Jeshi oh, la Kongo lilishambulia waasi wa M23 siku ya tano hii jimboni Kivu Kaskazini. Milio ya silaha nzito na nyepesi ilisikika asubuhi kati ya Kahunga na Mabenga. Watu saba waliuawa na nyumba nyingi kuchomwa moto na waasi katika kijiji cha Mayala tarafani Bagata huko Kwilu. Msimamizi wa tarafa hili Joseph Makoto anaomba viongozi husika kukomesha hali hii ya ukosefu wa usalama. Wakimbizi wengi walikuwa wamekimbia uasi wa ADF wanarejea katika maeneo yao katika usultani wa Walese Vokutu kwenye barabara Komanda Luna huko Ituri. Ni kufuatana na hali ya utulivu inayoonekana katika eneo hili ambapo jeshi linaendelea na operesheni za kijeshi dhidi ya waasi hawa. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi na karibuni kwenu wote. Tuanzie katika jimbo la Kivu Kaskazini. Milio ya silaha nzito na nyepesi ilisikika asubuhi ya siku ya tano hii kati ya Kahunga na Mabenga, ni takriban kilomita kumi kaskazini mwa mji wa Kiwanja. Vyanzo kadhaa vinasema kuwa ni shambulio la FARDC dhidi ya maeneo ya waasi katika eneo hilo. Wakati huo huo, katika mji wa mpakani wa Bunagana, baadhi ya vyanzo vya habari vinatahadharisha juu ya kuimarishwa kwa vikosi vya waasi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunasalia, shirika la mpango wa chakula duniani PAM linasikitishwa na uporaji wa vyakula ambavyo vilikuwa vinawekwa katika shule sita za msingi huko Ruchuru ambapo shirika hili la kibinadamu linaandaa chakula cha moto moto kwa wanafunzi walio katika mazingira magumu. Katika taarifa kwa vyombo vya habari ya tarehe 10 Novemba PAM inathibitisha kwamba makundi yenye kumiliki silaha yalilenga shule hizi za msingi na kuchukua akiba ya chakula kwa nguvu. Sifa Maguru. Shirika la Umoja wa Kimataifa Pame linasema kuwa haliwezi hata kidogo kutoa msaada wa chakula kwa wapiganaji, haizuru wawe wa kundi gani. Pame yasema kuhuzunika na vitendo hivyo na kuomba pande zote katika mzozo wapate kuheshimu shurti zao kulingana na hali ya kimataifa ya kiutu, ni kama vile kuheshimu operesheni za kiutu na kuacha njia wazi ili wakaaji wapate msaada. Pam kama vile mashirika mengine ya kimataifa wanasema ya kwamba wao hawahusiki wow, wow, hata lolote na mzozo, ila kazi yao inaongozwa na misingi ya kimataifa. Tukumbushe kama habari mbalimbali kutoka huko Kiwanja zilijulisha jana siku ya nne asubuhi kuporwa kwa mashule mbalimbali mbali katika kata ya Buturande Goma. Asifa Maguru, Radio Kapi. Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini shirika la raia la Tabaka Buliki linatahadharisha kuhusu mienendo ya kutiliwa shaka ya vikundi vyenye kumiliki silaha vinavyozaniwa kuwa ADF katika vijiji kadhaa vya eneo hili. Hii ni tangu mashambulizi ya Maboya, Kalau na mashambulizi ya hapo awali ya Kabasha. Jeshi kwa upande wake linasema linachukulia vitisho hivi kwa uzito. Msemaji wa operesheni za kijeshi ya Sokola eh, anaeleza kuwa mipango ya usalama inafanywa ili kuzuia vitisho hivi ambavyo pia ni vya kiuchumi. Katika tarafa la Beni, shirika la raia la Manispa Mangina linatoa wito kwa vijana kujitenga na mitandao ya majambazi wenye kumiliki silaha, wahusika wa kesi kadhaa za wizi na ubakaji ambazo zimerekodiwa katika manispa hii tangu zaidi ya mwezi mmoja sasa. Kulingana na kiongozi wake, kesi hizi zimerekodiwa zaidi pa Masimbembe, Mangina na Kasi tu. Hivyo basi, raia wanaombwa kumshutumu mtu yeyote mwenye tuhuma kwa vyombo vya usalama kama alivyoeleza mwongozi Kakule Vunyatsi, mkuu wa shirika la raia katika manispa Mangina. Kuna kijiji kingine kilichoshambuliwa katika tarafa la Bagata, katika jimbo la Kwilu. Hiki ni kijiji cha Mayala kilicho karibu na manispa Maluku pa Kinshasa. Ripoti inaonyesha kuwa watu saba waliuawa na nyumba nyingi kuchoma moto, kulingana na msimamizi wa tarafa hili Josef Makoto, ambaye anatoa taarifa hizo. Anatoa wito kwa viongozi husika kukomesha hali hii ya ukosefu wa usalama. Gabriel Wamenya anatusomea. Vitendo vya jeuri vyaendelea kuripotiwa ndani ya mtaa wa Bagata, huko jimboni Kwilu. Mara hiyo ni kijiji cha Mayala kinachopatikana kando ya mto Kwango, ndani ya maeneo ndogo ya asili ya Kisia, sekta ya Wamba, ndiye imeshambuliwa, alijulisha mnyampara wa mtaa huo. Mayala ni mji wa kenda uliyeshambuliwa na majambazi tangu mwanzo wa vitendo vya jeuri pa Bagata. Joseph Mankoto tunamunuku. Kuu. Ni watu saba kati yao wanaume sita na mwanamke moja ndiye wameuawa. Wakati majambazi wanafika, wanachoma na kuunguza nyumba. Na kwa ufahamu wako, jiji la Mayala lina mipaka na mtaa wa Maluku huko Kinshasa. Kulikuwa gari mbili tayari kwenda Kinshasa, walipora vitu vyote vya wasafiri. Mwisho wa kumnukuu. Wakati huo huo wakaaji wameshikwa na oga pa Mayala na kandokando, sawa vile kiinkutu ngii na Kikongo. Joseph Mankoto, mnyampara wa mtaa, ameomba msaada kwa viongozi wenye mamlaka kurudisha usalama ndani ya maeneo yale. Huko Ituri, wakimbizi wengi ambao walikuwa wamekimbia unyanyasaji wa waasi wa ADF wanarejea katika maeneo yao ya asili katika usultani wa Walese Vokutu kwenye sehemu ya Komanda Luna. Ni kufuatana na utulivu naonekana katika eneo hili la kimila, ambapo jeshi linaendelea na operesheni za kijeshi dhidi ya kikosi hiki cha waasi kinachoungwa mkono na makundi ya wanamgambo maimai katika wilaya hiyo. Vyanzo vya pahali vinabainisha kuwa harakati hii ya kurudi inaonekana katika angalau vijiji makumi tatu na mbili katika tabaka Bapulu na Banda Vilemba, na matokeo kwamba shughuli za kilimo na kiuchumi zimeanza tena. Mengi na Ezekiel Muzalia. Koordonata wa shirika la raie la mahali anajulisha ya kwamba wahami hawa wanakaa ndani ya vijiji 14 ndani ya mtangamano wa Bapulu na wengine ndani ya vijiji kumi na nane zidi ya eneo makumi mbili na saba zinazokuwa katika mtangamano wa Banda Vilemba. Kwa mfano vijiji Bavesa, Pinzili ya kwanza, Pinzili ya pili, Ofai, Manzobe, Bandiangu na Bandikato katika mtangamano wa Bapulu. Watu hawa walikimbia inakuwa zaidi ya miezi manyanyaso za waasi wa ADF kama vile pakomanda senta, linalopatikana kwenye kilomita makumi saba na tano kusini na mji Bunia, na katika jimbo jirani la Kivu ya Kaskazini. Kulingana na duru zenye kufanana, wakaaji hawa waliorudi wanaanza kuendesha shughuli zao na hata biashara ndogo ndogo kwa ajili ya kutosheleza mahitaji zao. Diodone Malangai, kiongozi wa shirika la raia, husema ya kwamba kurudi kwa wakaaji hawa kunatokana na hali mbovu ya maisha Waliopitia ndani katika eneo zao za ukimbizi na pia kwa operation za kuwafyeka waasi wa ADF ndani ya eneo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Katika jimbo la Chopo ambako tunaelekea, sheria za mazingira zinakiukwa sana na wanadamu na wahusika wa makosa haya bado hawajaadhibiwa haswa na haki ya raia. Tabia hii ina madhara kwa dunia na kwa wanadamu, hasa kupotea kupitia kutowekwa kwa wanyama na mimea. Haya ndiyo yanatoka katika mikutano iliyoandaliwa jana katika ukumbi mkubwa wa chuo cha Koleji Maele na shirika lisilo la kiserikali la Tropebos RDC. Kutokujali huku ni kweli kwa kuzingatia hesabu ya ukandamizaji wa uhalifu wa kimazingira kama alivyoonyesha mkuu wa mahakama ya rufaa ya Kisangani Omari Mutondo ambaye alisema kuwa ni sifuri kabisa. Kwa upande wake, mkuu wa mahakama ya biashara ya Kisangani Joseph Makunzu alisema kwamba kosa liko kwa mashirika yasiyo ya kiserikali ya ya kutetea haki za binadamu. Mashirika yasiyo ya ya kiserikali haya yaliyopo yanasema kuwa yana changamoto na yanaahidi kubadili mwelekeo na Regideso Lubumbashi inasikitishwa na uharibifu wa maeneo yake ambapo vyanzo vya maji na vituo vya kusukuma maji vimewekwa. Hii ni hasa katika maeneo ya Kimilolo, Kasapa na Luano. Licha ya hayo Regideso inafanya kila iwezalo kusambaza maji ya kunywa katika jiji hilo, kulingana na mkurugenzi wake wa mkoa wa ho Katanga Inyasi Ilunga. Wakati fulani kuna usumbufu wa usambazaji kwa sababu ya ukosefu wa umeme na kuharibika kwa mashine zao kunaojitokeza. Sifa shindano na Talii ni msichana mdogo ambaye anaandamana na waendesha pikipiki teksi ili kuwawezesha ndani ya Asnamok chama cha kitaifa cha waendesha pikipiki teksi nchini Kongo. Anaweka utaalamu wake kwa manufaa ya madereva hawa kwa kuwafahamisha kuwekeza pesa kidogo wanazopata badala ya kuzitumia kwa starehe. Mchango wa Sifa shindano na Talii unatoa matokeo ya kuridhisha. Anashuhudia katika maongezi haya na Jean Kasami. Kwa majina unaitwa nani? Naitwa Sifa Shindano Natali. Umechagua kazi ambayo wabinti wenzako hawana zoezi ya kupendelea. Wewe, kukuya kuingia mwa hii association, ninaona wewe ni kijana binti msomi, nia yako ni kuleta mageuzi gani? Nia yangu aa, kuba potaje ni kubasaidia kwanza, hmm? Kubaonesha koma teske. makuta kidogo banapataka baneza ifanya mo projet. Donc kufanya buma Menda pate ngine kazi yenye itanisaidia ka nifanye zile projet amomake kokwa motard osini kazi yenye naeza mufasilite akwe tu nafanya projet zake petit a petit avec kidogo iko apata tange konabonaona, kuko kitu inaanza badilika wiiwi oui, oui. Naona kitu inaeza vadirika parce que auparavant balikuwa banajimekomporte vile kuia, kama tu nikipate foni konsome nimalize yote, mais ces derniers temps banaeza komprendre kifo, kum, mina komanse a reserve quelque chose. Nia yako kisha maliza vapatie eli ujuzi na unaondoka wale, utaendelea kuwasindikiza mpaka wakati miaka inakuruhusu uendelee kufanya hiyo kazi Katika tarafa la Nyiragongo karibu sana na mji wa Goma, maelfu ya wakimbizi kutoka Ruchuru wanakabiliwa na hitaji kubwa la huduma za kijamii na msaada wa chakula. Zaidi ya watu elfu makumi tano wanaokimbia mapigano kati ya FARDC na M23 wamepata hifadhi katika eneo hili kaskazini mwa Goma. Watu hawa wamefika kwa mfululizo tangu mwezi Juni iliyopita, hadi leo wanaishi katika mazingira yasiyo ya, ya kibinadamu. Makazi yao ya muda yamejaa kando ya barabara ya Kanyaruchinya Kibati, bila kusahau shule, makanisa na majengo mengine ya umma yaliyojaa familia zinazoonyesha picha isiyopendeza. Sifa Maguru alitembelea moja ya eneo hii, hapa ripoti yake katika kampi ya wakimbizi ya Kahembe ndani ya groupement Munigi, presidenti makamu wa kampi hiyo anatufasiria kwamba tatizo kubwa la wakimbizi wale ni kukosa chakula, matunzo na kwa kulala. Kabuya Atekimana Kimana Theofile anasema kufurahia kuona shirika MSF iliwaletea maji safi na ikawajengea choo watu wako na jiramante, aseme tutakuwa wanani, mbona tulikimbia kwetu, mavita somwe reta yetu ya Kongo itusaidie Yende itoche wale wa waasi wa M23 twone kama tunaweza rudia makwetu. Ngamba ya matunzo, hakuna msaada yoyote bezwe bezue, watu ya, ya kabambe tuko nayo kabisa, ni njala juu ju watu wanataka kufia mwisitu juu ju umufamie ni ya mingi sana, bamwe wakunalara chini wakunatandika vimanyasi. Upande mwingine, mama kabanza esperance akiwa na miaka karibu makumi sita naye anatoa ushuhuda kuhusu namna gani anaishi kwa magumu ye na watoto wake tangu walikimbia vita katika vijiji vyao ka na kwa kutuliza mateso ya wakaaji wale, kikundi la vijana wa Goma, likiitwa Goma Active, wanaandaa kila siku chakula kwa ajili ya wakimbizi wale, ni kama vile bui na mkate wanaogawanya katika kampi hiyo ya Kahembe kwa Na kusema wakati watakuwa wayasaidia wa sisi si tusiko tunakroise bra na tuweze kuasiste watu na kuwasaidia, na ndio maana tuko hapa mka ya Kaembe kusema tusaidie watu enye ni wadeplace ambao walitoka Rugari, Ruchuru, Bunagana nafasi yengine hapa, na ndio tuko hapa tunawafanyia bui asubuhi enye tuko tunapatia de preference kwanza watoto na wanawake wenye wananyonyesha na wazee. Kijana huyu mwanamuziki anatoa tena mwito kwa vijana wengine na watu wenye moyo mwema kujiunga nao ili kuenda kuleta msaada kwa watu wale wanaoteseka. Jueni tena kama jamaa hizo zote wana ombi moja tu usalama urudishwe vijiji kwao ili wapate kurudi na kuendelesha maisha yao kawaida. Goma, Sifa Maguro, Radio Okapi. La ziada sina. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na watakieni wikendi njema. Kwa herini.