Oh, Kongamano la tisa la magavana litaanza li kesho siku ya nne mjini Mbandaka. Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo anasubiriwa huko leo. Hali ya kijamii na kiuchumi inazidi kuwa ngumu katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini, wakati sherehe za mwisho wa mwaka tunao zinakaribia. Sababu ni uharibifu wa barabara kutokana na mvua kubwa ya mwezi Novemba iliyopita. Wafanyakazi wa Seni wametumwa katika jimbo la Kwilu pamoja na vifaa kwa ajili ya uandikishaji wa wapiga kura katika jimbo hilo. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni anahakikisha kwamba hakuna chochote kitazuia operesheni hiyo. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Tuanzie na habari hii. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilifanya upya siku ya pili hii mamlaka ya MONUSCO nchini DRC kwa mwaka mmoja. Mamlaka hii ina vipaumbele vitatu: ulinzi wa raia, msaada kwa ajili ya mpango wa kupokonya silaha uondoaji wa makundi yenye silaha na mageuzi ya sekta ya usalama. Azimio lingine lililopitishwa linahusu utaratibu wa kutoa taarifa kwa usambazaji wa vifaa vya kijeshi na usaidizi ambao umeondolewa. Kama nilivyotanguliza, rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo anasubiriwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na moja Disemba ili kuongoza kongamano la tisa la magavana litakaloanza siku ya nne hii tarehe makumi mbili na mbili Disemba. Huu ni ujumbe wa kwanza kabisa wa ziara ya mkuu wa nchi huko Mbandaka, lakini ni wa pili katika eneo la Equateur kubwa baada ya ziara yake huko Zongo mnamo mwaka 2012. Magavana wa majimbo, wataalam kutoka ofisi ya rais na serikali kuu, wamewasili pa Mbandaka tangu siku nyingi sasa kwa ajili ya mkutano huu wa magavana. Mjini Kinshasa, ibada ya pamoja kwa ajili ya waathiriwa wa mvua kubwa iliyonyesha siku ya pili tarehe kumi na tatu Disemba iliandaliwa hii siku ya pili kwenye uwanja wa ikulu ya raia. Rais wa jamhuri akisindikizwa na mke wake, waziri mkuu, wajumbe wengi wa serikali na wawakilishi wa familia za wahanga walishiriki katika ibada hii. Baada ya maombi ya viongozi mbalimbali mbali wa dini, mwakilishi wa familia za wahanga alimshukuru mkuu wa nchi kwa msaada wake kwao. Bungule Bolotei itizo pia aliomba serikali kuwapatia eneo karibu na Kimpoko ili kuwaruhusu kujenga makazi kwa sababu familia nyingi zimepoteza kila kitu. Huko Kivu Kusini hali ya kijamii na kiuchumi inazidi kuwa ngumu katika tarafa la Kalehe, wakati sherehe za mwisho wa mwaka tunao zinakaribia. Ni matokeo ya uharibifu uliosababishwa na mvua kubwa ya mwezi Novemba iliyopita katika sehemu hii ya mkoa. Barabara zote ni mbovu, madaraja yamevunjika, bei za vyakula na mengineyo zimepanda. Delfe Birimbi, mkuu wa shirika la raia la Kalehe, anatoa wito kwa serikali kuwaokoa wakazi wa Kalehe. Ameungana kwa njia ya simu na Emmanuel Elameji wa Kabedi. hakuna fete kwa raia wa mtaa wote wa Kalehe, kwa sababu unajua ni tangu tariki kumi na saba ya hiyo mwezi wa kumi na moja mwaka tunakuwa nayo ndio mvua kali ilinyesha, ilikata barabara zote tangu Bukavu hadi Goma, zaidi sana zaidi sana miti Hombo huko, hakuna kusema huko Bitale, Bulambika, Hombo hakuna barabara, hakuna gari inapita na hiyo yote ni shida. Na kuona kwamba tunakaribia mwisho wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili na kuanza pia mwaka mpya wa elfu mbili makumi mbili na tatu mtaa wa Kalee kupitia raia wanaishi kwenye shida kwa sababu Hakuna biashara inatoka Goma wala Bukavu kwenda ndani ya mtaa wa Kale, haifike Bulambika, haifike Nyabibwa, haifiki kwenye masenta zingine za Kale. Na pia unaona biashara vingine kama vile chakula ambayo inakuwa kwenye mtaa wa Kale inapanda bei kali. Ni mesure moja ya bunge ambayo ilikuwa kikufa pesa za kikongomani sang sangfra, kwa leo inakuwa mili sang sangfra. Mesure moja ya maharagi ambayo ilikuwa ikufa de mili fra, kwa leo inakuwa katre mili fra, na hiyo inakuwa shida, biashara kutoka Goma wala Bukavu havifike na katika Kasai Oriental bei ya vyakula vingi pamoja na bidhaa za viwandani imepanda kwenye soko la Mbujimayi. Mama wa nyumbani hajui tena afanye nini. Shirikisho la makampuni ya Congo, FEC, inasema kuwa hali hii inatokana na usambazaji usio wa kawaida wa bidhaa na SNCC pamoja na kutengwa kwa jimbo la Kasai Oriental. Katika Kivu kaskazini, viongozi wa eneo wa usultani wa Bukumu katika tarafa la Nyiragongo wanapeana hekta makumi tatu kwa jumuiya ya kibinadamu. Hii ni kuwawezesha kufanya kazi ya ujenzi ya makazi kwa ajili ya wakimbizi wa vita ambao wako katika hatari ya hali mbaya ya hewa, lakini pia ili kuachilia shule zinazokaliwa Kufungua maeneo fulani ya hiari ili kuepuka magonjwa yanayotokana na maji. Katika ripoti hii Denis Lukeso anatueleza kuhusu mchango wa baadhi ya wafadhili wa kibinadamu. Rosalie Zawadi anatusomea. Kazi za ujenzi zilizoanzishwa mwezi wa kumi uliopita na mashirika za kiutu zinahusu kutengeneza eneo litakalowapokea wahami ambao kwa sasa wanaishi katika hali mbaya. Shirika la Umoja wa Kimataifa lihusikalo na wakimbizi kwa mfano linajenga nyumba za muda. Kwa sasa ni nyumba karibu elfu moja ndizo zimejengwa na HCR. Kwa jumla ni nyumba za muda elfu sita zitakazojengwa. Lengo la kazi hii ni kupunguza wahami wanaojaa katika kempi zimoja pia kuzuia ajali ambazo zaweza tokea kwa wahami wanaoishi kando ya barabara. Kwa upande wake UNICEF kupitia mshirika wake wakela yajenga hapo choo pia itaweka maji. Monusco kwa ngambo yake kupitia utaalamu wa jeshi yake inafungua barabara kuelekea eneo lile barabara ile ikiwa na urefu wa kilomita tatu. Tukumbushe kwamba ni karibu jamii elfu makumi tano toka Rutshuru na Nyiragongo zilizokimbia vita na kuishi katika vituo kadhaa mtaani Nyiragongo. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Watu wanane wanaodaiwa kuwa ni wezi walichoma moto wakiwa hai katika muda wa wiki mbili katika mji wa Kalemie, kulingana na mkuu wa vuguvugu la kiraia la Parlement de Boussantabou ambaye alitoa habari hii siku ya pili kwa Radio Kapi. Hali hii ya kusikitisha inatokana na kutokuwepo kwa doria za polisi. Kwa Nathan Mugisho, vijana kutoka vitongoji wanajipanga ili kujilinda. Hata hivyo, analaani kitendo cha watu kujitendea haki na anaalika raia kushiriki na polisi na hata Mugisho mkuu wa Parlement de Busa tabu yuko kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Tukiangalia mawiki mawili haya yenye kupita, tayari kuna kuwa watu mnane ambao wamezaniwa kuwa wezi na wamekamatwa na watu na kuuawa. Maservisi ambayo inapaswa kulinda raia na mali yake haitumiki tena vizuri sana, usiku inakosa mamwaye ya transport, ama namuna gisi wanaweza kutembea usiku wakikuwa wanafanya hiyo kazi ya patrui na hiyo ikafanya kwamba vijana na raia wanaanza kufanya wao wenyewe patrui, na hiyo ina matokeo mabaya, kwa sababu hiyo njo inafanya wanakuwa na jukumia, ni watu ambao hawakujifunza namna ya kulinda raia na mali yake, ile ambayo tutaambia population yote ya Kalemie. Lakini tujikaze, wakati tunakamata mwizi, wakati tunaona mutu mwenyeko suspect, tuite maservisi ya leta, tuite serikali ije imchukue ule mtu na imhukumie. Tusionyeshe alama mbaya ya kuanza kupiga na kuua watu. Akiwasiliana kuhusu suala hilo, kamishina wa polisi wa mkoa wa Tanganyika anawataka wananchi kutojichukulia haki mikononi mwao. Jenerali Jean Yave Mukaya anatangaza kuwa usalama utaimarishwa katika jimbo hilo katika kipindi hiki cha sherehe za mwisho wa mwaka chama cha kisiasa cha Ensemble pour la Republique kinaandaa kongamano lake siku ya pili hii mjini Lubumbashi. Uzinduzi wa kazi za kongamano hilo umetolewa na mkuu cha wa chama hiki Moise Katumbi akihutubia washiriki wakiwemo wajumbe kutoka majimbo makumi mbili na sita yote ya nchi na wanaokaa nje ya nchi, pamoja na vyama vya siasa marafiki. Aliwaomba kupendelea utawala bora na umoja ili kuwaondolea hali mbaya ya wa wakongomani na kumfukuza adui wa DRC nje. Moise Katumbi pia alikumbusha nia yake ya kugombea uraisi ili kurejesha amani katika jamhuri nzima. Kongamano hii ya Ensemble pour la République itamalizika siku ya nne tarehe makumi mbili na mbili Disemba mwaka tunao, tarehe ambayo iko sawasawa na tarehe ya kusherekea miaka mitatu ya kuundwa kwa chama hiki cha kisiasa. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya habari pamoja na Inosan Fadhili. Hujambo? si jambo. Florida Kahambu, Radio Okapi. Tarafani Masisi, usalama mdogo unaosababisha mauaji na unyanyasaji dhidi ya wakaaji kupitia silaha ni jambo la kawaida katika kijiji cha Rubaya, eneo ya madini iliyo pa kilomita makumi sita kaskazini na Goma. Bakorakora Dionizi, presidenti wa shirika ya maendeleo Avopadeko, anashutumu kunyanyaswa kwa haki za binadamu ya kila mara unaofanywa na watu wasiojulikana na kazi za ulinzi. Mwalikwa wetu wa siku Bwana Bakorakora Dionizi anajibu kwa maulizo ya Sifa Maguru. Bwana Bakorakora, jambo. Jambo sana. Unazungumza juu ya hali ya Rubaya, hali ni gani kule kwa siku hizi? Hali ya usalama ni gani katika eneo ya Rubaya? Hawezi tembea mangaribi au hawezi ramukia asubuhi asubuhi, sababu kuna wale wa vijana wa bandi wanaoita barara, na wanakukamata, wanakukatakata, wanakupiga na wanakunyanganya franga na telefoni, hata bila msaada moja kutoka kwa kuserikali. Ni kwa sababu gani serikali hailete msaada? Hakuna polisi, hakuna jeshi wa kufunga wale wabandi. Polisi na jeshi hawatumike kungambo ya rahia, lakini ukaona vizuri, unaona kama wanatumika kungambo ya wabandi ili wakapata bite wawezi kuchangia pamoja. shuruli gani nafanyika kule? Watu wanaishi namna gani? Rubaya ni sant, ni site yenye kupatikana katika mtaa wa Masisi katikati ina ni, wanaishi watu wengi na madini, lakini pia na commerce zingine zinaenda, sababu kuna watu w, wengi kwenda Masisi territoire wanakuwa na machakula, wanafanya commerce. Kuna wengine wakwenda Katoi na wengine wakwenda Mahanga wakwenda Ufamando kuna wengine wakwenda Ngungu kuna wengine wakukuya m kuna wengine wakwenda kila fasi zote za mtaa wa Masisi, kuna wakwenda Minova, kuna wakwenda Bweremana. Commerce pale Rubaya vraiment iko na impact necessaire kwa watu wote wenye kupatikana katika mtaa wa Masisi. Sasa juu ya nini? Kuna wajambazi wengi, ijapokuwa shughuli za madini na za kiviashara ziko pale, wale wabandi wako pale, sababu katika nchi yetu uko kitu wanaoita impunité donc kutwazibu me. Sasa wanaendelea kutatiza raia, wanafanya hata hakuna eh, shuruli yote yenye serikali yetu inafanya kusudi iweze hata kwenda kuwafunga. Sababu kawafungia hata go apa Goma hawatarara ndani, sababu watakotize franga. Sasa tulikuwa tunaomba serikali yetu iweze kuwafungia katika maprizo mbalimbali, sawa Kinshasa, sawa, sawa, ma, za equateri sawa mumaprizo za wakini sawa pa Munzenze Unaona mutu alishatoka ndani mara tano mara sita, iko anarudia kunyanyasa raia. Unaona nawe kama, uh, donc, vumbi vya sheria havitumike, vyasheria avitumike sawa jinsi inavyostahili. Unasema wale wajambazi wanaonekana zaidi katika quartier gani? Wamingi wao wanapatikana katika quartier Gishanga ya Rubaya, wanapatikana katika quartier ya Kasura na wengine wanapatikana katika quartier ya Muderi. Na unasema tena pale Rubaya kuko mavitendo mingi ya kunyanyasa watu yenye haiheshimu haki za binadamu ni vitendo gani, na ni wanani wanafanya ile vitendo? Rubaya ni mwingine ya madini pale, kunakuwa kitu anaita unyanyasi au arrestation arbitraire, kunakuwa mamande exorbitant, wanakukata franga za mingi na huna franga wanakufunga vibaya. Kukosa gani ulifanya nini? Jua kutendee vile, hata kama haukufanya kosa. Ingawa ta mutu anaweza kukustaki kadogo, infraction civile, wao wataijeuza penale. Sasa tunaomba vurema, wakuu viongozi wa RDC sawa president de la republique, guverneur militaire du Nord Kivu, administrateur, wawezi kufanya nguvu yote ile, komisio yao ijifunze vizuri na ione mambo yenye kutendeka juu ya rahia Rubaya na jinsi droit de l'homme iko bafue na jinsi kuko marecitation arbitraire, kuko madetention illegale de personnes ade meso carcerale, kuko ni ma jambo za mingi za mbaya kuko matorture. Mutu anafungwa bila sababu bo, anafungwa vibaya bo, ntuka unaona, njomana nilipenda wadeputé na commission zingine société civile, bo na guverneme wawezi kushuka kwenda kuona maneno inayofanyika parubaya. uhum. Na tulisikia tena, kama Rubaya pale kuna watu wengi wenye silaha, eske ni kweli? Wala pana watu ni wengi Rubaya, mabandia wanakuwa katika wakaaji, sasa sikwepesi kuwatambua. Lakini sasa ukaona vitendo vinavyofanyika na, na watu wenye silaha navyo vinakuwa vya mingi sana. Aloro sasa ilikuwa serikali ingaliweza kufanya nguvu yote, ina kadre inaweza kuwadenishe, iwezi kuwatosha katika rahia. Asante sana, asante nawe. Jimboni Kivu ya Kusini, wakaaji wa Uvira walifurahia kuondolewa kwa kizuizi cha Kahala kilichokuwa pa mlango wa mji wa Uvira. Kundi ya maofisa wakuu wa FRDC kutoka Bukavu imewasili pa Uvira na Fizi kwa agizo ya serikali ya jimbo. Lengo ni kujibu kwa malalamiko ya madereva waliogoma kazi kwa siku tatu ili kushutumu vizuizi vilivyowekwa na waaskari fulani wa FRDC huko Uvira na Fizi. Ni azimio gani kundi hili limechukua ili kuepuka vizuizi Hivi, na kulinda watu wanaoishi katika eneo ya operesheni ya Uvira na Fizi. Ripoti yetu ya siku inasomwa na Fistongo Mama Yabala. Malalamiko kuhusu kuwepo kwa vizuizi zaidi ya ishirini na tano vya kulipwa kati ya Uvira na Fizi yamechukizwa kwa miaka kadhaa na mashirika yote ya usafiri. Hii e ndiyo kesi ya shirika la Anapro Trave moko cha wamiliki wasafirishaji wa magari na pikipiki za Kongo iliyoko Uvira. President wake Baleke Majegeza Ruben aeleza probleme ma mabariere zenye banatia payante zenye ziko kuruti Nationale numero 5 ba militaire nde banalipisha. Donc qui fika kwenye kuko barere ya militaire kilia analipa 500 500 Territoire ya Fizi ni 1000 fr 1000 fr par kilia Donc kutoka hapa kwa kufanya wa atendere misisi il faut préparer 20000 fr congolais yenye taisha tu tukumabariere bado zingine ma imprévu kukula nini njiani Donc barua yenye tuliandika yenye lidékrete yi 3 jours sans circulation ya moto na gare ku territoire ya Fizi yote nzima tulireserve kopi na bakubwa. Mkuu wa tarafa la Uvira anasitiza kwa upande wake kwamba Kinshasa afulani zilichukuliwa katika ngazi yake hata kabla ya kuwasili kwa wajumbe wa mkoa, ili kuondoa vizuizi fulani kwenye barabara taifa namba tano, lakini pia katika njia kadhaa zinazoelekea nyanza za juu ya Uvira, huko Bijombo na Lemera, Bi Jili, Malenga Sango. Hapa kwenye tarafa langu tulitumika pamoya na Societe Civile na wamambo wetu wa konsei securite, tulikuta kwamba malalamiko ilikuwa kama kuko vizuio vya mingi kungama makovola, na katika njia ya muweta ku groupement ya bujombo kule nako, ile kazi tutumika na watu wa societe civile pamoja na armee yetu, tulitia mikataba ya kutembea mubarabara ile. Vizuyo tunatia fasi kuje, tunawazia watu wanaweza kulala ikikuwa magharibi, juu ya ile mashida ya, ya sekirite kwa magharibi. Ile vizuyo tulitia kigongo, tulikiliba tulitia kiliba, tulitia, sangi, tulitia na luvunge hapo, watu wanatembea barabarani de 6h a 17h juu ya ku inga wasiingie mshida. Ujumbe kutoka Bukavu uliotumwa kuondoa vizuizi aramu unaongozwa na msaidizi wa katibu mkuu wa jimbo Bashime Gedeon hari kama tunaona kwamba i position iko strategik, na hapa ni nafasi ambapo raia anaweza kuwa mwensekurite. Ile position inaweza kabaki, lakini bariere inatoshewa okay. bariere ndio ile lukamba. Ikifika mida pikipiki nasimama, ulipe, ulipe mil franc, ulipe 500, ulipe 200 nono non. ile ndiye autorite provinciale anakatala na hapendi zile trakaseri kulipisha taxi haiko kusema mpaka tutie lukamba. Maire de la ville iko na maservice compétente zene zinaweza zikajisharge na gisi ya kujua namna gani wanaweza wakalipisha ile tax. Kulipisha tax haiko kusema tu kuweka kamba, kama unaweka kamba deja, panaonyesha unaweka ule mtu ambaye anaweza pita mu insécurité. Tutalomba alautorité provinciale pakuwe cree une commission itakuwa sharge na suivi na zile mabariere tukifika mteritori ya fisi tuajua ni ma decision gani na madispozision gani ambayo tunaweza tukakamata juu ya ile mgomo ambayo iko. Ile mgomo iko ni kwa sababu ya ile matrakaseri na ile njio ambayo imetuleta. Nafikiri ya kwamba ile solution itapatikana. Wakazi wa Uvira walikaribisha kuvunjwa kwa kizuizi cha Kala mjini Uvira, lakini wanapendekeza kwamba FRDC na PNC wawaweke askari katika maeneo yenye ulinzi mkali kwa mazumuni ya ulinzi tu, hasa katika wiki zijazo za sikukuu ambapo makundi yenye kumiliki silaha bado Anazunguka huku na huko kuwasumbua abiria. Habari za mashariki ya Kongo kwa kifupi. Namna gani kuwasindikiza wawakilishi wa jamii mbalimbali mbali jimboni Ituri ili kujichukulia suluhisho ya mchakato wa Nairobi ya tatu ni lengo la mkutano ulioongozwa na MONUSCO siku ya kwanza Pabunia. Washiriki walizungumza kuhusu wapiganaji waliotia sahini kwa makubaliano ya Nairobi. Kulingana na MONUSCO hii ni kusaidia kufuatilia mapendekezo yaliyopewa kwa wakuu wa vikundi vya CODECO, FRPI na FPIC wakati wa kikao cha kuendelesha amani katika jimbo hili pa Minembwe katika milima ya tarafa ya Fizi huko Kivu ya kusini, FRDC wanasema kwamba wanalinda hali ya Muzinda, kijiji kilicho pa kilomita tatu na madegu pa Minembwe centre, nikisha mapambano asubuhi sana jana siku ya pili kati ya wapiganaji wa Twigwaneho, Gumino na FRDC kwenye eneo ya operation ya milima ya Minembwe. Mtu moja yaani ofisa wa wapiganaji alikufa, kulingana na luteni makamu Jeremi Meya GB. Sila moja ya aina Kalashnikov na vyombo vingine vya askari vimechukuliwa. Mwisho wa habari, shukrani kwenu kwa hereni.