Copy? Oh, copy. Hali ni shwari siku ya tatu hii kwenye uwanja wa mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 jimboni Kivu kaskazini. Waasi walitangaza siku ya pili kupitia mitandao ya kijamii kwamba wataondoka katika maeneo waliokalia. Ulifunguliwa siku ya tatu hii shughuli za kijiji cha haki za wanawake mjini Kinshasa, zilianzishwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu katika kupiganisha ukatili dhidi ya wanawake, kupiganisha rushwa duniani. Kikao cha vita dhidi ya hali hii kinafanyika huko Washington nchini Amerika. DRC na shiriki kikao hicho. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Tuanzie na habari hii. Mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi aliwasili mjini Matadi siku ya tatu hii mwendo wa saa mbili usiku. Anakwenda katika kituo cha mafunzo cha Kitona katika tarafa la Muanda katika jimbo la Kongo Central ili kujionea kwa macho hali ya malazi na masomo ya waajiriwa wapya ambao wametoka maeneo mengi ya DRC, yeye kama mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanafunzi hawa wapya wa kijeshi walijiandikisha katika jeshi kwa kuitika wito wa hivi karibuni wa mkuu wa nchi kuhusu uhamasishaji wa jumla, lakini haswa kuunganisha kuingia katika jeshi ili kulinda nchi ambayo mara nyingi inapata vitisho. huko Kivu Kaskazini, hali ni shwari siku ya tatu hii kwenye uwanja wa mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23. Hawa walitoa kupitia mitandao ya kijamii hii siku ya pili tangazo iliyotangaza uamuzi wao wa kuondoka katika maeneo yaliyokaliwa kwa kujibu mapendekezo ya mkutano mdogo wa tarehe makumi mbili na tatu Novemba mjini Luanda. Walakini waasi hawa wanatoa masharti mengi. Bernard Denyangi. Kwa mujibu wa tangazo lao lile, waasi wa M23 waomba wakutani kwanza na uongozi wa vikosi vya jumuiya ya Afrika Mashariki na tawi za ujasusi za seheral na EAC ili kuzungumzia mchakato yawao kuondoka. Wawekea pia mkazo ya kukutana na mpatanishi wa EAC na kufungua mazungumzo ya ana kwa ana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa wakazi walioko sehemu inayoikaliwa na wasi, kimya kimedumu siku iyi ya tatu katika utawala wa Bwito na ulo wa Bwisha mtani Rushuru, kazalika eneo la Kibumba na Bumba mtani Nyiragongo, jambo inayomaanisha kwamba huenda waheshimu mwito wa kusitisha mapambano kama walivyozungumzia katika tangazo lao, ila duru hizo zadai kushuhudia kwamba waasi bado wazidi kuimarisha vikosi vyao sehemu za Bunagana, Tongo na pia sehemu za Rugari, inaonyesha nia yao ya kubaki huko wakati yote masharti walizoweka zitakuwa hazijajibiwa. Isitoshe, mchana kati jana, siku ya pili, msemaji wa jeshi la M23 katika hotuba kwa raia hapa kiwanja alinena kwamba hawana nia yoyote ya kuondoka eneo wanazomiliki sasa, ila jioni ni msemaji wa tawi la siasa aliyesaini tangazo lile tofauti la kwamba wanakubali kuondoka kwa Siku ya tatu hii katika jimbo lote la Mongala, hali ya uvamizi wa DRC na Rwanda kupitia M23 ni sababu ya maandamano ya kuungwa mkono kwa mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi na kwa jeshi la FARDC. Siku ilikuwa ya bila kufanya kazi na kulipwa huko Lisala, mji mkuu wa mkoa, na katika tarafa tatu; shule, huduma za umma, maduka, masoko hazijafunguliwa. Hii ni njia ya kuonyesha mshikamano wa Mongala kwa mateso ambayo Rwanda kupitia uasi wa M23 inasababisha kwa raia pamoja na kutojali kwa jumuiya ya kimataifa. Hakuna matukio mabaya yaliyoripotiwa katika Kivu Kusini. Wimbi la kwanza la vijana wa kujitolea waliochagua kuingia katika jeshi waliondoka Bukavu hii siku ya pili kuelekea kituo cha mafunzo cha Kamina. Walipokea kitia moyo kutoka kwa gavana wa mkoa mbele ya kamanda wa wilaya makumi tatu na tatu ya kijeshi lakini kabla ya kuondoka, karibu makumi nne kati yao wenye chini ya umri wa miaka kumi na nane walitolewa nje na kuchukuliwa na wahusika kwa ajili ya ulinzi wa haki za watoto. Huko Ituri ambako tunaelekea, watu mashuhuri wa jamii za Wabira na Wahema wanatoa wito kwa wanamemba wao watulie na wasijihusishe na vurugu zinazotokana na utambulisho wao walisema hii siku ya pili baada ya mkutano wa gavana wa mkoa. Hii inafuatana na mvutano uliorekodiwa kati ya jamii za wenyeji huko Solenyama, kilomita kumi na mbili kaskazini mwa Bunia. Kwa upande wake, jeshi linahakikisha kwamba hatua zote zinachukuliwa ili kuwalinda watu dhidi ya vurugu zozote. Marcel Kizabya Mungu kwa ripoti, Ezekiel Muzalia kwa usomi. Tangu mzozo uanzishwe huko Solinyama, eneo kuu la usultani wa baba wa Bokoe kwenye kilomita 12 na muji Bunia, mipango nyingi zinazidishwa kwa ajili ya kushusha hali ya asira kwa wakaaji na pia kukinga mizozo ya kijamii kati ya wamemba wa kabila mbili. Ni katika nia hiyo ndipo liwali wa jimbo la Ituri jemedari Luboya Nkasha Majoni alikusanya wazaliwa na viongozi wa kimila wa eneo hizo mbili ili waweze kujihusisha masiliano ya kijamii na amani ndani ya eneo lao. Mwakilishi wa kabila la Wabira aliahidi kuamuru vijana wa kabila lake kulinda amani na maisha ya pamoja inayofaidia kila mtu. Kwa ngambo yake, mwakilishi wa kabila la Wahema anaalika wamemba wake kuwa tulivu na kuachia vikosi vya ukingo kufanya kazi yake ya kulinda raia. Katika kibarua chake, liwali wa jimbo la Ituri anaonya wale wote wanaozusha mizozo waache kufanya hivyo ili wasitafutwe na sheria. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Kulifunguliwa hii siku ya pili tarehe sita Disemba huko The Hague, nchini Uholanzi, majadiliano makuu wa ushirikiano wa kimahakama na matumizi ya mkataba wa Roma na nchi wanachama kwa sheria hii inayohusiana na utekelezaji wa CPI. Hiki ni kikao cha makumi mbili na moja cha kila mwaka cha bunge la nchi wanachama wa mkataba wa Roma kwa kushirikisha wajumbe kutoka DRC wakiongozwa na waziri wa sheria. Baada ya kuelezea jinsi nchi yake inavyoshirikiana na haki ya kimataifa ya jinai tangu kupitishwa kwa sheria ya amri ya mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili ya mkataba wa Roma, waziri wa sheria wa Congo aliiomba mahakama kuwasaka wahalifu mashariki mwa DRC kwa kutoacha uhalifu wa kivita bila kuadhibiwa uhalifu dhidi ya binadamu, uhalifu wa mauaji ya halaiki na uchokozi. Alimwalika mwendesha mashtaka wa mahakama hii kutembelea DRC, ambayo ziara yake katika eneo hilo ndogo itatangazwa mwaka ujao tunamsikiliza hapa Rose Mutombo kwenye kipaza sauti cha Jeff Ngoi Rome. DRC imetimiza kwa uaminifu wajibu wake mkuu wa serikali kwa mkataba wa Roma. Tukiwa katika chumba hiki, sehemu ya mashariki ya eneo la taifa ni eneo la uhalifu dhidi ya binadamu, uhalifu wa kivita, uhalifu wa mauaji ya halaiki na uhalifu wa uchokozi. Wiki iliyopita tu magaidi wa M23 walifanya mauaji dhidi ya zaidi ya raia mia moja wasiokuwa na silaha katika kijiji cha kishishe katika eneo la Ruchuru. Wahusika wa uhalifu huu pia wanatambulishwa waziwazi wazi na wataalamu wa Umoja wa Mataifa na hata wafanyakazi bila kuficha uso zao. Haya ni majina ya kigaidi ambayo ardhi yao yenye asili ya Uganda, katika kesi hii ni ADF na nyingine ikiwa ni msaidizi wa jeshi la Rwanda, M23 inayojulikana zaidi kama M23 ambayo Rwanda inashambulia nchi yangu na inajulikana na wote. Tuzungumzie kufunguliwa kwa shughuli kuhusu haki za mwanamke naye Inosa Fadhili ambaye tunampokea humo studioni. Hujambo Inosa Fadhili? Si jambo Florida. Hapa Kinshasa kumezinduliwa hii siku ya tatu tarehe saba mwezi wa kumi na mbili shughuli nyingi ya kijiji cha haki za wanawake zikiandaliwa na ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki ya mwanamke. Shughuli hizi zinafanywa kufuatana na siku 16 ya kushughulika dhidi ya kunyanyaswa kijinsia na kichwa kinachozungumziwa ni namnukuu, mume na muke tutende pamoja ili tushinde kunyanyaswa kwa wanawake na wasichana, mwisho wa kumnukuu. Ni chini ya mvua katika parokia Notre Dame Fatima, ambako katibu mkuu wa waziri wa kijinsia, familia na watoto, Bibi Esther Kanyama, alifungua kikao hiki cha siku mbili. Alisema kwamba pamoja tunaweza kumaliza kunyanyaswa kwa wanawake na wasichana. Bibi Cecile Lepira, kiongozi wa AFIVEM, alikumbusha yale yaliyofanywa vizuri kuhusu haki juu ya unyanyasaji wa jinsia. Ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa inaahidi kuendelea kupiganisha pamoja na shirika zilizo nchini DRC ili kupatia umaana sheria za wanawake na wasichana juu ya usawa. Siku hii ya kwanza imemalizika kwa kutembelea meza ambako vitabu vingi vimeonyeshwa hadharani, kama nilivyotanguliza kwenye muktasari. Vita dhidi ya rushwa duniani vinatishiwa pakubwa na visa vya utesaji bila alama na ambao waandishi wa habari za uchunguzi ni miongoni mwa waathiriwa. Mkurugenzi wa USAID anashutumu mkakati mpya ulioandaliwa na watoa rushwa pamoja na wapokea rushwa, unaojumuisha kuwafikisha mahakamani wahusika wanaojihusisha na vita dhidi ya rushwa. Kitendo hiki tayari ni cha kawaida nchini DRC, anathibitisha Auguste Mwenda Mbali, mkurugenzi mkuu wa kitengo cha ufuatiliaji wa rushwa na maadili ya kitaalamu nchini DRC. Maelezo na Michel Kifinda Ngoi, mwandishi maalum wa Radio Kapi huko Washington DC inasomwa na Jacques Mukongole. Wakati wahusika wa kupambana na rushwa wakitengeneza mikakati makali ya kukomesha janga hili, weni kupana rushwa na weni kuzipokea wameanzisha mbinu za kijinga ya kuwanyamazisha wahusika wa kupambana na rushwa na uandishi wa habari za uchunguzi, anasema mkurugenzi wa USAID Samantha Power. Vitendo hivyo zinaolaniwa tayari ni za kawaida nchini DRC, anasema mkurugenzi wa OSEP Augustin mwenda mbali taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Cheri Mbulamoko anatoa hakikisho kwamba kwa harambee kati ya vyombo vyote vya kupambana na rushwa nchini DRC, matokeo yatakuwa na ufanisi zaidi katika siku zijayo. Tukirudi kwako, kwa Inosafadhili, vipi kuhusu kusimamishwa kwa muda kwa kushuka kwa ndege kwenye uwanja wa ndege wa Bipemba huko Mbujimai, ndiyo huko Kasai ya mashariki? Inakatazwa kwa muda kushuka tena kwa ndege kwenye uwanja ya Bipemba pa Mbujimai. Hatua hii ya Regie des Voies Aeriennes RVA imetangazwa tokea siku ya pili tarehe sita mwezi wa 12 kwa kampuni za ndege zinazosafiri Kinshasa Mbujimai na Lubumbashi Mbujimai. Kiongozi wa RVA anasema kwamba kukatazwa huu kwa muda itaruhusu kujenga tena nafasi fulani ya uwanja wa ndege ambazo zimeharibika. Anaongeza kwamba kisha kumaliza kazi hizi, makampuni za ndege zitajuli ili zirudilie safari kwa ukawaida. Nam. Radio Kapi. Ili. Huko Ituri utulivu umeonekana tangu miezi mingi sasa katika tarafa la Jugu. Hii imeruhusu kuanza tena kwa shughuli za kiuchumi na za mashambani katika eneo hili. Ni kwa mfano huko Fataki, kilomita makumi nane na tano kaskazini mwa mji wa Bunia, ambapo makabila tofauti yanaishi kwa pamoja tena kama vilivyo. Lakini wakazi wengi waliohojiwa wanaomba serikali kuharakisha mchakato wa kuwapokonya silaha wapiganaji ambao bado wana silaha, ili kuhakikisha kurejea kwa amani ya kudumu katika eneo hili. Hii ndo ripoti yetu ya siku amesaini ripoti hiyo. Huku Fataki, duka za kuzisha bidhaa hasa za kunywa pombe, soko eneo kote, wachuuzi wameendesha kazi yao katika usalama, jambo ambapo yaliokuwa ngumu kitazama kumepitia miezi chache, wakati ambapo wa raia walitoroka eneo hilo wakiogopa shambulio na manyanyaso zilizokuwa zikiendeshwa na wanamgambo wa Kodeko. Majira ya saa mbili ya usiku, Tunapoje Esperance Lotove alipokuwa ametoka kufunga mlango la duka lake, amekishakuwa hasa wale wenye kuwa kwenye maeneo zenye kudhibitiwa na wapiganaji wa Kodeko tayari wamekuja hadi sokoni pasipo woga. Kwa sasa tuko ndani ya sekurite, iko jumbele batu ba polisi baparik a fika sasa bako nafika Soko vile kuna tembea bie, babo vile bako na fika fika katikati ya mwingine kuuza bakita ba botiki vile bie kulingana na ushuda za wakaji wamoja, miongoni mwa wenye kuchukua ki, kikombe cha pombe, wanaketi kwenye duka la kinywaji hadi kisha saa sita usiku na ni kwenye tulimukutanisha huyu kijana ambaye asiye kubali kujitambulisha, amesema kwamba sasa mambo ni poa. Vikosi vya FARDC likisaidiwa mara moja moja na wanajeshi wa MONUSCO wanaendesha doria kwa, kwa, kwa kuhakikisha usalama tunakuwa kubare hapa kwa koda mboka tunakwaka mpaka mainer troishe dimate bato wanaenda lala diferansi ekosana pa rappore na mbele kimia iko paske tunakwaka tuna ikala apa kukome baklient ya i bar unakutaka tunaona muvuma ya basikari ikwe ya sikari ya MONUSCO ikwea basikari ya, ya FARDC wanakwa wanafanya wavae evin yabe na wana garantire Kenya yetu ikale na ndio maana tunabakiaka mpaka ba inere di Mateo be 0h 23h tunakuwa tu. Kwa mtizamo wake, Christian Nguna na presidenti wa baraza la vijana wa tarafa la Jugu, haya ni matokeo mpango wa mazungumzo la amani ulioandaliwa na waongozi wa mkoa na washirika wake miongoni mwao Monusco. Leo kama tunakuya tunafika ku kukali ile ya Tetora Jugu. Huko naona makura, matala iko na ngaza, mamiziki iko napigiwa, watu unatembea ni rezulta ya ile dialogue. Bunduki inafaa kazi yake na guvernera anatia vile watu wanasumulia. Wengi miongoni wa wakazi wanaamini kwamba amani la kudumu itapatikana wakati makundi yenye silaha yatakapoweka silaha zao chini na kurejea maisha ya kiraia. Tukabunya eni inaitwa Jean Claude Dekibile, Radio Okapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwenu wote muliotufata, kwaherini.