bibi alice wairumu nderitu haujambo si jambo tangu umefika katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo umekutana na viongozi wa nchi viongozi wa monisco shirika la kiraia na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ni nini kabisa sababu ya mazungumzo hayo na hata ziara yako nchini kongo kwanza asante sana kwa kunikaribisha hapa kwa redio Kapi na pia kwa kunikaribisha huku Kinshasa. Nimekuja hapa kutokana na kuzorota kwa hali ya hivi karibuni na hatari kubwa ya uhalifu wa kinyama katika eneo lenye historia ya uhalifu huo. Unajua, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, imekumbwa na ghasia miaka mingi na mapigano yanaendelea na kusababisha ukiukwaji wa haki za binadamu kwa kiwango kikubwa. So, madhumuni ya ziara hii ni kuwasiliana na wadau husika kuhusu mamlaka yangu kama mjumbe maalum wa katibu mkuu kuzuia mauaji ya halaiki inaitwa genocide, na kuendeleza mazungumzo ili kupunguza hali ya wasiwasi. Mauaji ya halaiki yani genocide inafasiriwa namna gani kwa kifupi? Kwa kifupi, tunaweza kusema uhalifu wa chuki na itikadi ya genocide haijitokezi tu kwa ghafla, bali ni mipango na utaratibu uh, huwa inapangwa na hasa, unatokana na ushindani wa pengine mamlaka ya nchi, pengine mgawanyo usio sawa wa rasilimali migogoro ya uchaguzi na matumizi baya ya rasilimali. Lakini vizuri watu wakumbuke genoside mpaka um, ipangwe, watu wanaketi wanapanga na wanasema tutavamia hawa watu, na tutawavamia sababu ya kabila yao, tutawavamia sababu ya vile hawafanani na sisi. Na sasa genoside inapangwa hivyo. Na kuwatatiza na kuwatatiza kabisa. Sasa mashariki mwa nchi kunakuwa mauaji ya raia. Wewe kama mjumbe maalum unafikiria kwamba nchi ya Kongo inaweza kuchukuliwa kama nchi ambayo imekumbwa na mauaji ya halaiki yani jenosid? Kama mjumbe maalum wa katibu mkuu wa kuzuia mauaji ya halaiki, sina mamlaka ya kihakama. Ninachofanya badala yake ni kufanya tathmini kama kuna hatari ya uhalifu wowote kati ya hizo kutokea katika hali fulani, kwa lengo la kuzuia au kukomesha uhalifu huo, endapo itashukiwa kuwa tayari inatendeka. Kama mnataka kujua kama kuna genocide hapa Kongo, lazima watu waende kotini. Inabidi sheria itamke, sheria iseme kuna genocide. Ni sheria ya, ya kimataifa au ya kitaifa yenye mamlaka ya kusikiliza kesi kama hizo. Baada ya uchunguzi, nasema ya kwamba kama kuna genocide DRC ama kama hakuna genocide DRC lazima iwe ni koti itasema, itabidi watu waende kotini ndio tujue kama kuna genocide ya DRC. Kwa kumaliza, tunasikiliza mara kwa mara matamshi ama masemi ya mm-hmm. uh, wito na hata vitendo vya chuki baina mm-hmm. ya makabila wakati wa vita na katika kipindi cha kuelekea uchaguzi mm-hmm. utatoa shauri gani kwa Wakongomani wote? Historia inatufundisha ya kwamba matamshi ya chuki yanaweza kuwa kitangulizi cha kutendeka kwa uhalifu wa kikatili na kwa genocide. Ah, tunapotazama kile kilichotokea kwa mauaji ya halaiki pale Rwanda na mauaji ya halaiki genocide ya Srebrenica pale Bosnia Herzegovina, tunaona jinsi matamshi ya chuki na kudhalilisha wengine kulivyokuwa zamani kabla ya ghasia kuzuka na uhalifu wa kikatili kufanyika. Sasa hapo ndipo tahadhari ni muhimu. Lazima tutambue, tupinge na tushughulikie matamshi ya chuki kabla ya kufikia kiwango kama hicho. Tusipochunga hii matamshi ya chuki hiyo matamshi ya chuki itatupeleka kwa kifo, sababu kabla watu wauawe lazima matamshi ya chuki yawe imeanza kute, kutelekezwa juu yao. Wanasemekana ao ni wengine, wanasemekana ao si watu wanaishi hapa, wanasemekana hawa ni watu, pengine ni watu walikuja, ama watu hawafanani na sisi. Ni lazima tujue hii matamshi ya chuki huwa ndio mwanzo ya kupanga genocide. Bibi Alisa Wairumu Nderitu, shukrani, asante sana, nimeshukuru.