Hk Baraza oh, la Sesak linapendekeza vyombo vya habari kuzuia ujumbe wowote wa, wa kampeni za uchaguzi wa mapema wakati wa huduma zao kinyume na mfumo rasmi ulio chini ya uwezo wa seni. Karibu maiti makumi mbili zipo katika baadhi ya vijiji vya usultani wa Walesevokutu katika tarafa la Irumu jimboni Ituri watu hawa waliuawa siku tano zilizopita na waasi wa ADF, inaripoti ripoti shirika la CERDH. Shirika la raia la Niangara lina wasiwasi wa kuhusu ucheleweshaji unaoonekana katika kuanza kwa utekelezaji wa mpango wa tarafa 145 ya serikali ya Kongo, inaomba serikali ya Kongo itowe mwangaza kuhusu swala hilo. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Baraza la Sesak linapendekeza kwa wanataaluma wa vyombo vya habari kuzuia ujumbe wowote wa, wa kampeni za uchaguzi wa mapema wakati wa huduma zao za vyombo vya habari na uwasilishaji wa wagombea mbali na mfumo rasmi ulio chini ya uwezo wa seni, lakini pia kuweka upya mara moja mgeni yeyote anayelipa katika kampeni za uchaguzi wa mapema. Sesak ilisema hayo katika tangazo iliyotangazwa jana siku ya kwanza kwenye mitandao ya kijamii kwa vyombo vya habari anaomba kutotangaza matangazo vipindi au ujumbe wa kampeni za uchaguzi wa mapema au mawasiliano wahusika. Wa kisiasa wanaomba kujiepusha na ujumbe wowote au mawasiliano ya kampeni za mapema za uchaguzi kupitia vyombo vya habari na mawasilisho ya wagombea pendekezo hili lazima litekelezwe, kama sivyo, adhabu itatolewa kulingana na sheria, inamalizia hivyo tangazo hiyo kama mnavyojua seni ilitangaza kuanza kwa uandikishaji wa wapiga kura siku ya sita tarehe makumi mbili na nne Desemba kwa eneo la kwanza linalojumuisha majimbo kumi. Aidha, seni imezindua programu inayoweza kupakuliwa mtandaoni iitwayo prerap ambayo inaruhusu usajili wa haraka wa taarifa za mwombaji ili kupata kadi yake mpya ya mpiga kura kwa muda mfupi. Tangazo hilo lilitolewa mwishoni mwa wiki iliyopita na Bi Patricia Nseya Mulela, mwandishi wa seni, wakati wa hafla maalum iliyoandaliwa katika kituo cha uchaguzi pa Kinshasa. Huko Ituri karibu maiti makumi mbili bado zimelala chini katika baadhi ya vijiji vya usultani wa Walese Vokutu katika tarafa la Irumu, kulingana na ripoti ya ufuatiliaji wa usalama ya shirika lisilo la kiserikali la Convention pour le respect des droits humains CRDH kwa kifupi. Watu hawa waliuawa siku tano zilizopita na waasi wa ADF huko Epanza Kazaro Ndume na Mungwalu. Shirika hilo linaiomba jeshi kuulinda mkoa huu ambapo kundi hili lenye silaha linatangatanga ili kuruhusu mazishi ya wahanga. Katika tarafa la Ruchuru, jimboni Kivu Kaskazini, usultani wa Bwito, kiongozi mwakilishi wa gavana huko Bambo analaani unyanyasaji hasa uporaji wa mali katika vijiji vinavyokaliwa na M23. Izaki Kibira anasikitishwa na ukweli kwamba waasi hawa wanavunja milango ya maduka na magala ya mavuno ya watu na kuchukua kila kitu wanachotaka. Kiongozi huyo wa utawala wa eneo la Bambo anadhani kuwa M23 wamekuja kutesa watu na anaomba umma kulaani vitendo hivi dhidi ya raia. Aliambia Redio Kapi, tunashangala wanaenda wako wanabomola makioske mubusiku, eti kunakuwa wezi wa wenye wanaingia nyumba za watu usiku, japo japoineo wanajigeuza wezi kwa kutesa populasion. Wamebomola kioske ya kijana moja na kuweza kuchukua mapano soleire na mabateri na kuweza ku mapombe zenye zilikuwa ndani, ile yote inatuleta kabisa hasira ya nguvu sana na maredio nai wanaingilia kati kwa kubomola kabisa. ile natuleta oga madepoza chakula usiseme pale kishishe bako wanabomola ile yote natule, inaonyesha kuwa wale watu walikuya tu ni kutesa population. Mambo sawa yale hatuyataki, inaomba wahamakie dunia yote wahamakie. Wanakuya kutesa tu population. Ona mimea yapata gani yenye naozea mapori na watu wako nateseka, mahali walichimbilia njale nataka waua, hawana dawa, hawana chochote, hawana usaidizi yoyote. Ona kichanga, ona mamweso, ona makibirizi, ona makanyambayonga, watu wanateswa sana. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, wakimbizi wa vita wanaoishi katika maeneo tofauti katika tarafa la Nyiragongo wanamwarifu gavana wa kijeshi wa mkoa kuhusu visa vya ukosefu wa usalama ambavyo vimekuwa vikitokea mara kwa mara ndani na karibu ya maeneo hayo. Matukio wakati mwingine yanasababisha vifo vya watu. Kisa cha hivi punde ni kile cha wikendi hii ambapo mkimbizi mmoja alipigwa risasi na mwingine kujeruhiwa vibaya Watu hawa waliokimbia makazi yao wanaomba kiongozi wa mkoa kuchukua hatua za haraka ili kuwalinda. Denis Lukeso, kwa ripoti Rosaliza Wadi, kwa usomi. Kempi ya Kanyahuchinya, kama vituo vingine vilivyowapokea wahami mtaani, ni hagungu, haina ukingo wa kutosha, hivi watu wa nia mbaya wana urahisi wa kuwashambulia wahami. Ndio maana wahami wanaomba msaada wa liwali wa wali jimbo. Pale ambapo tunaishi hatuna polisi ambayo inazunguruka mchana na usiku, ndani ya ka tuko na boga mingi, tunateseka sana na mtu mwenye iko na siraha havale teni anakunyanyasa. Kama uko na telefoni, anaibeba na kupigiwa vikali. Minezeomba guvernema yetu ituletee sekirite mbiombio kukaya wadeplace, ju tunateseka sana. Liwali wa jimbo jemadari Constan Ndima anaahidi kuweka ulinzi ndani na pia kando ya kempi za wahami. Anasema kama atamwagiza kamanda wa polisi kuweka huko vikosi vitakavyobaki kila siku. Tukumbushe kwamba katika mtaa wa Nyiragongo kuna vituo vingi vilivyowapokea wahami. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Na kisha tunasikia kwamba jumuiya za kiraia na viongozi wa utawala wa kisiasa wa majimbo ya Ho na Bazuele wanatoa wito kwa serikali ya Kongo na jumuiya ya kimataifa kuunga mkono wahanga na walionusurika mauaji ya LRA. Wito huu upo katika ombi lililotolewa mwishoni mwa siku ya kukumbuka mauaji hayo, siku iliyoandaliwa wikendi hii katika tarafa la Dungu. Ni mpango wa kituo cha kuchunguza haki za kibinadamu cha mkoa wa Hotwele kwa ushirikiano na shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la Invisible Children. Maelezo zaidi na Jacques Mkongole. Watu 100 kutoka ba uwele, u uwele na Sudani ya Kusini walishiriki katika sherehe hii. Mkutano huu ulisababisha kutolewa kwa ombi lililowasilishwa kwa uandaji wa siku hii. Diedore Bombe wa Bombe, rais wa Jamuiya ya Kiraia ya Nyangara, huko Otwele anahitaji msaada kwa njia ya kiakili na kuwaleta pamoja ili kuwafundisha kazi za vitendo ushonaji, useremala, uwashi ili watirika na majamaa zao wa wajumu katika jamii. Kwa upande wake, Dismas Kitenge, makamu wa rais wa shirikisho kima la kimataifa la haki za binadamu FIDH, anatoa wito kwa serikali ya Kongo na jumuiya ya kimataifa kushinikiza wasi hao kusudi waweze kufungwa na kuhukumiwa. Kulingana na waandaaji, zaidi ya watu elfu moja na mia tano walikufa wakati wa mauaji yaliyoendeshwa na wasi wa Uganda wa LRA kutoka mwaka elfu mbili na mnane hadi elfu mbili kumi na moja huko Uele. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini tatizo la malisho mabaya linabaki kuwa sababu kuu ya visa vingi vya magonjwa vinavyosababisha vifo ambavyo gereza la Kakwangura katika jiji la Butembo limekuwa likirekodi tangu siku chache sasa. Uthibitisho huo ulitolewa siku ya tano iliyopita kwa Radio Kapi na daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Butembo. Katika muda wa mwezi mmoja, gereza hili ambalo kwa sasa linawahifadhi karibu wafungwa 615 kwa mujibu wa mkurugenzi wake, Brunel Kasa limepata visa sita vya vifo kutokana na ukosefu wa huduma za matibabu. Daktari Pablo Lwanzo anaonyesha kuwa tayari hatua zinaendelea katika ngazi tofauti ili kukabiliana na hali hii. Tumsikilize kwenye microphone ya Grevis Salumu. Comme responsable sanitaire, kama meneja wa afya katika mamlaka ya mjini, tulijadili na kuamua juu ya uhamisho wa haraka wa baadhi ya wafungwa waliohitaji matibabu katika hospitali kuu ya rufa ya Kitatumba. Pia tumeimarisha muundo wa afya wagereza kwa dawa katika kiwango cha eneo la afya. Tulitoa kila kitu ambacho bado tulikuwa nacho katika duka letu la dawa, lakini kwa kuwa tulikuwa na upungufu katika hisa, kwa hivyo tulikimbilia kwa mshirika wetu IRC ambayo naye aliahidi kutusaidia. Hata hivyo, tatizo kubwa linaloendelea bado ni bwaki. Pia tulituma timu ya kufanya usafi na tutaacha nyingine ya kudumu kati ya wafungwa kwa madhumuni sawa. Meya wa jiji aliahidi kuelekeza utetezi wetu kwa uongozi wake, ili kusambaza stok ya chakula ya gereza. Naomba watu wenye mapenzi mema na washirika wengine watusaidie kwa sababu huduma za afya zinahitaji pembejeo za lishe intrants nutritionnels. Katika mkoa wa Haut-Uele, wakazi wa tarafa la Niangara wana wasiwasi kuhusu ucheleweshaji unaoonekana katika kuanza kwa utekelezaji wa mpango wa tarafa mia moja makumi na tano ya serikali ya Kongo. Kuanza kwa kazi hiyo kumetangazwa tangu miezi mitatu sasa, lakini hakuna kilichofanyika hadi sasa katika eneo hilo. Wakati wa mkutano wake wikendi iliyopita, uratibu wa shirika la raia la Niangara unaomba ufafanuzi kutoka kwa serikali ya Kongo juu ya kutotekelezwa kwa mpango huu katika eneo hilo. Alipojibu kuhusu suala hilo, mshauri wa kifedha wa mkuu wa nchi anayesimamia uhamasishaji wa mpango huu anatoa wito kwa mashirika ya kiraia huko Niangara kutulia. Baadhi ya mashirika ya utekelezaji yaliyochaguliwa, anasema Justin Bendesana, bado yanaendelea kukamilisha taratibu kabla ya kuingia uwanjani. Ikumbukwe kwamba utekelezaji wa mpango huu tayari umeanza katika maeneo mengine yakiwemo tarafa za Dungu, Faraje na Wata, kulingana na Bombe wa Bombe, mkuu wa shirika la raia la Niangara. Tunamkaribisha Inosa Fadhili kwa sehemu ya pili ya habari. Hujambo? Sijambo, Florida Kahambu, Radio Kapi invite en Swahili kituo cha afya Unitek kilicho upande wa kaskazini wa muji wa Butembo hakiorozeshe tena wagonjwa wengi siku hizi. Hali hii inatokana na mashambulio za kila mara za vikundi vyenye kumiliki silaha kuelekea waskari wa walio karibu na kituo hiki cha afya, ndani ya mihake manispa ya Bulengeha. Wakuu wa kituo hiki wanalalamika kwa viongozi, ili nafasi ya askari iondolewe ili kuwaepusha wakaaji na wagonjwa matokeo ya mashambulizi haya. Kwa hiyo tunamkaribisha mgeni wetu wa siku George Mumbere Vatikirire, msimamizi wa kituo hiki, anajibu kwa maulizo ya Grevis Salumu. Bwana Mumbere Vatikirire George, jambo. Si jambo. Namna gani? Munaishi, tangu mwezi wa nane wa mwaka huu tunakuwa na shida, wakati waskari wameweza kukaa hapo na wamekaa nafasi ya hopitale pale, wanashinda wanashota maji pale, wanafula nguo zao ndani ya hospital. Maji yetu ya ambayo wagonjwa wangeweza kutumia yanaisha haraka sana, mbele hata midi ifike, imekuwa maji imeisha na imekuwa shida, wagonjwa wamekimbia. Wamama wa mimba ambao wanakuja kuangalia namna watoto wanakuwa ndani ya tumbo wameanza kuomba viratasi vyao ama dosie zao na kuenda nafasi zingine. Sasa shida imekuwa, hatujui waganga tutawalipa namna gani mwisho wa mwezi, kwa sababu iko shida ambayo tunakuwa nayo kwa sasa wa wagonjwa kwa siku hizi wanakuwa wengi ama wanakuwa wadogo kupitia siku za mbele. Tangu askari wameweza kuingia hapo wagonjwa wamepunguka zaidi sana. Tulikuwa tunakaribia hata mia moja makumi tisa ama mia mbili kwa mwezi, lakini kwa leo kukaribia hata makumi tatu nakuwa kwa shida kupata mgonjwa moya kwa siku nakuwa shida. Hawa wamama ambao wanakuja kujingolea kwa kuzaa wengi wameweza kuomba raporo zao tuwapatie waende nafasi zingine, na... wanasikia oga sababu wa masasi, wakati kunakuwa mapigano kati ya jeshi na vikundi vya Wamaimai, kwa kweli wagonjwa wanakuwa na hofu sana, kwa sababu kunaisha juma moja, waskari wetu waliweza kuingiliwa na watu wenye silaha na waliweza kufikiwa masasi, yaliweza kuharibu hata hospito yetu ya Mihake, na hapo wale ambao walilala pale, mara moja waliomba tuwatoshe haraka, asubuhi ilipokuwa mapema, wakiwa wamepona chupichui. Hiyo imeleta hofu kabisa, hatupati tena mgonjwa wa kuingia hapo kwa sababu wanaona ya kwamba wakiingia pale e, ikiwa askari wetu wataingiliwa na wabandia, wanaweza kujeruhiwa hata kufariki hapo, na ndipo wagonjwa wamekimbia kabisa. Ombi lenu ni nini? Kwa kweli, ombi yetu ni kwamba wakubwa wa mji, wakubwa wa maskari waweze kutusaidia kwa kuweza kuondoa kituo ndani ya hospital, kituo ambayo imekaa ndani ya hospitali kabisa kabisa kwa sababu hapo wanashota maji, nafasi tunakuwa genereta yetu, wamekaa hapo, hata kuwasha genereta usiku, wakati kwa kuweza kupasua mama kwa kuzaa usiku, imekuwa shida. Wale ambao wanachunga kituo hiki ama wagardia, wamekuwa na shida hiyo, wamekuwa na hofu sana, hata na wengine wameomba demisio ya kuondoka hapo, na waganga vilevile wanasema hawatachunga tena usiku, kwa sababu usiku imekuwa ya hofu sana. Na kwa sasa wamama wanakuwa wengi ambao wanazaa usiku, itakuwa shida kubwa ambayo tutakuwa nayo na wakubwa wangetusaidia kwa kutosha, hata kituo ndani ya hospital, hata wanaweza enda hata meta mia tano mbali na kituo, hata wanaweza kuwa ndani ya selile mihaka, lakini wakuwe mbali na kituo, kuwa ndani ya mlango ya, ya hospital. Eske kuna waka wengine wagonjwa ambao maka grave, ambao mnatuma fasi ingine kuona hali hiyo mbovu. Kwa sasa hatuyatuma wagonjwa fasi ingine, wale ambao wanakuwa hospitalini ambao wanakuwa kwa hali mbaya, basi wako hapo, kwa sababu wengine wameamini hospital hawapendi waende fasi zingine. Wakati tunasema tunamtuma, anakatala, anasema hasa kule nitaenda nenda kufariki, lakini matunzo ya hapa nimeamini na kijua kama mtanitunza nitapona. Na anasema basi, mimi nafunga roho hata nipone kama masasi tani huwa huu basi omwe nikufia huu mwa hiyo hospital yenyu. Na ndio wagonjwa wadogo tunakuwa nao, wanaweza kuwa wawili ama watatu tu, ambao wanakuwa sasa katika hospital. Bwana Mumbere Vatikirire George ukiwa mwongozi wa, wa kituo cha afya Centre Hospitalier de l'Unité, tunakush Namna kushukuru pia. Radio Kapi. Ni ripoti ya kuongeza nguvu na kuimarisha mifumo ya ulinzi kupitia onyo onyola mapema. Lengo la Monusko ni ya kuboresha ushirikiano na uaminifu kati ya raiya na kazi za ulinzi. Maelezo zaidi katika ripoti yetu ya siku ya Jean Kasami. Shughuli zimekwisha endeshwa ndani ya kata ya Nkafu Mosala na Panzi, inabaki zifanyike Ndendere kabla zihamishwe kwenda maeneo ya mitaa. Wanaoshirikishwa ni viongozi wa ngazi za utawala wa msingi, izara za usalama na wanamemba wa vikundi vya vijana na wanawake. Gervais Bashizi mtumishi wa kitengo cha maswali ya raia kunako Monisco Bukavu anafasiria sababu zinazowasukuma kujogelea wakaaji wakiwa pamoja na viongozi wao wa ngazi za msingi. Tulikuja kuongea na wakaaji wa hii kijiji ya Mwasala ili tuweze kuelewa shida za ukimya katika kota za Mwasala, Nyamiera na Buholo Kasha mabandia wanakuja kuwafuata, lakini polisi pia inawazia kama raia ndio inawaweka wale watoto wabaya wale wenye kuleta bunduki. Na ndio tulipenda tuwaongeleshe wote pamoja, waangalie njia mbalimbali mbali za kuweza kusuluhisha hiyo shida katika kata Mosala ndani ya mtaa wa Kadutu. Makada wa ngazi za chini wa polisi, vijana na wanawake walizungumza ana kwa ana kuhusu usalama wa kwao. Upande wa vijana, Muchi za Com anafurahia mazungumzo ambayo wakaji wanapewa fursa ya kuendesha uso kwa uso na watawala pamoja na vituo vya usalama. Tunashukuru munisipo ambayo iliitika kuandaa hii aktivite ili tuangalie kisi ya kuboresha usalama ndani ya kata Mosala. Kafu chiriri chikonyi bolo kasha, akina mama wa kata ya Mosala wana matumaini kwamba watawala kwenye ngazi za msingi wataboresha namna yao ya kuongoza kisha kupewa mafunzo haya. Maua Mambo ni mkaaji wa Buholo ya tatu i mafundisho tunaona ni ya lazima sana. Monisko inatuonesha juu ya sekirite banabusia, juu ya makomfli ya bashefu na bakaaji, inaonesha kaifo shefu a epuke mizozo na batu yake. Viongozi wa kata makumi mbili zote za mji wa Bukavu wamemchagua mwakilishi wao Albere Migabonyagaza ndiye anatembea bega kwa bega na tume ya affaire civile MONISCO kila wanapoenda kutoa hayo mafunzo. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio Okapi. Nam habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Jiji la Bukavu katika Kivu Kusini tayari limekuwa likiishi kwa mdundo wa sherehe tangu siku chache sasa. Kadiri tarehe ya makumi mbili na tano Disemba mwaka nao, tarehe ya kuzaliwa inakaribia, shughuli za kibiashara zinaongezeka zaidi na zaidi katika jiji. Kuanzia chakula hadi visivyo vyakula, barabara kuu za kibiashara zimejaa watu. Hii hasa kunako Avenue Manyema, katika sehemu yake kutoka DJI hadi Plus de la pe, kupita kwenye soko liitwalo Baba Chingazi. Tume ya kuelimisha watu kuishi pamoja kwa amani iliyoundwa na gavana wa mkoa wa Ituri ilizindua shughuli zake wikendi iliyopita kandokando mwa mji wa Bunia. Wanachama wa shirika hilo wakiongozwa na jenerali Peter Chirimwami, kamanda wa eneo la kijeshi la makumi tatu na mbili, walikwenda siku ya sita katika vijiji vya Tokodo, Mbala, Katirogo na Bembei, kilomita chache kutoka Bunia. Katika jumbe zao waliwaalika wakazi kuendeleza utamaduni wa amani na kuishi pamoja kwa ajili ya kufufua shughuli za kiuchumi na kielimu pamoja na ujenzi wa maeneo yao. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu, kwaherini.