Oh, okay. Radio Okapi. Msafara wa askari jeshi wa MONUSCO ulilengwa na kundi la waandamanaji siku ya pili jioni paka Nyaruchinya. Gavana wa Kivu Kaskazini ambaye alielekea huko hii siku ya tatu anaita raia walio katika maeneo haya kutulia. Mahakama ya Cassation inakataa kusitisha uamuzi wa kesi inayoendelea ya Jean-Marc Kabund aliyekuwa makamu mkuu wa ofisi ya bunge la kitaifa. Karibu wanafunzi mia moja wa shule ya Institut Technique Medical de Kamiji katika jimbo la Lomami wanasomea chini ya miti baada ya mvua kubwa kuharibu haribu majengo ya shule wiki iliyopita. Hamu jambo na asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi. Huko Kivu Kaskazini, gavana wa kijeshi anatoa wito kwa watu waliokimbia makazi yao huko Nyiragongo watulie. Luteni Jenerali Kostan Ndima alisema hayo wakati wa ziara yake siku ya tatu hii kwa wakimbizi hao, lakini pia katika eneo ambalo msafara wa askari jeshi wa MONUSCO ulilengwa na kundi la waandamanaji kwa saa za jioni siku ya pili mpaka Kanyaruchinya gari mbili zilichomwa moto kwa umbali wa kilomita chache kaskazini mwa Goma. Liwali wa jimbo alifichua fursa hii kukabidhi mzigo wa biskuti, maji na juisi ya matunda kwa zaidi ya watu elfu makumi nne waliokimbia makwao ambao tayari wako kwenye mji huo. Gavana alitoa wito kwa watu hao kuwa na tabia ya kuwajibika. Kwa upande wa naibu kamanda wa kikosi cha MONUSCO, tukio hili la Kanyaruchinya ni matokeo ya kutokuwa na taarifa lakini kwa meja jenerali Benoit Chavana tukio hili halitii shaka wala misheni wala uwezo wa kiutendaji wala ahadi ya misheni ya kuunga mkono FARDC huko Kivu Kaskazini. Kamanda mpya wa eneo la ulinzi la tatu la FARDC na naibu kamanda wa kikosi cha MONUSCO walikutana ana kwa ana kwa mara ya kwanza hii siku ya tatu huko Goma. Luteni jenerali Marcel Mbangu Mashita na meja jenerali Benoit Chavana walizungumzia haswa ulinzi wa raia na uungwaji mkono wa MONUSCO kwa FARDC katika siku hizi ambapo mkoa unakabiliwa na uasi mpya wa M23. Rosalie Zawadi. Mkutano huo wa kwanza kati ya uongozi wa vikosi hivi viwili uliendeshwa wakati ambapo sehemu kubwa ya mtaa wa Rutshuru imevamiwa na waasi wa M23, hali hii ikilazimisha wakaaji wengi kuzihama makazi zao. Kamanda wa eneo la tatu la ulinzi wa FARDC, Jemadari Marcel Mbangu, alisema kwamba katika hali hii ilikuwa muhimu kukutana ili kupanga za pamoja. Kazi yetu ina haja ya uwepo pia msaada wake. Ni kusema nilikuja kwanza kuonana naye ili kuwa tena na mawasiliano. Nadhani katika siku zijazo tutakaa ili kuzungumzia shida zote katika eneo hili. Kwake kamanda makamu wa vikosi vya MONUSCO, mkutano huu unahusiana na kazi za MONUSCO. Jimadari Benwa Shavana: kwanza inabidi kujua kwamba tunawasiliana na kila mara na FRDC likado, ili kutimiza majukumu yetu ya ukingo wa raia. Tena tunapanga kwa pamoja ili kuwa na maoni sawa ya hali ilivyo na kujua baadaye namna gani Monusco itashikilia FRDC. Tukumbushe kwamba liwali wa kijeshi jemadari Constant Ndima alipendelea kuona operesheni za pamoja FRDC na Monusco zianzishwe ili kuwakinga raia pia wahami wote. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Katika Kivu Kusini ambako tunaelekea, maandamano makubwa ya amani yalifanyika siku ya tatu hii asubuhi katika mitaa ya Bukavu. Mashirika ya jamii yalitoa wito wa uhamasishaji kamili wa kusema hapana kwa vita vya mara nyingine tena vya uchokozi ambavyo Kongo ni mwathirika. Huko Kivu Kaskazini, raia wa Kivu Kusini wanaomba uhusiano na Rwanda ukatishwe pamoja na kufungwa kabisa kwa mipaka yote ya ardhi. Mahakama ya Cassation inakataa kusitisha uamuzi wa kesi inayoendelea ya Jean-Marc Kabund, aliyekuwa makamu mkuu wa ofisi ya bunge la Kitaifa. Haya ndiyo yanatoka katika uamuzi wake kabla ya kusema haki iliyotamkwa kwenye kikao cha adhara siku ya tatu hii tarehe mbili Novemba pa Kinshasa. Wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo tarehe kumi na saba Oktoba iliyopita, utetezi wa Jean-Marc Kabund ulionyesha mapingamizi mawili ya ukiukwaji wa katiba hasa utofauti kati ya makosa yaliyoandikwa katika hati ya mashtaka ya mwanasheria mkuu wa serikali na yale ambayo yalitajwa kuhusu swala hili. Baraza la uongozi la muungano wa mabunge linapinga kuendelea kufungwa kwa Jean-Marc Kabund na hatua zilizochukuliwa na ofisi ya bunge ambayo ililaani matamshi yake na ambayo iliruhusu kesi dhidi yake pia kuinua kinga yake ya ubunge. Anaahidi kutuma mwanasheria wake kwa ajili ya ufuatiliaji wa kesi hiyo huko Ituri. Mkurugenzi mtendaji wa mfuko wa manufaa ya waathiriwa wa mahakama ya kitaifa ya CPI yenye makao yake makuu mjini The Hague nchini Uholanzi, ambaye yuko kwenye misheni huko Bunia, anasihi kuhamasishwa kwa kwa fedha muhimu kwa ajili ya matunzo ya maelfu ya waathiriwa wa uhalifu uliofanywa na viongozi wa zamani wa makundi yenye silaha nchini Kongo na ambao wahusika walikuwa wamehukumiwa na CPI. Francisca Ekleman anasema kuwa kwa kesi ya Toma Lubanga pekee takriban dola milioni mbili za Marekani zinahitajika kwa ajili ya fidia ambayo ni nguzo muhimu kwa amani na utulivu. Alisema hayo katika kikao chake siku ya pili kwa mabalozi wa Uholanzi, Canada na Senegal. Kulingana naye kuna maelfu ya wahanga wa vita katika majimbo hayo matatu Ituri, Kivu Kaskazini na Kusini ambao wanahitaji msaada wa kina. Anatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na kwa serikali ya Kongo. Shirika la Fondation Bill Clinton pour la paix linatahadharisha juu ya ongezeko la wafungwa katika magereza ya DRC, hasa gereza kuu la Makala mjini Kinshasa, katika taarifa iliyotolewa kwa umma siku ya pili mjini Kinshasa ambayo kopi yake ilifikia Radio Kapi Muundo huu wa utetezi wa haki za binadamu unaonyesha kuwa hali hii ya wasiwasi inaendelea licha ya maagizo ya mkuu wa nchi kwa viongozi wa mahakama kuyafungua magereza. Fondation Bill Clinton pour la paix inatoa wito kwa viongozi husika kuwajibika kwa hali hii <muchas> Katika jimbo la Lomami karibu wanafunzi mia moja wa shule ya Institut Technique Medical de Kamiji wanasomea chini ya miti baada ya mvua kubwa kuharibu majengo ya shule wiki iliyopita. Viongozi wa shule hiyo wanawaomba watu wenye mapenzi mema kuwasaidia kwa ajili ya ujenzi wa majengo yao. Maelezo na Jacques Mukongole. Karibu wanafunzi mia moja waliokumbwa na mafaa hayo wamekuwa wakisoma kwa karibu wiki nzima chini ya miti. Mvua kubwa iliyonyesha wiki iliyopita katika eneo la Kamiji iliharibu shule ya ITEM ikibeba paa na kuharibu kuta za madarasa matano. Wakibiliwa na hali hii, wanafunzi kwa sasa wanasoma nje chini ya miti na kukabiliwa na hali mbaya ya hewa. Mamlaka ya shule hii inawaomba watu wenye mapenzi mema kuwasaidia. Wito huu unatolea wana Frederick Chibangu, katibu wa Item. Ikumbukwe kuwa mvua hizi za mawimbi ziliharibu pia nyumba chache, ambazo matokeo yake bado hayatangazwa. Kwa habari nyingine, zaidi ya hekta elfu makumi sita za mahindi zimepandwa katika jimbo la Hoka Tanga katika muda wa miaka mitatu kutokana na ufadhili wa kilimo ulioanzishwa na serikali ya mkoa huo. Lengo ni kufikia hekta elfu makumi nane na moja mwaka ujao. Kwa mwaka wa mazao uliopita, wanufaika wa ufadhili huu tayari wamekabidhi magunia 1118 ya kilo makumi tano ya mahindi, kati ya zaidi ya 2 inayotarajiwa kulingana na mkataba wa makubaliano uliotiwa saini kati ya pande hizo mbili. Hii inachangia kuleta utulivu wa bei ya mahindi, hasa katika jiji la Lubumbashi. Ni ripoti ya Jangandu katika sehemu hii ya pili ya mfululizo unaoangazia mapambano inasomwa na Jean Kasami. Kunapita miaka miwili tangu jimbo la Katanga limekusudia kutoa mchango ajili ya kuendesha kazi za kilimo, mchango kwa walimaji wakubwa wakubwa na wale wadogo. Serikali inawapa vifaa kama vile mbegu, mbolea na vinginevyo, walimaji wao wanabidi kurudisha gunia kumi na tano za mahindi ya mbegu wakati wa mavuno kwa kila hekta moja iliyolimwa. Walimu wa kazi za kilimo wanasema hekta moja inaweza toa mavuno ya gunia makumi mnane zenye kupima kila moja kilograma makumi tano. Kwa kila mlimaji aliyefanya kazi yake vizuri, zile gunia za mahindi zinazotolewa kwa serikali ya jimbo zinawekwa ndani ya gala na kusagwa baadaye. Wakati wa ukame, serikali inauzishia wakaji unga huo sokoni ajili ya kukabiliana na ukosefu wa chakula. Unga unaotengenezwa akatanga unauzishwa franka elfu kumi na saba kwa gunia moja yenye uzito wa kilograma makumi mbili na tano wakati mahali pengine unga huo huo unauza franka elfu makumi mbili hadi elfu makumi mbili na tano. Unga unaonekana vyepesi siku hizi sokoni kwa bei tulivu. Uamuzi wa kuanzisha kiwanda cha kutengeneza betri za umeme huko Hoka Tanga unasababisha hisia nyingi katika jimbo la Tanganyika. Kwa upande wa Alexi Katempa, mbunge wa mkoa wa Tanganyika, ambaye alizungumza siku ya pili kwa Radio Kapi, kiwanda hiki kinapaswa kuanzishwa katika jimbo la Tanganyika kwa mujibu wake. Madini ya lithium yatakayoingia katika utengenezaji wa betri hizo yapo Manono katika jimbo la Tanganyika. Alexi Katemba, naibu wa jimbo la Tanganyika ndiye mgeni wetu, anazungumza na Pole Munanga mwanabunge alexi katempa ujambo habari la kusimika kiwanda katika jimbo la wo katanga cha kutengeneza betri za umeme inatoa maonyi mengi hapa muji ya kalemi unasema nini kuhusu hali hii bwana bwanajournaliste kwa kusema kama ile litiomu itoke manono yende ku oka tanga nazani sisi wote tuko wandugu tuko mugrand katanga tulikuwa muprovensi moya lakini kulikuwa mademambre ya kusema ndio taleta development leo inakia kuonekana kama tuko na matieri moya yenyewe dunia muzima iko nayo, na lazima ni litiomo naile rasima ni kutengeneza nao ile mabateri sasa. Banatuambia kama akuna maminere ingine ifo kuyasosie ile. Nazani kama balebene kusema vile abajui Tanganika mjude Mutanganika, muko quivre, muko nikel, muko plon, muko zeng, muko fer, muko manganese, muko etin, muko coltan, kuko or, kuko platine, kuko monazite, kuko lithium, kuko pirite, kuko sel, kuko charbon na kuko calcaire na marbre. Sasa tunakosa kitu gani, kia kusema bale takuya baseme mulemutanganika mokoli lichumu na bile bingine biakwa sosie tuko nabio, twambie kusimikwa kwa kiwanda hiki katika jimbo la Tanganika italeta nini? kwa faida ya jimbo hilo, abata ugea kutia maizini umu na batengeneze umu juu kusema batoto yetu bapate makazi, maisha ya batu baboresha ayo, sababu najua kama ile maizini kifanyika iko vile vile na maobligasyon sosial banaweza kufanya manjia, banayenga mamasomo ya batoto yetu, banayenga maopito ya kusaidia watu. Uh, lakini kuna tatizo, naibu jimbo la Tanganyika halina vifaa muhimu ya kuanzisha kiwanda hiki cha kutengeneza betri za umeme huko, ni kwa mfano ukosefu wa mwanga wa umeme. Tuko na vyote, bwana journalist tuko na bendera variabilite mpya na mwanga njo ilitumika na Zaire ten zamani. Tuko na baraje ingine kidogo iko Moba, na ndio mfamo sasa, bile vyote bakitia pamoya, si itatumikisha ma industri na si tutabakia tunakuwa autonome na development ya Tanganyika inaenda mbele mbele. Esi bo banasema yote ni, ni Kongo ni inchi moya. Kama wanaweka banasimika ile kiwanda Lubumbashi, au fasi yoyote, ni pamoya. Zina manganeza bakuitosha Kolwezi, bakuitosha kumanani kuipeleka Kinshasa, au kuipeleka kubutembo, au kuipeleka kunani kwa Equateur pumo a kuipeleka paske l'exploitation c'est sur place non, tuache kuingia mule mabitu sasa. Si atukatali wakati tuzafanya vile. Lubumbashi hii Katanga zamani walikuwa wanasema ilikuwa na contribuer meme a 60% kwa economie nationale. Bila bitu yetu ikikuwa hapa tuta contribuer vile vile pourcentage ya munene itakuwa ni kwa niveau national, donc contribution yetu: d'abord bitu ikue bietu na bitusaidie, bisaidie batoto yetu, bisaidie population ya Tanganyika. Mwana bunge Alexis Katempa, anakushukuru aksandi sana bwana Junai. Katika tarafa la Ruchuru, tabaka Binza, miongoni mwa mafanikio ya ndani katika sekta ya ulinzi wa raia ni kamati ya ulinzi ya eneo la CLP. Miundo hii ya kimsingi imewekwa ndani ya jumuiya kwa msaada wa MONUSCO ili kutuma tahadhari za usalama katika mji wa Nyamilima kwa mfano, ambapo makao ya MONUSCO ilifungwa. Wajumbe wa kamati hiyo wanaelezea wasiwasi wasi wao kuhusu utendakazi wao bila msaada huu. Hii ndiyo mada ya ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na Sifa Maguru. Kwa mjibu wa Bi Fura Claudine Rubanyaga, akiwa mshauri kwenye kundi ndogo za usalama CLP Nyamilima, wakaaji wanaanza kujiswali maulizo mengi kuhusu namna gani vikundi vyao vitaendelea kutumika, kwa sababu ni wa CLA wa MONUSCO ndio walikuwa wakiendesha mkutano, kuchukua malalamiko na kuyapeleka mbele ya ofisi za usalama, jeshi na polisi, na hata askari wa MONUSCO ili kuleta msaada. Wanatuambia kama. Wanafunga bazi me tutaendelea kukolabore nao. Sasa tunajiuliza, tutakolabore namna gani? Tulikuwa tunakuwa mbio mbio tunawakuta hapa kwenye basi yao. Sasa kwa leo basi imefunga bange, tusaidia tuone, gizi watupatie tena zingine maformasio, tuone kama tutatumika namna gani, kwa sababu wale nyo tunatumika nao hatuwajui, tuko mbali nao. Wanasema seme biro itabakia kiwanja, eske kiwanja, mie mkaishi wapa nyamili ma imepata shida saa hii saa hivu, siku niko tayari, ukamata naruka na ingali na batapata wakati ya kuifuatilia kubati, kuna wakati yenye unaita kabisa na jibu tunaipata pale pale. Upande mwingine, mwakilishi wa Kiliwali Panya Milima anafikiri kwamba vikundi hivyo ndogo vya usalama vilikuwa vikitegemea sana wafanyakazi wa Monisco wa CLA havina uwezo wa kujitegemea wenyewe. Alphonse Kambale anatoa mapendekezo mbalimbali mbali, kama vile kusimika ofisi ndogo itakayofuatilia swali za usalama. Donc ni komite inafanana kama iko na Monisco. Donc c'est sûr que Monisco ikitoka nazo zitakufa c'est sûr. La, ninawaza kama kungali wow, shida kidogo, kungali shida kidogo wao kuziprendre ya charge na kuweza kuendelea na selp itakuwa na upande wake kiongozi wa Monisco mjini Goma, bila ila Borile aliweza kuwahakikishia wakaaji ya kwamba kituo cha majeshi kimefunga, ila ushirikiano unaendelea, mazungumzo na miradi yote ya upatanishi na ya ukingo wa wakaaji itaendelea kama kawaida. Uh, donc ndio sababu nilisema kama tunafunga jengo, ila hatufunge mazungumzo na juhudi zote tulizofanya hapa na ushirikiano na viongozi wa msingi na hata kamati ndogo za usalama na miradi ingine kuhusu masikilizano na ushirikiano pamoja na viongozi wa makanisa, viongozi wa asili na makundi mengine. Goma, Sifa Magoro, Radio Okapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Jimboni Kivu Kusini mvua ilionyesha pabukavu usiku wa siku ya pili tarehe moja Novemba ilisababisha uharibifu mkubwa. Baadhi ya nyumba katika vitongoji vya mbali zinatishiwa kuporomoka wakati mitaa inajaa maji pia, ambayo inatatiza trafiki njiani. Katika Manispa Kadutu, mabomba ya Rejidezo yameharibika, kwa hiyo mkurugenzi wa mkoa wa Rejidezo anatangaza kukatwa kwa muda kwa usambazaji wa maji kwenye njia zilizo na tatizo hilo, kwa sababu timu yake ya kiufundi inafanya kazi kwa bidii sasa hivi kwa ajili ya suluhu la dharura na linalofaa alisema. Katika Kivu Kaskazini, katika tarafa la Lubero, shughuli za kiuchumi zimesitishwa tangu mchana wa siku ya pili iliyopita, huko Jambwe, kijiji kilicho katika tabaka manzia usultani wa Baswaa, kulingana na vyanzo vya shirika la raia la Pahali. Wanamgambo maimai wa UPLC wameweka hatua hii kwa wakazi wa eneo hilo, wakisema kuwa sababu ni kwamba madereva wa teksi pikipiki piki katika eneo hilo lililo kwa takriban kilomita makumi tano magharibi mwa Butembo walikataa kuwasafirisha hadi mji jirani wa Vuinga katika tabaka Mhola Monga. Mabanga Jilio, mjumbe wa gavana katika kijiji cha njia panda Mangure Jipa, anathibitisha kupeleka ripoti hiyo kwa uongozi wake ili kuondoa hali hiyo. La ziada sina, ni mwisho wa habari. Shukrani za dhati ziwaendee wote mliotufuata. Kwaherini.