Oh, kijiji cha Bitadi Lwasa katika tarafa la Kenge jimboni kwangu kimezingirwa kwa sasa na watu wenye silaha wasiojulikana. Shirika la raia la pahali linaomba viongozi husika kuingilia kati ili kuwekea raia usalama. Nchi ya Marekani inaomba waasi wa, wa M23 wa kuondoka mashariki mwa DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani ndo alisema hayo jana siku ya nne pa Washington, baada ya kufungwa kwa mkutano wa Amerika Afrika. Karibu mitaa ya afya kumi ya Kivu Kaskazini imekumbwa na janga la kipindupindu. Msaada unaendelea na matibabu ya wagonjwa ni bila malipo. Huo ndo mtasari wa habari. Karibuni, jioni njema kwenu na karibuni kuungana nasi habari kamili. Tuanzie na habari hii kama nilivyotanguliza hapo awali. Katika jimbo la Kwango kijiji cha Bita Diluasa, kilicho katika tarafa la Kenge kimezingirwa kwa sasa na zaidi ya watu makumi tano wenye silaha wasiojulikana. Mfumo wa mashauriano wa mkoa wa shirika la raia ambao unatahadharisha unaonyesha kuwa uwepo wa watu ambao wamefichwa kijijini unaleta hofu kubwa kwa raia. Lucien Lufutu, mkuu wake, anatoa wito kwa viongozi husika kuingilia kati ili kuwekea raia usalama. Kwa upande wa viongozi wa mkoa, inahakikishwa kwamba huduma za usalama ziku Ripoti yake Irene Boma inasomwa na Bernard Nyangi. Duru za shirika la raia la Kongo za ripoti kwamba ni siku sita sasa tokea pale wajambazi wale wenye silaha waonekana kijijini Bitadilwasa mtani Kenge kwa karibuni kilomita sitini na misioni ya Bukanga Lonzo kuelekea Futundu jimboni Kwilu. Njia zote za kuwasili huko za fungwa na watu wale wasio bado julikana huko, nia zao zikiwa hazifahamike hali iyo yazua hofu kwa wakazi wanaotishiwa kiusalama. Kwa mujibu wa Lucien Lufutu, kiongozi wa shirika la raia la nyumbani, watu wale wakiwa kwa idadi ya karibuni watu hamsini wa walivamia kijiji hicho wakiwa na silaha zao na kufunga barabara zote za kuasili huko. Huyo uomba kwa viongozi kushughulikia usalama wa raia wanaotishiwa sana. Kiongozi wa mtaa wa Kenge anayethibitisha taarifa hizo Kunena kwamba jitihada zote zachukuliwa ili kulinda usalama wa raia wa eneo lile. Kwake Bwana Kazundu mbaya Placide, mashirika za usalama ziliripotia tayari shida hiyo, ila hadi sasa hakuja kuwa mapambano yoyote, ila idara zote za usalama zawekwa makini ili kufuatilia jambo lile kwa kusubiri. Kiongozi yule wa mtaa uomba kwa raia kubaki tulivu na pia makini. Tunatumaini kuwa Rwanda itatumia ushawishi wake kuwahimiza M23 kujiondoa. Haya ni maneno ya Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Anthony Blinken katika mkutano na waandishi wa habari ulioashiria kufungwa kwa mkutano wa nchi ya Marekani na bara la Afrika hii siku ya nne tarehe 15 Disemba mjini Washington. Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani alianza kwa kusema kwamba alizungumza kwa simu na Rais Kagame kabla ya mkutano huo na Rais Chisekedi pa Washington kuhusu M23 na ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC, na msimamo wa Marekani uko wazi, na mnukuu Marekani inasalia kujitolea kwa maazimio ya mchakato wa Nairobi na mkutano wa Luanda. Kwa hiyo M23 lazima iondoke kwenye maeneo yaliyochukuliwa, ambayo itaruhusu kupungua kwa hali hiyo, na kutoka upande huo macho yetu yapo kwa Rwanda kutumia ushawishi wake kuhimiza hili, alisema Anthony Blinken. Huko Kivu Kaskazini, waasi wa, wa M23 bado wanashikilia kambi zao katika eneo wanalokalia katika tarafa za Ruchuru na Nyiragongo. Habari hii ilitolewa siku ya tano hii na wafanyakazi mbalimbali wa kiraia huko Ruchuru. Vyanzo hivi vinakanusha taarifa hizo zilizosambaa tangu jana, siku ya nne, kupitia mitandao ya kijamii wilayani humo, ripoti kuwa waasi hao waliwaondoa baadhi ya wa wapiganaji wao katika kambi walizokalia, wakiwemo majeruhi waliokuwa katika hospitali kuu ya Ruchuru. Vyanzo vya hospitali, badala yake, vinasema kuwa kuna waasi wachache waliojeruhiwa ambao wanaenda hospitalini kupewa matunzo na kurudi, na hii ndo huenda ilitoa tahadhari ya uongo vyanzo vyetu vinathibitisha. Hata hivyo harakati za kuimarisha nafasi za waasi ambazo bado inasemekana kuwa zinaendelea katika uwanja wa mapigano mbalimbali, hii ni hasa pa Kibumba, tarafa la Nyiragongo, Bwito na Binza, tarafa la Ruchuru. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, karibu waandishi wa habari makumi tatu walipewa mafunzo kuhusu jukumu la HCR katika mgogoro wa sasa wa kibinadamu mashariki mwa DRC. Ni katika kikao cha siku mbili ambacho kinakamilika siku ya tano hii huko Goma. Lengo kulingana na mkuu wa ujumbe mdogo wa HCR huko Goma ni kuleta washiriki kuchangia katika kutetea jibu nzuri kwa janga hili la kibinadamu. Huko Ituri hali ya kibinadamu inatia wasiwasi katika usultani wa Boga na kando kando, ambako wakimbizi wengi wa vita waliokimbia unyanyasaji wa waasi wa ADF katika eneo hili wanakaa. Kulingana na vyanzo vinavyothibitisha, watu hawa hawana namna ya kufika mashambani ambako uasi huo umekalia. Hata shughuli za biashara ni ngumu kutokana na ukosefu wa usalama. Raia wanaitaka serikali kuongeza idadi ya wanajeshi na kuzidisha operesheni za kijeshi dhidi ya kundi hili lenye silaha. Izakiremu. Watu wameasili wengi kwa boga kwa kilometa mia moja makumi mbili kusini ya Bunya, hasa zaidi miongoni mwao kuna wakimbizi ya vita kutoka muji asili ya Bema Mitego na Banyari Chabi. Wanakuwa na shida ya kupata vyakula sababu wanashindwa kujielekeza shambani yenye imevamiwa na waasi ya ADF. Kulingana na duru ya nyumbani, watu kumi waliuawa kwa mwezi ya kumi na moja iliyopita na wengine walitekwa nyara na waasi ya ADF kwa hiyo eneo miongoni ya wale waliwawa kuna kijana mmoja mwenye alikuwa akijelekeza kwenye soko ya Kainama kwa kilometa makumi mbili na saba na Boga. Mauaji ya hawa watu imesababisha kwamba wakaaji wanaishi na uoga sana. Wazee ya mji wanaomba na jeshi ya FRDC na ya Uganda kukomesha mabaya yanayofanyika na wasi ya ADF ili waweze na kufanya kazi yao na kutembea bila hofu lolote. Duru ya usalama inajulisha kwamba idadi ya waskari ya Uganda imezidisha pale Boga centre kwa kuweza na kupiganisha wale waasi toka Bunya. Isaka Remoyope, Radio Okapi. Katika Kivu Kusini, janga la kipindupindu linaendelea tangu siku chache sasa katika takriban mitaa ya afya kumi, na hii ikiwa na kifo. Mitaa ya afya iliyo pembezoni mwa ziwa Kivu na Tanganyika ndiyo imeathiriwa zaidi na ugonjwa huo. Msaada unaendelea na matibabu ya wagonjwa wa kipindupindu ni bila malipo. Daktari Juste Bengea, mkuu wa ofisi ya habari za afya na mawasiliano katika idara ya afya ya mkoa Yuko hapa kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamezi wa Kabedi leo tuko na mta ya afya kumi yenyiko na mwepidemia ya kipindupindu tuko na mta ya Katana, tuko na mtaa ya Miti Muresa na pia mta ya ya Kabare Centre na mta ya ya Kalehe Minova nayo yu inaugwa iko mwepidemia ya ugonjwa wa kipindupindu e, Kalehe Centre nayo iko mwepidemia kule Ziralo Anaita ramba inaweza kuwa kipindupindu. Ijwi, teritori ya Ijwi co msempe izole waliraporte karibu watu kumi na wawili wenao migonjwa wa kipindupindu. unasikia kama ndani ya province sanitaire yetu ata kungambo zote c'est presque pratiquement ma territoire zote zoteno na faire face kwele ugonjwa wa kipindupindu na ngambo ya Laki Tanganyika, kuna kuwa zone de santé ya Ruzizi yenye ko inakamata parti ya Sange na kule Makiliba, kuko kipindupindu, kuna watu wamefariki parmi ko refugié Burundi, kwa sababu ile magonjwa ilianzia mucamp de transit ya wa Burundi yenye ko pale Sange na ikambraze ka ingia mu communauté mzima. Kungambo ya matunzo Wagonjwa wanatunzwa bure. Inalomba wale wagonjwa wanafika ku CTC wasiende kuma structure prive katika mkoa wa Maniema ilikuwa jana siku ya nne tarehe kumi na tano Disemba, ambapo waziri wa afya wa mkoa aliyefanya kwa nafasi ya gavana wa muda alizindua rasmi pakindu kampeni ya kuzuia homa kali au fievre jaune katika jimbo nzima. Kampeni hii ya siku kumi inalenga zaidi ya watu milioni mbili wenye umri wa miezi tisa hadi miaka makumi sita kampeni hii ya kinga zidi ya homa ya manjano imezinduliwa huko jimbo Manyema wakati ambapo mkoa huu tayari umerekodi visa makumi tatu vikiwemo vifo viwili. Mkuu wa muda wa kitengo cha afya amewaalika watu kupata chanjo. Daktari Teoka Tako provesi kuwa lishakua na kama kumi tatu na vifo viwini. Ni kusema hii magonjwa inaua sana, maana tunaisha batu bote wametangia miezi kenda mpaka miaka makumi sita wakuwa wapate chanjo. Vile bwana liwali kwa muda alipata, na mimi mkuu wa division ya sante kwa muda napata chanjo. Ni chanjo nzuri, haina kinyume hata moja. Ujumbe huu pia umesisitizwa na mamlaka ya mkoo baada ya kuchukua dozi yake ya kwanza. Daktari Kibungi Mutanga: niko katika furaha paske napata chanjo ya kupiganisha magonjwa ya homa ya manjano, na hii chanjo itanikinga maisha mwangu siku za usoni. Mimi sawa vile mfano pekee, sawa vile mwenye kumwakilisha baba aliwali wa jimbo, napata hii chanjo inakuwa mfano kwa wengine kuiga. Hii mfano mimi nafanya. Washirika wote wa kiufundi na kifedha wamesema wamedhamiria kuunga mkono kampeni hii kwa mafanikio yake. Toka Kindu Florence Kizalunga, Radio Kapi. Baada ya miaka nne ya huduma haswa katika majimbo ya Kivu Kusini na Kivu Kaskazini, shirika lisilo la kiserikali la Pact Congo na USAID Ziliwasilisha siku ya tano hii matokeo ya mradi wa uthibitishaji endelevu wa maeneo ya uchimbaji madini. Kusudi kuu la mradi huu lilikuwa kuwasilisha uhakika juu ya asili sio ya migogoro ya madini fulani yanayoletwa na wachimbaji madini wa pahali katika maeneo maalum. Hivyo, kupitia mradi huu, maeneo ya uchimbaji madini mia mbili makumi tatu na nane kati ya mia tatu yaliyo sahihi yamekubaliwa na Wizara ya Madini. Huko Equateur hali mbaya inazuka kwa sasa katika uhusiano kati ya serikali ya mkoa na shirika la Caritas la Jimbo Kuu la Kikatolika la Mbanda Kabikoro. Chanzo ni kesi ya madai ya utumiaji haramu wa mishahara ya walimu wa mwezi Oktoba iliyopita. Mwishoni mwa uchunguzi ulioongozwa na waziri wa sheria wa mkoa, pande hizo mbili zinashutumiana. Mmoja anazungumzia wizi wa franga za Kongo milioni makumi nane na sita na mwingine milioni makumi tatu Mgogoro mwingine ni utaratibu unaotumiwa na waziri. Utaratibu huu ulichukuliwa kuwa wavurugu na wa kudhalilisha wafanyakazi wa Caritas. Hii iliamsha hasira kwa upande wa jimbo kuu la Kikatolika. Radio Okapi, pamoja na mgeni wetu wa siku, tunachunguza hali ya mabomu yanayowekwa kwenye ardhi au ndani ya udongo nchini DRC katika mahojiano haya ya B. Elize Kibiribiri, anayehusika na utetezi na usaidizi kwa waasiriwa wa mabomu ndani ya kampeni ya Kongo ya kupiga marufuku mabomu yanayoachwa mahojiano ambayo ilitolewa kwa inosafadhili Bibi Elize Kibiribiri. Amjambo. Amjambo bwana Innocent. Min antipersonel kwa kifupi ni nini? Min antipersonel ni bomu yenye wanaweka ndani ya udongo ama juu ya udongo, wakati mtu akipita karibu ama akikanyanga, inaripuka. Sasa hali ya ile mabomu iko namna gani nchini kote DRC? Neno la muhimu tumesikia leo ni kusema watu wametumia hizo bomu, si serikali ya Congo, lakini hao wajambazi weni wamekuja kuvamia Congo. Waweza kutuambia ni katika eneo gani ambapo watu wanaweza kupata hizo mamine? Hiyo tunapata kwa provensi ya Nord Kivu, kuna ituri na kuna provensi ya Kasai, ndio wamesema huko kunapatikana hizo mabomu. Ni shirika nyingi zinahusika ndani ya kupiganisha mamin antipersonel. Je, tunaweza kusema kwamba hatari inaendelea nchini? Ya kweli hatari inaendelea nchini, sababu hakuna amani. Wakati hakuna amani, inaonekana kama hizo bomu zinatumikishwa na zina zinaweza kuumiza ama kuua watu kila wakati. Nord Kivu sisi tulikutana na watoto wenye walikuwa wakicheza mpira wakifikiria kama wamepata kitu kama kitu ya kucheza nayo, kumbe ilikuwa bomo na ikaripuka mkononi mwao. Ilikuwa hii mwaka jana na mwanzo ya hii mwaka sasa. Hatari iko kabisa, ndio maana umeona hata shirika zimekuwa nyingi zenye zinaendelea kupiganisha hizo vitu duniani mzima na hasa ndani ya, ya Congo. Sasa mnatoka sa, kuprezente au kuonyesha hadharani ripoti juu ya lancement de l'observatoire de mine antipersonnel. Kwa nini leo hii tunasherekea miaka ishirini na tano ya hiyo convention d'Ottawa, tunasherekea kampagne internationale pour interdire le mine hiyo inagombanisha hizo Uh, mine na zingine bomu duniani. Bibi Elise, watu wengi wanajiuliza, je, mine antipersonnel tunaweza kuiepuka? Ikiwa ndio, namna gani tunaweza kuepuka? Nitawaambia kama kuepuka mine antipersonnel ni kuepuka kwanza vita. Amani ikiwepo, mine hazitaingia. Mine zinaingizwa ndani ya Kongo na wajambazi, hao wanakuja kugombanisha Kongo. Hiyo sasa tukiweza kuweka usalama na hapo, tutaepuka mine ndani ya Kongo na itatusaidia kuepuka accident nyingi. Wale wanaanguka kwa accident sana ni raia, na nusu leo tumesikia kwa hiyo ripoti, nusu wa raia hao waliumiza walikuwa ni watoto pia. Na huko mahali sasa vita imekuwa ni kuenda kufunza watu population ijue mine ni nini Sababu wengi wao hawajui kufundisha watoto, sababu watoto wana huwa wanafikiria ni kitu ya kucheza nayo. Unawaambia, ukiona kitu hiyo haujui, usishike, na ukiona kitu hiyo, unaona iko kitu mbaya, enda uongeleshe e, serikali ama watu hizo ma Uh, makampuni hizo zinagombanisha uh, mini hao. wow, watu watafanya nini? Hao wanajua namna ya kuzitoa na haitaripuka, ama unaenda kuambia uh, mapolisi, wanakuja wanajua hizo techniques za kutoa hizo vitu. Je, unaweza kutupatia jina mbili za shirika ambazo zinahusika? Shirika ni nyingi, sasa hizo zinaweza kuja haraka kwa kichwa changu, kuna kama UNMAS inatusaidia sana gombanisha hizo mamini. Ukienda unaripoti kwenye UNMAS, yoyote iko karibu ama Siopadi ama Afrilam watakuongoza, watakuambia tufanye hivyo na wataleta watu wa kuitoa. Bibi Elize Kibiribiri, asante. Asante pia kwako. Radio Okapi, Dosie en Swahili. Huko Goma katika Kivu Kaskazini, watendaji wa shirika la raia wamefunzwa na kufahamishwa kuhusu matamshi ya chuki na uzuiaji wa ukatili mkubwa. Hii ilikuwa mwishoni mwa mafunzo iliyoandaliwa kwa pamoja na blessed ed na Coalition de volontaires pour la paix et le developement, CVPD. Ni nini matokeo ya matamshi ya chuki, na watendaji hawa wanapendekeza majibu gani? Jibu ni katika ripoti hii iliyotayarishwa na Bernardine Jambu. Wanamemba wale wa shirika la raia walifunzwa ili wahimizwe na pia wachangie kwa kingo zidi ya hutuba za chuki, pia kuzuia ukatili unazoweza kutokea siku ijazo, kama alivyosema kiongozi wa shirika Blessed Ed Bwana Jocelyn Bandu. Na hizi hotuba za chuki zinatokana kwamba kuna watu wamoja wanasema kuna kominote fulani ambazo zinasapoti waadui wa, wa nchi. Na hapa tumekusanyisha watu wa kabila mbalimbali mm -hmm. Watusi wako hapa, wahutu wako hapa, wanyanga wako hapa, wanande wa watembo na makabila zingine, kusudi tuwafundishe kuhusu mambo ya hutuba ya chuki, kama vile tunasema kifransa discours de haine, usiku wa kupiganisha mambo mabaya, kama vile genocide inaweza tokea kufuatana na vitu vibaya ambavyo watu wanasema kwenye rezo sosio, jue matelefone, kwenye mamitingi fulani fulani. Kwa hiyo namna gani kuepuka mawazi ya watu wengi kutokana chuki za utuba. Christophe Mutaka mkufunzi katika mkutano huu anajibu: ni lazima watu waangalie namna yao ya kuzungumuza, na wakati tunazungumuza tukibagua watu fulani, tukiwabagua kufuatana na, na dini yao na kabila yao na chama fulani, wanakuwa ndani na vivi hivi. Ni kusema tuliwafunza wajifunze na wafunze wengine kama si vizuri kubagua watu ni lazima sisi wote tupiganishe kwa sababu, wakati provinsi yetu inakuwa katika hali ya vita, ni chemchemu ya hiyo mambo ambayo inaweza tena kuleta moto zaidi kati ya komunote zenye zinaishi katika provinsi yetu. Wakifurahia mkutano huyu, wa huzuriaji waliombwa kuhimiza wakaaji wengi kuhusu mafunzo waliopata. Kwa hiyo wataunda vikundi ndogo kwa kupiganisha ujumbe za chuki. Tumusikilize Sawi Baeni, mmoja aliyoshiriki mkutano huu. uutashiko fasile metuku apele kukwa sawa wasentinele ya haki ya binadamu kufanya pledoyer opres ya bautorite mezosi kuendelea na kusansibilize kushe zote purke bale wakwa wangali ndani yao na ile idea ya madiskur de hene mkadre ya kudepartage watu ile inapasha isha purke tuishi si wote kwa umoja na salama. Tuwafahamisha kwamba hutuba za chuki zinakatazwa na sheria na zinaadhibiwa na sheria ya ulimwengu. Hutuba zinakupelekea kwa alifu na hata kwa mauaji ya alaiki, yani genocide. Goma, Bernardin Diambu, Radio Okapi. Tunawafika mwisho wa habari wikendi, njema kwenu, kwa herini.