Oh, mazungumzo ya mchakato wa Nairobi wa awamu ya tatu wa kurejesha amani mashariki mwa Kongo utaanza hii siku ya kwanza huko Nairobi nchini Kenya. Ujumbe wa serikali ya Kongo unaongozwa na waziri wa mambo ya nje. Hakuna tena trafiki kati ya jiji la Kinshasa, sekta ya Bukangalonzo na tarafa la Bagata. Washambuliaji wameweka vizuizi na kuwazuia kupita kwa njia kwa magari. Msimamizi wa tarafa la Bagata Joseph Makoto anaomba wa viongozi waingilie kati ili kukomesha hali hiyo. Kalendari ya uchaguzi ya Seni imetangazwa tangu wikendi hii. Vyama vya kisiasa vimeanza kutoa maoni yao. Mtafuata maoni ya PPRD na UDPS katika idhaa hii. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi, na karibuni kusikiliza Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, mazungumzo ya mchakato wa Nairobi wa awamu ya tatu wa kurejesha amani mashariki mwa DRC utaanza hii siku ya kwanza. Sherehe za ufunguzi zitafanyika leo mchana mbele ya rais wa Burundi ambaye yeye pia ndo rais wa sasa wa jumuiya ya nchi za afrika mashariki, pamoja na Uhuru Kenyatta rais wa zamani wa Kenya na ambaye ni mwezeshaji wa mchakato huu. Wajumbe wengi tayari wako katika mji mkuu wa Kenya hasa vikundi makumi nne na saba vyenye silaha wanamemba mia moja makumi mbili wa shirika la raia wakiwemo asilimia makumi nne ya wanawake pamoja na wawakilishi wa jumuiya za Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri, Tanganyika na Manyema tayari wako Nairobi. Ujumbe wa serikali ya Kongo unaongozwa na waziri wa mambo ya nje imewezesha kujenga miundombinu mingi ya nchi katika jimbo la Ituri kwa gharama ya jumla ya dola za Marekani milioni 2.8. Mradi wa Port Ejugu Pacific ulimalizika weekend hii. Mpango huu unalenga kuunga mkono serikali kuimarisha mshikamano wa kijamii kati ya jamii za pahali na kuhakikisha jamii ya watu walioathiriwa na migogoro ya silaha kutokana na harakati za makundi yenye silaha inasimama tena. Viongozi wengi wa jimbo hilo walishiriki katika hafla ya kufunga mradi huu iliyofanywa na muungano wa mashirika manne yakiwemo Asok Ituri, Ajedec, Conseil Danois pour le Refugie pamoja na Justice Plus. Jean-Claude Lokidile alikuwepo, ripoti yake inasomwa hapa na Ezekiel Muzalia. Kwa muda wa miaka mbili shughuli nyingi zilifanywa ndani ya eneo munane zilizochaguliwa kama vile Chomia, Nizi, Pimbo, Fataki, Pandroma, Masumbuko, ambapo mipango mingi za kiuchumi na za kijamii ziliendeshwa, ni, ni kama vile kutengeneza vyumba vya kijamii na za biashara, kuweka vikundi vya mkopo, au tena kuwekwa kwa vituo vya maongezi kuhusu amani, alivyojulisha Michael Nolet, coordonata wa kituo cha ofisi ya usalama ya Monusco jimboni Ituri. Kisha miaka mbili ya kutekeleza mipango hizo tarafani Jugu, kiongozi wa sekta la Walendu Jati anaona ya kwamba matokeo ni mazuri. Claude Mateso anadhani ya kuwa ni wajibu wa wamemba wa makabila mbalimbali mbali kulinda mipango hizi kwa ajili ya kuweka usalama katika eneo hilo lililoathiriwa na mizozo ya vita. Tulipo waoji, wakaaji wengi wanapendelea serikali kuanzisha mpango wa kupokonya silaha na kuwasalimisha wanamgambo, yani mpango wa PDDRCS. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Hakuna tena trafiki kati ya jiji la Kinshasa, sekta ya Bukangalonzo huko Kwango na tarafa la Bagata huko Kwilu. Washambuliaji wanaoshambulia katika sekta ya Wamba wameweka vizuizi na wanazuia kupita kwa magari. Kwa zaidi ya siku tatu hakuna gari la mfanyabiashara ambalo limeweza kupita kwenye barabara inayounganisha maeneo haya. Msimamizi wa tarafa la Bagata Joseph Makoto ana wasiwasi kuhusu suala hili, anaomba uingiliaji kati wa viongozi wa mkoa, kitaifa na kijeshi, ili kukomesha hali hii ambayo, kulingana naye, inazuia biashara. Ni ripoti ya Irene Mboma, inasomwa na Grevis Salumu. Kulingana na Joseph Mankoto, akiwa msimamizi wa eneo la Bagata, ni katika kiwango kati ya jimbo la Kwilu na lile la Kwango, hasa simbali na kijiji cha Kibwadi kilichopo karibu kilomita makumi sita kutoka bustani ya kilimo ya Bukangalonzo. Wavamizi wasiojulikana wakibeba silaha walijitenga wakizuia magari kupita kwenye barabara kuu. Mwongozi wa eneo hilo la Bagata anaomba wakuu wa jeshi kujihusisha na mambo kama haya ili kulinda biashara kati ya Kinshasa na taasisi yake. Kumbuka kwamba magari kutoka Kinshasa hayakuweza kupakua bidhaa kadha ambayo ilikuwa anachukua na kurudi, alisema Joseph Mankoto. Kuhusu kutangazwa kwa kalenda ya uchaguzi na Seni, chama cha kisiasa cha Parti du Peuple pour la Reconstruction et la Démocratie PPRD kwa kifupi, ambacho ni memba wa upinzani, kinasalia kuwa na mashaka kuhusu mpangilio wa uchaguzi, kulingana na Ferdinand Kambere, naibu katibu wake mkuu, ambaye alizungumza kwenye Radio Kapi weekend hii. Kalenda hii iliyotangazwa na Seni inashuhudia ukosefu wa nia ya kuandaa kura, lakini ambayo inataka tu kuvuruga maoni ya umma. Anazungumzia hasa ukosefu wa makubaliano ya kisiasa Muda nzima ya kuandikisha wapiga kura pamoja na hali ya sasa ya usalama mashariki mwa nchi. Mwanasheria Ferdinand Kambere na ya simu na Grace Amzati. Unasoma tuyi kalandrie banatosha inaonyesha kweli kama ba batu abapendi ata uchaguzi kwenda ndani ya nje parsike ukakamata tuyi nukta tu ya arolema utaangalia kweli kama ni bitu ya bongo chunjo biko nafanya parseke dabor 1 eh, tuliombaka seni kwena ni seni ya kukubaliwa na batu yote me apo biko naendelea ya mbele tu batiba batie baburgumese batie territoriale ya mupya donk yote biko apanga ni yenye banatafuta kujifanya amabitu kartographie ya ile ma centre d'inscription haijulikane sa vedire meme kwenye kulikuwa anatoka par exemple de millions de lecteurs mui muiyi eh, m bataweza arole na mamashine gani automatique yenye banaweza fanya vitu y donc ni bitu ya muzaha tu. Hakuna mutu anaweza sadiki hautasema utafanya maelection alors que vita yenye umeacha kule ku ese samuliita bale ba M23 kisha na unasema be batabapiganisha ni ile ma Uganda na Rwanda na makenya hapo wanasema tutakwia kule kupigana na ncho hatatulipa hatutaenda pigana na M23, do ni vitu ya bongo tu. Kalenda ya uchaguzi iliyotangazwa na CENI ni ya kweli na inashuhudia nia ya rais wa jamhuri na serikali kuandaa uchaguzi ndani ya muda uliowekwa wa kikatiba. Haya ndiyo maoni ya naibu wa kitaifa Bindu Ntumba Chabola, mchaguliwa wa Katanda huko Kasai Oriental, ambaye alizungumza na Radio Kapi weekend hii. anatoa wito kwa raia wa Kongo pamoja na wanasiasa kujiandaa kwa upigaji kura. Alipigiwa simu na Grace Amzati. Ni kalandre moya mzuri sana, kalandre realiste et realizable, ili i kunaonesha volonté ya chef de l'état juu ya kurespekte delai constitutionnel ubie katiba ya Kongo. Yeye anasema kikisha miaka tano batu baende kuchakua, bashaleta pesa kwa seni juu baanjika batu seni ishauza na kufikisha makite electoral Ta kuwa. Ke eleksyon iko le 20 desambre 2023. Bunge la kitaifa limetangaza kukubalika kwa pendekezo la sheria linalorekebisha na kuongezea sheria ya mwaka 2018 inayoweka kanuni za kimsingi zinazohusiana na shirika la afya ya umma. Sheria hii inatumwa kwa tume ya kijamii na kitamaduni ambayo ina siku saba kuwasilisha ripoti yake kwa kikao iliyoanzishwa na manaibu wa kitaifa Leo Mondole na Bate Njoloko, sheria hii inalenga kuhakikisha huduma ya afya kwa kila Mkongomani, kwa mwandishi wake. Kwa kutekelezwa kwa sheria hii, mfumo wa afya utaweza kukusanya angalau dola bilioni 4.5 kila mwaka, ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za afya kwa Wakongo wote. Leo Mondole yuko kwenye kipaza sauti cha Michel Kifindangoi loi. Ni mageuzi makubwa ambayo tunataka kuyakuza kwa mujibu wa sheria. Kwa siku hizi wananchi wana shida ya kifedha ambayo haiwaruhusu kufaidika na huduma bora za afya na inayokamilika. Ndio maana unaona ukizunguluka kwenye mahospitali utawakuta watu wengi ambao wanabaki huku sababu ya ukosefu wa fedha, watu waliokuwa wamelazwa tayari wamepona. Watu wanaofariki nyumbani bila kupata huduma ni sehemu ndogo tu ya watu wanaoweza kufaidika na matunzo. Kati yao kuna wale ambao wana uwezo, na sehemu kubwa ni ya watu ambao hawana huduma bora za afya. Hii ndio sababu sheria hii inakuja kutatua tatizo hili et lo ie rezud se probleme la. Serikali ya mkoa wa Kivu Kusini inatishia kuandikia sekope ili kuzima shule zote za umma za madhehebu ya kidini ambayo hayaheshimu elimu ya msingi bila malipo. Wizara ya elimu ya mkoa inathibitisha wakati huu kutumia huduma za upelelezi kuwafichua wote waliokiuka ili waadhibiwe kulingana na ukali wa sheria. Emmanuel Elamejiwa Kabedi kwa ripoti Grevis Salumu kwa usomi. Onyo hili limo katika ujumbe uliowekwa kwa wasimamizi wa shule za umma mbalimbali jimboni Kivu ya Kusini. Waziri jimboni Genevieve Mizumbi asema kwamba anasikitika kuona wakuu wengi wa shule za msingi na kisekondari kuendelea kudai pesa kwa wazazi wa wanafunzi kinyume na sheria na kuona wasimamizi wa shule ambao wanashindwa kuheshimu hatua za kikatiba zinazoelekea epest. Kwa hivyo anatoa pendekezo kutafuta usaidizi wa huduma za kijasusi za ili kuwatafuta wote wanaoenda kinyume na sheria kupata malipizi. Hatimaye Waziri Mizumbi anabainisha kuwa hizo shule ambazo zinaendelea kutoheshimu madili ziko hatarini ya kuondoshwa na sekope ili wasimamizi wao wachague kubaki katika sekta ya umma ama kuelekea kwenye sekta binafsi. Tuwakumbushe kwamba kuna waongozi wa mashule waliosimamishwa kazi sababu ya kutoheshimu mpango wa elimu bila malipo. Lakini hatua hizi hazitumiki kamwe. Katika jimbo la Bazuele, wajumbe kutoka ofisi ndogo ya OMS Kisangani walitembelea huko wiki iliyopita. Ziara hii ilikuja wakati ambapo kitengo cha afya cha mkoa kilikuwa kimemaliza awamu ya kwanza ya kampeni ya chanjo iitwayo IPVS, ni uimarishaji wa mara kwa mara wa chanjo za utaratibu za watoto. Daktari Juvenal Mukuta ndo mgeni wetu kutoka OMS Kisangani anazungumza na Jacques Mukongole. Daktari Juvenal Mukuta jambo? Jambo. Ofisi ya OMS Kisangani inatoka kuandalisha mission moja jimboni Ba Uele, unaweza kutufasiria lengo yake? Jimbo la Ba Uele ni mmoja wapo wa majimbo ya DRC yenye kuwa na watoto wengi ambao hawaja chanjwa au hawaja pata chanjo ya kutosha. Ni hiyo, serikali ya DRC pamoja na OMS walizidisha mara ya kuwapa watoto chanjo kupitia hiyo kampeni tunaita ipe iyo jimbo ilipata mavaksin wakati chumba iyo ya baridi inakingaka mavaksin iliaribika na ikukua tena inatumika. Na ni wakati ile moja mojamoja, jimbo ilikuwa na janda kufanya kampeni ya kuleta chanjo ya kukinga magonjwa ya covid-19. Ni mui hali jimbo la Bazwele iliweza kufanya kampeni ya vaccination ya covid-19, pia vile vile kampeni ya IPVS. Ndiyo maana Tuliweza kufanya hiyo mission ili tupate kujonea namna gani jimbo hiyi iliweza kufanya makampeni hiyo mbili kwa mara moja. Daktari Juvenal, kwa jumla matukio ya chanjo mbalimbali inakaribia kiasi makumi tatu na moja watoto waliopata chanjo. Unafurahishwa au hapana? Kwa hali yangu ya kuona, kampeni hiyo ilipita vizuri. Watoto wengi wenyi hawajapata chanjo na wale walisimamisha chanjo lao walipatikana wenyi, lakini haiko wote walipata chanjo kwa mara hiyo ya kwanza ya chanjo ya ipeves. Watoto wengine hawakupata chanjo hiyo ya kipindi ya kwanza, kitu gani munawawazia? Tunajulisha wazazi ya kwamba kampeni ya IPVS hiyo itafanyika mumasehemu tatu. Hii tunatokea kufanya iko sehemu ya kwanza, na kisha mwezi moja kutafuata sehemu ya pili yenye itafuatiwa na sehemu ya tatu. Kiisha vile vile, mwezi moja. Ndio maana tunaomba wazazi walituletea watoto kusehemu ya kwanza watuletee tena watoto wao kumasehemu mbili tafuata, na kwa wazazi wenye walichelewa sehemu ya kwanza, wasichelewe tena wakuje na watoto sehemu ya ya pili na ya tatu. Wakati mudupokelewa na liwali la jimbo kwa muda mujibuta dibuta aweze kusindikiza vinapsi vipindi hivi mbili za chanjo, zimebaki musada gani ambaye munaitaji kabisa kabisa, mwomba kuwafasiria raia mafaa ya chanjo, ili wazazi wote waitike kwa wingi mwito wa waganga wapeleke watoto ku vituo vya chanjo. Daktari Juvenal Mukuta, asante. Asante. Radio Okapi, dossier en swahili. Ili kujifunza katika mfumo wa LMD, mwanafunzi ambaye amejihusisha katika mafunzo yake lazima ategemee chumba cha vitabu. Namna gani kufanya vyumba vya vitabu vya kusomea vya chuo kikuu kuwa muhimu kwa mahitaji ya sasa ya wanafunzi? Hilo ndilo swali kuu ambalo viongozi wa chuo kikuu huria cha nchi za maziwa makuu ULPGL walitaka kujibu wiki jana mjini Goma. Maelezo na Rosali Zawadi. Bila kusoma ni vigumu kuwa na maarifa, ndio maana chuo kikuu cha ULPGL kiliandaa kikao ili kuonesha chumba chake cha vitabu. Profesa Kennedy Kihangi ni katibu mkuu wa chuo hicho kikuu. kikao ya leo tulifikiria kwamba ilikuwa ya muhimu sana kwenye university hapa, kwenye ULPGL tukuwe na muda ya kuweza kuelezea watu wa mjini. Tunakuwa na vitabu katika library hapa kwenye university na hiyo library, vitabu ambavyo vinapatikana ndani ni vitabu ambavyo inatubidi tusome, watu wasome kwa maana hakuna universite bila kitabu, na tukasema acha basi tuelezee wandugu wa mwingine ya kwamba tunakuwa na vitabu na tunakuwa na library. Alo hivyo vitabu, kila mtu anaweza akakuja kusoma, sio tu kwa wanafunzi kwenye ILPGL hata kwa kupata suluhisho kwa shida ya nchi na shida kibinafsi ni lazima kusoma, alisema bwana Desire Kabake, kiongozi wa duka kuu la vitabu libreri sim ya mjini Bukavu. Mkusoma tuni tutapata ujuzi ujuzi nie tutafalia kutengeneza nchi yetu na kuendelea. Kama tunajipenda na tunapenda nchi yetu, tusome. Mkumsoma nje, tutapata maarifa, tutapata elimu, tutapata vyote vya lazima juu ya maisha yetu na maisha ya nchi yetu nzima. Huyu angelipendelea kuona maendeleo ya mji wa Goma kwa mfano iwe pia maendeleo katika sekta ya usomi. Ile kitabu yako yenye nachunguzaka kila mara, haupashi kukosa ile kitabu na nakimbiliaka kwa hivi. Profesa Kennedy Kihangi hangi anawaalika wakaaji wa Goma kutembelea chumba cha vitabu cha ULPGL kusoma. Haina miaka, haina miaka, sio kusemeshwa kwa mzee hawezi kusoma. Ubi uko trop jeune, ndio unasoma nono. Kila mtu amealikwa kusoma kwa maana kama usome akili narudia nyuma, na ndio tu maana tunasema sisi sote tukuye kwenye university kwa ULPGL kuweza kusoma na tuangalie publications za bupya ni wapi, pamoja na vitabu vyake zaidi ya elfu mitatu, chuo kikuu ULPGL kitajitahidi kuwa na vitabu vipya ili wanafunzi na wakaaji wapate maarifa inayofaa kwa maisha ya sasa, walisema viongozi wake Goma. Rosalia Zawadi, Radio Okapi. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Jimboni Kivu kaskazini, msaada uliokusanywa na wanafunzi wa shule za Kikatoliki za uratibu wa jimbo dogo la Goma kwa wenzao kutoka Ruchuru na Nyiragongo ambao kwa sasa wamehama makazi yao ulisambazwa siku ya sita. Baadhi ya wanafunzi kutoka Goma walikuwa kunako parokia ya Kikatoliki ya Kanyaruchinya ili kutoa msaada huu ukiwemo vyakula na visivyo vyakula kwa Askofu Harichiza mratibu wa shule za Kikatoliki. Kupitia hatua hii watoto wanajifunza si tu kwamba wanaweza kupata suluhisho kwa matatizo yanayotokea bali pia maana ya upendo. Tuelekee huko Kivu Kusini. Jeshi la FARDC pamoja na vikosi vya ulinzi vya kitaifa vya Burundi vilianzisha mashambulizi wikendi hii dhidi ya kundi lenye silaha la FNL. Mapigano hayo yalifanyika katika mabonde ya Uvira. Matukio ni kwamba angalau waasi makumi nne wa, wa kundi hilo la wapiganaji la Burundi ila anayejiita Generali Alois Nzaba Mpema waliuawa. Taarifa hiyo ilithibitishwa na msemaji wa sekta ya operesheni Sokola 2 huko Kivu Kusini, Luteni Mark Elongo Kyondwa. Kumbuka kuwa vikosi vya ulinzi vya jeshi la Burundi vimekuwa vikifanya kazi tangu miezi kadhaa sasa katika jimbo la Kivu Kusini, operesheni ambazo ziko ndani ya mfumo wa kutumwa kwa vikosi vya nchi za Afrika Mashariki EAC. Mwisho wa habari. Siku njema kwenu