Copy? Oh, copy. Kikao cha mwisho cha awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC kitafanyika hii siku ya pili huko Nairobi, Kenya, akikumalizika tena jana siku ya kwanza kama ilivyopangwa. Mwezeshaji wa EAC aliamua hivyo baada ya wajumbe wengi wa makundi yenye silaha kukataa kufika. Miji mingi imeharibiwa kwa mafuriko ya maji ya mvua huko Equateur. Watu wengi wamehama makwao. Kwa sababu hiyo, bei ya mahindi imeongezeka katika masoko ya jiji la Mbujimai jimboni Kasai Oriental. Chanzo ni upungufu wa chakula hiki katika eneo hilo. Hamujambo kwa wote na asante kuungana nasi asubuhi ya leo. Kama nilivyotanguliza, kikao cha mwisho cha awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC kilichopangwa kumalizika hii siku ya kwanza kitafanyika hii siku ya pili huko Nairobi nchini Kenya. Uamuzi ni wa, wa rais wa zamani wa Kenya na mwezeshaji wa mchakato huu. Muda mfupi kabla wajumbe wengi wa makundi yenye silaha waliokuwepo Nairobi waliamua kukataa kufika kwenye sherehe hii wakidai pesa zao. Uhuru Kenyatta analaumu tatizo la uandaaji Anaeleza hapa kwenye maki yake, Marshal Papi Mukeba. Nasikitika kusema ya kwamba wale ambao wametupangia mkutano huu wa Nairobi 3 wako na kasoro kidogo, wenzetu ambao sitaki niwataje kwa sababu ni wetu na wanajijua. Tunajua ya kwamba tuko na fedha za kutosha, kwa sababu mimi mwenyewe nilikuwa kati ya wale ambao walikuwa wanatafuta hizo fedha, na hizo fedha siyo zao, ni za kusaidia kuleta amani kwa Kongo. Nataka niwahakikishie, kesho mtakuja, kwanza tumalizane na hizo shida zenu za kibinafsi ambazo mko nazo, ndiyo sasa tuingie kazi ile ambayo imetulete na tuweze kufunga kikao hii. Na wale ambao wanahusika, msifikirie ya kwamba amani ni kitu ya kucheza naye. Amani sio kitu ya kucheza naye, wawe hapa. Na kama hawatafaulu, mimi sina shida kusimama na kuambia dunia mzima ya kwamba msiwapatie hawa watu pesa tena kama hawawezi kupanga vikao na kutusaidia kwa njia ile ambayo inastahili. Naam. Waziri Mkuu Sama Lukonde aliikabidhi waziri wa maswala ya kijamii, mshikamano na hatua za kibinadamu Modeste Mutinga siku ya kwanza hii tarehe 5 Disemba hapa Kinshasa karatasi ya kuchukua pesa kwenye benki yenye franga za Congo bilioni mia mbili. Ilikuwa ni katika hafla ya uzinduzi wa kampeni ya mshikamano kwa ajili ya watu waliokimbia makazi yao katika mikoa yenye migogoro ya silaha. Bahasha hii inajumuisha mchango wa serikali katika kampeni hii, inasema idara ya mawasiliano ya waziri Modeste Mutinga ambaye alitoa habari hii kwa Radio Kapi. huko Kivu Kaskazini, utulivu ulionekana weekend yote hadi siku ya kwanza hii kwenye uwanja wa mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo. Kulingana na vyanzo vya habari vya pahali, hakuna milio ya risasi iliyosikika karibu na Kishishe na vile vile katika tabaka Bishusha usultani wa Bwito na muhimili wa Kishasharu, Nyamilima, usultani wa Bwisha, tarafa la Ruchuru. Jambo lile lile kwenye muhimili wa Kibumba, tarafa la Nyiragongo. Vyanzo hivi vinathibitisha kwamba wasiwasi wasi unatawala, hata hivyo, katika miji iliyo karibu na uwanja wa mapigano. Hii ni hasa Pakichanga, Kibirizi na Nyamilima katika tarafa la Ruchuru. Hii ni kutokana na kuwepo kwa makundi mengi yenye silaha ambayo yanakabiliana na waasi wa M23 katika maeneo haya, vyanzo hivi vinaeleza. Askofu wa Dayosisi ya Katoliki ya Butembo Beni anasema ana wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya usalama katika mji wa Butembo, hali inayojulikana kwa kukamatwa kwa raia na ubakaji unaofanywa na wanaume wenye kuvaa sare. Alisema hayo kwa waandishi wa habari hii Jumapili huko Butembo, baada ya maandamano ya amani ya waumini wa Kikatoliki, kwa hivyo wito wake wa kuachiliwa mara moja na bila masharti kwa waasiriwa na kwa viongozi kutekeleza jukumu lao katika kulinda raia. Askofu Sikuli Paluku Melkisedek, mchungaji wa dayosisi ya Kikatoliki ya Butembo Beni, pia alikaribisha pia juhudi zilizofanywa na muungano wa FARDC UPDF za kuachilia zaidi ya raia makumi tano kutoka mikononi mwa ADF katika tarafa la Beni Wiki iliyopita huko jimboni Ituri, askofu wa dayosisi ya Katoliki ya Bunia analaani uporaji wa rasilimali za jimbo hilo unaofanywa na wageni na baadhi ya Wakongo. Kulingana na Askofu Didone Uringi, hawa wanachukua fursa ya vita kujitajirisha kinyume na sheria, wakati wakazi wanaishi kwa taabu. Kauli hiyo alitoa siku ya Jumapili katika hotuba yake pabunia kufatana na maandamano ya amani yaliyoanzishwa na senko. Askofu huyu wa kikatoliki anaiomba serikali kubeba majukumu yake kukomesha hali hii. Pia anawaomba watu waamke, ili kudai haki zao kwa kutumia njia za amani. Askofu Diedone Uringi yuko kwenye maikrofoni ya Isaac Remo. Sisi sote raia wa Kongomani tusifunge mikono. Tukiwa na amani tutakuwa na uwezo wa kuzuia wale wote wanaotamani nchi yetu ambayo ni tajiri. Wakati tunauawa sisi kwa sisi ni wengine ndio watafaidika na mali yetu. Gari makumi sita na hata mia moja zinaenda ndani ya meli mjini Kinshasa. Hiyo tuliona kwa macho yetu. Wachina wanaochimba dhahabu tangu Nizi hadi Mungwalu, lakini fedha inaenda wapi? Wakati mnapita huko, munawauliza ni nani aliwatuma, wanaonyesha vikartasi vilivyosainiwa na serikali. Kisha ni wapi? tutaendelea na hali hiyo? Serikali ya nchi na ya jimbo zinatakiwa kuchukua jukumu yake. Raia wa Ituri na sisi wote hapa tulamke, na mapadri wanawaalika msilale. Kampeni ya siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia inaendelea bila kusitishwa kote nchini pa Kinshasa biti na likula mwanachama wa mtandao wa viongozi wanawake kwa ajili ya kupewa neno, mmoja wa viongozi katika wizara ya mawasiliano na vyombo vya habari alifikiri Jumapili tarehe 4 Disemba kwamba wenzake lazima wafanye kazi kwa bidii ili kustahili nafasi za uwajibikaji katika kazi zao. Ni kutokana na hali hiyo, anawataka wanahabari wanawake kufuatilia mafunzo mengine ya ziada ili kudhihirisha uwezo wao katika jamii. Tina Likula anasema hayo. Haiko tu bibi haiko tu bujana, kama nilivyotanguliza kwenye muhtasari, miezi miwili hivi, mafuriko yanaendelea kuvuma katika maeneo mengi ya Equateur. Ni kutokana na mvua kubwa inayoonyesha kila siku katika eneo hilo, mvua nyingi kiasi kutokana na hali yake katika pande zote za mstari wa Equateur. Hii pia ni matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa mbali na mto Kongo, mafuriko haya pia yanahusu mito yote inayovuka majimbo matano ya Equateur kubwa kama vile Ubangi, Mongala, Ruki, Chwapa, Busira, Ikelemba, Ngiri na kadhalika. Mashahidi wanasema kwamba kando ya mto Ubangi kwa mfano, maelfu ya wakazi wameathiriwa huko Yakoma, ukanda wa pwani wa maeneo ya Mobai, Mbongo, Zongo, Libenge, dongo Lilanga hadi mwisho wa mto Kongo huko Malange, kilomita mia moja kutoka Mbandaka, haujaachwa. Hali hiyo hiyo huko Kungu, Mobeka, Makanza, ambako wakazi wengi wamehama nyumba zao zikiwa zimezama chini ya maji. Huko Lolo kwenye mto Busira, moja ya soko linalotoa vyakula kwa jiji la Mbandaka limehamishwa zaidi ya kilomita tatu kwenye ardhi. Inabidi kutumia mitumbwi chini ya miti ili kupata vifaa, wanasema mashahidi katika jiji la Bongandanga, jimbo la Mongala, bidhaa kadhaa zilizohifadhiwa katika magala ya bandari ziliharibiwa, alisema mkuu wa shirika la raia hatimaye. Msimamizi wa tarafa la Libenge, ambaye amefanya tathmini ya familia zaidi ya elfu moja zilizoathirika katika eneo lake, anatangaza kushuka kwa maji taratibu. Hata hivyo, utu nonge anahofia kwamba madhara yatabaki kwa muda mrefu. Tuelekee huko Kasai Oriental ambako bei ya mahindi imeongezeka katika masoko ya jiji la Mbujimayi. Kipimo cha kilo tatu na nusu za mahindi kwa sasa kinauzwa franga za Congo elfu saba na mia tano lakini wiki mbili zilizopita kipimo hicho kilikuwa kikiuzwa kwa franga elfu tano za Congo. Sababu nyingi zimetajwa na wauzaji na pia wasambazaji wa vyakula hivi. Katika tangazo iliyotolewa kwa umma wikendi, gavana wa mkoa alipiga marufuku kutoka nje ya jiji mzigo wowote wa mahindi katika jiji la Mbuji-Mayi. Ripoti yake Ester Ndalafina inasomwa na Jacques Mukongole. Mindi, chakula kikuu katika jimbo la Kasai Oriental, imepanda bei zaidi tangu wiki iliyopita. Akina mama wa nyumbani wanalalamika, kufatana nao, watoto hawana tena chakula cha kutosha. Watoto wengine wamechuma maembe na kuikula asubuhi sana, kweli ni maumivu. Wachuuzi wanaelezea ongezeko hili kwa ukosefu wa vyakula hivi kwenye soko la Mbujimayi, wasambazaji wa bidhaa hii huko Mbujimayi. Wakati huo huo, wanarejele wanarejelea shida a uhamishaji kufuata na ukosefu wa mashua ya SNCC kuvuta miindi yaliyonunuliwa mashariki na ubovu wa barabara. Akikabiliwa na ongezeko hili la bei ya miindi, rais wa bunge la mkoa alishuka sokoni jumamosi hii kuuliza kuhusu hali hiyo. Uhaba huu wa miindi umetatiza shughuli fulani, hasa zile za washikaji wanaofanya kazi kwenye magari na wale wanawake wanaoshughulikia usagaji wa akidamama wa nyumbani Radio Kapi, ili. Shirika la mpango wa chakula duniani PAM liliandaa mazungumzo siku ya tatu jumajana na baadhi ya viongozi wa eneo lakini pia na viongozi wa vyombo vya habari kutoka mji wa Beni Walizungumzia ushirikiano kati ya viongozi na shirika hili maalum la Umoja wa Mataifa. Je, yeah. PAM inapaswa kuchukua jukumu gani hasa ili kazi zake katika maswala ya usaidizi wa kibinadamu yatekelezwe na jumuiya ya walengwa? Jibu ni katika ripoti hii yetu ya siku, iliyoandaliwa na Gilen Kasasya. zaidi ya viongozi makumi mbili mkiwemo wa pasha habari wa Beni walihudhuria kwa kikao hicho kuhusu kazi za PAM. Wahudhuriaji kwa ujumla walionyesha kuwa PAM inayo upungufu katika namna yake ya kuendesha maongezi na jamii, ndiyo maana kazi zake hazijulikani zaidi. Metro Markavota, mmoja wa wahudhuriaji, alitoa maoni yake: usaidizi wa WFP ni usaidizi ambao kwa kweli unahitajika na ungalipaswa kuendelea, lakini kile ambacho hatuone vizuri ni wakati tunaona uh, PAM haiwezi kujikaza katika namna yake ya, ya kuweza kuongea komunikasion. Usaidizi wa PAM hauendeshwi mjini Beni, alifahamishwa. Kwa upande mwingine, Selesta Mbwiki, kiongozi wa pili wa shirika la kiraia mjini Beni: PAM amefanya kazi kweli katika vijiji kandokando kando ya, ya mji wa Beni, lakini sisi kama shirika la raia tungependekeza tena kualika PAM kuweza kuleta msa msaada ya chakula katika jamii ambazo zinapokea wale amba wa raia ambao wametoka katika vijiji kando kando, kwani wanakuwa na shida karibu sawa na wale ambao wamebaki katika vijiji ambavyo vinakuwa kando kando ya mji wa Beni. Fuatana na hayo yote, PAM imejitahidi kuendesha mara na mara vikao ili kuelezea viongozi kazi wanaoendesha. Claude Kalinga mnenaji wa PAM kutoka Kinshasa alifahamisha hayo yote kupitia kikao kilichoendeshwa pa Beni siku ya tatu iliyopita Lengo la kikao hiki na viongozi pia wapasha habari wa hapa Beni ni kuwapatia ujumbe halisi ya ambao unahusu kuunda nafasi ya kuendesha mazungumzo kwa pamoja na viongozi, kwa sababu tumesikia mambo mengi yasiyokuwa halisi yanayosemeka kupitia mitandao, hata katika vijiji dhidi ya kazi tunazoendesha, na hayo yote yanakuwa na vinyume kwa kazi zetu, hata kwa wale tunaowasaidia. Ni kusema tunapenda sasa tujulishe nini tunatenda na nini hatutendi, ili kwa pamoja tuwe na maoni ma Pendekezo kadhaa zilitolewa ili PAM iendeshe kazi zake upesi ilivyo katika vijiji mbalimbali. Omar Kavota anaeleza tena PAM ilipaswa kufanya nguvu kushirikisha viongozi wa kijamii katika harakati zake za kuleta msaada kwa wakimbizi. PAM iliaidia kuendesha vikao kama na hivi hata katika maeneo mengine. Kwa muda huo huo, PAM ilifahamisha kwamba hakuna mtu ambaye anaweza kuorodhesha wafanyakazi wa PAM katika miji na vijiji kupitia malipo ya pesa fulani, ila kazi hizo zinaendeshwa pa Kinshasa kupitia internet. Alfami sha Claude Kalinga Beni, Gulen Kasesia, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi sasa katika jimbo la Kivu Kusini ambako tunaanzia uharibifu wa vitu na watu umerekodiwa tena katika tarafa la Kalehe kufuatana na mvua kubwa ya siku hizi. Shirika la raia huko Kalehe linaripoti kuwa mtu mmoja alifariki na nyumba mia moja ziliteremka kwa maji ya mvua matukio inayokuja ongezeka juu ya uharibifu mwingine mwingi ambao bado ulirekodiwa katika tarafa la Kalehe katika wiki za hivi karibuni. Miundombinu ya barabara na shule imeharibiwa kabisa pia barabara zote hazipitiki. Tarafa la Kalehe sasa halina bandari. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, polisi wa kitaifa wa Congo wanatangaza kukamatwa kwa washukiwa zaidi ya kumi na wawili, watuhumiwa wa uhalifu wikendi iliyopita katika mji wa Beni. Kulingana na msemaji wa polisi Nason Murara, wengi wa waliokamatwa wanafunguliwa mashtaka kwa wizi. Wote wako jelani katika seli ya kituo cha polisi cha mjini huko Beni ili kusikilizwa kwanza Anasema katika hafla hiyo, msemaji huyo wa polisi anawaalika wananchi kuwa waangalifu katika msimu huu wa sikukuu na kuimarisha ndoa ya kiraia na polisi ili kukomesha ujio mpya wa wizi katika jiji hilo la ziada. Sina ni mwisho wa habari. Kwa herini.