kuzaa, na tulisha kuwa na mia moja na makumi tano benye balimaliza masomo ku stem. Na ya mwisho pia anatumika pamoja na Fondation Femme Plus sari kwa kuweza kufanya uchunguzi ya namna gani wafanyakazi wetu mavituo ya afya wanafanya kazi, eti dawa inafikaka, eti wanaipatiaka wakaaji kwa bure kadiri inapangwa au hapana, na ile inasaidia pia kwa kuweza kuleta marekomendasyon wakati ya monitoraj base bafikie kubadilisha namuna ya kutumika na yote iwe kwa faida ya wakaaji. miaka mbili ya utendaji ya mradi huo nini ndiyo matukio ndani ya jimbo letu? Ndiyo kazi nyingi iliweza kupangwa na miradi mbalimbali mbali ya sari iliweza kutimilika. Kwa mfano, ile kupeleka chandarua ile inapatikana kila fasi, dawa mbalimbali mbali inafikishwa kuma vituo ya afya na kwa hopito na hata kuma site de soins communautaire na kwenyewe wakaaji barele communautaire muvijiji banape A dawa kwa kuweza kutunza kwa wakaji wenye wanapatikana mbali na vituo ya afya. Na tunaunga mkono pia DPS yetu kwa kuweza kutengeneza madone yenye inatoka ya sante avant ya kuiremonte na kuitia mu system ya serikali DHS2. Na tunaunga mkono pia DPS yetu mkadira ya ma renforcement de capacite. Na pia mumuradi wa pili tuliweza kusimamisha ile mase yase na makodesa, na tunakuwa na viongozi wapya wenye kwa sasa bareleko barele communautaire banakuwa wima wanafanya kazi mu vituo yote ya afya na ile inasaidia kwa kuweza kuboresha pia kalite ya kazi ndani ya jimbo la Maniema. Na pia kuna kwa wakaaji wenyewe, wanakuwa mumaorganization wenyewe, wanafuatilia wanafanya control citoyen kwa kuweza kuleta marekomandation kuba prestataire kubaite kama bitu habiendeke, na banatafuta solution. Eti kunakuwa miradi ambapo mulitarajia kuitendesha ambako haikuweza kufanyika na kama ndio nini ndio sababu? Ndiyo, kuna makazi mingi iliweza kufanyika lakini kuna kidogo kwa mfano, muradi wa Bomoi, kuna vituo vyenyewe kulipangwa kutiliwe pia mamaternite itijengewe au itengenezewe, lakini kupitia upungufu wa mali ya kufanya nayo na kazi, Sanru anaendelea kufanya utetezi kwa kuweza kupata miradi na kupata pesa ya kuweza kuendelesha hiyo kazi. Na kwa jumla kazi iliweza kufanyika, japo kuna kuwa mamagumu mbalimbali, kama vile kubadilisha wasimamizi wa vituo vya afya mara kwa kwa mara na viongozi ile inaleta magumu sana kwa sababu wakati msaidizi anafunza wa prestataire wa animateur wa maison de sante. Anawafundisha namna gani tutapiganisha magonjwa ya malaria na magonjwa mengine, lakini wakati wanabadilishiwa, kuna kwa watu wape wameha, wajafunzwa inaleta magumu na mafasi tena ya namuna mabarabara wa kutembea vizuri inakuwa shida. Umetaja matatizo mengi, ila imebaki tu mwaka moja ili mradi uweze kukomeshwa. Nini ndio itakuwa ombi, ama mnataka nini ifanyike ili mradi huo iweze kukomeshwa kwa usalama. Asanti sana sisi tutaendelea kurudishia government ile kazi ya kusema ile tunaita mafond de contreparti ile yenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilijiangaje, kutoa kwa kuweza kuunga mkono hii msaada ya fonds mondiale kwa kupiganisha magonjwa. Ni bora government ijitolia pia kwa kuleta ile, ni hapo itasaidia ile kupiganisha ile magonjwa iendelee mbele zaidi. Tutasema namna ya kubadilisha viongozi wa mitaa ya afya na wasimamizi mbalimbali, mbali ya maire de sante antuka ipunguzwe au isimamishwe kwa kuweza s kazi tunayofanya na kukominate, tunalazimisha kila mkaaji angalie afya yake na ajiaproprie ile vita ya kupiganisha ile magonjwa. Kwa mfano, wakati tunajua ya kama mbu inatokea kwa uchafu, wakati sisi tuko wakaaji, japo tupate misaada elfu moja lakini, kama sisi wenyewe hatufanye kazi kwa kuweza kusafisha makao yetu, tuepushe imbu kutusogelea, tutakuwa tuko tunarudilia tu kwa ile, ma, ile magumu basi. Mwana sheria Didier Ilunga tunakushukuru na mimi napika. Asante sana.