Copy? Oh, copy. Wakazi wa vijiji vingi vya tarafa la Walikale wamekimbia makwao tangu siku ya kwanza hii katika Kivu Kaskazini, wanakimbia mapigano kati ya makundi yenye silaha ya NDC Renove a Gido na FPP ya Kabido. Bei za vyakula zimepanda huko Mbujimai mkoani Kasai Oriental. Hakuna maelezo yanayotolewa na wachuuzi wa chakula kuhusu hali hiyo. Mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa mkoa wa Equateur unasema kuwa na wasiwasi kuhusu hali ya kuwa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo hauendelei. Asubuhi njema kwenu na hii ndo habari kamili. Katika tarafa la Walikale jimboni Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, wakazi wa vijiji vingi vya tabaka Ikobo wamekimbia makazi yao tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii. Hali hiyo inatokana na kwanza tena kwa mapigano kati ya makundi mawili yenye kumiliki silaha. Makundi haya ni Nduma Pour la Defense du Congo NDC Renove ya Gidon na Front Patriotique pour la Paix FPP ya Kabido, kulingana na vyanzo vya pahali inasemekana kuwa vikundi hivyo viwili vinapigana juu ya uvamizi wa vijiji hivi visivyo na askari wa FARDC tangu tarehe 13 Oktoba iliyopita. Katika Kivu Kaskazini, mkusanyiko wa vijana wanaojitolea unaoitwa Goma Active inajitokeza kupitia vitendo vya kibinadamu kwa ajili ya wakimbizi kutoka Ruchuru ambao wako Kanyaruchinya. Kundi hili la vijana linaandaa chakula kila siku, ikiwemo uji na mkate kwa wakimbizi hasa watoto na wanawake wanaoishi katika mazingira magumu. Hii ni kupunguza baadhi ya mateso yanayowapata watu hawa wakati wakisubiri usaidizi ufaao wa kibinadamu, walituambia vijana hao. Kwa nguvu zilizopo kupitia michango yao wenyewe na michango iliyotolewa na watu wengine wa kujitolea, mkusanyiko huu unakulisha angalau watu elfu tano kila siku katika maeneo machache hasa ya Kayembe. Ripoti yake Sifa Maguru. Kwa mjibu wa vijana hawa, haiwezekani kutazama namna gani binadamu wanakufa na njaa bila kufanya lolote, ijapokuwa mashirika na serikali wanachukua muda wa kuleta msaada wa haraka, kama alivyosema De Paul Baluku. Kijana huyu mwanamziki anasema ya kwamba hali ya kiutu ni mbaya kabisa. Yeye anaomba viongozi wapate kuchukua hatua mbele ya wakati, ili hali isingelionekana mbaya kama vile sasa. Kivu ni province yenye iko amo na situation za mingi zenye ziko atra na macatastrophe naturel, macatastrophe sécurité, njo maana inaomba isikoyo, inakuwa wakati catastrophe inapitikana njo watu wanje waza watafanya nini. Normally ifalai gouvernement congolais naizima organisation internationale national na lokal waanze kukuwa na maplan de prevision kusema kama hii situation inajirepeta tena tunapaswa kufanya nini? Wako na, na stock de sekurite, ilikuwa juzi na watu wa washakufa, ndio washakufa, muka unajimagine na hiyo haitonore si sawa vile wakongomani na sawa vile watu vijana hawa wenye kujitolea wanaonekana kuendesha shughuli nyingi kwa ngambo ya kiutu de Paul Baluku anatoa mwito kwa vijana wengine wote wapate kujiunga nao kwa kuwakaribia wakimbizi wale wanaoteseka. Goma, sifa, maguru, radio, kapi. Huko Ituri, makumi ya waandishi wa habari na watendaji wa shirika la raia walinufaika na mafunzo siku ya sita na siku ya kwanza hii juu ya mapambano dhidi ya taarifa ya nia mbaya na matamshi ya chuki pa Mahagi na Aru centre maeneo yanayopatikana kwa kilomita mia moja makumi mnane na mia tatu kaskazini kutoka Bunia. Mafunzo haya imeandaliwa na tawi la taarifa kwa umma la MONUSCO ili kuwasaidia washiriki kuepukana na janga hili ambalo ndilo chanzo cha vurugu na ukosefu wa utulivu wa miji yao. Washiriki hawa walishukuru MONUSCO kwa mpango huu wa kukuza amani katika jimbo hili la Ituri. Tuelekee huko Kasai Oriental ambako bei za vyakula vingi zimepanda. Huko Mbuji-Mayi, bei za vyakula vyote na zile za mahitaji ya msingi zimepanda katika masoko ya jiji hilo. Kwa mfano, gunia la kilo makumi tano la mahindi kwa sasa linauzwa kwa franga za Congo elfu makumi nane na saba mia tano badala ya franga elfu makumi nne na mbili mia tano zilizouzwa wiki chache zilizopita. Hakuna maelezo yanayotolewa na wachuuzi wa chakula. Ikumbukwe kuwa kupanda kwa bei za vyakula na bidhaa za viwandani kunaonekana wakati soko kubwa la Bakuadianga na Wetrafa zinajaa bidhaa na huko Kivu Kaskazini, bei ya tiketi ya usafiri kwa gari imeongezeka katika mashirika ya uchukuzi yanayotumia barabara ya Butembo Goma. Bei ya tiketi kwa kila gari inayojulikana kwa jina la ya leo leo imeongezeka kutoka kwa dola makumi tatu hadi makumi tano za Marekani au hata makumi sita. Viongozi wa mashirika haya wanasema kuwa sababu ni kufungwa kwa barabara ya Kanyabayonga Kiwanja Kutokana na kuzorota kwa usalama katika tarafa la Ruchuru, shughuli zimepungua katika mashirika ya usafiri yanayotumia barabara ya Butembo Goma tangu kukaliwa kwa mji wa Kiwanja katika tarafa la Ruchuru na waasi wa M23. Ili kufika Goma au sehemu ya kaskazini ya mkoa inabidi ujitayarishe kupita maeneo mengi, wanapita maeneo ya Kikuku, Nyanzale, Mweso, Kichanga na Sake, maeneo ambayo yapo hatarini, si tu kwa usalama bali pia kutokana na ubovu wa barabara wanaeleza baadhi ya madereva wa magari hayo tuliokutana nao katika jimbo la Chopo. Mpango mkakati wa sekta mbalimbali mbali wa malisho mabaya ulioandaliwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa wakati wa mkutano mkuu wa kilimo na malisho unakabiliwa na tatizo la kutekelezwa. Shida ni hasa kujitolea ya pande zote zinazohusika ambayo iko chini mzozo wa kitaasisi katika eneo hili pamoja na COVID-19, mpango huu ulirekebishwa na kupitishwa siku ya sita iliyopita kwa kipindi cha mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na tano na, na, na pande zote zinazohusika. Ilikuwa wakati wa kikao kilichoongozwa na makamu mkuu wa mkoa Paulin Lendongolia. Sasa inabakia kukusanya njia muhimu ili kufikia malengo yaliyowekwa ambayo ni kupunguza malisho mabaya huko Chopo. Ifikapo mwaka elfu mbili makumi tatu huko Ekwata. Mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa mkoa ulionyesha wasiwasi wikendi iliyopita kuhusu hali ya kuwa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo hauendi. Mwezi mmoja kabla ya marekebisho ya listi ya uchaguzi, unaonyesha mfumo huo, raia hawajahamasishwa, mara chache uchaguzi unazungumziwa katika mazungumzo ndo maana hali ya kutojali inaonekana na kutofahamika. Ndio maana pia shirika la raia linapendekeza kwamba serikali za kitaifa na mkoa wa seni na pande zote wasimame kuhamasisha watu kuchukua umiliki wa mchakato huo. Mkuu wa mfumo wa ushauri wa asasi za kiraia wa Equateur Aile Mungunza alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Paul Richard Malengela Nsa Ukena Nguuma Poplar. Hakuna shauku maarufu, idadi ya watu haijahamasishwa au kuhamasishwa ili ishiriki kwa njia kubwa katika mchakato huu, ingawa ni suala la uhuru maarufu. Watu ni uhuru na wanafanya kazi kupitia uchaguzi. Ndiyo maana tunahangaika sana, hasa kwa vile kama katika michakato ya nyuma hatukuwa na viongozi ambao wanakuweza kuzingatia matatizo ya wananchi. Ni kwa sababu tulifanya uchaguzi mbaya, na sasa ni wakati ambao tunaweza kuongeza ufahamu, kuelimisha idadi ya watu ili waweze kufanya chaguo sahihi na kuhakikisha kwamba tunaweza kuwa na viongozi wazuri tunaostahili, wanaoweza kusogeza jimbo mbele. Na idadi ya watu lazima kuanza, ianze kujandikisha kwa wengi, kwa sababu sisi pia tunasoma katika kichwa cha watu uchovu fulani. Wananchi wamekatishwa tamaa na utendaji wa viongozi, wamekatishwa tamaa na matokeo ya uchaguzi ambayo yanaonekana sivyo inavyopashwa kuwa, na hivyo wengi kuamua kutokwenda kupiga kura, jambo ambalo ni hatari sana kwa demokrasia changa ya nchi yetu. C'est tres dangereux pour la democratie naissante de notre pays. Katibu mtendaji wa Seni Equateur alisema kuwa mchakato unaendelea pa Equateur, ofisi yake ndiyo imeanza kuajiri wafanyakazi watakaofanya uandikishaji huu. Ashili Boekela alisema pia kuwa alizindua uhamasishaji wa wapiga kura wajao, yaani vijana wenye umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na saba kupitia shule za Mbandaka. Hatimaye alialika shirika la raia kufanya vivyo hivyo kama mshirika katika mkoa wa Congo Central. Ofisi ya polisi ilivamiwa na raia baada ya kifo cha kijana mdogo mchana wa siku ya Jumapili tarehe sita Novemba mwaka tunao, katika kituo cha polisi kilicho katika manispa Kinzaomvwete katika tarafa la Sekebanza. Kulingana na shuhuda, huko Kinzaomvwete mwathiriwa ambaye hapo awali alipelekwa mbele ya mahakama kwa kesi ya mzozo wa ardhi alipigwa na polisi alipokuwa jela. Shirika la raia la tarafa la Sekebanza ambalo linaguswa na hali hii Linalaani vitendo vinavyofanywa na polisi wa Seke Banza na linawaomba viongozi husika kwa mafunzo na kuhamishwa kwa askari polisi katika eneo hilo. Huko Ituri, angalau miti makumi nne ya mikaratusi imepandwa na wafanyakazi wa kujitolea wa Umoja wa Mataifa katika uwanja wa hospitali ya kikosi cha Moroko cha MONUSCO huko Bunia. Huu ni utangulizi wa siku ya wafanyakazi wa kujitolea wa Umoja wa Mataifa duniani inayoadhimishwa tarehe tano Disemba kila mwaka. Ili kuzungumzia jambo hilo tunampokea kama mgeni wetu Bi Jemima Ndune Uso katika mahojiano haya na Ezekiel Muzalia. Hi Jemima ndune, mnakuwa mkiendesha shughuli ya kupanda mti kwenye kambi la Ndoromo, tunaweza kujua lengo ni gani? Kupanda miti ni manufaa kwa jamii, uh, si kwa sisi peke yetu, lakini ni manufaa kwa jamii hii ya Kongo, kwa Kongo sisi, kama sisi, hapa ni nyumbani pia, so kupanda miti tunamaanisha kwa tunaleta um, utaratibu wa mazingira. Miti hiyo huleta mvua, miti huleta mazingira mazuri, miti huleta hewa mzuri. So, sisi kupanda miti tunapanda miti kwa sababu ya hali ya mazingira ya familia ile tunayoishi hapa, ili i, iweze kutunufaisha sisi na iweze kuwanufaisha na wale wengine ambao watakuja kama sisi tumeenda. Na ni kwa sababu gani MONUSCO yani nyenye wa volontaire yani wajitoleaji, mnajihusisha na kupanda miti badala ya kujihusisha na mambo mengine, kwa mfano hali ya usalama ambayo inakuwa mbovu? Kwa upande wa, wetu sisi kama volunteers, sisi volunteers, kazi yetu ni kushirikiana jamii. Kazi yetu ni kuhakikisha tunatimiza yale malengo ya kijamii, kuelemisha jamii kuelewa kwa nini sisi tuko hapa. Sisi wengi wetu tulikuja si ati kwa tumekuja tuko kazi. Sisi tumekuja kujitolea kufanya kazi bila malipo, tumejitolea kufanya kazi ambayo itakuwa ni uh, mwelekeo mzuri kwa wale ambao wako na wale ambao watakuja. Volunteerism inatoka kwa moyo. Kama ni ile msemo wa Kiswahili tunasema, kutoa ni moyo. So, sisi kujitolea kufanya hii kazi tumejitolea kwa moyo wetu wote. Na ni miti ngapi ambayo mnapanda kwa sasa? Tuko na miti karibia hamsini na ambayo tutapanda leo kwa hii shughuli, na si ati kwa tumeanza kupanda leo na itaisha leo. Hapana, tutaendelea kupanda na bado tuko na mikataba mingine ya vile tutakavyokaa kuhamasisha jamii hii ya Kongo. Kwa leo watu wengi hawana hiyo tabia ya kupanda mti kwa sababu gani? Mwezi kuanza uhimizaji kwa watoto kwa mfano, ili waweze kuwa na ile uh, tabia ya kukua na uzoezi ya kupanda miti. Ni mkataba ambao tumeanza sasa. Na sisi tulikuwa tumeanza hapa peke yake. Tutaanza pia kutembelea mpaka mashule, tukipewa ile nafasi ya kuongea na watoto, kuwaelimisha, kuelezea maana ya kupanda miti ni nini, umuhimu wa mti ni nini kwa mwanadamu. Kwa sababu kadri watu wanavyoendelea kukata miti, tunakaribisha ukame. Na kadri tunavyoendelea kupanda miti pia tunaleta manufaa kwa nchi, tunaleta manufaa kwa kwa kupanda mazingira. So hii ni mkataba. Mkataba ambao tumeanza sasa na tutahakikisha ya kuwa tumeendeleza kuelimisha watu umuhimu wa mti. Sikukuu ulimwenguni ya wa volunteers wa Monusco ni karibuni tarehe tano Disemba na mada ambayo inachaguliwa ni solidarite. Eh, namna gani ama ni ulinganifu gani ambao mada ya sikukuu hiyo inapatana na kuweko kwa Monusco. Tukianza kuongea kuhusu mambo ya solidarite Ama Monusco haiko sisi, wajibu wetu ni kuhakikisha tumeacha alama kwa wale watu ambao tumehusika nao. Kwa lugha ya Kiingereza wanasema leave a footprint where you step. Ile alama tuna, tunaeka ni alama ya kuwa hata kesho watu hawatakuwa na ile um, ukali ya kwa nini Monusco ilikuwa hapa. Hapana, nataka waone ni kazi gani Monusco wanafanya kwa sisi kujitolea. Tunangang'ana kuhakikisha tunapelekeza yale matumanio ya solidarity ya Monusco. Na unakuwa na ujumbe wa mwisho wa kutolea wakaaji, hata wale ambao watakuwa na wajibu wa kulinda miti hii wakati Monusco utaondoka? uta lango la mwisho ni kuwa sisi wote ni familia moja, sisi wote tunatoka mahali pamoja, hakuna mtu akikatwa atatoka maji, sote tunatoa damu na damu yote, hakuna damu ya blue, hakuna damu nyeusi, hakuna damu ya rangi nyingine yote, damu ni nyekundu. Monusco kutoka Monusco kutotoka, lengo letu muhimu ama lengo la MONUSCO ni kuhakikisha kuwa watu wanaishi kwa amani, watu wanaishi kama ndugu, na pia kwa mazingira mazuri. Na kwa mazingira mazuri, tutaomba wakaaji walinde kile ambacho sisi tumeanzisha. Bibi Jemima, asante, asante, asante. Mpango wa PDDRCS umeanza kutumika katika jimbo la Kivu Kusini tangu tarehe 29 Oktoba, mwaka tunao, tarehe ya kufunga mafunzo iliyoandaliwa kwa ajili hiyo kwa muda wa siku nne mjini Bukavu, imeanzisha mfululizo wa shughuli zinazopaswa kufanywa, hasa kukuza ufahamu, mawasiliano, mazungumzo ya kidemokrasia, kupokonya silaha, kuwakomboa wa wapiganaji wa zamani, kuwajumuisha tena jamii na hatimaye kuleta utulivu. Ripoti yake Jean Kasami. Mpango ulibuniwa na wote waliohudhuria kikao cha Bukavu kuanzia tarehe makumi mbili na sita hadi makumi mbili na kenda Oktoba mwaka huu. Muratibu nchini wa PDDRCS Tomi Tambo ndiye alisimamia kikao. Ilikuwa ni kazi ambayo inahusu kuandaa miradi mbalimbali ambayo inaweza kushindikiza katika utendaji ya hili shirika letu ili iweze kufikia wananchi na watu waweze kuona kwamba kazi zimeanza kufanyika na watu wanapata matunda. Tunataka tuendelee katika jimbo la Kivu ya Kaskazini na baadaye tutaenda katika jimbo la Manyema. Kwa ujumla, tutakuwa tumehakikisha kwamba tumekuwa na miradi rasmi ambayo inahusu jimbo tano. Liwali wa jimbo Teungo wa Abije Kasi alikuwa bega kwa bega na wahudhuriaji muda wote ule kikao kilidumu. kuwa na mpango ni vizuri, lakini vikao bila matokeo vimetuchosha, aliendelea kusema muhudhuriaji Nene Bintu, makamu wa mwenyekiti wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini. Tangu PDDRCC ilianza atelie ziko mingi sana, maatelier zishafanyika za mingi sana na kumbe, depuis wakati yote plan ekukua tunafurahishwa na tunasema, lakini naomba sasa watu waache marenyorenyo mare, za kila siku tuingie kumaaksion, sababu raia yetu iko na chunga. Hii programe ianze kusudi amani ikuwe katika nchi yetu. Tunasii sana government yetu itie mamwaye kusudi plan ianze, sababu tunaweza kufanya plan yenye haitatumikaka kama hakuna pesa, na ni guvernema yetu njiyo inapasha husika na kupana ile pesa ya kwanza mbele itandire mkono. Wahudhuriaji wengi walisema wanafurahia mpango gisi unavyobuniwa bali wanasubiri matekelezo. Grace Ngabo, muratibu jimboni wa PDDRCS, anahakikisha kuwa sherti mpango huo utafikia ukomo wake, sababu rais wa nchi anaunga mkono. Ya kwanza, ni fazi ya desarmement mutaelewa kuwa mpango mwingine wa PDDRCS umekwisha ezekwa bila kutekelezwa katika majimbo ya Ituri na Tanganyika kabla ya huu wa ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tumalizie na habari za Mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Huko jimboni Kivu Kusini, usumbufu unatangazwa katika usambazaji wa umeme kwa watumiaji wa kampuni ya kitaifa ya umeme ya SNEL. Haya ndiyo yanaibuka kutoka kwa taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa na usimamizi wa SNEL huko Kivu Kusini. SNEL inaeleza kuwa usumbufu huu unatokana na kuzimwa kabisa kwa mtambo wa Ruzizi de SINELAC kwa sababu ya kazi za kutengeneza ambazo zimepangwa kutoka tarehe tano hadi siku ya tano tarehe kumi na moja Novemba ijayo. Hii inawahusu wanaotumia umeme wa SNEL katika jiji la Bukavu, Uvira na maeneo jirani. Katika Kivu Kaskazini, katika mji mkuu wa tarafa la Ruchuru, waasi wa M23 wanatuhumiwa kukamata baadhi ya vifaa kutoka kwa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi CENI, kulingana na baadhi ya shuhuda zilizokusanywa kutoka kwa wakazi wanaoishi katika eneo hilo. Waasi hawa walivunja mlango wa ofisi ya seni na gala wakati wa mchana siku ya Jumapili kabla ya kuchukua vifaa hivi. Inayoonekana zaidi itakuwa pikipiki piki tatu za aina gomoto na angalau jenereta mbili. Ni hapo tunafika mwisho wa idhaa hii. Shukrani kwenu wote mliotufuata, kwaherini.