Radio Okapi. Oh, Askofu mkuu wa Bukavu anaita Wakongomani kuungana ili kupinga adui na kutetea nje ya Kongo. Wito huo ulitolewa siku ya nne hii wakati wa maandamano ya amani ya kuunga mkono jeshi la FARDC. Ulimwengu unasherekea siku ya nne hii tarehe moja Disemba, siku ya kupiganisha ugonjwa wa kirusi cha ukimwi duniani. Namna gani vijana wanajikinga dhidi ya ugonjwa huo mjini Kinshasa? Jibu ni katika idhaa hii. Wana memba wa chama cha UDPS Tanganyika wanalaumu kutokuwa miongoni mwa viongozi wa maeneo mbalimbali walioteuliwa majuzi na rais wa jamhuri. Waliandamana katika siku za hivi karibuni katika tarafa nyingi za jimbo hilo ili kuonyesha kuchukizwa kwao. Hivyo ndio vichwa vya habari, karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Katika jimbo la Kivu Kusini, askofu mkuu wa Bukavu anatoa wito kwa Wakongo kuungana ili kupinga adui na kutetea udongo wote wa nchi ya DRC. Wito ulitolewa siku ya nne hii tarehe moja Disemba mwishoni mwa maandamano ya amani ya kuunga mkono jeshi la FARDC. Pia ilikuwa kwa askofu Xavier Maroy kulaani uchokozi wa Rwanda na kuita jumuiya ya kimataifa ya kuchukua wajibu wake katika suala hilo. Mwezeshaji wa EAC wa mchakato wa amani mashariki mwa DRC alipokea hii siku ya tatu, makundi yote yenye silaha yanayofanya shughuli zao katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri Manyema na Tanganyika yaliyo kwenye mazungumzo jijini Nairobi baada ya takriban saa kumi za mikutano. Uhuru Kenyatta alisema kila mtu amekubali kuweka silaha chini. Hata hivyo, makundi haya yenye silaha yametoa mapendekezo ya kujiondoa katika mgogoro wa mashariki mwa DRC. Maelezo na mwandishi wetu maalum huko Nairobi Marcel Papimu Keba. Yanasomwa hapa na Grevis Salumu. Kundi linalojihami la Kodeko la Ituri limesema liko tayari kuweka silaha. Lilisema mambo haya kwa mwezeshaji wa EAC na pia kwa serikali ya Kongo, ombi pia kwa kuona kikundi la waasi Zaire kufanya hivyo hivyo na kuacha kushambulia nafasi zake. Lakini kundi la Zaire hata hivyo haliwasilishwi mjini Nairobi. Kwa upande wao, makundi wenye silaha kutoka Maniema yabainisha pia yako tayari kuweka silaha zao. Lakini wana kuheshimishwa kwa mikataba iliyotiwa saini kati ya jamii, serikali na kampuni ya Baro kuhusu uchimbaji madini jimboni hili. Wale kutoka Tanganyika wasema wako tayari kuweka silaha lakini wanaomba usalama wa jumuiya ya toa. Makundi zenye silaha kutoka Kivu Kusini yameeleza pia nia yao ya kuacha mapigano. Baadhi yao wametoa pendekezo la kuanzishwa tena kwa mazungumzo kati ya jamii za Bembe na Banyamulenge na wengine kupokonywa silaha kwa makundi yote ya kigeni ndani ya jimbo hilo. Vikundi vilivyojihami kutoka Kivu Kaskazini ambavyo vinawakilishwa zaidi katika mchakato huu pia vinasema viko tayari kuweka silaha, lakini walitoa pendekezo la kupokonywa silaha FDLR, ADF na M23. Walitoa pia ombi la kuingizwa kwenye vyombo vya usalama, kuachwa huru kwa wafungwa wao na msamaha kwa wanachama wao wanaotafutwa na mahakama. Katika Kivu kaskazini matumizi ya nguvu imeruhusiwa dhidi ya kundi lolote lenye silaha au kundi la kigaidi linalopinga mchakato wa amani unaoendelea Luanda na Nairobi. Chaguo hili liliamuriwa hii siku ya tatu na wataalamu wa ulinzi kutoka nchi memba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Wakati wa siku tatu za kazi mkutano huu uliwaleta pamoja ya wa wataalamu kutoka shirika la kanda ndogo na uongozi wa vikosi vya MONUSCO kutoka siku ya kwanza hadi hii siku ya tatu huko Goma. Bernard Nyangi anatufanyia kifupi cha kazi hizo, ikiandaliwa kwa jitihada la viongozi wa majeshi za maichwo na memba wa ese. Kazi hizo ziliyajumuisha kamanda wa vikosi vya tume Monisco, viongozi wa jeshi la taifa la Kongo, pia makamanda wa vikosi vya ujasusi vya EAC na Cyrgel. Katika tangazo la mwisho, liwali wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini alinena kuridhishwa kuona wa kubaliana kwa uundaji wa mfumo wa ushirikiano kati ya jeshi la taifa FARDC lilila kikanda EAC na vikosi vya tume MONUSCO zidi ya makundi zinazokeuka mchakato wa Luanda na ule wa Nairobi. Luteni Jamadari Constant Dima, wataalamu wa kijeshi walifikia kwa kurekodi mfumo unaopangilia ushirikiano kati ya vikosi vya jumuiya ya Afrika Mashariki ya se na tume MONUSCO wakisubiri wa kisubiri muula mpya watumelile mfumo ule wapangilia kutumia nguvu zidi ya makundi zote zinazoshikilia silaha na hizo za kigaidi zinazokeuka mwito wa maraisi wa kanda hili. Mkataba ule wa mawasiliano utachunguzwa na marais wa mahicha wa memba wa ASA, ila kwa wakati ule, wataalamu wa majeshi walichukua azimio la kutuma wiki hii vikosi vya ASA kuungana na jeshi la taifa kwenye uwanja wa mapambano zidi ya wasi wa 23 eneo la Kibumba mtani Ngiragongo na mchakato wa Nairobi ya tatu lazima ulazimike kwa ahadi thabiti na ya dhati ya makundi yenye silaha ya Ituri katika kukomesha ukatili katika jimbo hili. Ni mratibu wa shirika la raia la Ituri aliyesema hayo siku ya nne hii, wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Bunia. Jedone Losa anasema kuwa makundi yenye silaha yamezidisha ukatili dhidi ya wakazi katika maeneo mengi, wakati wa vikao viwili vya kwanza vya Nairobi. Amefurahishwa wakati huu na ushiriki wa wanamgambo wengi wa Ituri wakiwemo Kodeko ambao hawakuhudhuria mikutano iliyopita. Hii inaashiria matumaini ya amani ya kudumu katika jimbo hili ambalo lina zaidi ya watu milioni moja waliokimbia makazi yao ambao wanataka kurejea katika vijiji vyao wanakotoka. Alizungumza kwa njia ya simu na Isaac Remo. Macho yetu yanaelekea kwenye shughuli zinazoendeshwa na Nairobi na ambako tunapendelea kutokezwe amani. Hawakuenda huko kwa matembezi tu, lakini walienda huko kwa ajili ya kueleza shida zao, na pia wanapaswa kuchukua azimio ambayo wataheshimu. Tulishakuwa na uzoefu mbaya, ni kusema, kisha mchakato wa Nairobi ya kwanza na ya pili, mauaji na uporaji wa mali ziliendelea. Tunapendelea kwa sasa tusisikie tena vitendo vya ubakaji, wizi wa mifugo na mauaji. Tunataka kisha mkutano wa Nairobi ya tatu, ukimya wa kudumu utawale jimboni kote, kwa sababu hatuwezi kuelewa katika serikali ya sheria kuwe watu wanaoshika silaha hata wakati wa utawala wa kiserikali. Ikumbukwe kwamba kati ya vikundi vilivyojihami silaha vilivyo sila katika jimbo la Ituri, kikundi cha Zaire na vikundi vidogo vidogo vya wanamgambo maimai katika tarafa za Mambasa na Irumu, havijawakilishwa katika Nairobi ya tatu. Kama nilivyotanguliza kwenye muktasari leo, ni tarehe moja Disemba elfu mbili makumi mbili na mbili ni siku ya kupiganisha ugonjwa wa kirusi cha ukimwi duniani. Miongoni mwa njia za kuzuia ugonjwa huu kuna kondom. Vipi kuhusu matumizi ya njia hii ya ulinzi miongoni mwa vijana mjini Kinshasa? Baadhi ya majibu ni katika ripoti hii ya Pauline Masirika. Vijana walikutana kwa kauli moja: kondomu ni muhimu katika kuzuia ukimwi na magonjwa ya zinaa. Ukiweka kando wale wanaosema wanajizuia, vijana wamegawanyika katika matumizi yake. Kwa wengine, kondomu huharibu haya, hivi ndivyo walivyoishia kuacha matumizi yake. Wengine wanasema kuwa inatosha kuchagua ubora mzuri. Pia tuna kategori nyingi ambao aitumii kwa sababu wameolewa, waaminifu kwa wenzi wao, na kinyume chake. Kwa Julie Bolobo, uchambuzi wa programu katika shirika lisilo la kiserikali la dekati linalouzika na afya ya uzazi, kondomu inayotumiwa vizuri ulinda na kusaidia kuzuia mimba zisizotarajiwa, lakini ni wanaume zaidi wanaotumia. Mwaka huu kauli ya siku hii ni usawa sasa. Kwa kifupi mjue kwamba maandamano ya wanaharakati wa chama cha UDPS kitengo cha Tanganyika yalifanyika katika siku za hivi karibuni katika tarafa nyingi za jimbo hilo hasa katika eneo la Moba, Kongolo, Manono na katika jiji la Kabimba. Wanapinga uteuzi wa hivi majuzi wa viongozi wapya wa maeneo mbalimbali. Akizungumza siku ya nne hii na Redio Kapi, mmoja wa viongozi makamu wa Udepes Tanganyika analaumu ukweli kwamba hakuna mwanamemba hata mmoja aliyeteuliwa kuwa msimamizi katika tarafa sita za jimbo hilo. Alipopigiwa simu, waziri wa mambo ya ndani wa Tanganyika anasema yeye hana wasiwasi na uteuzi huu. Juhudi zetu zote za kupata maoni ya gavana wa Tanganyika na viongozi wa shirika la dinamiki jisle nyembo hazikufanikiwa. Utambulisho na uandikishaji wa wapiga kura ndani ya siku makumi tisa, upangaji mmoja mmoja wa kura za moja kwa moja za rais wa jamhuri manaibu wa kitaifa na wa mkoa, pamoja na washauri wa manispa ni sehemu ya mambo ya ujasiri na matamanio ya kalenda ya uchaguzi iliyotangazwa na Seni inakadiria hivyo Sinergie de Mission d'Observation des Elections SIMOSEL, ambayo ni jukwaa la mashirika ya kiraia ya Congo, katika taarifa iliyotolewa siku ya nne hii tarehe moja Disemba mwaka tunao mjini Kinshasa. Jukwaa hili lilitoa mwangaza kuhusu changamoto nyingi ambazo mzunguko wa uchaguzi wa mwaka kesho unapaswa kukabili. Kauli ya Simosel inaisha na mfululizo wa mapendekezo hususan kwa serikali ambayo ni lazima pamoja na mambo mengine ifanye kila linalowezekana kurejesha usalama katika eneo lote la taifa ili kuruhusu raia wote kutekeleza wajibu wao wa kupiga kura. Kata nyingi za mji mkuu wa Kongo bado hazijulikani. Ni mfano wa kata Disetme katika manispa Kisenso. Hapa hakuna njia za lami, maji kutoka kwa rejidezo na hata mkondo wa umeme karibu haupo. Watu hawa wanaoishi katika eneo hili la mji mkuu wanaishi kwa ukosefu wa usalama na wanatishiwa na mporomoko wa udongo. Kuna soko moja, shule nne, kituo cha mafuta ya gari kimoja na makanisa tatu. Wakazi wengi wanaenda kwenye manispa nyingine kwa kufanya shughuli zao mbalimbali. Inosa Fadhili anarejea kutoka kata ya Disetme na hii hapa ripoti yake ikipatikana kati ya kata Ngomba Mujinga Regi Dezo na Mission kata 17 me iko na kilomita mbili mkato sita ya eneo na inahesabu wakaaji elfu kumi na wane mia saba makumi sita na wawili. Iko na matatizo mengi, hata barabara moja haijengwe. Kwa ujumla ya barabara makumi nne na tano kati ya hizo zinaharibika na maporomoko ya udongo. Kwa kukosa maji masafi, wakaaji wanatumikisha maji ya mvua na ya kujichimbia. Kuna patikana shule nne shule ya msingi na ya kisekondari Sebeko. Mmoja kati ya wakaaji anashuhudia kwamba wanaishi ndani ya giza na wakuluna wanawanyang'anya vitu fulani na kusababisha usalama mdogo, na kila wakati mvua inaponyesha nyumba zinabomoka kwa maporomoko ya udongo. Kulingana na kiongozi makamu wa kata hii, wazazi wengi hawana chakutosha kuelekea watoto wao, ndiyo maana wamekuwa wakuluna. Bwana Francois Ndingambote anaita serikali ijenge barabara, itie moto wa umeme na maji ya jueni kwamba kata 17 me ni moja kati ya zingine kumi na saba azinazopatikana katika tarafa kijiji ya Kisenso. Mgeni wetu wa leo ni mwezeshaji wa aiac wa mchakato wa amani mashariki mwa DRC, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta anazungumza kuhusu mazungumzo yake hii siku ya tatu na wajumbe mbalimbali mbali wa makundi yenye silaha kutoka Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Maniema, Ituri na Tanganyika. Uhuru Kenyatta anazungumza hapa na Martial Papi Mukeba. Mheshimiwa Uhuru Kenyatta, jambo, ya, si jambo. Umemaliza kusumulia na vikundi vya silaha mbalimbali na kisha mazungumzo yenu kwa sasa, unaweza kutuambia kama namna gani unaona kuendelea ya processes hii ya Nairobi? Leo tumekuwa na nafasi ya kusikiza maoni ya vikundi mbalimbali mbali ambavyo eh, vimewakilishwa hapa na siku ya leo, mimi nilikuwa nimewapatia wote nafasi ya kufungua roho, kila mtu aweze kutaja shida kulingana na vile we, ye mwenyewe ama kikundi chake chaona, na, na ndipo tukasema po, unaona tunamaliza tukiwa usiku. Amshua sure umekuwa ukifuata, kila mtu amepatiwa hiyo nafasi. Sasa tunataka kuolete maoni haya yote, alafu tuweze kupatia serikali ya DRC, waone ni gani hawa wanaweza kutimiza. Kuna mambo mengine ambaye kama ni ya implementation ya hiyo DDRCS, ambapo pia tuko na wafadhili tafauti tofauti tunataka pia tu engage na wao. Kuna mengine ambaye inahusu nchi zetu za Afrika Mashariki, ni vizuri pia tu engage na hawa, na ndio kwa ujumla tuweze kupata suluhu ambaye itashughulikia mambo tofauti tofauti ambayo tumesikiza hapa leo kwa hivyo hii ni mwanzo sasa tunataka tu consolidate na tu consult, na ndio tuweze tukikutana tena tuwe na majibu ya maswali mbalimbali ambayo tumeulizwa leo na wale ambao wamekuwa hapa nia yetu ikiwa kupata suluhu ya kudumu vikundi vya silaha walikuwa kishia kama wiko tayari kuweka silaha wamenihakikishia ya kwamba wako tayari lakini pia wamenieleza ni kwa nini walichukua silaha na ni gani ambayo wangependa yafanyike ndio wakiweka silaha zao chini, tuwe na hiyo amani ya kudumu. Na ndio mambo haya lazima tuyashughulikie pamoja, lakini furaha yangu ni ya kwamba hakuna kikundi hata moja ambacho kimekataa. Wote wamesema wako tayari, lakini kuna mambo mbalimbali ambayo inatakikana tuchunguze, tuangalie. Na ndio hata wakiwacha, tuhakikishe ya kwamba wamewacha kwa njia ambayo itahakikisha tuko na, na, na amani, kwa sababu hiyo amani ya kudumu ndio tunatafuta. M23, walisema wiko na haja ya kuzungumza na wewe. Groups kama M23 na wengine ambao hawako hapa, sasa sisi hatuna shida kuongea na wao, lakini lazima kwanza pia watimize masharti kulingana na vile tulijadiliana kule Luanda. Tukishamaliza hiyo process, tunataka vikundi vyote ambavyo ni vya Wakongomani kwa sababu mkutano huu ni wa Wakongomani wale wote ambao ni Wakongomani watakaribishwa kwa meza, ndio waweze kuhusika. Na tunasema vikundi ambavyo sivyo vya Wakongomani ziweze kurudi makwao, na hawa pia kwa nchi zao waweze kujadiliana na wenzao, ndio amani pia ipatikane kwa nchi hizo. Lakini tuwasema ya kwamba hatutaki Kongo iwe ndio nchi ambao wengine watakuja kupigana na kulete ukosefu wa amani. Tunasema vikundi vyote viweze kurudi makwao na waongee na serikali za kwao, vile Wakongo wako hapa wakiongea njia ya kusuluhu, kusuluhisha shida za Wakongo. Kwa mwisho, meseji yako ni gani kwa wakongomani wote ambao wamebaki Kongo na wanachunga suluhisho litoke kwa mazungumzo hii ya Nairobi ya tatu? Meseji yangu ni ya kwamba tuwe na patience, tuwe na subira tusiwe na, na, na kukosa imani. Tunajua mambo haya yameendelea kwa muda mrefu, sasa ndio tunaanza na suluhu, haitapatikana na siku moja ama mbili. Lazima tuwe na subra, lazima tuwe na hiyo nia ya kutaka na kupenda tuone hii amani. Kwa hivyo mimi ni kuwauliza, msichoke, mutupatie nafasi, mutusaidie, muongee hata nyinyi kati yenu, lakini tusi, tus, tusikimbie sana kwa sababu amani siyo kitu ambaye inapatikana kwa njia ya rahisi. Tuone kupitia maongeo na hawa na wengine, vile tutaweza kupata hiyo amani ambao wenzetu wa Kongo wanahitaji. Radio Okapi, dossier en Swahili. Katika kambi za wakimbizi kaskazini mwa Goma ni vigumu kupika chakula. Baadhi ya watu waliokimbia makazi yao wanalazimika kuuza sehemu ya chakula waliopewa ili kuwa na njia ya kulipia makaa au kuni. Na wale ambao bado hawajasaidiwa wanahangaika kila siku kutafuta chakula kidogo kwa ajili ya familia zao. Na wakati mwingine baada ya kupata chakula kidogo, wanawatazama watoto wao wakilala bila kula kwa kukosa nguvu za kupika. Kwa hivyo wanawake wanakimbilia chupa za plastiki, viatu vya zamani, uchafu kutoka kwa makopo yaliyotumika kupika chakula chao. Hii ni ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Rosalie Zawadi. Mbele ya nyumba yake ndogo Mama Tuizere Shumbushu amejenga jiko lake pamoja na kuni kidogo, hapo kuna pia chupa za plastiki alizoogota. Hizi machupa ni za kupikisha. Nisha kosa makuni za kupika. Sina makuta ya kuza makara. Tule tule tukuni tunikum kwa mafiga ndaongeza tule tu machupa njoo tunachakuna hivi. Tuta vyote vya tuta vyote tunapikisha. Maki kama ile machupa haiko na pale havitaishi. Haiwezi hivi. Hakuna. Jina langu Nyira Habimana Ndahubali Pelagia. Niko napigia munyumba, juu ya mvula. Juu mvula ikanyesha, sitapata ginzi ya kupiga na tumakuni. Kama nitwa kidogo, mupepe inaweza tubeba na chakula hii aivya na njoo. Maana mimi natia mafiga munyumba, juu ya mateseko Nyumba haikusumbue tena nandani, inaweza nisumbua. Juu ya nini? Juu ya mwoshi. Na wakati wa kulala juu ya mwoshi ni kufanya, ni kukosa ginzi. Mutafanye mama, kuibesha Rehema afasiria zaidi namna gani kukosewa kuni au makala inawatesa wahami ile kuhusu kupiga chakula hako, isha kwa njo magumu juna mwenye asha pokea napata ile assistance wanamuletea ile chakula iko nashindwa kupiga juu ya kuni, mwenye iko na chakula hta ya kupiga anaezi tala la njala juu ya kuni kaliptus ziko karibu, unenda sana, unenda lokota kule kuni zenye zishashi angusha ama ta unaezi kata kumatawi unaleta kunyumba unaanika. Majirani bana katala make, situasio hapa ishakuwa tu komplike, paske na chakula na mwenye iko nayo njo kwenda kutana, banaezi patia hata mutu mirongo mbili ya maraji anaujisha moya ju apate nakuni za kusema apigishile ngine uenda kutana ulipokia jamtanalianjala nini japo alipokea kweli me akaojisha ju apate makanda na matumizi ya viatu vya kuzeeka, machupa za plastiki ama masashe katika mapishi inasababisha moshi, ambayo imeanza kuleta magonjwa kama tunakutana visha tusumbua sana jamii. Za wahami toka Rutshuru na Nyiragongo wanahitaji msaada ili shida hii iweze kutatuliwa. Wamoja kati yao waliojielekeza ndani ya mbuga la Virunga kwa kutafuta kuni hawajapatikana tangu juma iliyopita. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kututegea sikio.