Laurent Kasindi jambo. Jambo kitabu chako katika lugha la Kiswahili tunaweza kusema ukweli zinazotudanganya sisi wa Kongomani, ni ukweli gani zinazotudanganya? Tangu tuko watoto wanatueleza kwamba nchi yetu ni tajiri. Sasa utajiri wenyewe tunasikia tu wakati uko mwanafunzi wanakueleza, sema, uh, mna bahati sana, nchi ni kubwa, iti ni tajiri, lakini mtoto lakini mtoto wa Kongo ambaye alilala, hakukula vizuri, anakosa viatu vya kwenda masomo, anaona wazazi wanagonjwa, wanashindwa gisi ya kujitunza, anaona namna gani ndani ya quartier uh, barabara ni chafu kuna matundu fasi yote, maji ya mvua inapita inapeleka watu. Kisha nafika kwenye shule, anamweleza sema, hii nchi yenu iko tajiri. Mtoto anaweza fika ku wakati atajiuliza ni ukweli ama ni uongo. Kitu anachotia ndani ya kichwa kuhusu utajiri ni kitu kimbayo kiko clear. Nasema mtajiri anakuwa kama hivi, mtu, mtu mtajiri anakuwa na kia kukula, na vala vizuri, lakini hapo utajiri wetu kazi kwa mtu wa kuheshimika, tunaheshimia wakati tunakuwa tuna na ujuzi, tunasoma vizuri, tunakuwa na discipline, tunakuwa na sheria za nchi ambayo tunazi, tunazifuatilia tunaziheshimia. Kwa kukosewa hivyo vyote, utajiri wa Kongo, leo unasaidia ni watu wa kutoka nje, na sisi wakongomani tuna wake wetu masikini wa. Na ukweli wa pili, mara mingi waongozi wetu wanasema nchi yetu, ndio tunafungua mikono, tunapokea kila mtu, maana sisi tuko watu ambao tunapokelea watu, ndio maana wengine wanakuwa wanaprofite, wanafika ndani ya nchi yetu na wanakuwa wanatujengea ma vikundi ambayo vinamiliki silaha na wanakuwa na tenda mambo mabaya ya nchi yetu. Lakini kwa mawazo yangu mimi, kuwa mtu ambaye unapokea watu hata nyumbani kwako, sio kusema kama hauwezi ukafunga mlango. Na leo ingawa wakongomani ndani ya roho yao wako na roho ambayo inafungua mikono na wiko tayari kumpokea kila mtu, lakini waongozi wa, wa nchi wanapashwa fanya yoyote inayowezekana ajili ya kuchunga ulinzi wa nchi yetu na kuruhusu watu ambao iko na maoni mabaya wasikuwe na gisi ya kuingia ndani ya nchi yetu. Kila nchi yoyote ambayo inatuzunguka wakati wanakuwa na rebellion ndani ya nchi yao watakuwa wanatia bazari ile rebellion ndani ya nchi yetu. Hiyo mi naona pia ni ukweli, tuko watu wazuri, lakini haipashwa kwa mpaka pale. Na ukweli mwingine unahusu pesa ama utajiri kibinafsi na, naweza sisi wote tunakubali ya kwamba mtu akiweza maisha atakuwa na pesa, atakuwa anajenga nyumba, atakuwa na gari ya kutembelea, atakuwa na maisha mazuri Sema nimeweza maisha, watu wanaangalia uko na nini. Lakini inaomba pia tuangalie nyuma ya hiyo, kuna nini, kitu gani kimefanyika mbele huyo mtu afike hapo. Mtu yote ambaye anajenga nyumba, lakini faranga ameiba. Mtu yote ambaye anauza gari, lakini watu waliuawa juu ya uze ile gari. Mtu yote ambaye anauza telefoni nzuri, anatuma watoto wake wasome Ulaya, lakini yeye anabakia hapa nchi yetu, kuna iba faranga ya kusaidia wale refugee, yuko naiba faranga ya kusaidia displace, hata watu mratumisha wanatumika ndani ya ma ONG. Kuna watu wengi, mimi nawaza ya kwamba wanalisha watoto wao na faranga ya wizi, wanalisha watoto wao na mkoshi na kuna kuna wa Wakongomani, mimi na wazazi wengine tunashindwa leo kuwa kuwa shange maana walikula wizi na wangali watoto. Wakati baba alikuwa anaiba na kulisha watoto vitu ambavyo ameiba, wakati baba alienda kukazi, anafanya anafanya vitu ya makuta ya ile ile alitoa na kuja anafika kunyumba, analisha watoto hao. Hatushangaa kuna hao watoto wanakomaa, pia wanakuwa wengine wizi. Kwa maoni yangu mimi, pesa ndio ni kuweza maisha, kuwa na vitu ni kuweza maisha, lakini inaomba isikue vitu ambavyo umeiba, isikue vitu ambavyo umeua, isikue vitu ambavyo umefanya mabaya juu pati hiyo. Vitu kama ni hivyo, sio kuweza maisha, ni kushindwa zaidi ya ukweli zinazotudanganya umezungu za pia uongo ambazo watu wameitika kama ukweli nchini humo, ndio kuna mambo wanatuelezea, tumekwisha kukubali, asema, ah, hiyo ni ukweli lakini mi naoza kama ni uongo na kitu kya kwanza. Mkongomani wote akiona mabaya mbele yake, anatafuta kuambia wengine hii si vizuri. Watamwambia sasa, wewe wenje, utaweza kugeuza hii Kongo? Kongo nakwaka tu vile Nakata tutenda nje mm -hmm. Tumkongomani wote leo, ambaye anatusikia leo, akisema kitu kikote ambacho mimi naona kama kinaweza kikaribisha nchi yetu, tabia yote ambayo mimi naona kama hii tabia inakuwa na inaribisha nchi yetu, hata kama watu wote wanakifanya, mimi ndachikaza nisikifanye. Kama watu wote wanachelewa, mimi ndachikaza nifike wakati. Kama watu wote wanaiba, mimi ndachikaza nisibe, utakuwa unasaidia deja kongo kushanje. Bwana Laurent Kasindi, asante, nashukuru sana.