Mkutano oh, mdogo wa Rwanda ulifanyika hii siku ya tatu ili kuzungumzia hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, ambaye hakuwepo aliwakilishwa na waziri wake wa mambo ya nje. Seni itaanza utambuzi na usajili wa wapiga kura nchini DRC mwezi Disemba ijayo. Kiongozi msimamizi wa tume la uchaguzi Denis Kadima aliwaambia hivyo wawakilishi wa vyama na makundi vya kisiasa siku ya tatu hii pa Kinshasa. Kazi za ukarabati wa uwanja wa ndege wa Bango Kazi zimeanza katika jimbo la Chopo. Waziri wa uchukuzi na njia za mawasiliano ndo alizindua rasmi kazi hizo siku ya kwanza mjini Kisangani. Asubuhi njema kwenu, habari kamili. Mkutano mdogo wa Luanda ulifanyika bila kuwepo kwa rais wa Rwanda, Paul Kagame, ambaye aliwakilishwa na waziri wake wa mambo ya nje Vesa Biruta hii siku ya tatu. Vyombo vya habari vya rais wa Kongo vilisema katika tangazo, mkutano huo mdogo ulihudhuriwa na rais wa Angola, Joao Lorenzo, rais wa Burundi, Evariste Ndayishimiye, rais wa DRC, Felix Antoine Tshisekedi, na rais wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Seni inaanza mabadiliko muhimu katika mchakato wa uchaguzi kuanzia mwezi Disemba ijayo kwa uendeshaji wa utambuzi na usajili wa wapiga kura nchini DRC. Kiongozi msimamizi wa tume la uchaguzi alitangaza hilo wakati wa mfumo wa mashauriano na vyama vya kisiasa na makundi ya kisiasa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na tatu Novemba katika ikulu ya watu. Wakati huo huo, Deni Kadima alitangaza kumalizika kwa majaribio ya uchoraji wa kadi ya maeneo ya uchaguzi na kutangazwa kwa kalenda ya uchaguzi siku ya sita tarehe makumi mbili na sita Novemba ijayo. Takribani wapiga kura milioni makumi tano wanatarajiwa kuhudhuria shughuli hii. Kuhusu mashauriano hayo hayo, siku ya nne hii, mkuu wa Seni Denikadima atashiriki katika zoezi moja na wajumbe kutoka mashirika memba, e, wa shirika la raia yakiwemo madhehebu ya dini, washirika wa kiufundi na kifedha pamoja na viongozi wa vyombo vya habari kuhusu habari hiyo hiyo, treni ya uchaguzi itaanza mwezi ujao operesheni ya kuanzisha faili mpya ya wapiga kura inayotegemewa na inayojumuisha wote, kulingana na mkuu wa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi akizungumza na wajumbe wa vyama na vikundi vya kisiasa wakati wa kikao cha mashauriano siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na tatu Novemba katika ikulu ya watu, Denis Kadima aliwaalika wote kushiriki. Iwapo karibu kila mtu anaukaribisha ujumbe wa mkuu wa seni vyema, Mapendekezo hazikosi kwa ajili ya kufanya uchaguzi ufanyike vyema, hasa ili kuepuka kupenya. Wadau katika mchakato huu wanakataa uchaguzi bila Kivu Kaskazini na Ituri, majimbo ambayo yanakabiliana na vita ambayo lazima kwanza ikomeshwe. Katika Kivu Kusini, mvutano mkali unaoonekana kwa sasa kati ya manaibu wa mkoa na bunge la mkoa wa Kivu Kusini, baadhi ya manaibu wametia saini hoja ya kuikosoa serikali ya mkoa wakati kundi jingine la manaibu linapotaka kuondolewa madarakani kwa ofisi ya mwisho ya bunge la mkoa Emmanuel Elamejua Kabedi. Kwa ripoti Jean Baptiste Ndonga anatusomea jimboni Kivya Kusini, wabunge wa moja walisahini motion de censure dhidi ya serikali ya jimbo, wakati wengine wa bunge waomba kuondoshwa kwa ofisi ya bunge. Yote ilianza na motion de censure dhidi ya serikali ya jimbo ya Kivu ya Kusini. Siku ya kwanza tarehe makumi mbili na moja Novemba, makamu presidenti wa bunge la jimbo alihakikisha kuwa amearifu kwa barua liwali wa jimbo ili ajitetee mbele ya wabunge. Hii siku ya nne tarehe makumi mbili na nne Novemba elfu mbili na makumi mbili na mbili kiisha masaa machache, kundi lingine la wabunge jimboni likaweka petition dhidi ya wanamemba wawili wa ofisi ya bunge ge makamu presidenti na muratibu siku ya pili tarehe makumi mbili na mbili Novemba, wabunge wengine wa jimboni waliweka nao petition wingine dhidi ya prezidenti wa bunge na Kester, mchanganyiko ukakuwepo. Mratibu makamu kaomba kiongozi wa bunge jimboni aitishe kikao hii siku ya tatu, kwa kuwezeka biro dage ndiyo ilihuzunisha pande ingine ya wabunge wa petisionaire. Na usubuhi wa hii siku ya tatu, hali yavutani ni kuvuta ilionekana mbele ya bunge la jimbo ya Kivu ya Kusini mjini Bukavu, vijana waliandamana hapo wakiunguza gurudumu. Kulingana na hali hiyo, kwenye bunge la jimbo, kundi moja la wabunge limekwenda mahali fulani na kuendesha kikao hapo. Yasemewa kumeundwa birodag ajili ya kuchambua mapetisyon hayo na mamosyon, ila duru zingine zaeleza kuwa kuna waliofungwa kati ya wabunge hao kisha kikao chao kilichofanyika mahali pengine Bukavu, Batista Ntonga, Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza kwenye muhtasari katika jimbo la Tshopo, waziri wa uchukuzi na njia za mawasiliano alizindua rasmi hii siku ya kwanza mjini Kisangani kazi za ukarabati wa uwanja wa ndege wa Bangoka. Ilikuwa mbele ya viongozi wa utawala wa eneo na vile vile wale wa Regie de Voies Aeriennes. Je, kazi hii inajumuisha nini? Itachukua muda gani na ni gharama gani? Ripoti ya Jacques Mkongole. kazi hizi zitajumuisha kupanua uwanja wa ndege hadi upana wa mita makumi sita na urefu wa elfu tatu na nusu pia itakuwa swali la uimarishaji na upanuzi wa lami pamoja na taa kwa waziri usikanaye na usafirishaji Sherubin Okende sera ya mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi katika uwanja wa anga inalenga kurejesha taswira ya nchi katika tamasha la mataifa na kuichora nje ya ufunguzi katika trafiki ya anga ya uwanja kwa upande wake liwali la jimbo Madelene ni Komba alitaka kampuni ya Chanefest inayofanya kazi hiyo kwa umakini mkubwa. Gharama ya jumla inakadiriwa kuwa dola za Kimarekani milioni 19, ufadhili wa pamoja kutoka benki ya maendeleo ya Afrika na serikali ya Kongo. Kazi hiyo itafanywa kwa hatua tano na itaendelea hadi mwaka kesho. Kila mtu hapa anakubaliana kwa kutambua kwamba ukarabati wa uwanja huo wa ndege utakuwa na athari chanya kwa usafiri wa anga katika jimbo hili na kwa uchumi wake mji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Katika Kwilu, wakulima wa tarafa la Bulungu wanapata matatizo makubwa katika kuhamisha mazao yao ya kilimo ambayo ni mihogo, mahindi, karanga na mengine, hadi vituo vya matumizi vikiwemo mji wa Kikwit, Kinshasa na maeneo mengine. Hii ni kwa sababu ya hali ya juu sana ya ubovu wa barabara za huduma za kilimo, kama ilivyoelezwa na msimamizi wa eneo hili Bernard Mwakimi. Anafikiri kwamba utekelezaji wa serikali kuu wa mpango wa maendeleo wa mitaa kwa tarafa mia moja makumi nne na tano utaweza kutatua hali hii. Na sehemu nyingi za DRC zimevurugika kutokana na mvua kubwa inayonyesha na kusababisha vifo vya makumi ya watu, nyumba zilizoharibiwa na maji ya mvua, mafuriko, barabara zilizokatwa na uharibifu mwingine mwingi. Baadhi ya wabunge katika hoja zao za kikao cha bunge kilichofanyika hii siku ya pili bungeni, waliiomba serikali kuingilia kati ili kuwasaidia wahanga wa uharibifu huo wa mvua. Hali inatia wasiwasi zaidi katika majimbo ya Sanguru, Tanganyika na Kivu Kusini. Kwa naibu wa kitaifa Jean-Claude Kibala, taabu hiyo iliyosababishwa na uharibifu wa mvua huko Kamituga huko Kamituga, Kivu Kusini, inakuja juu ya matatizo mengine kadhaa yanayosababishwa hasa na uchimbaji usio na utaratibu wa dhahabu. Jean Claude Kibala yupo kwenye kipaza sauti cha Michel Kifinda Ngoi. Mwenzetu Jean Baptiste Ndonga anatafsiri maneno yake. Usiku wa kuamkea siku ya pili, mvua kali ilishitukia raia wa Kamituga usiku. Matokeo ya sasa hivi yafikia watu kumi na sita kufariki na nyumba nyingi kubomoka mahali hapo humu nchini, mahali kuna shida nyingi Barabara kuu namba mbili inayounganisha Bukavu na mji wa Kamituga inaharibika mno. Ni huko Kamituga ndiko viwanda vya uchimbaji madini viliharibu mashamba, visima hata makao ya watu wakitafuta dhahabu na mpaka sasa serikali haijatoa chochote kwa wahanga. Ni hali mbaya sana kwa raia wanaokumbwa na maafa hayo yote na tunaomba serikali ifanye lolote ili itoe msaada wa kiutu kwa raia hapo ha. Katika Kasai Oriental, wiki mbili baada ya kuwasili pambujimai kwa mabasi tano kutoka kampuni ya Societe de Transport du Congo, Transco kwa kifupi, hakuna mpango hadi sasa ambao umetangazwa kuhusu usafiri wa watu katika jiji hilo. Wakazi wa Mbujimai wanalalamika kuwa mabasi haya bado hayajapangiwa usafiri wa watu ha. Mgeni wetu ni Daktari Johnson Katerisa, mwanachama wa Societe Congolaise de gynecologie et d'Obstetrique, SKOGO seli ya Butembo. Hawa ni madaktari ambao wanatunza magonjwa ya uzazi wa wanawake. Anatuambia kuhusu ushiriki wa muundo huu katika mapambano na kuzuia kansa ya kizazi. Ili kufanikisha hili, SKOGO iliandaa siku ya Jumapili iliyopita huko Butembo, siku inayoitwa siku ya matibabu kwa madaktari mia moja kutoka sehemu ya kaskazini ya jimbo la Kivu Kaskazini. Daktari Johnson Katirisa anazungumzia swala hili na Grevis Salumu. Dr Johnson Katerisa, Jambo. Sijambo. Mliweza kuandaa hapa mjini Butembo kikao ambacho kiliweza kukusanya waganga mbalimbali wa dokter juu ya kupambana na malali ya kaser. Ni nini juu ili wasukuma kuandaa hiko kikao? Tunakuwa na objektif kubwa ni kureduire kanser ya kole ya matrice sensiblement. Hii kanser ya matrice inaua wamama injini zote dunia Yani. sasa ukaona hapa kwetu Congo, hii kanseri imewaua wamama wengi. Kazi yetu kama wadaktari ni kujirasuree wamama wa tunawasaidia na kusaidia wamama. Tulianza kwanza kusasiblize wa medesin au wanatumika kwenye mahospitali za hapa ku grand nord, tukiwaongolesha kama kansere ya kole ni nini, kama kole ya matrisi inakuwa wapi katika mwili ya mama. Wakati mama anakuja kwenye hospitali kukliniki ya jinekoloji mna gani usikose kutia spekulomi kukuonesha kama kole inakuwa namna gani. Speculum ni instrument tunayotumia kufungula kiungo ya uzazi ya mama, itakuonesha ile ma organs zinakuwa ndani. So wewe kama daktari, usimalize consultation gynecologique na hauatia speculum kuangalia kama kole ya mama inakuwa na namna gani. Sasa unaposho kuwa tena able kuangalia kama huyu mama ni mama anakuwa na risk mbalimbali mbali za kudevelop hiyo maladi, ni mama alianza kuona wakujua wanaume kwa umri wa miaka ngapi, ni mama anavuta Sigara. Hapa, jua kwetu tunaishi katika zone ambayo wana wabaka wa mama, so hao wa mama wakati wanakuja kwenye kliniki ya ginekoloji tunaweza wasaidia na muna gani, tukaona kama anaweza fanya pap test mama, tukamfanya pap test, result zitakuja na muna gani? Hiyo result inakuja mfano iko negative au okay, tunampatia appointment akuja tena kufanya test yake, au kabla ya miezi miaka fulani. Hiyo yote tunaangalia kama daktari anaweza kujua hiyo mambo na ikakuwa kama ni result ataitunza namna gani? Hiyo yote tunaitia pamoja kujua kama tunasaidia mama namna gani. Unajua, na objective moja kasta yote wamama wote wanakuwa na formula kusema 90, 70, 90. Ni kusema nini? 90% ya wamama wakuwa wamefanya screening yao, 70% ya wamama wanakuwa positive 90% wako wametunzwa. Hiyo ni formula ya WHO. So, kazi yetu kama wadaktari wa, wa ginekologa hapa mjini Butembo ndani ya SCOGO, Societe Congolaise de Gineco-Obstetrique, tunapasha waambilia hawa wadaktari mahali wanafanya kazi zao, kujua ya kama Kongo yetu inakuwa na kazi, na hiyo kazi ni kujirasureke wa mama wasifariki tena, na hiyo malali ya kanseri ya koli ya uterus juani ni waganga amkuwaza pia kwa jamii. Ndio tulisema tuanza kwanza ndio wenyewe wanashina na wamama, ndio wenyewe wanafanya screening katika mahospitali apres daktari, tutaendelea sasa kwenye local community, tunaenda kwao na tunaenda waongelesha apres, wao tunaongelesha wa nurses wa ifirimia katika mahospitali. Ni kusema kila mtu kwa level yake atakuwa sensibilize puke, pamoja tuende kwenye organization yetu ya Kongo, na muna tunakuwa tunawasaidia wamama na tuduri to de mortalite hapa kwetu mjini Kongo kulingana na mada ambayo mliweza kuchambua nadhani mnaridhika na yote ndiyo tunafurahi wakati wa daktari wamefika wameuliza maulizo tumewapatia maanswers kuulizo zao na kweli nao wamejiangazia waende kwenye mahospital zao waanze kufanya hiyo kazi ya sensibilisation tunawaza tumeanza na tutaweza napenda na government yetu ya Kongo ikamati hii matter in serious kumekuwa na protocol zimeandaliwa depuis 2015 hizo protocol tunaziona Zimekuwa katika trawl zetu, tunapenda tuziondoe tuanze zitumikisha. Wamefanya kazi nzuri sana kuonesha ya kama level ya kutunza wagonjwa kama ni screening ya call, unafanya hivi kwenye hospital ya referral hospital hiyo imeandikiwa. So sisi kama wadaktari, kazi yetu ni kukamata hizo protocol tuanze zitumikisha mjini Butembo, mjini Beni, Goma, Kinshasa, mahali pote kwenye nchi yetu. Sisi wote tutie mkono pamoja kwa uzuri na utaratibu na benefit ya community. Dr. Johnson Katirisa, tunakushukuru. Mimi ndio niwashukuru asante. Huko Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini utulivu unaonekana karibu katika jiji lote isipokuwa kesi fulani za pekee. Maeneo haya yanakabiliana na, na uvamizi wa majambazi hasa ndani ya nyumba za wakaazi katika kata fulani za jiji. Je, Jambo hili linaweza kuelezwa vipi na ni changamoto zipi zinazopaswa kufikiwa ili kudumisha utulivu huu? Jibu ni katika ripoti hii ya Mark Marofimbo. Ukimya mdogo huo yatokana na sababu nyingi, hususani kujirudilia kindani na kutumikisha zamiri kuhusu hali ya usalama inayokumba mji, alisema Joel Kavuya, kiongozi kiufundi ya bunge la watoto pande wa kaskazini, kuwa jimbo la Kivyo kaskazini ni kitu ambayo inatokea na kuweza kukubali kuhimizana na kuelewa ya kwamba kesho yetu inatokea na namna gani tunaweza kuandaa leo utulivu ndani wa mji wetu inatokea na, na kila mtu kuweza kuona changamoto changamoto kubwa ni ukosefu wa ukimya na amani. Unaenda ukaangalia kwa domeni ya masomo, watoto walikuwa wakirudia kila siku na tuliyaona hata ndani ya maproklamasion ya watoto lakini ikiwa wa militant wa Lucha, ikiwa wa militant wa veranda, ikiwa ma structure, ikiwa maorganization de jeunes, waliweza kuikala na wakaangalia vile vile Kongo yetu, ama beni yetu ya kesho inatokea na maamuzi yetu ya sasa. Tuweze kama ni kuongea, tuongee pamoja na kama ni kuweza kuboresha hali ya mji wetu, tuboreshe pamoja ila nini ni kasoro zinazokwamisha mambo ya usalama usidumu. Karve Maligo ni msimamizi wa vijana tarafani Bungulu. Inaonekana kama polisi efektife yake inakuwa kidogo sana, inakuwa chache. Hivi tunaomba wakubwa waweze kutosha wandugu wa, wa, wa polisi. Hata waaskari ambao wanabaki nyumbani kwao eh, wakati ya usiku hawapendi kufanya kazi ya kuleta usalama ndani ya mji. Hivi tunaomba wakubwa waweze kukazia hiyo mambo, na mtu ambaye asiye kwa wa kusikia inafaa adhibiwe vikali. Polisi iweze kuakselere processus yake ya nani ya recruitment, sababu tunaona kama efektifu ndani ya polisi inakuwa chache. Akitambua tatizo zile zote polisi asema kukazia mbinu ya tahadhari ya dharura kiusalama. na Son Murara ni msemaji wa polisi mjini Beni: tunaona kama kuna hali ambayo tuko tunapitia, hata hata kama kunaweza kuwa sijue obstacle fulani kusema watu ni wadogo ama nini ama nini lakini, kwa wale watu ambao tunakuwa nao, tutafanya kazi, na kitu kikubwa tutakachofanya ni kufanya juu chini, ili kazi ambayo tulikuwa tunafanya tuiongeze tena nguvu zaidi kuliko yale tulikuwa, na, tulikuwa nafanya mbele ili watu, wakaji waone kama ile mpangilio ya kutoa habari ama kudenose kirahisi waone yakama nao sasa wako wanaifanya na sisi tuko nafanya kazi, na ile kazi waifurahie, na ndio ile sistemu iweze kudumu milele. nasoni Murara alipendelea kuwakumbusha wakayaji ya kwamba kwa kufikia usalama mjini wanakusudia kupenda na kuaminia polisi, lakini sana kutoa nje wahusika wote na usalama mdogo mjini Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Habari za Mashariki mwa Kongo kwa kifupi sasa huko Beni jimboni Kivu Kaskazini, hofu kuu ilionekana mwanzoni mwa saza baada ya saa sita mchana ya siku ya tatu hii katika seli Kipriani iliyo katika kata Boikene katika Manispa Rwenzori. Sababu ni kwamba askari mmoja wa FARDC kutoka kikosi cha makumi tatu na nne, kumi na nne alipiga masasi mengi hewani kabla ya kujipiga risasi mwenyewe kwenye koo kwa sababu ambazo bado hazijafahamika. Raia ambao waliamini kama inaweza kuwa uvamizi wa ADF walianza kukimbia pande zote. Shughuli za trafiki na kibiashara zilisimamishwa kwa muda kabla ya kuanza tena baada ya takribani nusu saa ya uoga mkubwa. Mwathiriwa alikimbizwa katika hospitali kuu ya Beni ili apate matibabu inayofaa. Katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini, shule ya msingi ya Iko ilifurika na maji ya ziwa Kivu na mvua ambazo zimekuwa zikinyesha katika eneo hili hivi majuzi. Kulingana na Leo Mihigo, mratibu wa shirika la maendeleo na haki za binadamu Remo Park, Iko inazungukwa karibu yote na maji ya ziwa katika tarafa la Kalehe iliyo karibu na Fomulak Katana. Wanafunzi wa shule hii wamepoteza vitu vyao vyote vya shule. Shule imepoteza pia vifaa vingi vya shule, hali ambayo inahitaji msaada kutoka kwa watu wenye mapenzi mema. Chanzo chetu kinaongeza kuwa shule hii ya kiprotestanti inasimamia karibu wanafunzi mia mbili makumi tano. Remopak pia inawaomba raia wote wa eneo hili kuwasaidia wazazi wa shule hii kwa ukarabati wake, ili wanafunzi hawa wamalize mwaka wa shule katika hali nzuri ya shule. Habari hii ndio inatupelekea mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Siku njema kwenu, kwaherini.