Oh, awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC itamalizika siku ya kwanza hii huko Nairobi, Kenya. Hii ni baada ya siku saba za mazungumzo. Miji mingi imeharibiwa kwa mafuriko ya maji ya mvua huko Equateur. Watu wengi wamehama makwao kwa sababu hiyo. Bei ya mahindi imeongezeka katika masoko ya jiji la Mbuzimai jimboni Kasai Oriental. Chanzo ni upungufu wa chakula hiki katika eneo hilo. Jioni njema kwenu na hamjambo kwa wote. Habari kamili. Awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC itamalizika siku ya kwanza hii katika hoteli ya Safari Park jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini saa chache kabla ya kufungwa, baadhi ya shughuli bado zinaendelea. Asubuhi ya leo, wajumbe mbalimbali wa Kongo walikuwa na mada mbili za kuzungumzia. Ya kwanza ni ya kamanda wa majeshi ya asa yaliyotumwa DRC. Jenerali Jeff Nyanga alithibitisha kujitolea kwa wanajeshi wake kufanya kazi ili kurejesha amani mashariki mwa DRC. Kisha akatangaza na munukuu, wa asi wa M23 wa hawatawahi kuuteka mji wa Goma. Mwisho wa nukuu. Katika mada ya pili, balozi wa Kenya Mohamed Goyo alielezea uzoefu wake kuhusu utatuzi wa migogoro. Alisisitiza juu ya mazungumzo kati ya pande mbili zilizo na mgogoro. Leo kutafanyika kikao mbele ya rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, mwezeshaji wa aas wa mchakato wa Nairobi. Ikumbukwe kwamba baada ya siku saba za mashauriano makali, ripoti ya mwisho inatarajiwa. Ripoti hii inapaswa kujumuisha maazimio na mapendekezo mbalimbali mbali ya pamoja yanayotokana na mabadilishano ya moja kwa moja. Waziri Mkuu Sama Lukonde alikabidhi waziri wa maswala ya kijamii, mshikamano na hatua za kibinadamu Modeste Mutinga siku ya kwanza hii, tarehe tano Desemba hapa Kinshasa, karatasi ya kuchukua pesa kwenye benki yenye franga za Kongo bilioni mia mbili. Ilikuwa ni katika hafla ya uzinduzi wa kampeni ya mshikamano kwa ajili ya watu waliokimbia makazi yao katika mikoa yenye migogoro ya silaha. Bahasha hii inajumuisha mchango wa serikali katika kampeni hii, inasema idara ya mawasiliano ya waziri Modeste Mutinga ambaye alitoa habari hii kwa Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini, utulivu ulionekana wikendi yote hadi siku ya kwanza hii kwenye uwanja wa mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo. Kulingana na vyanzo vya habari vya pahali, hakuna milio ya risasi iliyosikika karibu na Kishishe na vilevile vile katika tabaka Bishusha, usultani wa Bwito na muhimili wa Kishasharu Nyamilima, usultani wa Bwisha tarafa la Ruchuru. Jambo lile lile kwenye muhimili wa Kibumba tarafa la Nyiragongo. Vyanzo hivi vinathibitisha kwamba wasiwasi wasi unatawala, hata hivyo, katika miji iliyo karibu na uwanja wa mapigano hii ni hasa Pakichanga, Kibirizi na Nyamilima katika tarafa la Ruchuru. Hii ni kutokana na kuwepo kwa makundi mengi yenye silaha ambayo yanakabiliana na waasi wa M23 katika maeneo haya, vyanzo hivi vinaeleza. Askofu wa dayosisi ya Katoliki ya Butembo Beni anasema ana wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya usalama katika mji wa Butembo, hali inayojulikana kwa kukamatwa kwa raia na ubakaji unaofanywa na wanaume wenye kuvaa sare. Alisema hayo kwa waandishi wa habari hii Jumapili huko Butembo baada ya maandamano ya amani ya waumini wa Kikatoliki. Kwa hivyo wito wake wa kuachiliwa mara moja na bila masharti kwa waasiriwa na kwa viongozi kutekeleza jukumu lao katika kulinda raia. Askofu Usiku Ulipaluku Melkisedek, mchungaji wa dayosisi ya kikatoliki ya Butembo Beni, pia alikaribisha pia juhudi zilizofanywa na muungano wa FARDC UPDF za kuwaachilia zaidi ya raia makumi tano kutoka mikononi mwa ADF katika tarafa la Beni wiki iliyopita. Huko jimboni Ituri, askofu wa dayosisi ya katoliki ya Bunia analaani uporaji wa rasilimali za jimbo hilo unaofanywa na wageni na baadhi ya Wakongo. Kulingana na askofu Didone Uringi, hawa wanachukua fursa ya vita kujitajirisha kinyume na sheria, wakati wakazi wanaishi kwa taabu. Kauli hiyo aliitoa siku ya Jumapili katika hotuba yake Pabunia kufatana na maandamano ya amani yaliyoanzishwa na Sengo. Askofu huyu wa Kikatoliki anaiomba serikali kubeba majukumu yake kukomesha hali hii. Pia anawaomba watu waamke ili kudai haki zao kwa kutumia njia za amani. Askofu Diedone Uringi yuko kwenye maikrofoni ya Izaki Remo. Sisi sote raia wa Kongomani, tusifunge mikono. Tukiwa na amani, tutakuwa na uwezo wa kuzuia wale wote wanaotamani nchi yetu ambayo ni tajiri. Wakati tunauawa sisi kwa sisi, ni wengine ndio watafaidika na mali yetu. Gari makumi sita na hata mia moja zinaenda ndani ya meli mjini Kinshasa. Hiyo tuliona kwa macho yetu Wachina wanaochimba dhahabu tangu Nizi hadi Mungwalu, lakini fedha inaenda wapi? Wakati mnapita huko, mnawauliza ni nani aliwatuma, wanaonyesha vikartasi vilivyosainiwa na serikali. Kisha ni wapi? tutaendelea na hali hiyo? Serikali ya nchi na ya jimbo zinatakiwa kuchukua jukumu yake. Raia wa Ituri na sisi wote hapa tulamke, na mapadri wanawaalika msilale. Kampeni ya siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia inaendelea bila kusitishwa kote nchini. Pa Kinshasa, Biti na Likula, mwanachama wa mtandao wa viongozi wanawake kwa ajili ya kupewa neno. Mmoja wa viongozi katika wizara ya mawasiliano na vyombo vya habari alifikiri Jumapili tarehe 4 Disemba kwamba wenzake lazima wafanye kazi kwa bidii ili kustahili nafasi za uwajibikaji katika kazi zao. Ni kutokana na hali hiyo anawataka wanahabari wanawake kufuatilia mafunzo mengine ya ziada ili kudhihirisha uwezo wao katika jamii. Tina Likula anasema hayo. nilivyotanguliza kwenye muktasari miezi miwili hivi, mafuriko yanaendelea kuvuma katika maeneo mengi ya Ekuator ni kutokana na mvua kubwa inayoonyesha kila siku katika eneo hilo, mvua nyingi kiasi kutokana na hali yake katika pande zote za mstari wa Ekuator. Hii pia ni matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mbali na mto Kongo, mafuriko haya pia yanahusu mito yote inayovuka majimbo matano ya Ekuator kubwa kama vile Ubangi Mongala, Ruki, Chwapa, Busira, Ikelemba, Ngiri na kadhalika. Mashahidi wanasema kwamba kando ya mto Ubangi kwa mfano, maelfu ya wakazi wameathiriwa huko Yakoma, ukanda wa pwani wa maeneo ya Mobai, Mbongo, Zongo, Libenge, Dongo, Lilanga hadi mwisho wa mto Kongo huko Malange, kilomita mia moja kutoka Mbandaka, haujaachwa. Hali hiyo hiyo huko Kungu, Mobeka Makanza, ambako wakazi wengi wamehama nyumba zao zikiwa zimezama chini ya maji. Huko Lolo, kwenye mto Busira, moja ya soko linalotoa vyakula kwa jiji la Mbandaka limehamishwa zaidi ya kilomita tatu kwenye ardhi. Inabidi kutumia mitumbwi chini ya miti ili kupata vifaa, wanasema mashahidi. Katika jiji la Bongandanga jimbo la Mongala, bidhaa kadhaa zilizohifadhiwa katika magala ya bandari ziliharibiwa, alisema mkuu wa shirika la raia. Hatimaye msimamizi wa tarafa la Libenge ambaye amefanya tathmini ya familia zaidi ya elfu moja zilizoathirika katika eneo lake anatangaza kushuka kwa maji taratibu. Hata hivyo, Utu Nonge anahofia kwamba madhara yatabaki kwa muda mrefu. Tuelekee huko Kasai Oriental, ambako bei ya mahindi imeongezeka katika masoko ya jiji la Mbujimayi. Kipimo cha kilo tatu na nusu za mahindi kwa sasa kinauzwa franga za Congo elfu saba na mia tano, lakini wiki mbili zilizopita kipimo hicho kilikuwa kikiuzwa kwa franga elfu tano za Congo. Sababu nyingi zimetajwa na wauzaji na pia wasambazaji wa vyakula hivi. Katika tangazo iliyotolewa kwa umma wikendi, gavana wa mkoa alipiga marufuku kutoka nje ya jiji mzigo wowote wa mahindi katika jiji la Mbuji-Mayi. Ripoti yake Esther Ndalafina inasomwa na Jacques Mukongole. Miindi, chakula kikuu katika jimbo la Kasai Oriental, imepanda bei zaidi tangu wiki iliyopita. Akina mama wa nyumbani wanalalamika. Kufatana nao, watoto hawana tena chakula cha kutosha. Watoto wengine wamechuma maembe na kuikula asubuhi sana. Kweli ni maumivu. Wachuuzi wanaelezea ongezeko hili kwa ukosefu wa vyakula hivi kwenye soko la Mbujimayi. Wasambazaji wa bidhaa hii huko Mbujimayi, wakati huo huo, wanarejelea shida za uhamishaji kufuata na ukosefu wa mashua ya SNCC kuvuta miindi yaliyonunuliwa mashariki na ubovu wa barabara. Akikabiliwa na ongezeko hili la bei ya miindi, rais wa bunge la mkoa alishuka sokoni Jumamosi hii kuuliza kuhusu hali hiyo. Uhaba huu wa miindi umetatiza shughuli fulani, hasa zile za washikaji wanaofanya kazi kwenye magari na wale wanawake wanaoshughulikia usagaji wa akinamama wa nyumbani. Ajokapi, invité en tunampokea kama mgeni wetu mkuu wa chuo kikuu cha Université Avenir du Congo huko Beni jimboni Kivu Kaskazini, ambaye atatuambia juu ya toleo la kwanza la tamasha la utamaduni wa kielimu lililoandaliwa na chuo kikuu chake kama sehemu ya kuwatambulisha vijana kuchukua changamoto za kitamaduni na kielimu lakini zaidi ya yote ushiriki wao katika ujenzi wa amani. Padri Jean Batiste Kambale Mieri akizungumza na Mark Marofimbo. Padri Jean Batiste, jambo jambo. Asante sana jurnalist, tunaweza kuelewa nini kuhusu ile tamasha ya kitamaduni na ya kielimu hapa? Tamasha tunayotayarisha tunayoita kwa kifranza festival educatif educ assomption tumeyatayarisha kutoka universite yetu, kituo chetu cha juu Université de l'Assomption au Congo à Beni Beni, na tunatafuta katika hiyo festival tuweze kupromouvoir ma valeur mbalimbali valeur ya science, valeur ya culture, valeur ya solidarité na valeur ya paix. Tuna conviction ya kwamba tukitumika pamoja, kupitia generation zote, kutoka watoto wadogo mpaka wale wakubwa kubwa wetu, tunaweza kujenga societe ambayo inaishi katika umoja na katika amani, na wakitafuta kujua zaidi na kujenga kabisa kulture ya mzuri. Na mlichagua washiriki namna gani kwa tamasha hii? Tulichagua washiriki kutoka kwanza, kuanza kwa shule. Shule zetu ni zengi hapa Beni, tuna shule kama kumi na tatu zinazofata hiyo ambayo tunaita spiritualite de l'Assomption. Tunapitia wale ambao wanaambatana na hizo shule na wale ambao wamefundishwa na kupitia shule zetu toka Butembo na Beni, nafasi zote tunaambatanisha, pia wale wa musician, wengi ni watu wamepita katika shule zetu, na wengine ni watu ambao wametumika nasi, ni watu ambao wako pamoja nasi, ndipo maana tumekusanya hapa watu wengi, watoto, vijana na wakubwa, wazazi kufika kusherehe pamoja, hii sherehe ya kialimu na kujifunza pamoja, namna gani tutaweza kujenga kisiasa, le savoir la siance culture, kuona mtoto aone culture yake, aifurahie, aipende akiona watu wakiimba katika lugha yake ya, ya mama. Tunatafuta pia kusaidiana, solidarite pia, tujenge amani pamoja na mnafikiri kuleta wala changamoto na mnagani kwa siku zinazokuja kwa tamasha hii, kwa sababu ni amana sana. Hiyo tamasha hii tunasadiki ya kwamba ni amana sana. Tunawalika wote wanao uwezo katika hakili ya kuongoza vitu kwa namna hiyo, wala ambao Mungu amepatia baraka wao na vitu, minaweze, minaweze kusaidia, watunge mkono. Kwani jambo tunalotafuta jenga hapa kwanza premier edition hii ya Festival Edith Assumption Festival edukatif tuna sadiki ya kwamba itasaidia peple yetu ya beni na ya euh, fasi zingine za Congo tuweze kushirikiana pamoja kujenga pamoja kiroho na kimwili amani na umoja na kusaidiana. Badiri Jean-Baptiste, tunakushukuru sana, asante sana. Journaliste Radio Kapi, dosie en swahili. Huko Ituri, wakazi wengi katikati mwa jiji la Bunia wanalalamika kuhusu ukosefu wa jalala ya takataka ya umma ambayo ni chanzo cha hali ya uchafu kwenye barabara kuu, hasa kwenye Boulevard de la Liberation. Wanawanyooshea kidole wamiliki wa maduka na restaurant wanaotumia watoto wa mitaani kuwatupia takataka kwenye mifereji ya maji nyakati za usiku. Hii kinyume na mradi wa kufagia wa barabara kuu ya jiji uliofanywa na shirika la Ville Propre. Mengi katika hii ripoti yetu ya siku iliyoandaliwa na Ezekiel Muzalia. Kulingana na wakaaji wa moja tuliokutana nao mjini Bunia, unakuwa mchafu kupita kiasi kwa sababu ya watoto wa barabara ambao wanaonekana wengi kwenye barabara ya Uhuru kama vile kwenye senta kapa piknik hadi kwenye mzunguko wa pande zote wa Sonasa. Huko watoto hawa wahanga wa vita na wanaotangatanga huku na huku kwa kuomba msaada wanatumikishwa na wenyeji maduka kwa kutupa uchafu kiolela, jambo linalowakwaza wakaaji hawa hapa Kuituri. uchafu inapita kwa mingi, unaona basashe pusiere kabisa kugudro, unakosa kama ni gudro, bieni balabalanye haina gudro uh, buchafu na kwa mingi sana. Ndani ya vile tunakuwa kama hatuna viongozi, mi nawazia tuko na polisi ya kufaa usafi ya, ya meri muchafu kombele ya duka sawa, nafika fazi ya duka banasema wanakufunga wana wapatia mai kidogo kufranga kidogo, banamwacha na buchafu nabakia pale nyingine muungano usiokuwa wa kiserikali Ville Propre Service unaohusika na kusafisha mji. Kuweko kwa takataka unaonekana tena zaidi mbele ya vituo vya umma kwenye barabara ya Uhuru, mahali ambapo wanafagia. Matokeo, mifereji zote zimefungwa na visima ndogo ndogo vya maji vimeenea barabara nzima na kukwamisha uchukuzi wa pamoja. Msimamizi wa kituo hicho anasema ya kwamba fedha ambazo meya wa mji anatoa kwa kufanya usafi ni ndogo sana na Dieudonne Maki Bastien Lema ambaye ni kiongozi wa kongamano ya miungano ya shirika la raia usika na mazingira na mtafiti kwenye chuo kikuu Isder Bunia, anaomba kuundwe kikao cha majadiliano kati ya ikulu ya wa mji na miungano zenye kulinda mazingira ili kuweka mpango kwa ajili ya kupunguza uchafu na kulinda wakaaji wasipatwe na magonjwa konstat yetu en tant que chercheur tunaona ya kwamba ile buchafu e, inakuwa mingi inaa sasa tukue kadre moya ya konsertasio i yaanivu hi yeny no. itakuwa sharge na kusivra ile e, madeshi tulipo mwoji mea wa mji Bunia hakutaka kujibu Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Mwisho wa habari. Mwendelee kufuata vipindi vya Redio Kapi.