Radio Kapi. Oh, Kapi. Waasi wa M23 wameitwa kuacha mapigano jimboni Kivu Kaskazini siku ya tano ijayo kama sivyo wakuu wa nchi za EAC wataruhusu waasi hao watimuliwe kwa nguvu. Hii ni moja ya mapendekezo ya mkutano wa Luanda uliofanyika hii siku ya tatu chini ya uongozi wa Rais wa Angola Joao Lorenzo. Vikundi tofauti vya kijamii vikiwemo makanisa na watu binafsi jimboni Kivu Kaskazini wanajipanga kusaidia wakimbizi wa vita waliotoka Ruchuru na ambao wako kwa sasa huko Kanyaruchinya. Angalau maespekta ine wa shule za sekondari na viongozi wa shule watatu wamesimamishwa kazi na mkaguzi mkuu wa elimu wa mkoa wa Kwilu, eh Jean Pierre Kasonga Mudiai. Wanashutumiwa kwa baadhi ya tabia isiyofaa dhidi ya wanafunzi. Karibuni kuungana nasi na hii ndio habari kamili. Tuanzie na habari hii. Serikali ya mkoa wa Kivu Kusini imefukuzwa kazi na kundi la wanabunge wa mkoa. Baadhi ya vyanzo vya habari vinasema kuwa kuna kikao kilichohamishwa kilichofanyika hii siku ya nne katika hoteli ya Ruzizi ambapo wajumbe waliohudhuria walipiga kura ya kufukuzwa kwa serikali ya mkoa. Hakuna chanzo rasmi kutoka kwa bunge la mkoa ambacho kiliweza kupatikana ili kuthibitisha habari hii. Malalamiko mengine yaliyowasilishwa, uh, dhidi ya wanamemba wa ofisi inasema kwamba yalikataliwa yote. Akijibu, msemaji wa serikali ya mkoa alitangaza tangazo ambamo anakataa kila kitu kabisa. Jeremi Basimane anazungumzia ukiukaji wa maandiko na anasema kuwa hiki ni kitendo cha uwasi na ushirikiano katika kudhoofisha usalama wa nchi. Tunaarifiwa kwamba majibu kutoka kwa mwandishi wa habari wa ofisi ya mwisho ya bunge la mkoa yanasubiriwa katika saa zinazokuja kama nilivyotanguliza kuacha mapigano tarehe makumi mbili na tano Novemba saa kumi na mbili jioni kurudi kwa nafasi za mwanzoni. Na nukuu: iwapo M23 haitajiondoa, wakuu wa nchi za EAC wataweza kuruhusu matumizi ya nguvu, mwisho wa nukuu. Haya ni moja ya mapendekezo ya mkutano wa Luanda uliofanyika hii siku ya tatu chini ya uongozi wa rais wa Angola Joao Lorenzo. Mukongo Felix Antoine Tshisekedi, Murundi Evariste Ndayishimiye, Munyarwanda Paul Kagame alishiriki katika mkutano huu akiwakilishwa na Vincent Biruta, waziri wa mambo ya nje, pamoja na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta. Maelezo mengine na Andre Kitenge. Tangazo la mwisho pia inataka utii kamili wa maagizo ya matamshi ya marais wa nchi za EAC wa tarehe 21 na moja mwezi wa 4 na ya tarehe 20 mwezi wa 6 mwaka tunayo kuhusiana na mchakato wa Nairobi ya Luanda na mahitimisho ya mkutano wa makuu wa majeshi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Bujumbura tarehe 8 Novemba mwaka huu. Washiriki wa mkutano huu pia walitaka kusitishwa kwa usaidizi wote wa kisiasa na kijeshi kwa M23 na vikundi vingine vyote ndani na nje, vinavyo na vinavyopatikana mashariki mwa DRC na mkoani. Pia walitaka kupokoniwa sila na kuhamisha kwa M23 katika eneo la Kongo chini ya udhibiti wa FARDC, jeshi la mikoa na utaratibu wa mpango kwa ushirikiano wa MONUSCO. Marais wa nchi wameiomba FARDC, jeshi la mikoa na wakuu wa majeshi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kushirikiana na MONUSCO wachunguze maswala yote yanayohusu upokonyaji sila na u Wekaji wa maeneo ya M23 na kuwasilisha mapendekezo kwao katika mkutano wa ndogo ujayo, inaripoti taarifa ya mwisho. Wenye kusaini kwa tangazo la mwisho pia walipendekeza kuanzisha tena kwa mazungumzo ya Rwanda na DRC ambayo yanapaswa kupelekea kualalisha uhusiano wa kidiplomasia. Huko Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kuna uhamasishaji mkubwa wa vikundi tofauti vya kijamii na watu binafsi walioathiriwa na taabu inayowakumba wakazi wa Ruchuru waliokimbia pa Kanyaruchinya. Na ambao wanajipanga kuwapa usaidizi ni hasa makanisa na wajitoleaji wengine, bila kutaja familia zinazowakaribisha ambao ni wengi, kuwapa makao watu waliohamishwa katika Nyiragongo na katika jiji la Goma. Sifa Maguru anaelezea ongezeko hili la mshikamano lililozingatiwa tangu kuwasili kwa watu wengi waliokimbia makazi yao huko Nyiragongo, kwenye parokia ya Kanyaruchinya kunapatikana wakimbizi wengi. Tumekutana huko hapo siku ya tatu na padri mmoja wa Josezi ya Goma, yeye anasema aliguswa sana na hali ya kiutu aliyokutana huko, ndio maana alitoa mwito kwa ndugu na rafiki zake kwa kuleta msaada kwa wakaaji wale. Padri Gabriel Hangi aliwatolea siku ya tatu jamaa yapata mia moja makumi tano mabashe kwa ajili ya kujifunika hasa wakati huu wa mvua kali. Mahitaji ni mengi tena, ni wenye kusongana zaidi, be kuna hatari ya magonjwa be hapa wanahitaji usafi, madawa, nguo na chakula. Hata wamama wazito kama yule wanazaa katika hali mbaya kabisa. Jamaa zingine wanashindwa bado kujiandikisha, na hawapati msaada wowote. Mama huyu anashuhudia kwa uchungu. Goma, Sifa Magoro, Radio Okapi. Huko Goma utawala wa adhabu dhidi ya uhalifu na vikwazo juu ya silaha nchini DRC ulikuwa lengo la mkahawa wa kisiasa ulioandaliwa siku ya nne hii huko Goma, jimboni Kivu Kaskazini, na sehemu ya masuala ya kisiasa ya MONUSCO. Wajumbe kutoka vyama vya siasa vilivyo mjini walishiriki. Lengo kwa mujibu wa waandaaji, lilikuwa kuondoa utata na kuepuka kuchanganya mambo inayotokana na taarifa za uongo zinazosambazwa na mitandao ya kijamii miongoni mwa nyinginezo, mchakato wa kisiasa wa Nairobi pia ulikuwa kwenye mada ya siku ya mazungumzo hayo. Kwa mbunge wa mkoa wa Prince Kihangi, mmoja wa washiriki, ushirikiano huo ni muhimu, hasa wakati huu wa mgogoro wa usalama katika majimbo. Anasema hapa kwenye kipaza sauti cha Bernard Nyanki. Ni la muhimu, maana hali ambayo tunapitia kwa siku ya leo ni sherti tupate kuelewa hasa, zaidi wanasiasa wapate kutambua na kuelewa, kama watu watazungumzia jambo fulani wao tayari waelewe ni nini, ili wakati wanazungumzia raia wajue ni nini wanaeleza kwa raia. Maana mukieleza habari sio kwa kweli, inaweza acha wakaaji wanakuwa na hali sio kwa nzuri, sababu tu hawakujua na wakati unasema tuzungumzie mambo ambayo yanapitika huko Nairobi kuhusu usalama ndani ya nchi yetu, naweza kama wanasiasa kama sisi ni sheti tujue nini inafanyika, nini imesemeka, na ni ili itaacha tunajua ni nini, mpango gani tutachukua ili kuweza kusaidia nchi yetu na ingelikuwa tena vizuri zaidi sana kama serikali yetu inaweza kuchukua mipango muda kama huu ili kuweza kuzungumza na Wakongomani na kuwaeleza kwa kweli. Kama watasema tumekatazwa kuuza silaha, ni nini kiini ya hiyo neno? Kama watasema kuna mpango ambao umekamatika huko Nairobi kuhusu usalama, Wakongomani hasa wanasiasa watambue na waelewe ni nini wataeleza kwa wakaaji. Press Kihangi anapendekeza kwamba serikali ya Kongo iandae vikao kama hivyo ili kushiriki na wahusika wa kisiasa taarifa muhimu kuhusu usalama wa nchi. Tujielekeze huko Ituri ambako watu kumi na nne, wengi wao wakiwa watoto, wamefariki tangu mwanzoni mwa mwezi Novemba katika kambi ya wakimbizi ya Jaiba katika tarafa la Jugu. Hii inafikisha makumi nne na nne idadi ya vifo vilivyorekodiwa tangu Septemba iliyopita, anasema kiongozi wa kambi. Watu hawa waliohamishwa wanasema hawajawahi kupokea usaidizi wa chakula tangu waishi katika kambi hii wanaiomba serikali kuepuka vifo vinavyotokana na hali ngumu ya maisha. Mapambano dhidi ya tabia mbaya katika shule za jimbo la elimu la Kwilu eh, ambalo makao yake makuu yako katika mji wa Bandundu: angalau maespekta ine wa shule za sekondari na viongozi wa shule watatu wamesimamishwa kazi na mkaguzi mkuu wa mkoa IPP Jean Pierre Kasonga Mujai wanashutumiwa kwa baadhi ya tabia mbaya kama vile kuomba pesa kwa ajili ya kuchunguza vyeti vya wanafunzi wa mwaka wa mwisho wa shule ya sekondari kwa wengine kwa IPP, hatua hii inachukuliwa ili kutekeleza maagizo ya waziri wa kitaifa wa EPST Tony Mwaba ambaye anaongoza mapambano dhidi ya maadili mashuleni. Ripoti ya Irene Mboma inasomwa na Florence Kizalunga. Miongoni mwa wakaguzi hawa hii ni wa elimu ya sekondari kutoka jimbo la elimu kwilu ya kwanza, akiwemo msafiri mmoja kutoka Bagata ya kwanza na wakuu tatu wa mabwawa watatu wamesimamishwa kazi kwa fedha za kukagua mafa ya wanafunzi watainiwa wa mtihani ya kitaifa. Mkaguzi mkuu wa mkoo IPP, wa shirika hili anaonyesha kuwa baadhi yao walidai kwa mfano kiasi cha pesa elfu ishirini na tano kwa kila mwanafunzi, wakati ni shughuli ya kawaida ambayo lazima ifanywe bila malipo wainu. Wakati huo huo aliundwa kuendeleza na kuuzwa kwa wakuu wa taasisi chombo cha mafunzo bila idini ya uongozi. Kuhusu wakuu hawa watatu wa taasisi pia kusimamishwa kazi, walipanga ada za shule bila kuitisha mkutano mkuu wa wazazi. Kwa ipepe Jean Pierre Kasunga, mazoea haya yote yanajumuisha kupinga maadili ambayo waziri wa kitaifa wa EPST anapambana. Jean Pierre Kasunga anawaalika wakaguzi wengine na wasimamizi wa shule kujifunza kutokana na hili, ili wasitumbukie kwenye mtego. Shughuli zetu zote za kuwa na majibu za watu hawa waliozimishwa zilibaki bure. Toka Kindu, Florence Kizalunga kwa niaba Hawa ni madaktari ambao wanatunza magonjwa ya uzazi wa wanawake. Anatuambia kuhusu ushiriki wa muundo huu katika mapambano na kuzuia kansa ya kizazi. Ili kufanikisha hili, Sikogo iliandaa siku ya Jumapili iliyopita huko Butembo, siku inayoitwa siku ya matibabu kwa madaktari mia moja kutoka sehemu ya kaskazini ya Jimbo la Kivu Kaskazini. Daktari Johnson Katirisa anazungumzia swala hili na Grevis Salumu. Dr Johnson Katerisa, jambo, si jambo. Muliweza kuandaa hapa mjini Butembo kikao ambacho kiliweza kukusanya waganga mbalimbali wa dokter juu ya kupambana na malali ya kanser. Ni nini juli wasukuma kuandaa hiko kikao? Tunakuwa na objektif kubwa ni kureduire kanser ya kole ya matrice sensiblement. Hii kanser ya matrice inaua wamama injini zote dunia sasa ukaona hapa kwetu Kongo, hii kanseri imeua wamama wengi. Kazi yetu kama wadaktari ni kujirasurie kisi wamama tunawasaidia na kusaidia wamama. Tulianza kwanza kusasibize wa medecin au wanatumika kwenye mahospitali za hapa ku Grand Nord, tukiwaongelesha kama kansere ya kole ni nini, kama kole ya matrisi inakuwa wapi katika mwili ya mama. Wakati mama anakuja kwenye hospitali ku kliniki ya ginekoloji, unamwezamini namna gani, usikose kutia speklomi kukuonesha kama inakuwa na mnagani? Spekulomu kwa nini? Spekulomu ni instrument tunayotumia kufungula kiungo ya uzazi ya mama. Itakuonesha ile maorgani zinakuwa ndani. So wewe mkoma daktari usimalize konsultasyo jinekolojike na hawatia spekulomu kuangalia kama kole ya mama inakuwa na namnagani. Sasa unaposho kuwa tena able kuangalia kama huyu mama ni mama anakuwa na risk mbali mbalimbali za kudevelopia hiyo maladi, ni mama alianza kuona wakujua wanaume kwa umri wa miaka ngapi, ni mama anavuta Sigara. Hapa jua kwetu tunaishi katika zone ambayo wanawabaka wamama. So, a awa wamama wakati wanakuja kwenye kliniki ya ginekoloji tunaweza wasaidia namna gani, tukaona kama anaweza fanya pap test. Tunanga ask mama tukamfanya pap test, result zitakuja namna gani? Hiyo result inakuja, mfano iko negative au okay, tunampatia appointment akua tena kufanya test yake au kabla ya miezi miaka fulani. Hiyo yote tunaangalia kama daktari anaweza kujua hiyo mambo na ikakuwa kama ni result ataitunza namna gani? Hiyo yote tunaitia pamoja kujua kama tunasaidia mama namna gani. Unajua, Organization Mondial la Sante inakuwa na objective moja kasa yote, wamama wote wanakuwa na formula ya kusema 90, 70, 90. Ni kusema nini? 90% ya wamama wakuwe wamefanya screening yao. 70% ya wamama wakakuwa positive, screening ni eh, iko kwenda kwenye examen check up yao. 70% yao wakuwe wamekuwa tested na hao wanakuwa positive 90% wako wametunzwa. Hiyo ni formula ya WHO. So, kazi yetu kama wadaktari wa ginekologa hapa mjini Butembo, ndani ya Skogo Societe Congolaise de gineco obstetrique, tunapasha waambilia hawa wadaktari mahali wanafanya kazi zao kujua ya kama Kongo yetu inakuwa na kazi na hiyo kazi ni kujirasuke wamama wasifariki tena, hiyo malali ya kanseri ya kol ya uterus. Joani ni waganga amkuwaza pia kwa jamii, ndio tulisema tuanza kwanza ndio wenyewe wanashinda na wamama, ndio wenyewe wanafanya ma screening katika mahospitali apre wa daktari, tutaendelea sasa kwenye local community, tunaenda kwao na tunaenda waongelesha apre wao, tunaongelesha wa nurses wa ifirimia katika mahospitali. Ni kusema kila mtu kwa level yake atakuwa sensibilize puke, pamoja tuende kwenye organization yetu ya Congo, namna tunakuwa tunawasaidia wamama na tutaduri toute mortalite hapa kwetu mjini Kongo kulingana na mada ambayo mliweza kuchambua, nadhani mnaridhika na yote. Ndiyo tunafurahi wakati wa daktari wamefika, wameuliza maulizo, tumewapatia maanswers kuulizo zao, na kweli nao wamejiangazia, waende kwenye mahospital zao waanze kufanya hiyo kazi ya sensibilization. Tunawaza tumeanza natutaweza. Na tutaweza napenda government yetu ya Kongo ikamati hii mother in serious. Kumekuwa na de de protocol zimeandaliwa depuis 2015 hizo protocol tunaziona zimekuwa katika trr zetu, tunapenda tuziondoe tuanze zitumikisha. Wamefanya kazi nzuri sana kuonesha ya kama level ya kutunza wagonjwa kama ni screening ya call, unafanya hivi kwenye hospital, ya referral hospital utafanya hiyo, imeandikiwa. So sisi kama wadaktari, kazi yetu ni kukamata hizo protocol, tuanze zitumikisha mjini Butembo, mjini Beni, Goma, Kinshasa, mahali pote kwenye nchi yetu, sisi wote tutie mkono pamoja kwa uzuri na utaratibu na benefit ya community. Dr. Johnson Katerisa, tunakushukuru. Mimi ndio niwashukuru. Huko Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini utulivu unaonekana karibu katika jiji lote isipokuwa kesi fulani za pekee. Maeneo haya yanakabiliana na uvamizi wa majambazi hasa ndani ya nyumba za wakazi katika kata fulani za jiji. Je, Jambo hili linaweza kuelezwa vipi na ni changamoto zipi zinazopaswa kufikiwa ili kudumisha utulivu huu? Jibu ni katika ripoti hii ya Mark marofimbo. Ukimya mdogo huo yatokana na sababu nyingi, hususani kujirudilia kindani na kutumikisha dhamiri kuhusu hali ya usalama inayokumba mji, alisema Joel Kavuya, kiongozi kiufundi ya bunge la watoto pande wa kaskazini, kuwa jimbo la Kivyo kaskazini ni kitu ambayo inatokea na kuweza kukubali kuhimizana na kuelewa ya kwamba kesho yetu inatokea na namna gani tunaweza kuandaa leo utulivu ndani wa mji wetu inatokea na, na kila mtu kuweza kuona changamoto moto kubwa ni ukosefu wa ukimya na amani unaenda ukaangalia kwa domeni ya masomo, watoto walikuwa wakirudia kila siku, na tuliyaona hata ndani ya maproklamasion ya watoto. Lakini ikiwa wamilitan wa lucha, ikiwa wamilitan wa viranda, ikiwa mastrukture, ikiwa maorganization de jeune, waliweza kuikala na wakaangalia vilevile, Kongo yetu ama beni yetu ya kesho inatokea na maamuzi yetu ya sasa, tuweze kama ni kuongea tuongee pamoja, na kama ni kuweza kuboresha hali ya mji wetu tuboreshe pamoja ila nini ni kasoro zinazokwamisha mambo ya usalama usidumu. Kalve Maliko ni msimamizi wa vijana tarafani Bungulu. Inaonekana kama polisi efektife yake inakuwa kidogo sana, inakuwa chache hivi tunaomba wakubwa waweze kutosha wandugu wa, wa, wa polisi hata waaskari ambao wanabaki nyumbani kwao, e, wakati ya usiku hawapendi kufanya kazi ya kuleta usalama ndani ya mji. Hivi tunaomba wakubwa waweze kukazia hiyo mambo, na mtu ambayo asiye kwa wa kusikia inafaa azibiwe vikali, polisi iweze kuakselere prosesise yake ya nani ya recruitment, sababu tunaona kama efektifu ndani ya polisi inakuwa chache. Akitambua tatizo zile zote polisi yasema kukazia mbinu ya tahadhari ya dharura kiusalama. Nason Murara ni msemaji wa polisi mjini Beni. Tunaona kama kuna hali ambayo tuko tunapitia, hata hata kama kunaweza kuwa sijue obstakli fulani kusema watu ni wadogo ama nini ama nini, lakini kwa wale watu ambao tunakuwa nao tutafanya kazi, na kitu kikubwa tutakachofanya ni kufanya juu chini, ili kazi ambayo tulikuwa tunafanya tuiongeze tena nguvu zaidi kuliko yale tulikuwa na, tulikuwa nafanya mbele ili watu wakaaji waone kama ile mpangilio ya kutoa habari ama kudenose kirahisi, waone yakama nao sasa wako wanaifanya na sisi tuko nafanya kazi na ile kazi waifurahie, na ndio ile sistemu iweze kudumu milele. Nasoni Murara alipendelea kuwakumbusha wakaaji ya kwamba kwa kufikia usalama mjini wanakusudia kupenda na kuaminia polisi, lakini sana kutoa nje wahusika wote na usalama mdogo mjini Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata kwa herini.