Oh, kikao cha awamu ya tatu ya mchakato wa kurejesha amani mashariki mwa DRC kilifunguliwa siku ya kwanza hii mjini Nairobi, Kenya. Rais wa Kongo Felix Tshisekedi ambaye alishiriki kupitia video, aliita makundi yote yenye kumiliki silaha ya Kongo kuweka chini silaha zao na kujiunga na mpango wa PDDRCS. Wanabunge wa kijimbo wa Loma Lomami walikataa siku ya sita iliyopita mradi wa sheria ya kijimbo kuhusu uwajibikaji wa jimbo hilo. Jiji la Kinshasa linapokea kuanzia siku ya kwanza hii vikao vya mada vya CEEAC kwa maendeleo ya uchumi endelevu katika Afrika ya Kati. Hamujambo wasikilizaji wapenzi, na jioni njema kwenu. Kama nilivyotanguliza kwenye muktasari, rais wa Jamhuri ya Kongo alitoa wito kwa vikundi vyote vilivyomiliki silaha kuweka chini silaha zao na kujiunga na mpango wa kupokonya silaha, uhamishaji, uokoaji, jamii na uimarishaji PDDRCS. Felix Tshisekedi alitoa wito huo katika hotuba yake aliyoitoa kwa njia ya video katika sherehe za ufunguzi wa awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC. Kulingana naye ni wakati wa kujitolea kwa maendeleo ya nchi. Pia akizungumza kwa njia ya video, rais wa Uganda Yoweri Museveni alionya kwamba makundi yenye silaha ya Kongo yatakabiliana na jeshi la EAC ikiwa hawatasikiliza wito unaotolewa wakati wa mchakato wa Luanda na Nairobi. Kwa upande wake, rais wa Rwanda Paul Kagame aliahidi kuunga mkono mafanikio ya awamu hii ya tatu ya mchakato wa Nairobi. Tukisalia kwa habari hiyo hiyo, kulifunguliwa siku ya kwanza hii mjini Nairobi nchini Kenya awamu ya tatu ya mchakato wa kurejesha amani mashariki mwa DRC. Sherehe za ufunguzi ziliongozwa na Rais wa Burundi ambaye ndo kiongozi wa sasa wa Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki. Katika hotuba yake, Evariste Ndayishimiye alitoa wito kwa makundi yote yenye kumiliki silaha ya Kongo kuweka chini silaha zao. Katika kambi za wakimbizi kaskazini mwa Goma kupika chakula ni tatizo. Baadhi ya watu waliokimbia makazi yao wanalazimika kuuza sehemu ya chakula chao walichopewa ili kuweza kulipia makaa au kuni. Na wale ambao bado hawajasaidiwa wanahangaika kila siku kutafuta chakula kidogo kwa ajili ya familia zao, na wakati mwingine, baada ya kupata chakula kidogo, wanawatazama watoto wao wakilala bila kula kwa kukosa nguvu za kupika. Kwa hivyo, wanawake wanakimbilia chupa za plastiki, viatu vya zamani uchafu kutoka kwa makopo yaliyotumika ili kupika chakula chao. Ni ripoti ya Rosali Zawadi. Mbele ya nyumba yake ndogo, Mama Tuizere Shumbusho amejenga jiko lake pamoja na kuni kidogo. Hapo pia kuna chupa za plastiki alizoogota. Hizi machupa ni za kupikisha, nishakosa mm. makuni za kupika mm. sina makuta ya kuza makara tujulishe kwamba wahami wa moja waliojielekeza ndani ya mbuga kwa kutafuta kuni hawajapatikana tangu jumaa iliyopita. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Bila ulinzi, nchi yetu itakuwepo kwa jina tu ni nukuu ya mbunge wa kijimbo aliyechaguliwa kutoka tarafa la Beni. Tamko hili linakuja kufuatana na hatua iliyofanywa na jeshi la FARDC haswa huko Kanyabuhiri na Kaleverio katika bonde la Mwalika tarafani Beni jimboni Kivu Kaskazini, kwa kuwaachilia raia takribani makumi tatu kutoka mikono ya ADF ambao walikuwa wamewateka kwa Emil Saidi Balikwisha, ni lazima mfumo wa ulinzi uimarishwe kwa msaada mkubwa kutoka kwa jeshi letu ambalo liko imara. Kumbuka kuwa watu makumi tatu hawa waliotekwa mateka, walioachiliwa na FARDC, ni wakazi wa maeneo kama vile Lume, Kamango, Batalinge, Bulongo, Kabasha, Kalivuli, Tivandiho, Kibanja na Maboya, walioshambuliwa hivi karibuni na ADF. Tuelekee huko Ituri. Shirika la raia la tarafa la Mambasa liliamuru siku ya kwanza hii kuwa siku ya mji bila kazi, ikifuatiwa na kutokulipa kodi katika tarafa lote hili, lililo kwa umbali wa kilomita mia moja makumi sita na tano kusini mwa Bunia, ni kwa sababu ya kukemea kuendelea kwa ukosefu wa usalama unaosababishwa na waasi wa ADF na wasaidizi wao wanamgambo Maimai, lakini pia uharibifu wa hali ya juu sana wa barabara za kitaifa namba nne na namba makumi nne na nne zinazounganisha eneo hilo na mikoa ya Chopo Hotuele na Kivu Kaskazini. Uamuzi huu ulichukuliwa wakati wa mkutano mkuu uliofanyika juma lililopita ambao barua ilitumwa kwa msimamizi wa tarafa hilo, Ezekiel Muzalia. Waendesha biashara na wale wenye kuchuruza bidhaa ndogo ndogo waliamuru kugoma shughuli zao na kukatala kulipa ushuru na fedha kwenye vituo vya umma. Hiyo ni kwa ajili ya kuonyesha sikitiko lao kufatana na manyanyaso za waasi wa ADF zinazosababisha uhamisho wa wakaaji wengi. Shirika la raia la mahali linashutumu ukosefu wa operation za vita kwa ajili ya kuwafyeka waasi wale ndani ya eneo hilo, na pia kituo hicho kinalaani uharibifu wa, wa barabara baine inayohatarisha wakaaji na mashambulizi za kundi hilo la wanamgambo. Ni kama vile kwenye barabara Komanda Avakubi, na Dingbo Makeke kwenye barabara nambari makumi ine na ine ambapo gari nyingi zinakwama kwa sababu ya shimu zinazokuwa njiani. Hali hiyo ya uharibifu wa barabara haisaidie wafanyabiashara kuchukua bidhaa na kupeleka ndani ya senta kubwa za biashara, matokeo kupandishwa kwa bei ya uchuruzi ndani ya soko a wa shirika la raia wanaomba serikali kuchukua jukumu lake kwa ajili ya kuleta amani na kukarabati barabara ambazo zinaonekana kutupiliwa kutoka mjini Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Katika jimbo la Lomami wanabunge wa jimbo walikataa siku ya sita iliyopita mradi wa sheria ya kijimbo kuhusu uwajibikaji wa jimbo hilo. Wakati wa kikao cha mashauriano, manaibu hawa wa mkoa walibaini ukiukwaji wa utekelezaji wa bajeti ya mwaka wa fedha wa elfu moja makumi mbili na moja, haswa kutofautiana kwa takwimu na kukosekana kwa ushahidi kati ya manaibu kumi na tisa wajimbo waliokuwepo kwenye kikao hicho kumi na moja walipiga kura ya kukataa mradi wa sheria ya kijimbo hii. Katika jimbo la Manyema viashiria vyote vya ukosefu wa usalama wa chakula viko juu sana. Haya yalitolewa baada ya tathmini ya kina ya uhakika wa chakula katika hali za dharura pamoja na viashiria vya malisho mabaya katika jimbo hili katika kikao kilichomalizika Jumapili makumi mbili na saba Novemba huko Kindu. Kwa mujibu wa washiriki wa mkutano huo, matokeo haya yanapaswa kutoa changamoto kwa kila mmoja kuwekeza katika kubadili viashiria hivyo vinavyohusiana na hali ya malisho mabaya ya watoto na wajawazito na wanaonyonyesha katika jimbo hilo. Tume imeundwa ili kufuatilia maombi kwa washirika. Tumsikilize Innocent Kadekere, mkurugenzi wa taasisi ya takwimu ya taifa ya Kivu Kusini yuko kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Kwa kweli tulitambua kwamba jimbo ya Maniema inakumbwa na insecurite alimentaire na kisha kuona kama to ya prevalence ya insecurite alimentaire iko mingi, tuliikala fasi moya na tukaanza kufikiri juu ya maaksion zenye zitaweza kufanyika juu ya kuangalia gisi ya kupunguza hiyo to ya insecurite alimentaire. Tuliidentifie maaksion na kila aksion tulitafuta partenere mwenye ataweza kufanya ile aksion, na kisha tukaweza kuunda commission ambayo itafuatilia mise en oeuvre ya hizo maaksio, na tunawaza kama itafanya kazi kadiri bapartisipan baliomba. Itumike sisi wote tujiunge pamoja, Wakuba wa kubwa wa serikali watuunge mkono waunge mkono raia, na bapartenere nao pia baunge mkono raia, kusudi sisi wote tugombanishe hii insecurite alimentaire ambayo ina kumba hii jimbo letu la Maniema. Jiji la Kinshasa linapokea kutoka tarehe makumi mbili na nane Novemba hadi tarehe mbili Disemba vikao vya mada vya mkutano wa kwanza wa baharini wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya kati kupitia mada utawala na kuwekea usalama nafasi ya bahari ya CEAC kwa maendeleo ya uchumi endelevu ya bluu katika Afrika ya kati. Ni katika hali hiyo ndipo maandamano ya kuunga mkono kuandaliwa kwa kongamano hili la kwanza kuhusu uchumi wa bluu yaliandaliwa hii siku ya Jumapili katika mji mkuu wa Kongo. Honore Tabuna kamishna anayehusika na mazingira na kilimo katika CEEAC alisisitiza kuwa uchumi wa bahari, mto na maziwa unaweza kusababisha maendeleo ya nchi za Afrika ya kati. Radio Kapi. Invite En katika jimbo la Bazwele, wajumbe kutoka ofisi ndogo ya OMS Kisangani walitembelea huko wiki iliyopita. Ziara hii ilikuja wakati ambapo kitengo cha afya cha mkoa kilikuwa kimemaliza awamu ya kwanza ya kampeni ya chanjo iitwayo IPVES, ni uimarishaji wa mara kwa mara wa chanjo za utaratibu za watoto. Daktari Juvenal Mukuta ndo mgeni wetu kutoka OMS Kisangani, anazungumza na Jacques Mkongole. Daktari Juvenal Mukuta, jambo. Jambo. Ofisi ya OMS Kisangani inatoka kuandalisha mission moja jimboni ba Uele. Unaweza kutufasiria lengo yake? Santi. Jimbo la Bazwele ni mojawapo wa majimbo ya DRC yenye kuwa na watoto wengi ambao hawaja chanjwa au hawaja pata chanjo ya kutosha. Ni hiyo serikali ya DRC pamoja na OMS walizidisha mara ya kuwapa watoto chanjo kupitia hiyo kampeni tunaita IPVS. Jimbo la Bazwele ni mmoja wapo wa majimbo ya DRC yenye kuwa na watoto wengi ambao hawaja chanjwa au hawaja pata chanjo ya kutosha. Nya kwa hiyo serikali ya DRC pamoja na OMS waliweza kuzidisha mara ya kuwapa watoto chanjo kupitia hiyo kampeni tunaita IPVS. Hiyo jimbo ilipata mavaksin wa kati chumba hiyo ya baridi inakinga. Kama vaksin iliharibika na haikukuwa tena inatumika. Na ni wakati ile moja moja, jimbo ilikuwa na janda kufanya kampeni ya kuleta chanjo ya kukinga magonjwa ya COVID-19. Ni mwi hali jimbo la Bazwele iliweza kufanya kampeni ya vaccination ya COVID-19 pia vile vile kampeni ya IPVS. Ndio maana tuliweza kufanya hiyo mission ili tupate kujionea namna gani jimbo hii iliweza kufanya makampeni hiyo mbili kwa mara moja. Daktari Juvenal, kwa jumla matukio ya chanjo mbalimbali inakaribia kiasi makumi tatu na moja watoto waliopata chanjo. Unafurahishwa au hapana kufatana na hali hiyo kampeni iliweza kufanyika? Kwa hali yangu ya kuona, kampeni hiyo ilipita vizuri, watoto wengi wenye hawaja pata chanjo na wale walisimamisha chanjo lao walipatikana wengi, lakini haiko wote walipata chanjo kwa mara hiyo ya kwanza ya chanjo ya IPVS. E, watoto wengine hawakupata chanjo hiyo ya kipindi ya kwanza. Kitu gani mnawawazia kufatana na vile watoto wengine hawakupata chanjo kuii sehemu ya kwanza ya IPVS? Tunajulisha wazazi ya kwamba kampeni ya IPVS hiyo itafanyika mu masehemu tatu hii tunatokea kufanya iko sehemu ya kwanza na kisha mwezi moja kutafuata sehemu ya pili yenye itafuatiwa na sehemu ya tatu kisha vilevile mwezi moja. Ndiyo maana tunaomba wazazi walituletea watoto ku sehemu ya kwanza watuletee tena watoto wao ku masehemu mbili itafuata, na kwa wazazi wenye walichelewa sehemu ya kwanza wasichelewe tena wakuje na watoto ku sehemu ya pili na sehemu ya tatu. wakati mudupokelewa na liwali la jimbo, kwa muda mujibuta muli muomba, aweze kusindikiza vinapsi vipindi hivi mbili za chanzo, zimebaki musada gani ambaye munaitaji kabisa kabisa kwa liwali wa jimbo, mwenye tuliona yeye mwenye madaraka ya kukinga afya ya raia ya jimbo lake tulimomba kuwafasiria raia mafaa ya chanjo ili wazazi wote waitike kwa wingi mwito wa waganga, wapeleke watoto ku vituo vya chanjo. Kufuatana na matatizo mbalimbali ilizoripotiwa kwa kipindi ya kwanza, mawazo gani OMS anayo? Kwa kuikomesha kwa vipindi mbili hizo zimebaki kweli kabisa, tuliweza kupata matatizo kwa sehemu ya kwanza ya kampeni yetu ya ipvs. Serikali na wasaidizi wake OMS watafanya yote iwezekanayo ili vipindi mbili ya ipvs itafuata ipate kufanyika vizuri tena zaidi. Daktari Juvenal Mukuta, asanti, asanti Ili kujifunza katika mfumo wa LMD, mwanafunzi ambaye amejihusisha katika mafunzo yake lazima ategemee chumba cha vitabu. Namna gani kufanya vyumba vya vitabu vya kusomea vya chuo kikuu kuwa muhimu kwa mahitaji ya sasa ya wanafunzi? Hilo ndilo swali kuu ambalo viongozi wa chuo kikuu huria cha nchi za maziwa makuu ULPGL walitaka kujibu wiki jana, mjini Goma. Maelezo na Rosali Zawadi. Bila kusoma ni vigumu kuwa na maarifa, ndio maana chuo kikuu cha ULPGL kiliandaa kikao ili kuonesha chumba chake cha vitabu. Profesa Kennedy Kihangi ni katibu mkuu wa chuo hicho kikuu. kikao ya leo tulifikiria kwamba ilikuwa ya muhimu sana kwenye university hapa, kwenye ULPGL tukuwe na muda ya kuweza kuelezea watu wa mjini. Tunakuwa na vitabu katika library hapa kwenye university, na hiyo library, vitabu ambavyo vinapatikana nani, ni vitabu ambavyo inatubidi tusome, watu wasome kwa maana hakuna universite bila kitabu, na tukasema acha basi tuelezee wandugu wa mwingine kwamba tunakuwa na vitabu na tunakuwa na library. Halo hivyo vitabu, kila mtu anaweza akakuja kusoma, sio tu kwa wanafunzi kanyerpg hata kwa kupata suluhisho kwa shida ya nchi na shida kibinafsi ni lazima kusoma, alisema bwana Desire Kabake, kiongozi wa duka kuu la vitabu libreri sim ya mjini Bukavu. Mukusoma tune tutapata ujuzi ujuzi nye tutafalia kutengeneza nchi yetu na kuendelea. Kama tunajipenda na tunapenda nchi yetu, tusome. Mukusoma nje tutapata maarifa, tutapata elimu, tutapata vyote vya lazima juu ya maisha yetu na maisha ya, ya nchi yetu yote nzima. Huyu angelipendelea kuona maendeleo ya mji wa Goma, kwa mfano iwe pia maendeleo katika sekta ya usomi. Tunaenga angela ya Goma gisiko nzuri. Utakuta kwa intelektuele ana taf sala de lecture munyumba. Ana kamata ile sala manje nyo natia tutoa jifunzia ko. Sasa chakula na kuya pale nafukuza vitabu. Tutaenda wapi? Munyumba ya mutu mule musomi alipasha kujenga nyumba na tia fasi ya maktaba. Unaona ile makabati tunatia ka munyumba. Iko na fasi tatu. Fasi ile ya kabambe ni fasi ya chakula. Huku ngambo ya kushoto ni fasi ya dawa kidogo kidogo. Na hii ngambo ingine wanaita maktaba. Mutu mzima anapashwa kuwa baleta mu français les livres de chevet ile kitabu yako yenye nachunguzaka kila mara haupashi kukosa ile kitabu na unakimbiliaka kwaye hivi. Profesa Kennedy Kihangi hangi anawaalika wakaaji wa Goma kutembelea chumba cha vitabu cha ULPGL kusoma. Haina miaka, haina miaka, sio kusemusha kwa mzee aweze kusoma. Uuo uko trop jeune, ndio unasoma nono. Kila mtu amealikwa kusoma, kwa maana kama usome akili narudia nyuma, na njo tumana tunasema sisi tukuye kwenye universite ULPGL kue kuweza kusoma na tuangalie, natuangalie publikasion wapi, pamoja na vitabu vyake zaidi ya elfu mitatu. Chuo kikuu ULPGL kitajitahidi kuwa na vitabu vipya ili wanafunzi na wakaaji wapate maarifa inayofaa kwa maisha ya sasa, walisema viongozi wake. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata, kwa herini.