Wakristo oh, wa, wa Kikatholiki waliandamana jana Jumapili nchini DRC ili kusema hapana kwa mgawanyiko wa, wa nchi na kupinga vita vya waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Waziri Mkuu Jean-Michel Sama Lukonde atazindua siku ya kwanza hii kampeni ya kitaifa ya mshikamano na msaada kwa wakimbizi wa ndani na waasiriwa wa vita katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Ituri na Bandundu Kubwa. Uzinduzi utafanyika jioni kunako RTNC mjini Kinshasa. Mashirika ya asasi za kiraia, memba wa umoja wa Toboi Molili wanalaani kutokuwa na mwangaza katika mikataba kuhusu mradi mkubwa wa Inga na majengo mengine itakayofanyika kwenye mto Kongo. Walisema hayo weekend hii mjini Kinshasa, wakiomba mambo hayo yanyoke. Huo ndo muktasari wa habari. Asubuhi njema kwenu na karibuni kwa wote. Hapana kwa mgawanyiko wa DRC, tunataka amani, uhuru na uadilifu wa DRC haviwezi kujadiliwa. Ni miongoni mwa jumbe nyingine zilizoimbwa jana Jumapili na Wakristo wa Kikatoliki pa Kinshasa, Beni, Lubumbashi, Kisangani, Mbujimayi na Matadi hasa Waliandamana ili kupaza sauti zao wakitoa wito wa kusitishwa kwa vita vilivyoanzishwa na M23 inayoungwa mkono na Rwanda na kurejesha amani. Katika mji mkuu, maandamano ya waumini wa Katoliki wa Jimbo Kuu Katolika la Kinshasa yaliyoanza kutoka parokia za jiji hilo yalikuwa na sehemu nyingi za kumalizia kama vile ikulu ya watu. Kwa Askofu Carlos Ndaka, kasisi mkuu wa Jimbo Kuu la Kinshasa, lengo la maandamano haya ni kusema hapana kwa mgawanyiko wa DRC. Huko Goma, kwa upande mwingine, maandamano hayakufanyika tena, kulingana na taarifa kutoka kwa kamati ya Selse Goma. Uamuzi wa, wa kutokufanya tena maandamano haya ulichukuliwa baada ya mtazamo wa hali ya usalama ndani na nje ya jiji la Goma, uamuzi ambao pia unalenga kuzuia uwezekano wa kujipenyeza kwa adui, kulingana na taarifa hiyo kwa vyombo vya habari. Katika tarafa la Ruchuru wakati huu utulivu mdogo unaonekana kwenye maeneo ya mapigano hasa katika Bwito kuelekea Kibumba na vile vile kwenye muhimili wa Nyamilima kaskazini zaidi ya eneo. Kwa vyovyote vile, hii ndiyo hali iliyokuwepo jana Jumapili. Hata hivyo, licha ya utulivu huu, vyanzo kadhaa vinaripoti ukatili na vikwazo ambavyo watu wanafanyiwa katika maeneo yanayokaliwa na waasi pamoja na wasaidizi wao wa Rwanda huko Kiwanja, duru zinaeleza kuwa waasi wa, wa M23 walifanya doria kali mapema hii Jumapili katika kata Mabungo. Hawa walichoma baraza la jamii ya Wanande iitwayo Kianda kabla ya kuwashika watu wengi akiwemo mtu mashuhuri kutoka katika jamii hiyo. Vyanzo vyetu vya habari katika eneo hili vinaeleza kuwa baraza hili lilikadiriwa na waasi kama mahali pa kukutana kwa wanamgambo maimai mai. Hali inayoongeza wasiwasi miongoni mwa wakazi wa Kiwanja. Kwa kuongeza, waasi hawa wameanzisha tangu muda fulani sasa ushuru wa dola kumi kwa kila shamba ya vipimo vya mita makumi mbili juu ya makumi tatu. Wakulima wote katika maeneo yanayokaliwa na M23 wanatoa hata karatasi ya kuhakikisha kuwa malipo haya yamefanyika. Hali hiyo hiyo ni kwa wafanyabiashara na makampuni, hasa viwanda vya kutengeneza vinywaji. Hawa wanaagizwa kulipa kiasi cha hadi dola mia mbili makumi tano na zaidi kulingana na kategoria yao. Kazi za kulazimishwa kwa jamii bado zinafanyika na raia wote, vyanzo vyetu vinaongeza. Tukisalia kwa habari hizo, hizo hizo. Katika Kivu Kaskazini, viongozi wa kimila na kisiasa wa usultani wa Bwito wanaeleza masikitiko yao kufuatana na mauaji ya raia yaliyofanywa na waasi wa M23 huko Kishishe na kando kando. Katika barua iliyotumwa kwa rais wa jamhuri, viongozi wa eneo la Bwito ambao wamekimbilia Goma wanalaani vikali vitendo hivi vya kigaidi vinavyofanywa kwa raia na kusisitiza uungaji mkono wao kwa jeshi la FARDC ili kutokomeza magaidi wa M23. Katika taarifa iliyotolewa siku ya sita mjini Goma, viongozi hawa wa eneo hilo waliripoti mauaji na ukatili mwingi uliofanywa na M23 kati ya tarehe 15 Oktoba tarehe makumi tatu Novemba mwaka tunao, katika Bwito. Sehemu ya taarifa yao iliyosomwa na kiongozi wa tabaka Bukombo, David Eritier Kaombo: ujumbe ambayo tunakuwa nayo ni ujumbe ya kuweza kudecrie situation securitaire ambayo iko ndani ya teritwari ya Ruchuru hasa hasa ndani ya sheferi yetu ya Bwito wakati ambapo M23 aliweza kufika ndani ya teritwari ya Ruchuru hasahasa hasa ndani ya groupement bambo tongo, pia hata na groupement bishusha kwa kwe kweli kufika kwao tuliweza kuenregistre kwa mauaji mengi sana ambayo iliweza kufanyika kama vile mu groupement tongo aliweza kuua 65 persone ndani ya groupement bambo village kishishe, tuliweza kudenombre zaidi ya 155 persone ambao baliweza kuuawa. Viongozi hao wa kimila wanapendekeza kwa rais wa jamhuri kama vile kuanzisha mashambulizi dhidi ya waasi wa M23, kuanzisha uchunguzi huru ili haki itendeke na kuzingatia kulipa kwa uharibifu uliotokea kwa familia za wahanga, lakini pia kusaidia wale wakimbizi wa vita. Habari kuhusu msaada kwa wakimbizi wa ndani na waasiriwa wengine wa majanga ya asili nchini DRC, waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde anazindua siku ya kwanza hii tarehe tano Disemba jioni katika studio Mama Angebi ya RTNC. Kampeni ya kitaifa ya mshikamano na msaada kwa wakimbizi wa ndani na waasiriwa wa vita katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Ituri na Bandundu kubwa kulingana na Hubert Tetika, mkuu wa ofisi ya waziri wa masuala ya kijamii na utekelezaji wa kibinadamu. Kampeni hii iliyoanzishwa na mkuu wa nchi inalenga kukuza mshikamano miongoni mwa Wakongo ili kusaidia wale walio katika matatizo. Tumsikilize Hubert Tetika kwenye mikrofoni ya Piero Elameji. tunataka tukuunda kuongezeka kwa mshikamano, kuongezeka kwa uzalendo. Jioni ya teleton ni uzunduzi tu. Kwa ukweli, wanaotaka kutowa michango yao watapiga, kutakuwa namba ya bure, ni mia moja kumi na sita. Watapiga hiyo namba kusema, mimi vile napenda kutowa franga elfu moja, mimi kama vile natoa dola elfu, mimi kama vile nitarekodiwa. Ikifika kutakuwa na hesabu ambayo kila mutu ataifuata, na mwisho ya tele Ton, jioni kuna mambo yatarudishwa palepale. Wale ambao watakuwa mbali, bila shaka watakuwa kwenye ahadi ambazo tunaweza kuzihesabu hadi mwisho, na mwisho wa teleton tutafika kweli kujua ni kiasi gani tuliweza kuweka, na itaanza na mchango wa serikali, kwa sababu serikali halitakuja kuomba mchango ya watu bila serikali yenyewe kufanya jambo. Hivyo serikali nayo itafanya sehemu yake, na mwisho tutajua kipi kiliingia na kipi siyo. Hicho ni kuhusiana na ujumbe wa wa nchi ambapo tunasema lazima tuunganishe pamoja, lazima tusaidiane, kadiri tunavyounga ndivyo tunavyokuwa na nguvu. Kazi ya awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC itaendelea siku ya kwanza hii katika hoteli ya Safari Park jijini Nairobi, Kenya. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari kutoka waandaaji, leo asubuhi, mwezeshaji wa EAC katika mchakato huu rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta atakutana na wajumbe kutoka mashirika ya kiraia na mashirika ya wanawake kutoka Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri, Maniema na Tanganyika. Itakuwa wajumbe watakaoungana pamoja kutoka kila jimbo. Kwa mujibu wa chanzo hicho hicho, kikao kitafanyika mchana ambapo mapendekezo ya kazi za makundi mbalimbali mbali, yatawasilishwa. Mashirika ya asasi za kiraia memba wa umoja wa Toboi Molili walilaani wikend hii, wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika mjini Kinshasa, kutokuwa na mwangaza katika suala la utiaji saini wa mikataba yenye lengo la kutekelezwa kwa mradi mkubwa wa Inga na majengo mengine itakayojengwa mjini Matadi pa Inga na Pyoka chini ya mto Kongo. Kulingana na Iris Kashindi anayesimamia mipango ya Coalition des Organisations de la Société Civile pour le Suivi des Reformes de l'Action Publique CORAP kwa kifupi, ambao ni muungano wa mashirika ya kiraia ya ufuatiliaji wa mageuzi ya kazi za umma, mahitaji mengi bado hayajatimizwa katika utekelezaji wa mradi huu mkubwa, kwa kuzingatia haswa masomo ya matokeo ya kijamii na kiuchumi na mazingira. Msimamo huu wa shirika la raia unatokana na kikao kilichofanyika tarehe makumitatu Novemba kati ya meneja mkuu wa Fortescue Future Industrie na waziri mkuu Jean-Michel Sama Lukonde ambaye alitangaza kuwa kuanza kwa kazi ya maandalizi kunakaribia baada ya kusainiwa kwa mkataba ambayo itafanyika hivi karibuni nchini DRC kama sehemu ya maendeleo ya mradi wa Inga kubwa na viwanda vya kimazingira, hususan uzalishaji wa hidrojeni inayokusudiwa kuuzwa nje ya nchi. Katika jimbo la Ituri, uratibu wa shirika la raia katika jimbo hilo unaitaka serikali kukarabati kwa haraka barabara za kitaifa katika jimbo la Ituri hili, ili kuepuka kuzidisha kwa maandamano kutoka kwa watumiaji wa barabara na wafanyabiashara. Diedon Losa anatangaza kwamba sauti zinaongezeka zaidi na zaidi kukemea uharibifu wa barabara za kitaifa namba nne, namba makumi mbili na saba na namba makumi nne na nne. Shirika la raia la Mambasa limetoa amri tangu siku ya tatu iliyopita siku za mji bila kazi, ikifuatiwa na kukataa kulipa kodi na ushuru kwa muda usiojulikana. Shirika la union des associations culturelles pour le développement de l'Ituri unadi ikimaanisha muungano wa vyama vya utamaduni kwa maendeleo ya Ituri, pia ulitoa wito kwa wafanyabiashara wa Ituri kusimamisha shughuli zao. Mratibu huyo wa shirika la raia anaongeza kuwa ikiwa hakuna kitakachofanyika kwa haraka, hatua kali zitachukuliwa ili kulazimisha serikali ambayo inakusanya ushuru, haki nyingine kwa kazi hizi kubeba jukumu lake. Yedone Losa amejiunga kwa njia ya simu na Izake Remu mtaani Mombasa. Shirika la raia iliagiza wafanyabiashara wasilipe kodi inadi, pia ililazimisha wafanyabiashara ya Bunya kufanya hivyo, lakini sisi tunafikiria kwamba sululisho la kudumu kuhusu shida ya barabara siyo kukataa kulipa kodi, sababu ni vigumu kuitimiza mjini Bunya. Ijapokuwa kwa mpaka Ituri wanalazimisha wafanyabiashara kulipa kabla ya kuingia nchini, ni kusema kwamba ni hatua yenye haiwezi kuleta jibu la kufaa, lakini nina uhakika kama serikali inatimiza vema kazi yake. Lakini serikali ikishindwa kupata sululisho, tutaleta sululisho sisi wenyewe, na haitagawia kama serikali haitimize lolote. Hatutajulisha nini tunakusudia kufanya, bali ninasema na kuahidi, tusipoona vifaa barabarani kwa kutengeneza njia, tutachukua hatua kwa kushurutisha serikali kufanya kazi yake. Kwa upande wake liwali wa mkoa alihakikisha kwamba uongozi wake tayari umepewa taarifa na kwamba mipango inafanywa ili kuzindua kazi ya ukarabati wa barabara hizi. Tunampokea kama mgeni wetu mkuu wa chuo kikuu cha Universite Avenir du Congo huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, ambaye atatuambia juu ya toleo la kwanza la tamasha la utamaduni wa kielimu lililoandaliwa na chuo kikuu chake kama sehemu ya kuwatambulisha vijana kuchukua changamoto za kitamaduni na kielimu, lakini zaidi ya yote ushiriki wao katika ujenzi wa amani. Padri Jean Baptiste Kambale Mieri akizungumza na Mark Marofimbo. tuna conviction ya kwamba tukitumika pamoja kupitia generation zote kutoka watoto wadogo mpaka wale wakubwa wetu tunaweza kujenga sosiete ambayo inaishi katika umoja na katika amani, na wakitafuta kujua zaidi na kujenga kabisa culture ya mzuri. Na mlichagua washiriki namna gani kwa tamasha hii? tulichagua washiriki kutoka kwanza kuanja kwa shule. Shule zetu ni zengi hapa Beni tuna shule kama kumi na tatu zinazofata hiyo. Tuna ambayo tunaita spiritualite de l'assomption. Tunapitia wale ambao wanaambatana na hizo shule na wale ambao wamefundishwa na kupitia shule zetu toka Butembo na Beni na fasi zote. Tunaambatanisha pia wale wa musicien, wengi ni watu wamepita katika shule zetu, na wengine ni watu ambao wametumika nasi, ni watu ambao wako pamoja nasi. Ndipo maana tumekusanya hapa watu wengi, watoto, vijana na wakubwa, wazazi, kufika kusherehe pamoja, hii sherehe ya kielimu na kujifunza pamoja, namna gani tutaweza kujenga kisiasa, le savoir la science culture. Kuona mtoto aone culture yake, aifurahie, aipende akiona watu wakiimba katika lugha yake ya, ya mama tunatafuta pia kusaidiana solidarite pia tujenge amani pamoja. Na, mnafikiri kuleta wala changamoto na mna gani kwa kwa siku zinazokuja kwa tamasha hii? Kwa sababu ni amana sana hiyo tamasha hii, tunasadiki ya kwamba ni amana sana. Tunawalika wote wanao uwezo katika akili ya kuongoza vitu kwa namna hiyo, wala ambao Mungu amepatia baraka wao na vitu vinavyoweza kusaidia watunge mkono, kwani jambo tunalotafuta jenga hapa kwanza premiere edition. Uh, hii ya festival edic assumption festival educatif tuna tunasadiki ya kwamba itasaidia peuple yetu ya Beni na ya euh, fasi zingine za Congo tuweze kushirikiana pamoja, kujenga pamoja kiroho na kimwili, amani na umoja na kusaidiana. Badiri Jean-Baptiste tunakushukuru sana, asante sana journaliste. Radio Kapi, dossier en swahili. Huko Ituri, wakazi wengi katikati mwa jiji la Bunia wanalalamika kuhusu ukosefu wa jalala ya takataka ya umma ambayo ni chanzo cha hali ya uchafu kwenye barabara kuu, hasa kwenye boulevard de la liberation. Wanawanyooshea kidole wamiliki wa maduka na restaurant wanaotumia watoto wa mitaani kuwatupia takataka kwenye mifereji ya maji nyakati za usiku. Hii kinyume na mradi wa kufagia wa barabara kuu ya jiji uliofanywa na shirika la Ville Propre. Mengi katika hii ripoti yetu ya siku iliyoandaliwa na Ezekiel Muzalia. Kulingana na wakaaji wa moja tuliokutana nao mjini Bunia, unakuwa mchafu kupita kiasi kwa sababu ya watoto wa barabara ambao wanaonekana wengi kwenye barabara ya Uhuru, kama vile kwenye senta kapa piknik hadi kwenye mzunguko wa pande zote wa Sonasa huko. Watoto hawa wahanga wa vita na wanaotangatanga huko na huko kwa kuomba msaada, wanatumikishwa na wenyeji maduka kwa kutupa uchafu kiolela, jambo linalowakwaza wakwaza wakaaji hawa. Hapa kuituri buchafu inapita ko mingi, unaona Basashe pusiere kabisa kugudro, unakosa kama ni gudro. bieni balabalanye, hai na gudro uh, buchafu na kwa mingi sana ndani ya vile, tunakuwa kama hatuna viongozi. Mi nawazia tuko na polisi ya kufaa usafi ya, ya meri. buchafu ko mbele ya duka sawa, nafika fazi ya duka bana, kusema wanakufunga bana, wapatia mai kidogo, kufranga kidogo bana, mwacha na buchafu unabakia pale nyingine muungano usiokuwa wa kiserikali Ville Propre Service unaohusika na kusafisha mji. Kuweko kwa takataka unaonekana tena zaidi mbele ya vituo vya umma kwenye barabara ya Uhuru mahali ambapo wanafagia. Matokeo, mifereji zote zimefungwa na visima ndogo ndogo vya maji vimeenea barabara nzima na kukwamisha uchukuzi wa pamoja. Msimamizi wa kituo hicho anasema ya kwamba fedha ambazo meya wa mji anatoa kwa kufanya usafi ni ndogo sana na Dieudonne Maki Bastien Lema ambaye ni kiongozi wa kongamano ya miungano ya shirika la raia husika na mazingira na mtafiti kwenye chuo kikuu Isder Bunia anaomba kuundwe kikao cha majadiliano kati ya ikulu ya mea wa mji na miungano zenye kulinda mazingira ili kuweka mpango kwa ajili ya kupunguza uchafu na kulinda wakaaji wasipatwe na magonjwa. Konstat yetu antake vashersher tunaona ya kwamba ile buchafu e, inakuwa mingi, inaa sasa tukue kadre moya ya konsertasio nivou ya proveu, nivou hilo yenyi hmm, itakuwa sharge na kusivra ile e, madeshi tulipo mwoji. Mea wa mji Bunia hakutaka kujibu. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Mulikuwa wengi kutusikiliza, tunawashukuru. Siku njema kwenu, kwa herini.