Mwanabunge wewe ni mmoja kati ya wanaotetea mazingira kwenye Ziwa Kivu na leo inasemeka kuna hatari ya indaga sambaza ipoteye. Nini ndiyo matatizo yanayosababisha hayo, na yanaweza kukumbanishwa namna gani? Kuharibisha mazingira ni kusema, unategesha wavu ambayo hairuhusiwe. Wavu ambayo hairuhusiwe njo zile ambazo wakati unaitega inaleta butoto ya sambaza yenye haiyakomala na japo kuna wavu ambayo unaweza tumikisha inaleta sambaza yenye na komala yenye ilisha maliza zala, lakini wakati unatumikisha ile wavu ya yenye haiko airuhusiwe inaua butoto, na wakati ukeingia mu mukominate ukeua watoto, ni kusema haupendi ile mungini ikuwe tena, juu kama hakuna mtoto mweatagombola mzee mwenye aisha komala, ni kusema ile mungini itapotea na ao ile komunote itapotea na ingine kunakuwa shida ingine ya kutega fasi kwenye wanaita maternite. Sambaza nazo zinakuwa na fasi kwenye zinaendaka zalia, zinatoka mubahari yulu zinafika pale zinazalia pale. Sasa wakati zinafika zinamaliza zala, sisi hatuitike batoto bakomale ya sambaza, tunaanza baua. Ni kusema kama zile zezilizala zitaenda kufia kule na buze na batoto bakuzigombola habatakuwa, njo unaanza ona kwa leo uhaba wa sambaza inakuwa na, japokuwa ile sambaza ni espese moya yenye nasaidia wakaaji sana, unakuwa na tarakimu au basi alama fulani zinaonyesha kama hakika sambaza zimepunguka kwenye ziwa Kivu. Ndiyo, sambaza zimepunguka. Nakumbuka mu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda sisi tulikuwa tungali watoto wadogo. Sambaza walikuwa natega, unakutana wakati wanarudi kutega, mutumbwi moya inakuya na mabase ya kose kumi kumi na ngapi ya sambaza kwa leo. Mtumbu inaweza rudia na hautapata hamo hata kilo moya ya sambaza. Zamani sambaza walikuwa wana tiaka njoo kibakuli, wanakatia bei kwa leo sambaza wanaanza kuhesabu moya mbili tatu, inakuwa sanfra. Unaonesha kama ile yote naonesha kama nani uzao wa sambaza au kwa kutega, inaanza shuka sana na inaleta shida sana, kwa sababu familia mingi zilikuwa zinaishi juu ya ile suluhisho. Kwa hiyo matatizo yote unataja hapo juu itatoka wapi suluhisho kwenye? Itatoka tunawaza ya kwamba Ivi tulikuwa mukikao, tunamaliza kuzungumuza, tunamaliza kuona kila mutu namuna nachangia kwa kuharibisha mazingira, tunaona kila mutu namuna nachangia kwa kuleta usalama mudogo, na tunamaliza kutoa ma solution au majibu kusudi vitu vitenga male tunawaza na njoo yenye tunalomba guvernere, wakati anapata hii marezolusio zote ambazo tumemaliza kutoa hapa, ajikaze kwa haraka, asinye kibarua ama arete ya kutusaidia kuendelea kureglemente, isikuwe tena kila mtu anafanya yenye anapendelea kwenye ziwa Kivu. Tunakushukuru, mimi njo nashukuru.