Hali oh, ya utulivu inaonekana siku ya pili hii katika eneo nzima la usultani wa Bwisha tarafani Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini, katika miji mikuu ya eneo hili ambalo limekaliwa na waasi wa M23, shughuli za kijamii na kiuchumi zinashindwa kuanza upya kulingana na vyanzo vya pahali. Serikali ya mkoa wa Hoka Tanga inafadhili wakulima katika uzalishaji wa mahindi ili kupelekea jimbo hilo kujigaramia kwa chakula. Hadi sasa matokeo ni mazuri. Wanasiasa wanawake wa jimbo la Chopo wanaitwa kufanya kazi kwa pamoja ili kuwa na matumaini ya kuchaguliwa kwa wagombea wao katika uchaguzi ujao nchini. Ni mojawapo ya mapendekezo yaliyo katika awamu ya tatu ya mradi uliozinduliwa siku ya pili hii na mkuu wa bunge la mkoa. Karibuni kwa wote ambao mumeungana nasi, na hii ndio habari kamili. Huko Kivu Kaskazini, hali ya utulivu inaonekana siku ya pili hii katika eneo nzima la usultani wa Bwisha katika miji mikuu ya eneo hili ambalo limekaliwa na waasi wa Evan Trok kwa siku nne sasa. Shughuli za kijamii na kiuchumi zinashindwa kuanza upya kulingana na vyanzo vya pahali. Bernard Nyengi: hakuna mlio wa risasi uliosikika usiku kutwa hadi mchana ijumane katika eneo lote linalokaliwa zaidi ya siku nne hivi sasa na Rushuru. Kwa mujibu wa washuhuda kaza maeneo za vichumbi muna mwo mbuga lwa nyamapure la Virunga, kutokana na kuwasili huko kwa askari jeshi wengi, hofu ya kumba raia wa eneo. Hali ya hofu yaonekana kadhalika katika sultani mdogo kaskazini wa Binza, kaskazini mashariki mwa mutawa Ruchuru. Hayo yatokana na kwamba waasi wamewasili tayari maeneo za kati ya vijiji Mkwenda na Kiseguru kusini mwa Binza wakati ngome kadhaa za jeshi eneo lile za baki tupu tokea jana Jumatatu, na maeneo za kusini mwa Rutshuru zaidi sana kandokando kando ya mtaa wa Nyiragongo na mji wa Goma, tishio ya kumba raia kadhaa huko, wamoja waisi kwamba waasi walioko Rugari waweza pitia mbuka la nyamapori la Virunga na kuchomokea kando-kando ya maeneo yale mawili. Tukumbushe kwamba hadi sasa uchukuzi wasimama kwenye barabara nambari mbili toka sehemu za Mabenga kaskazini mwa kiwanja hadi kusini mwa eneo la Rugari ikiwa ni eneo inayoikaliwa kwa sasa na waasi. Huko Kivu Kaskazini ni tabaka saba zote za usultani wa Bwisha ambazo tayari zimedhibitiwa na waasi wa M23. Uthibitisho huo unatolewa na mkuu wa usultani huu, Mwami Jean Baptiste Ndeze, alisema hayo baada ya mazungumzo na mmoja wa washauri wakuu wa gavana wa kijeshi hii siku ya kwanza mjini Goma. Kiongozi huyu wa kimila na viongozi wake saba wote wa tabaka tayari wamepelekwa huko Goma. Kuhamishwa kwao kutoka Ruchuru kuli kwa sehemu kubwa na MONUSCO. Mwami wa Bwisha anaomba jeshi idhibiti upya eneo lake. Wako kumi na mbili wanahabari kutoka Ruchuru na Kiwanja waliofika Goma siku ya kwanza kwa msaada wa MONUSCO. Miongoni mwao mwandishi wa habari mwanamke na watoto wake wawili wachanga sana, walikaa siku nne katika makao ya MONUSCO huko Kiwanja wakitunzwa vizuri kabla ya kuhamishwa hadi Goma kwa helikopta. Ripoti ya Jules Ngala inasomwa na Bernard Nyangi. Hii ni wimbi la kwanza la waandishi wa habari toka eneo lililomilikiwa na waasi wa M23 wanaowasilishwa mjini Goma miongoni mwa wale walioorozeshwa tayari na tume la MONUSCO kupitia tawi lake la mawasiliano. Mmoja wa hawa Darlena Hushago wa Redio Umudio FM aliiambia Redio Okapi kwamba anakuwa mmoja wapo ya waandishi wa habari wanaolengwa na waasi wale, tokea pale hawa walichukua udhibiti wa kijiji cha Bunagana, jambo iliyomlazimisha kukimbilia kwenye kituo cha tume Monisco pa Kiwanja, tokea pale waasi wale walivamia jiji la Kiwanja. Kwa upande wake, Vyani Watongo, mwandishi wa habari kwenye Redio RDDH ya Kiwanja, huyo unena kukimbia toka kiwanja ili kuhakikisha usalama wake wa pekee. Kisi tumefika hapa, tunashukuru sana, ni kwa usaidizi kwanza wa Monisco pamoja na muungano wa Jed, na hiyo wakatusaidia kuturahisisha tuweze tufika hapa, na tumefika hapa kupitia ndege ya Monisco. Miongoni mwa mastesheni tano za redio zilizoko Rutshuru Centre, ni moja pekee inayozidi kutumika. Na katika jiji jirani la Kiwanja, miongoni mwa maredio sita zilizoko ini zaendelea kutumika bila kupitisha taarifa za habari. Mabalozi wa Uholanzi, Kanada na Senegal nchini DRC wako ziarani Pabunia tangu siku ya kwanza. Katika maongezi siku ya kwanza hiyo jioni na gavana wa mkoa, walitangaza kwamba lengo la safari yao ni kuenda jionea kwa macho namna gani maagizo ya fidia ya kulipa waathiriwa yanatekelezwa hasa katika kesi za Germain Katanga na Thomas Lubanga lakini pia matokeo ya miradi yote iliyofanywa kwa manufaa ya waathirika katika jimbo hili kwa ajili ya kuimarisha amani kulingana na ofisi ya hazina ya waathiriwa wa CPI zaidi ya waathiriwa 10123 wa moja kwa moja huko Ituri tayari wamefaidika na shughuli zinazofadhiliwa na taasisi hii ya kimataifa Kama nilivyotanguliza, jimbo la hoka tanga linapigania uhuru wake wa chakula. Serikali ya mkoa inafadhili wakulima katika uzalishaji wa mahindi. Hadi sasa matokeo ni mazuri, ingawa bado kuna safari ndefu. Katika ripoti hii ya kwanza, mwenzetu Jangandu anaelezea mazingira kabla ya kurejea haraka sana kwa urefu kuhusu suala hili. Ule Munanga anatusomea ripoti yake. Tangu miaka mingi, jimbo la Okatanga limekuwa likiagiza unga wa mahindi kutoka nchi za kusini mwa Afrika zikiwemo Zambia na Afrika Kusini. Wakati wowote Zambia kwa sababu moja au nyingine inapofunga mipaka yake na DRC, hapo hapo mjini Lubumbashi wafanyabiashara hawasiti kupandisha bei ya mfuko wa unga. Wakati mmoja mfuko wa unga uliuzwa hadi elfu makumi nane na tano ya franka, wakati bei yake ya kawaida ilikuwa karibu elfu makumi mbili Hii ndiyo sababu viongozi tanga, wa Okatanga wamechukua hatua ili ya kubadilisha mtindo huo kwa kutoa msaada wa kifedha kwa walimaji. Ingawa matokeo ya kwanza ya msaada wa kifedha wa serikali hiyo yanatia matumaini, ikumbukwe kuwa jimbo hilo liko mbali na kufikia hatua ya kujitosheleza kwa chakula kwa upande wa unga wa mahindi. Huko Kwilu, angalau shule tano za jiji la Bandundu zilinufaika siku ya kwanza makumi tatu na moja Oktoba mwaka tunao na marufaa mchango kutoka kwa mfuko wa kukuza elimu na mafunzo FPF. Hii ni sehemu ya kampeni yake ya kitaifa inayoitwa hakuna shule bila marufaa makabidhiano yake rasmi ilifanyika mbele ya ofisi ya waziri wa EPST Kwilu 1 wa jimbo la Bandundu, mbele ya viongozi wengi wa kisiasa na kiutawala wa jimbo hilo, watendaji wa EPST, wanafunzi wa shule za wanufaika na wengineo. Ni makamu wa gavana wa Kwilu, Felicien Kiwei, ambaye kwa niaba ya mkuu wake ambaye yuko ziarani alikabidhi marufaa hayo kwa walengwa. Kila shule ilipokea marfaa makumi mbili, na hiyo kulingana na kampeni FPEF: hakuna shule bila marfaa, alipochukua hotuba wakati wa sherehe ya kutoa vifaa hivyo vya shule. Waziri wa elimu jimboni Kwilu Eric Muziazia alifasiria kwamba marfa hayo ni uungaji mkono kutoka FPEF kupitia mazao ya Minerval ya wanafunzi wa sekondari, jambo lililomfurahisha Bikira Laurentine Fukama, kiongozi wa shule la msingi Vansigen, ikiwa ana wanafunzi wengi ila marfa machache. Upande wake liwali makamu wa Kwilu Felicien Kiwai aliyetoa rasmi marfa hayo akaomba kwa wafaidika watunze vizuri vyombo hivyo kama wenye jukumu. Na huko Manyema, ikiwa ni sehemu ya mapambano dhidi ya mabadiliko ya hewa, shirika la Action pour le Développement et l'Emergence des Peuples en Afrique lilizindua na kuwasilisha vifaa vya kutekeleza mradi wa elimu ya mazingira shuleni inayofadhiliwa na GIZ PIRED Manyema. Mradi huu utafanyika katika mji usultani wa Bangengele na sekta ya Balanga katika tarafa la Kailo. Tumsikilize bwana Napoleon Toloko, kiongozi wa shirika hili ambaye anatoa lengo la muradi huu kwenye kipaza sauti cha Florence Kiza. Ukomo yayo ni kufundisha batoto namuna ya kulinda mazingira, namuna ya kudumu kuvile ya kindu sheferi ya Bangengele na sekta ya Balanga. Ile muradi iko na miezi tatu, tutatumika juu ya kufundisha batoto namuna ya kulinda mazingira mzuri. Kosta yetu ilikuwa sema Tunaona bilulu inakula e, mimeo kushamba, atuyue tena wakati ya kupanda shamba yetu. Unawaza sema leo njo periode ya mvula yiku, njoo, yu, yu, periode ya yua inakuwa mvula bitu atuyue tena, banaita na kifurasa changement climatique e, iko na nyama ingine. Sasa nyama ya tembo aionekane tena, banyama inakufa kiolela na inakimbia miti kiolela. Ndio tulichagua batoto juu bonjo generation, kama batoto tunabadirisha mafikara batoto tutapasha kuona sema apre miaka bale batoto banakuwa baze bataiwa kulinda mazingira namuna ya kudumu, njo ukomo yetu ya hii proje ya edukasion environnementale kwa masomo ya Kindu na Kailo. Katika jimbo la Chopo, wanasiasa wanawake wameitwa kufanya kazi kwa pamoja, ili kuwa na matumaini ya kuchaguliwa kwa wagombea wao wajao katika uchaguzi mkuu ujao nchini. Haya ni mojawapo ya mapendekezo yaliyo katika awamu ya tatu ya mradi wa Voix et Leadership de Femme ulioanzishwa na shirika lisilo la kiserikali la Congo en Image, uliozinduliwa siku ya pili hii na mkuu wa bunge la mkoa. Mradi huu wa huwa miezi kumi na mbili unafadhiliwa na Centre Carter na Affaire Mondial Canada. Mkuu wa bunge la mkoa anawataka wanawake kuimarisha uwezo wao ili kushiriki ipasavyo katika maendeleo ya nchi. Agizo la kukuza wanawake litachunguzwa katika kipindi hiki cha Septemba, anasema Gilbert Bokungu. Hali ya usalama Panyamilima katika tabaka Binza katika tarafa la Ruchuru bado inatia wasiwasi, licha utulivu uliopo. Kufungwa kwa kambi ya MONUSCO wakati wanajeshi wako katika operesheni dhidi ya M23 huko Bunagana kunatia wasiwasi raia kwa kiasi fulani. Wanahofia kwamba makundi yenye silaha yanayoizunguka yanaweza kuchukua fursa ya hali hii na kuzidisha unyanyasaji. Alfons Kambale, mjumbe wa gavana Panyamilima, ndiye mgeni wetu anazungumzia hali hiyo katika mahojiano haya na sifa Maguru. E, tunaweza kusema kwa nyamilima usalama ni mdogo, sababu wote tunajua kama nyamilima ni zone ambayo inazungukwa zaidi sana na grupu za arme, wanaua raia, wanawanyanganya mimea yao. Hii inaleta madhara mingi, inaleta upungufu wa ekonomi ndani ya mugini na ndio maana nasema kama uh, sekuriti haiko bien. hii basi nataka kufunga. recommendation yako ni gani? mimi nawaza mm, kama monisco nafunga ndio, lakini kwa ujumla tunaweza sema uh, 60 70% ya raia ya nyamilima ilikuwa pour la monisco tunaweza kuwa kama mimi na shukurani sababu kuko projet mbalimbali monisco amefanya hapa ndani ya mgini ya nyamilima, lakini sisi tunajua kama monisco imefanya kitu vitu mingi ndani ya mgini kupitia wao hapa zaidi sana tunaona watoto wanatoka kupori, wanafikia upori, wanafika kwepesi kwenye Monisco kama waliogopa FRDC, na hii inakuwa fasilitea ya wale watoto kuingia swati kwenye jeshi, ingia swati ndani ya komunote. Donc tunaona kama ilikuwa kanal fasil ya wale watoto ambao wanatoka kupori, ilikuwa kanal fasil ya kufanya plaidoyer swati ya proje fasi flani, ilikuwa kanal fasil wakati kuna kuwa shida ndani ya mgini unaona waraia wote wanakimbilia ku Monisco. Donc ninawaza kama kufunga ya Monisco avec hiyo yote niko nasema taonekana, na ndio impact yenye itakuwa negatif ku population. ombi lako ni gani kusudi? Uh, viongozi wenye watabaki hapa waweze kumaintenire usalama, ndio iko decision shakamatwa na viongozi kwa ngazi za juu na wakuu wangu, eh, lakini niliwaza kama sente pale moment Paske, unaona sai konsantrasyon yote ya majeshi iko napigana na adui ya M23, na tulikuwa na wazia kama wale watabakia nasi na kukikua shida zaidi raia yetu kimbilia kwao. Sasa majeshi haya toka kule ambao wanapigana na baze nayo nafunga, wewe unawaza menase kubwa ni gani, ni M23 ama ni makunje yenyewe na bazunguluka? na M23 iko pale pembeni, naye ni adui iko pale unalomba na viongozi wa jeshi na polisi wafanye nini. FRDC na polisi wa, wa double vigilance vraiment, wako na nguvu zaidi wale ambao wanabaki kwenye eneo kusudi, na raia wa mwisho ajisantire kama iko sekurize yeye na mali yake, hmm. Na Monisco ifanye nini? Kwa sababu tulisikia chef de bureau anawaambia kama njio bazi nafungwa, lakini collaboration itaendelea, engagement itaendelea, bazi nyingine iko kiwanja unawaza MONUSCO inaweza fanya nini kwa kuwasaidia tena zaidi ndio? Mm, tunajua basi iko kiwanja, lakini nakuwa distance ya 45 km haiko facile mm. Parce que urgence yenyewe ilikuwa toka 45 km haiko sawa na yenye ilikuwa quelques metres gisi MONUSCO uh, inasema inafunga na inabakia kiwanja. Mi nikuwa nawaza proposition ya kwanza ni kufanya ba patrouille zenye zinaweza kuwa nafika na kweneo ya kwenye walikuwa, kama itafanya hata deux fois par mois trois fois banafika kusikiliza tena problème za population. Ya pili mimi niko waza wangetia equipe de liaison au niveau local yenye facilement wanaweza kuona collaborer na kupatia habari na kwa equipe ko reconnu officiellement. Proposition ya pili na ile njo isaidie comme proposition ya tatu isaidie ku récupérer wale watoto watoto wa kupori parce que souvent ça banafika banafikia kwenye Monisco alors Monisco haitakuwa tena il faut Akipenda kufika ajue kama atafikia wapi. Donc kwa biro yenye ku permanent bale watoto wakipenda kufika bafikie wapi. Alfos Kambale, mjumbe wa gavana Panya Milima, alijibu kwa maswali ya Sifa Maguru, Radio Kapi, Kivu Kusini. Waziri wa kazi za umma na maswala ya ardhi wa mkoa anakemea wizi wa fedha za umma katika mgawanyo wa jimbo wa kadastre na hati miliki za ardhi, matendo yanayoifanya serikali ya mkoa kupoteza fedha na kuwafanya baadhi ya wakuu wa huduma za umma kuwa matajiri kuliko serikali yenyewe. Waziri Wenda Placid anaahidi adhabu ili kuruhusu jimbo la Kivu Kusini kuendelea Ripoti yake Jean Kasami magendo yanaonekana mengi kunako chumba cha titre foncier bukavu ambako watu wanaokuja kulipia hapo franka za kuwaruhusu wapate kibali cha benki ili wapewe mikopo zinaporwa akiholela na viongozi wa kazi za serikali jimboni kivu ya kusini waziri wa mambo ya udongo wenda Placide anasikitika na kuomba waache tabia hiyo ili jimbo lijengwe kwa kweli ni makosa ambayo inafanyika na wafanyakazi wetu wanaohusika na kazi za udongo na si kwa kazi ya hipoteki tu, lakini hata vile vile wakati wanataka kufanya mitation au conversion ya titre, mara kwa mara unakuta mtu alilipa 500 lakini kukikartasi watamupa anapewa kikartasi kia mia moja na mia nne, unakuta inasaidia mifuko ya watu. Sheria inasema mteja anapashwa lipa serikali asilimia moja ya kiwango cha pesa anahitaji kopeki mkopeshe serikali ambaye ndiye zilitolewa kwa ajili yake anawekewa machenga kwenye benki. Waziri Placid Wenga anasema ataweka usawa ili tabia hiyo ikomeshwe. Ile jambo inazidi kufanya serikali kuwa maskini na watu wanakuwa na nguvu kuliko serikali, ni vitu ambavyo haviwezi kuwezekana na sisi tunavilaumu kabisa. Ndiyo maana tuna komisio mbili ziko natumika sahii mimi na colege wangu wa urbanisme tuko tunafuatilia, sababu hata kwa kupana kwa autorisation de batir ile kazi nazo ziko nafanyika vile. Wakati wanataka kufanya morselema kwenye mtu alilipa labda via morselema 3000 utakuta mukese ya leta mnaingia 300 wana minore. Tuko napenda tufikishe ile ubandia mwisho. Watu wengi mjini Bukavu wanasema waziri huyo atakuwa na tatizo ya kuadhibu sababu wenye kuchangia hizo pesa ni wengi na wote ni watawala kwenye ngazi za uongozi wa serikali. Tulipouliza Kopeke Chai, alisema hivi: sio ni kusema kwamba tumekusha kutambua mambo namna sawa, kwa sababu sio sisi tunalipisha, lakini tunawasukuma wanamemba wenyewe waende wakalipe, na sisi tunapokea tu vikaratasi kutoka kwa wakuu viongozi wanaohusika na hiyo kazi na kama wanamemba kwetu hawajawahi wa kuja kufika hapa kusema ya kwamba kwa kweli wamewanyanyasa sisi tunapokea tu vikaratasi lakini hiyo tunaona inakuwa jambo mbaya sana kwa sababu inaweza kuleta matukio mabaya kwa kupokea mikopo hapa kwenye sanduki ya akiba na mkopo ya chai wakati mtu ananyanyaswa inaweza pia kuleta matukio mabaya kwa kulipa na kadhalika Kunapita majuma mawili watumishi wa titre foncier na cadastre mjini Bukavu wako katika mgomo wa kazi. Mmoja wao huyu hapa anaeleza shida yao. wakati haulipe mtu mshahara, kumkontrole iko nguvu sana, iko nguvu sana, iko naye na lazima akuishi na ile inaleta inafikia ile nivou ya kuspotia ya citu mkesa ya leta ile probleme yote se parmi, ili tuko tuna reklame. Wanalalamikia serikali kuya Kinshasa, kutowapa mishahara sawa na watumishi wengine wa serikali nchini. Jean Kasami ni kiripoti kutoka Bukavu. Ni mwisho wa habari. Tunashukuru ninyi wote ambao mliungana nasi, kwa herini.