Oh, wafungwa wawili wamefariki na wengine wengi wako mahututi kwa sababu ya kukosa huduma za matibabu katika gereza la Walikale jimboni Kivu Kaskazini. Mkuu wa gereza hilo anaomba mahakama ishughulikie kesi za wafungwa ili kupunguza idadi yao. Meya wa Butembo amepiga marufuku matumizi ya watoto katika maandamano ya umma. Baraza la watoto la Butembo Lubero linakaribisha uamuzi huo ambao unaendana na sheria ya kulinda watoto. Mamia ya walimu wa shule za msingi za umma walienda kukaa siku ya pili hii mbele ya ofisi ya gavana wa Tchopo ili kudai malipo yao. Waliandamana hapo ili kuomba liwali awasaidie kupata suluhisho kwa malalamiko yao. Jioni njema kwenu wote, wasikilizaji wapenzi wa redio Kapi, na karibuni kufuata idhaa hii habari kamili. Katika Kivu Kaskazini, wafungwa wawili wamefariki na wengine kumi na wawili wanagonjwa sana kabisa, wako kati ya maisha na kifo. Hiyo ndiyo picha ya afya iliyotolewa na gereza la Walikale mwanzoni mwa mwaka. Udhaifu ndani ya gereza hili unaonekana zaidi na kupitia kukosa matibabu kwa wafungwa ambao hawana hospitali kwa ajili ya huduma zao nzuri za afya, anathibitisha mkurugenzi wa gereza hilo. Maelezo na Gabriel Wamenya. Jela la mtaa wa Walikale, mtaa unaopatikana katika upweke, imeonekana kuwa fasi ya kifo, pahali pa nyumba ya malipizi ya maadhibisho na kuwarudisha wafungwa baada ya hukumu yao katika maisha ya kawaida. Ni tangu miaka nyingi sasa ndiye kituo hicho hakina chumba ya matunzo. Viongozi wa jela hilo wamehakikisha vifo vya wafungwa wawili tangu mwanzo wa mwaka huo, na wamearifu kuhusu magonjwa ya wengine wafungwa ambao wanapatikana katika hali inayoruhusu matunzo kamili au kupelekwa ndani ya vituo vya afya vinavyoaminika. Viongozi wa jela hiyo Bwana Atanaze Wangachumo na viongozi wa shirika la raia huko Walikale wameomba kuendeshwe masambo ya haraka ndani ya jela hiyo kufatana na idadi kubwa ya wafungwa wanaopatikana ndani ya jela hiyo na ambaye bado kusambishwa. Tuwajulisha ya kwamba jela la Walikale lilipata ukarabati kupitia Monisko hivi sasa, miaka zilizopita linaendelea kuharibika mbele ya viongozi gozi nyumbani na kuna uwezekano wa kukimbia kwa wafungwa wengi. shughuli zetu kwa kuweza kupata jibu ya kiongozi jimboni au sikae na chumba cha sheria hazikufaulu. Goma Gabriel Wamenya, Radio Kapi. katika jimbo la Kivu Kusini, uchafu kutoka choo ya gereza kuu la Bukavu unaharibu mazingira. Uchafu huu wote unatelemka hadi katika Ziwa Kivu wapita njia wanakosa hewa kutokana na harufu mbaya inayotolewa na maji machafu kutoka choo. Katika jimbo la Kivu kaskazini, ambako tunarudi, mapigano yameripotiwa tangu asubuhi ya siku ya pili hii katika sekta ya Katiguru kati ya waasi wa M23 na wanamgambo wa pahali wakiwemo wapiganaji maimai wa Nyatura na wa mkusanyiko wavuguvugu la Semse katika sekta ya Katiguru ni kwa umbali wa karibu kilomita makumi mbili magharibi mwa mji wa Kiwanja katika tabaka Binza usultani wa Buisha tarafa la Ruchuru. Vyanzo vya habari katika eneo hilo vinasema kuwa kuna uvamizi wa hapa napale na pale unaofanywa na wanamgambo hao katika sekta hii tangu kukamatwa kwa mji wa Nyamilima wiki jana na waasi wa M23. Mahali pa watoto ni shuleni na siyo mitaani. Ni namna hiyo ndo meya wa Butembo ametoa agizo la kupiga marufuku matumizi ya watoto katika maandamano ya umma na kwa malengo ya kisiasa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Uamuzi huu ni jibu kwa mazingira ya sasa katika eneo hili ambako kuna maandamano mengi ya umma ambayo yanasababisha kusimamishwa kwa shughuli katika shule fulani. Bunge la watoto la Butembo Lubero linakaribisha uamuzi huu wa kiongozi wa jiji ambaye anaamua kulingana na sheria ya ulinzi wa mtoto. Uamuzi huu wa meya wa jiji wa Butembo ulitolewa Jumatatu iliyopita wakati wa mkutano yake na shirika hilo linalosimamia watoto katika mji wa Butembo na wilayani Lubero. Kamishna mkuu wa Baiki Teli Roger anathibitisha kwamba utekelezaji wa agizo hili ni njia ya kukemea matumizi ya watoto wakati wa maandamano ya umma inayoandaliwa na viongozi fulani fulani wa vyama vya kipolitiki pia na makundi mengine ya vijana. Kwa upande wake, bunge la watoto Butembo na Lubero la furahishwa na uamuzi huu wa meya wa jiji la Butembo, ambao unaunga mkono sheria iliyowekwa ili ya ulinzi wa watoto. Ni gisi anavyoeleza Rigend Bangae, mwongozi wa muundo huu wa kushimamia watoto mjini Butembo na wilayani Lubero. Tunakuwa satisfait kwani tuna uhakika ya kama hiyo itaweza kupunguza utumizi ya watoto ndani ya hizi manifestation na vile itaweza kushusha vulnerabilite ya wale watoto wakati wanaonekana ndani ya hatari kama na hizo. Kwa hiyo tunaita watu wote ambao wanazoweaka sana kuwatumikisha watoto ndani ya vitu kama na hivi waweze kuacha kabisa. Mbali na hali ya usalama kuzorota katika eneo hili, utekelezaji wa agizo hili hutokea wakati huu wa maandalizi wa uchaguzi nchini DRC. Tukibaki katika jimbo hilo, tuelekee jijini Beni ambako wakimbizi wa vita walianza tangu wiki moja sasa. Programu ya mafunzo ya kutengeneza vikapu kusuka nywele na kadhalika ili kujigaramia wenyewe. Mpango huu unaanzishwa na kamati ya pahali ya wakimbizi ikiungwa mkono na watu fulani wenye nia njema. Blessing Balianangu Isaac, mwenyekiti wa kamati hiyo, anasema kuwa mji wa Beni kwa sasa umejaa angalau familia elfu makumi tatu na tano za wakimbizi na mpango huu wa sehemu tatu unahusu wanawake mia nne makumi nne. Yuko kwenye mikrofoni ya Sadiki Abubakar. Wakimbizi wanaishi hali mbaya, hata maorganizasio ziko hapa, lakini zinanyamaza, guvernema inanyamaza. Ndio tulisema hatuwezi nyamaza kimya, nasi kama waongozi ya wakimbizi, kwainisie ile programu ambayo tunaita tujitegemee, kusema ile programu itakamata 4, saa 40 fam, na tuliwazia tukifundisha mama kusuka vitunga inapasha msaidia kuishi maisha yake bila tena kugonjelea kumaorganizacio ama kuguvernema, kwa sababu tusha chunga tunachoka, inanedemi hakuna msaada yote. Ile programe ambayo tunasema kujitegemea kuna trois volets, vole ya kwanza ni kujifunza kusuka vitunga, tutaendelea na mafunzo ya vitu vingine vingine, saa vile kushuka nyele, fundisha wa mama hata kupiga mandazi yale ambayo wanaita mapishi bora, tutaendelea nayo. Vole ya pili tutainisie avec association villageoise ya epargne na credit tukikontribue hata 100 francs, 100 francs ambao tutakuwa tukichangia, tutailetea mmoja, anaenda na anja, siku zingine tunaikaa, tunaletea mwingine, hivyo hivyo mpaka watamwali. Katika jimbo la Chopo mamia ya walimu wa shule za msingi za umma waliketi siku ya pili hii mbele ya ofisi ya gavana wa mkoa, walifika ili kupeleka malalamiko yao kwa waliwali ili kuwasaidia kuyatafutia suluhisho. Wanadai haswa malipo sahihi ya pesa yao wanayoongezewa kwa ajili ya shule bila malipo, pamoja na kuomba mishahara yao ihamishwe kutoka benki inayoweka mishahara yao na ipelekwe katika benki ingine tofauti na ile inayowahudumia kwa sasa. Kwa mujibu wa mwakilishi wa sindiketi yao Victor Banyoma, kuanzia mwezi wa Agosti hadi Disemba mwaka jana walipokea franga za Kongo elfu makumi tatu pekee za malipo hayo ya kila mwezi kwa kila mwalimu badala ya kiasi halisi ambacho ni franga elfu makumi tano Hali hii na vuruga kalenda ya shule, walisisitiza katika barua yao ya malalamiko aliyopewa makamu wa gavana wa mkoa Polin Lendongolia. Huyo aliahidi kuipeleka kwa gavana wa jimbo hilo kabla ya kutumwa kwa viongozi husika. Magari mengi ya kubeba mizigo yamezibwa kwenye muhimili wa barabara Ngoya Malemba Kati kwa umbali wa zaidi ya kilomita makumi tatu ambayo ina urefu wa kilomita makumi nane katika tarafa la Malemba Nkulu jimbo la Holo Mami, kulingana na shirika la raia la eneo hilo. Hali hii inasababishwa na hali mbaya ya barabara. Matokeo katika soko la pahali ni kwamba bei za bidhaa fulani zimepanda, ni kama vile mafuta ya gari kutokana na kuharibika kwa sehemu hii. Baadhi ya wafanyabiashara wanaamini kuwa bei za sasa zinapaswa kuongezeka tena ili kuwawezesha kujibu kwa gharama nyingi wanazotumia kupeleka bidhaa pa Malemba Kati na katika jimbo la Lomami Redio Tokomi wapi inayotangaza kutoka mji wa Kabinda imezimwa tangu hii siku ya kwanza. Waamuzi wa kusimamisha shughuli za redio hii upo katika barua iliyosainiwa na waziri wa mawasiliano wa mkoa katika jimbo hilo. Makosa matatu yakiwemo: uchochezi wa ukabila, uasi na kusukuma raia y kutotii yanashikiliwa dhidi ya, ya redio hii Mkurugenzi wa programu ya redio hiyo anasema kuwa viongozi wa pahali wanapiganisha tu chombo hicho. Humu studioni tunampokea Inosa Fadhili kwa sehemu ya pili ya idhaa hii. Inosa Fadhili, hujambo na karibu. Sijambo Florida Kahambu. Mwalikwa wetu wa siku ni kordonata wa waganga wa kienyeji na mimea ya dawa. Askofu Kalombola Kapuli Floribert anatuelezea namna gani waganga wa kienyeji wanaiona chanjo. Baada ya siku nyingi ya kutoelewana, waganga hawa wa Manyema wamekubaliana na mwenendo wa chanjo, baada ya majulisho yaliyoandaliwa na mgawanyiko wa kiafya jimboni kwa msaada wa OMS. Floribert Kalombola Kapuli anajibu kwa maulizo ya Florence Kizalunga. Bwana Kalombola Kapuli Floribert, jambo. Jambo, mama mtangazaji. maoni gani wa tradipatisia wanakuwa nao kuhusu chanjo? wanganga waziri hawana maoni mazuri kuhusu chanjo. Kwa walio wengi, ni chanjo ni vitu ya wazungu, vinakusudia kuja kuua watu, kupunguza uwezo wa kuzala, kufanya wengine wakose nguvu ya wanaume. Halafu ni ile tu michezo wazungu wanafanya kwa njia ya mayele, hii waue watu wote. vile ndio wamganga wasiri kwa kiasi kikubwa bana juu. na nini ndio nawatuma leo mwitiki kuchanjishwa Kulikuwa mkutano mkubwa, ni nilifanya mkutano kualika wa mganga asili e, mia au mkindu nipate chantio, alafu nikaita Daktari John na ba intervena wengine, Daktari Walumba Omar, ba expert ya mambo ya chanjo, basemi mambo yao ya chanjo. Chanjo ni nini, ina faida gani, sababu kani inafanyiwaka kuipata? Kuipata kuna faida gani, kutoipata kunaweza kuleta hasara gani? Na mimi mwenyewe sasa nikatia yangu maelezo, kwa nini ba mganga asili na ba kizungu tunapasha kushirikiana nakwenda pamoja kuliko kufanya kazi mnjia ya kuachana, kila wewe awafanya makazi kivyao. Umoja unaleta nguvu, kuungana kunaweza kutuwezesha kushindana na magonjwa, lakini tukitumika venye kutengana, hali itakuwa nguvu kabisa kwitu na tutapata matokeo kiicha. Kusikia ile maelezo ndio matukio unaona hapa, zaidi ya waungangazi makumi mbili wanachanjiwa hapa, macho yako, kwa sababu anakuta masababu yenye kusikika yenye nawagusa mioyo na msimamo gani mnatoka nao kisha hiyo usisimuaji yenyewe ni wamefanyika na waganga wakuu wa PEV kuhusiana na usisimuaji unafanywa kila mganga wa asili hapa anatoka na azimio ya kusema ataenda kujulisha jamaa yake na watu wengine wenye nia njema wachanjwe waepuke kukatala kuchanjiwa kwa sababu chanjo ni ukingo haiko hasara hapana ile njoo mtazamo tunatoka nayo na hapa na ikifikia sasa wakati utaenda kusisimua wengine, kunakuwa wale wanakataa, na utafanya je? Kwa kuelewesha wengine waweze kukubali chanjo, njia mzuri ni hii, ufundi yenyewe nafanywa hapa. Mama mtangazaji, kualika serikali ba parteneri banisaidie nione nafasi ya kwenda na kazi ya usisimuaji kwa mganga asili mumazonde. Sante yote ya maniema kubasikilizisha umuhimu ubora wa chanjo, na niwe na mabingo wenye kuelewa kazi yao kando kando yangu alafu na wao na mimi tutafanya kazi na matokeo itakuwa sawa. Na hiyo unatoka kuona hapo, sisi tunahusika zaidi muusisimwaji, mkusema kuambia, kujulisha watu baone ulazima wa kujua kama magonjwa ya corona virusi ina njia moja pekee ya kupigana nayo, ni kinga, kinga ni chanjo. Hivi kila mtu anaalikwa kujichanjisha yeye, jamaa yake na marafiki zake, na yeyote mwenye anaweza kumwona iko muhatari amwambie ulazima wa kujichanjisha eti ga wa asili wa majani ambapo utaweza kupitisha hiyo ujumbe kuhusu chanjo. Si atuende kiolela. Si tunapangwa na tunapangwa kabisa. Mwenye kuzungumza na wewe hapa, mimi ni mratibu, niko coordination ya medicine traditionnel. Ile nayo ni shirika yenye inatengenezwa na eh, programme ya yenye kupatikana Kinchasa, programme ya medicine traditionnel. Tuna ma association mbalimbali yenye kuwa na bamganga ya asili, na tunashimika leo na kuonyesha kikundi kipya cha sepate, yani kamati jimboni, nayo angalia ma association yote ya bamganga ya asili, sisi mwenye kupangwa. Atwende kiolela katika kazi yetu, zamani ndio ilikuwa vile Mama mtangazaji, lakini kwa sasa wangangazi wanafanya kazi maasosiasio, na ni vile tu kwenye kupangwa tu ndikiolela, hapana. Basi, kwa mwisho, una ujumbe gani kwa wale wote wenye hawakuweza kupatikana hapa kuhusu jambo la chanjo. Baelewe, wale wote wasio patikana hapa leo wajue kama chanjo sio sumu, sio hatari, ni kitu kizuri kinaleta ukingo. Ukingo si dhambi, ukingo ni kitu kizuri, mtu anapacha kuifanya ili kulinda afya yake. Ndio maana naalika wanganga wasili hapa wa Kindu kwa kipekee na wajimbo la Maniema kwa ujumla, kuwa na mtazamo wenu sawaziko kuelekea chanjo, hiko kitu ya kuwa watu hapa ni kitu mzuri. Haya, hababa Kalumbula Kapuli Floribert, tunakushukuru asante sana mama mtangazaji. Wakazi wa mji wa Bukavu wanaendelea kuishi katika wasiwasi wasi. Ni kufuatana na mvua mkali ulionyesha magharibi siku ya tatu iliyopita, tarehe nne mwezi huu mwaka tunao. Matokeo ni watu ne waliokufa na wengine kumi hivi walioumia na ambao wanatunzwa hospitalini. Shirika OVD inaendelea kusafisha mifereji kabla ofisi ya barabara itengeneze tena barabara nambari mbili iliyo katika mbali kidogo na Lisewima. Tatizo hili inatilia uangalifu ujenzi usiofaa na uchafu mwingi unaonekana Kuonekana mjini Bukavu. Fuateni ripoti yetu ya siku ya Jean Kasami. Mioyo za wakaji wa kata mbalimbali za ndani ya mji wa Bukavu zinapupa kila wanaposikia mungurumo wa mvua. Maafa yaliyosababishwa na zile mvua za jioni ya tarehe ine mwezi huu wa kwanza yanaendelea kutisha. Mama huyu ashuhudia ishara za Mungu akilaumu wale wanaojenga nafasi zisizofaa. Yeye ni mchuuzi wa unga kando ya barabara Kasali mtaani Kadutu, toka Lisewima kuelekea Koopera ya za zamani ikiwa hakina mama huyu aliponyoka kuporomoka na maji ya mgezi kama vile ilivyo Kiswahili ya Bukavu juu kidogo, sehemu za barabara namba mbili kuelekea Chiriri, Walungu, Mwenga na Shabunda. Wakaji wa sehemu inayojengwa katika kilima cha chini ya shule ITFM, maji ya mvua iliporomosha nyumba mbili, watoto watatu wote wa jamaa moja walifariki, na watu wengine kenda wakaumia Nilikuwa sur place ilienea 18h10 mvua ikakuya na mupepeo. Apres sa ilienea ya 18h20 ukaanza ona gisi maji naanza tokea mwa ile njia ninakuya pamoja na majuwe kabambikabambi kidogo hivi, tukasikia nyumba kule yulu zinaanza angu na watu wanaanza lalamika kama watu wanakufa kule, na ndio gisi vile. Kwa hii nyumba kulikufa watu watatu, bebe umoya na watoto ya katorza, kuko bebe walishaanza hama barabara za mji zilifunikwa na udongo pamoja na uchafu wa kila aina baada ya mvua hizo za kihama. Kiongozi wa OVD alisema ameungwa mkono na uongozi wa jimbo ili azibue barabara za ndani ya mtaa wa Ibanda. Zile za mtaa wa Kadutu zilibaki bila kushughulikiwa muda wa siku tatu baada ya mvua hizo za mwenda mkaone kunyesha wachuuzi wa unga, maharagwe na vitumbura kandokando kando ya Kaduru walishika vipao na sururu kwa kujiudumia kadiri ya uwezo wanao. Sehemu ya barabara nambari mbili, shirika ofisi de route lilikuwa bado kuanza kazi ya kuondoa udongo na vifusi vya nyumba na mawe vilivyoendelea kufunga barabara hadi siku ya tano jioni. Kuhusu nini ifanyike kusudi vifo vya raia visiendelee kuripotiwa mvua zinaponyesha, Wadadisi wengi wanasihi viongozi waache uzembe na kuzuia ujenzi wa nyumba ndani na juu ya mfereji ya maji. Ziwa Kivu ndiyo imegeuzwa kama vile ya lala ya kupokea kila uchafu. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa wote muliotufata. Kwaherini.