Dr. Gertrude Tamba Vira Jambo. Jambo sana. Wewe unakuwa mganga wa kutunza magonjwa ya sukari yaani diabete, gisi watu wanajua. Ni nini njo inatokana na hiyo magonjwa? Eh, ni magonjwa kwa kisi watu wanasema ni magonjwa ya sukari. Ni kusema sa unakula sukari, ile sukari inashindwa kukua itilize. Matumizi yayo ndani ya mwili inashindikana. Inafatana na yenye tunataya insulini hiyo ndiyo inaacha ile sukari inatumizi, inatimiziwa na mwili. Alors sa inafika kumwili au tumikishe ile sukari, ile sukari inabakia mudamu, inaleta yenye tunataya diabetes wagonjwa wanajikomporte kanamna gani? Hiyo diabete inajimanifeste kwa sinye tatu ya kabambikabambi kabambi. ya kwanza, unakunywa sana kiu maji. Unakunywa maji sana kiu aiishe. Ya pili unakula sana chakula unakula alakini haushibe, na ya tatu unakojoa sana tena mikoyo mingi sana. Hiyo ndiyo masinyi tatu ya kabambi kabambi ya diabete. Kuna watu ambao wanazani kwamba diabete ni magonjwa ambayo inato na kifamilia yani hereditaire kwa lugha la Kifaransa. Kukua na wazazi wanyagonjwa diabetes tunataya amo sie waganga ni facteur de risque, haiko obligatoire parce paske uko na wazazi wenye waligonjwa diabetes eke nawe utaigonjwa fait inapashwa kuwa pour toi kitu kenye kinezi kulamusha na ukamate deja mahabitidi za mzuri ya kukula ili usiingie na wewe mwaile diabetes. Donc mtu mwenyewe anakuwa na wazazi wenye waligonjwa hiyo diabetes inakonstitue kwa gisi nilisema, facteur risque inakubidi sasa wewe bwenye uko na wale wazazi unakamata ma mesures dietetiques za mzuri ili usiingie na wewe kwa ile shida ya diabetes. Diabetes ni magonjwa ambayo inatakaka kategorie gani ya batu ambayo iko na age gani? Diabetes iko namna mbili au tatu hata hivi ya diabetes. Tunakuwa na diabetes yenye tunataja di type 1, ile ni ya watoto na wa adolescents. Tunakuwa na diabetes du di type 2, ile ni ya ba adultes. Tunakuwa na diabetes gestationnel yenye unakamata wa mama wa mimba. Donc, kusema ukusema kategorie Inezi kamata kila mutu kwa kila age. Hapa kunapo centre Fepsi mjini Butembo mumeweza kuandaa kampeni ya depistage, inamaanisha nini? Tulijirendre compte ke tulikuta wagonjwa wetu wa mingi hawaiwi diabete kama ni nini, wengine wanawaza ni magonjwa ya ulozi, wengine wanawaza ni magonjwa mbalimbali mbali. Tulipenda tuprofite kwa hii le 14 Novembre kuedike komunote yetu, kuwambia diabete ni nini, diabete inatokana na nini na inomba tufanye nini depistage na edukacion ya diabetes inakuwa na malipo ya 1000 francs juu ya glisemit, ili tupate kupata ile tena mabandelete ya kupima waingine. Juu tuliona tukaifanya gratuit, gratuit tutashindwa kupata tena vyombo vya kutusaidia kupima waingine. una ujumbe gani kwa wakazi? Ujumbe ya kwanza nitasema ya kuwa tunapashwa develope sisi population ya Butembo na kando kando, ile kulture ya kukuwa na pita kudawa, kukuwa na angalia eta ya mwili malerezima yenyewe komunote yetu haina ile habitide ya kupita, kama hakuna kwa kuluma, paske tukaivumbula mbio na tutaitunza mbio na itakusaidia vizuri. Ya pili ni paraporo ya mahabitide alimentere yetu, tunakula ovyo ovyo, tunakula na 20h na unaingia kukitanda na 20h30. Tunaomba kusepare wakati ya kukula na wakati ya kuingia kukitanda, omwe de 4h stadir, unakula tana 18h unalala na 21h la sava, omwe me kukula na kuingia mkitanda inakuwa sana mwenye unatia karbira munga